Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TinhteLookBack: Đồ công nghệ phong cách sinh viên nghèo

s89hd
2/1/2021 11:11Phản hồi: 301
#TinhteLookBack: Đồ công nghệ phong cách sinh viên nghèo
Cuối năm nhìn lại thì chẳng để ra được đồng nào… Cả năm rồi chỉ đủ ăn, sắm dc mấy cái linh tinh, đa phần là đồ cũ, nhưng hợp túi tiền và nhu cầu.. Em theo trường phái nhu cầu tới đâu xài tới đó, k mua dư 😁
Các bác cmt cho vui, đừng ném đá em.. e 31t thôi. E k khoe đồ mà chủ yếu chia sẻ đánh giá những món đã mua để ae thêm thông tin. Mà có cái mẹ gì ba cái đồ 2nd này mà khoe.
Hy vọng sang năm làm ăn ngon lành, cuối năm có thể khoe với các bác đồ xịn hơn…
Sau đây là những món nổi bật ( chứ e trải nhiệm xong pass lại nhiều lắm…)
  1. Điện thoại. - Cả năm ngoái em xài chiếc Iphone SE 2016 bản 128G lock :D , khách hàng của em chê đt nhỏ, cho xem bảng hàng k nhìn thấy gì nên tới tháng 3/2020 e đổi sang ip 7 lock (3 tr).. xong nó xài cà dựt cà dựt, pin ngày sạc 3 lần dù đã thay pin dlc ( e nghe gọi, 4g rất nhiều).. nên tháng 11 e đổi sang ip 11 lock (11,2tr) … ( e toàn xài lock vì nó rẻ :D ) đây là đt mắc tiền nhất e từng xài . .trc mua chiếc 1520 2nd 10,5 triệu :D. Đánh giá em 11 lock này thì là quá đã. Pin trâu, mạnh, cam đẹp. Lock dùng như qt luôn.

1. Laptop: đầu thì xài chiếc x240, xong cho papa, sau đó e mua chiếc x250 (5tr5) , nhưng dc mấy hôm thì kiếm dc chiếc x250 màn fhd cảm ứng (6,2tr) nên để cho vợ xài chiếc cũ, tới tháng 12 bán chiếc x250 cảm ứng đi, lên đời surface pro 5 i5/8/128 ( hơi thọt cái ssd nhưng mà nó rẻ 10,8 triệu). Em này thực sự tiện. Tuy giá hơi cao. E đi lại nhiều nên kiếm e nhỏ gọn. Kể pin tốt nữa thì ngon. Ngày vẫn phải sạc 2 lần nếu ngồi full. ( tối e vẫn phải làm việc)
  1. MTB : xài 2-3 cái ( mua xong kẹt tiền lại bán, rồi lại mua) Dtab D01J Ram 3 màn 2k, pin 5k (2.5tr) . chiếc này ngon bổ rẻ, sau có sur nên e bán .. e còn dư 1 tấm dán cường lực, ai cần thì e cho lại nhé.

1. Tai nghe: Công việc của em gọi đt nhiều nên e bắt buộc phải có tai nghe, ngoài ra nghe đt lúc đi xe máh nữa nên yêu cầu đàm thoại tốt. e khó tính về khoản âm thanh nhưng ít tiền nên trải nghiệm hơi nhiều dòng giá rẻ.. Đầu tiên là ATH Ck200bt ( 300k) > ATH CKR55BT ( 550k)> Skullcandy indy (1,2) em này nghe ok, nhiều bass, mid treble bt> Pamu slide ( 1tr3) em này nghe như hạch > Anker Liberty Air 2 (2tr1) khá cân bằng nhưng đàm thoại chán> ATH CKR75BT (1,2) > ATH CKR75BT (1,2tr) chiếc này mới likenew nên e xài tới bây giờ. âm thanh tốt nhất trong đám e từng dùng, có mic ở dây nên nghe gọi tốt :D tai mua 2nd nên trải nghiệm xong thì bán, Mua cái khác. Nên k lỗ. Có khi còn lời 😆
  1. Đồng Hồ : Casio edifice 500d 2 triệu : cái duy nhất mua mới. Ước mơ từ 2012 mãi mới mua dc. ( đang ngắm con Orient mặt hề nhưng mặn quá.. )
  1. Loa blt JBL go2 ( 300k) nghe rất tốt, nhưng ai yêu cầu bass nhiều thì nên mua dòng trên triệu chứ con loa bé tí thì thôi. ( e chủ yếu nghe nhạc trữ tình, và xem ytb)
  1. Chuột ko dây : Logitech m330 ( 250k trên tiki và shopee) mua 1 con xong ông anh mua x250 của e bắt để lại cho làm e phải bán 300k :v và mua con khác.. chuột ngon, ko nghe tiếng click.
