#TinhteLookBack: Giờ đã có smartphone 5G giá rẻ, 2021 còn rẻ hơn

Duy Luân
27/12/2020 21:34Phản hồi: 123
#TinhteLookBack: Giờ đã có smartphone 5G giá rẻ, 2021 còn rẻ hơn
Nếu như 1-2 năm trước điện thoại 5G còn là một cái gì đó rất xa vời tại Việt Nam thì giờ đây chúng ta đang có những mẫu smartphone đa dạng, đủ mọi mức giá để bạn có thể trải nghiệm hạ tầng mạng mới. Trong năm 2021 mạng 5G sẽ bắt đầu được phổ cập dần dần tại Việt Nam, và việc giá máy 5G ngày càng giảm sẽ là bàn đạp để quá trình này diễn ra nhanh hơn.

Thật ra từ năm ngoái (2019), một số dòng điện thoại 5G đã rục rịch về Việt Nam theo đường xách tay rồi. Đó là các phiên bản của Hàn Quốc, của Mỹ, ví dụ như Galaxy Note 10 5G được nhiều anh em săn đón vì giá tốt mà cấu hình tương đương với bản chính hãng Việt Nam. Tới đầu và giữa năm 2020, các hãng bắt đầu rục rịch đem nhiều model cao cấp về, ví dụ như Oppo Find X2, Huawei P40 Series, sau đó là Galaxy Note 20 Ultra 5G, Huawei Mate 40 Series… nhìn chung vẫn tập trung vào các model cao cấp, đắt tiền, trên 20 triệu VND.

Nhưng rồi OnePlus xuất hiện với một lựa chọn rất rẻ: OnePlus Nord N10 5G. Chiếc điện thoại này có giá chỉ 8 triệu đồng nhưng vẫn có kết nối 5G. Dòng Nord là dòng tầm trung của OnePlus mới được ra mắt năm nay, chứ trước đó hãng chủ yếu tập trung vào phân khúc cao cấp với giá thấp hơn so với đối thủ. OnePlus Nord N10 5G là một lựa chọn tốt nếu bạn đang cần nâng cấp điện thoại và ngân sách của bạn trong khoảng từ 10 triệu đồng trở xuống.

View attachment 4806354

Nokia cũng có một lựa chọn giá rẻ là Nokia 8.3 có kết nối 5G. Ban đầu khi mới ra mắt chiếc điện thoại này có giá 12,9 triệu đồng, hàng chính hãng Việt Nam. Nhưng sau đó nhiều hệ thống bán lẻ đã giảm giá máy xuống chỉ còn khoảng 9 triệu đồng (mình coi giá trên TGDD).

Ở phía Xiaomi, họ có 2 lựa chọn đang bán chính hãng ở nước ta là Xiaomi Mi 10T Pro (khoảng 12 triệu cho bản 5G) và Poco F2 Pro (khoảng 9 triệu).

Có thể thấy rõ xu hướng dịch chuyển của giá máy 5G. Từ mức 20-30 triệu đồng, giờ đây chúng ta đã có những thiết bị trong tầm 12 triệu đồng, 10 triệu đồng, và rẻ nhất là 8 triệu. Điều này đạt được là do linh kiện 5G, cụ thể là bộ thu phát sóng cũng như chip xử lý tín hiệu 5G ngày càng rẻ đi.

Nếu như lúc trước chỉ có Qualcomm mới có modem 5G và chỉ dành cho các dòng chip cao cấp Snapdragon 8xx thì giờ Qualcomm đã có những mẫu chip 7xx cũng hỗ trợ 5G, khiến nó phù hợp hơn với những dòng smartphone tầm trung. MediaTek, một đối thủ của Qualcomm, cũng dần đem 5G lên những series chip của họ nên giá modem 5G bên cạnh Samsung nên giá lại càng giảm dần. Năm nay Qualcomm đã giới thiệu các con chip tích hợp 5G thẳng lên SoC chứ không cần chip riêng nữa, góp phần tiết kiệm diện tích trên bo mạch, tiết kiệm lượng điện tiêu thụ và đương nhiên cũng lại là giảm chi phí.