  1. Sạc nhanh 65w gan2 Baseus : 529k trên shopee, định mua thêm dây sạc cho sur vi sạc zin hơi to. Sạc cho ip thì ngon.
  1. Ngoài ra còn có hdd box của ORICO mua 90k, ổ cứng HDD 640g 2nd mua 250k, cặp laptop , Giày Bitis, Mũ GRS ¾ , quần áo,… e toàn mua trên Tiki hoặc Shopee, khá ok... à cáp sạc e hay mua của Pisen chẳng biết fake hay gì mà 25k/1 cái. e mua toàn 10 cái 1 về vừa dùng vừa cho vì cả nhà dùng ip . tại hay mất nên mua nhiều.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bỏ cái tiêu đề sinh viên nghèo và kể nể mình nghèo đi bạn, đồ công nghệ mua như bạn thì giàu hơn 80% những thằng khác rồi.
@nguyenpr089 Chúc bạn gặp nhiều may mắn & thành công nghe 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@truongminhvu Chuẩn, sinh viên khéo nhiều người còn sung túc hơn cả người đi làm cũng nên 😁
@crazysexycool1981 ui thời e đi học có đứa còn đi cả Harley đi học. haha...
Thế thì bá cháy quá, thế mới đúng mác sinh viên nghèo 🤣
Mạnh dạn dự đoán bác này sv trường RMIT 😁
Cười vô mặt
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@tuangsna Haha. Vui thôi mà bác
@tuangsna Sinh viên trường vinuni :v
@tuangsna Ntn mà rmit gì ba 😆
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Hồi SV mình ko có tiền
@crazysexycool1981 Mình SV vừa học vừa làm, cũng cày cuốc kiếm con PC IBM RAM 512Mb, cái điện thoại cùi Nokia và sau đó thì Motorola V3i, máy nghe nhạc iPod.
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ha ha, vãi cả ước. Ai cũng 1 thời. Đó là mình mới kể sơ sơ chưa hết. Thời đó công việc ok nên kiếm được cũng kha khá.
Từ 2005 đến 2010 : 8250, 6030, NgageQD, O2, 7610, 6233, N70, N73, 3250XE, N81, N78, N79, N95, N96 N97 mini, 5530 XE, E63, E71, E72, iphone 3G.... kèm con acer core 2 duo và sau đó asus core i3 đời đầu mới ra lò luôn.
Nhớ nhất là con 3250 nghe nhạc bá chấy, tới giờ nghe lại vẫn thấy hay với chất âm cực kì ấm.
Ai cũng 1 thời hoàng kim, con giờ mình nghèo thấy moẹ luôn: Iphone X, redmi K20, iphone 5s gold ios 9, asus core i3 đời 4, tai nghe mi air 2 se....