Tất nhiên không thể không kể đến iPhone, một series điện thoại tuy đắt nhưng vẫn bán rất chạy tại Việt Nam. iPhone 12 đã được trang bị 5G cho tất cả mọi model, và lượng người mua iPhone 12 năm nay cũng sẽ góp phần làm cho số lượng điện thoại sẵn sàng với kết nối 5G tăng lên, thêm động lực để các nhà mạng nhanh chóng mở rộng khu vực phát sóng 5G và đưa ra những gói cước hấp dẫn để khuyến khích người dùng chi tiền cho 5G. Hiện tại các nhà mạng lớn ở Việt Nam tuy đã có 5G nhưng vẫn ở giai đoạn thử nghiệm, chưa phải đại trà.

Riêng mình thì đang kỳ vọng khá nhiều vào Vsmart. Họ có khả năng làm ra những điện thoại giá thấp mà vẫn tốt, thậm chí xài rất ngon, và có những gì mà người dùng cần thiết. 5G sẽ là một cái cần thiết trong năm 2021, hi vọng Vsmart sẽ tìm được cách đủ rẻ để đem 5G lên những con máy 5-6 triệu của mình, và dần dần là mọi chiếc Vsmart mới dù là giá rẻ hay tầm trung thì đều sở hữu kết nối của thời đại mới. Hiện Vsmart có chiếc Aris Pro 5G vừa được ra mắt cách đây ít hôm nhưng chưa có giá bán lẻ.

Quảng cáo

Trong năm 2021 và 2022, 5G chắc chắn sẽ trở thành một thứ không thể thiếu trên mọi chiếc điện thoại mới, vì phải có 5G thì mới bán được hàng. Và chúng ta sẽ được hưởng lợi nhiều từ kết nối này. Nếu bạn nào vẫn còn chưa rõ 5G có thể giúp ích gì cho bạn thì hãy tham khảo bài viết bên dưới nhé.

Mạng 5G dùng để làm gì, có ích lợi gì tại Việt Nam?

Có bạn @leeyoung đặt câu hỏi: Tác dụng thực tế của mạng 5G là gì? Ở đây là những cái mình biết được, chia sẻ với bạn @leeyoung cũng như các anh em khác về việc chúng ta sẽ dùng 5G ra sao trong bối cảnh các nhà mạng ở Việt Nam đang chuẩn bị triển…
tinhte.vn