@wuchengcai Thời đó mà có iPod để xài là điều ước ao cũng ko ít người đấy, cả đời A chưa từng 1 lần sở hữu iPod bao giờ, xưa chủ yếu quen nghe nhạc qua điện thoại, cao cấp hơn thì dùng "viên sỏi biết hát" của SS 😅
@duongdinhbaoduy Vãi thiệt, xưa chắc bạn cũng thuộc diện khá giả nên mới được trải nghiệm qua ngần ấy model của Nokia, ngoài các đời N'series thì mình cực thích chiếc 7610 màu đen đỏ, cả 1 ước mơ hão ngày ấy, chưa bao giờ đủ tiền để mua 😅
sv 2000 tiền nét còn không có
@s89hd Hình như thế thiệt, nhớ đợt đó A ko dám mua suất cơm 5-7k 🤣
@Vuducanh0909 Thời những năm 2k mà có Dylan hay @ thì đúng thực con nhà giàu, giờ lâu lắm òi ko còn thấy 2 loại xe này của Honda nữa 😂
@Vuducanh0909 Đù, A chưa từng nghe nói đến vụ đó, chơi lớn thiệt, ko biết phản ứng của ba má người kia thế nào ta? 😁
Hồi sinh viên mình cũng vậy, chả mua sắm được gì
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Vâng. E xài toàn máy cỏ thôi. Mê công nghệ mà. Bb thì chơi 88,81,83,97,99. Giờ thì chiếc nào xài ổn cho cv thì xài cố định.
@s89hd BB thì A cũng xài được tầm 6-7 model khác nhau, cơ bản cứ phải có bàn phím qwerty mới xài được, chứ dùng cảm ứng thuần ko quen nổi 😅
@crazysexycool1981 Trước đây mình chỉ sài mỗi đt của nokia, cực mê vọc symbian, thời điểm mình biết tới ip thì chắc nó ra tới ip 4 rồi
@nguyennhatthienlkdn Thế là cũng có điều kiện, mình đợt những năm 2k còn ko có đủ tiền để mua 1 chiếc điện thoại cục gạch đây, ra đường cũng rất ít thấy những người xài các dòng N'series, đặc biệt là mấy chiếc như N90, N91, N92 😭
Khanh TT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không thể hiểu nổi bỏ hơn chục triệu mua 1 cái máy lock. Rồi nói sinh viên nghèo. Văn hoá nguỵ biện
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenpr089 bác cứ tự tin dùng nếu muốn tiết kiệm 2-3 triệu. còn nếu ko hiểu biết và có điêu kiện thì quất qt ạ.
nó dùng k khác gì qt, mua máy thì bác rs dòng 2 cho sạch trắng, xong fix iccid, từ đó nếu bác rs dòng 2 thì sẽ thành lock, lại phải fix iccid thôi ạ. lên mạng tìm iccid fix trong 1 phút 😁
e dùng bank mấy năm nay có sao đâu.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@lazyboy76 bác ko dùng thì bác k biết là đúng thôi. kiến thức của mỗi người, tùy ý ng đó sử dụng 😁
@s89hd Mấy đứa e trong cty nó cũng bảo thế. Nên mình ko rõ như nào. Thank bạn nhé!!! Mình cũng ngần đấy app của ngân hàng.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenpr089 Vâng. Cơ mà bác mua qt cho đỡ loằng ngoằng. Kakaa. Mai này e có tiền dư dả cũng dùng qt.
Viết kiểu gì mà ko có nổi 1 tấm ảnh minh hoạ vậy trời? 😂
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 E có chèn bên dưới đó. K biết chèn hình. Kjaa
@s89hd Kéo thả ảnh từ My Finder hoặc My Computer vô chỗ cần chèn 👍
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 hahaa. thks bác. e làm dc roài 😁
@s89hd Do cậu Luân thay đổi cơ chế post bài nên 1 số AE cũng hơi bỡ ngỡ, bản thân A lần đầu post bài dạng này cách đây 1-2 tháng cũng thấy khó khăn, sau cũng quen dần, nhưng vẫn thấy thích kiểu post bài truyền thống vì có nhiều công cụ hơn 😎
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng mua sắm ác đó bác.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@baduy90 pv công việc và cuộc sống bác ơi
@baduy90 Cơ bản thì thớt ko nghèo, mọi thứ chỉ là j4f mà thôi 😁
chanmancana
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hồi SV mình ko có gì hết, nghĩ mà thấy mình lạc hậu và tủi thân, giờ thấy bạn như thế thì chúc mừng
@chanmancana Thời SV của mình cách đây 2 thập niên cũng thế, đến cái ĐTDĐ cũng chả có, loa cũng ko, chỉ có mấy chiếc đài cassette để nghe radio FM 100mHz 😂
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@chanmancana vui thôi bác. e hết sv chục năm rồi 😁 32 xuân rồi
Newkhoavu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 thời sinh viên em đã có internet, yahoo, game võ lâm, ps2...giá 2~3k một giờ. Hàng tháng thầy bu gởi tiền lên là em nướng vào đây gần hết.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@Newkhoavu ngxua e chơi võ lâm cũng kiếm dc tiền, xong guny nữa 😆 làm đôi chục chai trả nợ
@Newkhoavu Thời đó gần như ai cũng mê Yahoo Messenger, dù nam hay nữ. Cảm giác ngồi trước máy tính cứ phải bật Yahoo lên, sau đó muốn làm gì thì làm sau. Trước thì toàn ra tiệm nét vào cuối mỗi tuần, đăng nhập là tràn ngập các tin nhắn của bạn bè, người quen trên mạng... sau này nhà có điều kiện hơn thì A được sở hữu bộ Pentium 4 rồi được kết nối mạng, tối ngày mở Yahoo để chát chít. Nhớ cái phòng Chatroom ngày xưa ghê 😁
Ko đến nỗi nghèo
@Kiên.cp Nghèo thế này thì nhiều sinh viên khác chắc cũng phải ngồi ngước nhìn & ước 🤣
Nghèo giàu gì cung đc miễn có đam mê là chơi kakak
@Ak_DragonJc Đam mê mà ko đủ thóc lúa cũng khó lắm chú, đâu dễ gì tậu được mấy món này 🤣
@crazysexycool1981 Có đam mê thì sẽ giành dụm đc kakaak
@Ak_DragonJc Nếu chỉ vì đam mê mà có thể kiếm được nhiều tiền thì nhiều người đã làm được òi, chú ko thấy ko ít AE trước nay vẫn luôn mơ ước đó sao? 🤓
haitv1108
ĐẠI BÀNG
3 năm
M thì có mỗi con điện thoại dùng 3 năm vẫn chưa bỏ đây. Àh thêm cái tai nghe k dây của soundpead làm bạn đồng hành nữa
Buồn ghê...
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@haitv1108 e cũng vậy mà, trc đây dùng toàn đt dưới 3tr vì nhu cầu chỉ như vậy, và k có đk xài hơn, sau này cv yêu cầu nên pải sắm, và thu nhập có tốt hơn trước nữa ạ.
@haitv1108 Chụp cái tai nghe & điện thoại đó mình ngó phát 😁
@s89hd Chứng tỏ thu nhập mỗi lúc 1 ra tăng, chúc mừng E nhé, tha hồ được dịp trải nghiệm các đồ công nghệ cao cấp so với thời điểm trước đây 😁
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Vâng. Trc e làm nhà nc lương 6-7tr. Lsao dám mơ xài đồ chục tr ạ.
@s89hd Giờ thu nhập chắc bằng cả chục lần so với ngày trước cũng nên 😁
vandongvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
2020 kg mua gì nè. móa 1 năm kinh tế buồn
@vandongvt Nói dóc, ko mua được món công nghệ nào đúng nghĩa đen? 😁
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
Hồi sinh viên ông già mua cho con điện thoại galaxy y vào năm nhất dc học bổng quất luôn con lumia 640xl, mãi đến lúc ra trường làm mua con iphone 7 cũ 6tr5 sài đến giờ, Laptop dell vostro mua 15tr tiền ông bà già bán lợn mua cho cày cuốc cái máy cũng dc 6 năm rùi. Đây dc tính là sv nghèo chưa, dự tính tết đổi qua macbook sài đổi gió chút
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Hồi đó sony bá đạo vch. Màn đẹp, cam đẹp
@s89hd Sony thời những năm 2010 nổi tiếng chụp ảnh đẹp, nghe nhạc hay, cảm giác có 1 phong cách rất riêng, camera 3.2MP còn đẹp hơn vô số các điện thoại Nokia 5.MP 😁
@s89hd à oke bác, chắc tại xui chứ mình xài con dell này 2 năm chả thấy lỗi gì
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Trần Huy Hoàng Vâng. Hehee. Đồ điện tử hên xui mà bác
thuan.luu.16
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sinh viên giờ toàn con nhà nghèo thôi. Học phí đã há mồm rồi, bác chủ thớt mua thêm đủ bộ rất gì và này nọ này chắc định lập công ty riêng.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 E 89 😁 nhìn tên là bít mà :D
@s89hd Thế "s" là gì? "hd" là gì? Phải chăng chú tên Sơn, quên ở... Hải Dương? 😁
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 chuẩn đó bác
@s89hd Đù, đoán đại mà trúng cả 2 á? 😂
Sinh viên nghèo gì? Xạo ke 😃
Nguyên tắc của mình là điện thoại với máy tính phải đàng hoàng. Cấu hình không cần quá cao nhưng phải ổn định, hiệu năng đủ dùng. Thể loại pin chai, sóng yếu hay giật lag thì xin tiễn, thà mua 1 cái mới 100% mà cấu hình thấp hơn 1 xíu (tất nhiên vẫn phải ở mức chấp nhận được) còn đỡ hơn xài dòng cao cấp mà bị lỗi.
@Long UFM Ủng hộ quan điểm của mình, gì chứ mấy thứ xài thường xuyên hàng ngày như máy tính & điện thoại thì nên xài hàng ngon xíu, chứ mua mấy loại cơ nhỡ nọ kia mà được dăm bữa nửa tháng lại đổ bệnh thì quá tội 😅
@khunghoang kinhte 2008 Thực tế mình vẫn xài đồ cũ nhưng khá kén trước khi mua, thường sẽ chỉ mua các món Fullbox, còn bảo hành, cũng tiết kiệm được 1 khoản tiền kha khá so với mua mới, nhất là các món đồ có giá trị cao 😎
@s89hd Giống A ở điều này, trước nay A vẫn thường xuyên mua đồ 2nd, từ máy ảnh, ống kính, laptop, iPad, còn mấy thứ phụ kiện kiểu: cáp, đồng hồ, gimbal... thì có thể mua mới được vì giá trị ko quá cao 🤓
@Long UFM Thời đại công nghệ còn phải quan tâm yếu tố an toàn, bảo mật nữa bạn.
Dùng đồ mới thì đảm bảo rồi.
Còn máy lock các thứ chắc người mua không để ý hoặc cố tình bỏ qua rủi ro bảo mật.
Lớ xớ mất nhiều lần tiền mua rẻ chứ tiết kiệm gì.
Sinh viên nghèo có ông bà già chu cấp tận răng nên đỡ nghèo 😁
@caffeinezzZ Có hậu phương vững chắc, cũng tự tin hơn hẳn bác nhỡ!!!!!
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@caffeinezzZ 😁 nxua ba mẹ sắm cho cái máy bàn 7 tr oai gần nhất xóm :D
@s89hd Đợt những năm 1998, mình cũng được người nhà trang bị cho bộ Pentium 4 để chát Yahoo, cảm giác cuộc đời sướng thiệt vì trước đó ko có máy tính riêng, toàn phải ra tiệm để chát Yahoo 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019