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2022 mình sẽ đổi sang Iphone 5G. Nhanh hơn thì chắc đợi Iphone 13. Lúc đó mọi khuyết điểm của Iphone 12 sẽ được khắc phục. Cam ngon hơn và pin lâu hơn. Đồng thời khi đó Vietnam đax phủ sóng full 5G.
@nono9x Hợp lý, hoặc biết đâu sắp tới có tiền thì đổi luôn, đỡ suy nghĩ nhiều
@nguyenvanduy7493k45pda Mình nghĩ chừng cuối năm nay là phủ sóng rồi ko lâu vậy đâu bạn ei
Lỡ cỡ quá, phone cũ của em đời cũ quá rồi, nhu cầu thực tế lại không nhiều, mấy mẫu ưng hợp lý thì lại không có module 5G
Panda's
ĐẠI BÀNG
3 năm
@WXYZ Bác cố chờ năm 2021 xem có mẫu smartphone 5G nào mới ra mắt thì hốt bác.
@Panda's vâng chắc em cũng cố chờ ạ
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
Người ta hay nói về 5G
Nhưng hầu hết diễn đàn trong nước chỉ dừng lại sp điện thoại mang tính cá nhân, ít đề cập đến giải pháp cho cộng đồng, doanh nghiệp, xã hội.
Hay tại mình đọc ít?
tgiang1102
TÍCH CỰC
3 năm
@Trungsao1987 Hôm rồi mình share mạng 4G từ ipad cho cái ssung của ng hàng xóm chỉ có 3G,vậy mà sứ kim chi không nhận được,mà ip 4G nhận ngay..
Mình xem đa số là ở tần số 2600, nhưng không biết là band 7 hay band 38, vụ này gà lắm @emxinhlam
@tgiang1102 iphone là vậy đấy, nó chia sẻ bằng wifi mà mấy con khác hđh không dò được phải dò mãi mới thấy
Coza Nostra
ĐẠI BÀNG
3 năm
@aming Công nghệ 4.0 là cái gì
Panda's
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hơi tiếc Mi 10T pro dùng 1 sim thì dùng được 5G, nhưng dùng 2 sim cùng lúc chỉ dùng được 4G, không chỉnh được 1 sim 5G, 1 sim thường.
ilovechem
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Panda's Tiếc quá nhỉ. 2 sim được 5G thì nhất
fireghost13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Panda's Do 865 ko hỗ trợ dual sim 5g, đã khắc phục đc ở 888 rùi.
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quan trọng vẫn là sóng 5g để dùng
Poco F2 pro vs Mi 10T Pro thì nên quất con nào anh em?
@Duy Luân Xem đánh giá của ng dùng thấy ai cũng bị lỗi nóng máy hao pin
@mrtqt hay đó là tính năng
@Duy Luân Tính năng kiểu này thì thôi bỏ đi
fireghost13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrtqt Giá mi 10t Pro đang thơm ở lazada kìa bro. Mua giá đó thì ngon. Thiết kế đẹp hơn, chỉ thua một xíu về tấm nền thui.
Quan trọng là dùng 5g hao pin lắm ko
rất hóng 5g
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
Tôi:
2019 S10 5G 512Gb.
2020: Pixel 5 5G mà vẫn méo được sài 5G.
JizinT
TÍCH CỰC
3 năm
Liệu có đủ xiền để xài 5G không mới là vấn đề...
Cười vui vẻ
Máy mình iphone 12 sao không có 5G nhỉ 😔
@hongphuc1992 Do nhà mạng bật 5g đâu mà có 5g trong cài đặt được
@hongphuc1992 Hình như các nhà mạng đang thương thảo với apple các điều khoản kỹ thuật khi triển khai. Sau khi xong xuôi sẽ có một đợt cập nhật ios để dùng đc ở vn
không biết khi nào 5G của Viettel mới chính thức triển khai ,,
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
5G và giảm 10% giá thì bạn chọn cái nào?
@bhuubao Chỉ có con nít mới lựa chọn. Lấy cả 5G và giảm 30%😃
CH MINH TUE
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang sd note 10+ 5G mà sao kt không thấy , bạn nào biết chỉ giúp với.
@CH MINH TUE Android thì không rõ cách bật, nhưng mà nhà mạng chưa phát sóng 5G thì chắc chưa thể có trong cài đặt được
Người dùng bình thường mình thấy 4G đã quá thừa. 5G làm gì đây ta...
MrHelios
ĐẠI BÀNG
3 năm
@johnny dũng M k thấy chữ người dùng bình thường với nhu cầu bình thường à? Hay có vấn đề về đọc hiểu?
@tranbinh202 M bị mù ah học thuộc lòng xem t viết gì khi nào thuộc nc vs anh nha con trai
MrHelios
ĐẠI BÀNG
3 năm
@johnny dũng Con trai t lớn bằng m rồi đấy. Nói năng cho tử tế vào.
carrick
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi nào 5G triển khai rộng rãi thì sẽ làm 1 em iPhone 12, vừa túi tiền, hợp lý.
minh3ko
TÍCH CỰC
3 năm
Mình ko hiểu 5G ở xứ mình lên theo phong trào hay sao chứ. Ngày trước chưa lên 4g.sóng 3g viettel rất mạnh. Từ lúc lên 4g. Sóng chập chờn. Nhiều lúc vào momo hay mấy app banking ko vào giao dịch nỗi .Nãn
@vithedung12a6 Mình hồi xưa không bị vụ đó, vì mình không phải người dùng 4G đợt đầu nên vẫn xài 3G một thời gian, thấy vẫ ổn. Giờ thì không bao giờ xài 3G nữa, 4G suốt rồi,
Để bắt kịp với thời đại thôi bác. Ngày xưa mình cũng là 1 trong những nước triển khai mạng 2G GSM sớm nhất thế giới đó với Mobifone. Nhưng đáng tiếc lúc đó nước mình vẫn quá nghèo nên ít người có di động, hơn 10 năm sau khi thu nhập khá lên, cộng thêm với Viettel tham gia thì di động của mình mới bùng nổ. Nhưng lúc mình bùng nổ di động thì các nước giàu đã dùng mạng 3G rồi, mình triển khai 3G vào năm 2009, lúc đó thì thế giới bắt đầu dùng 4G rồi. Lần này các nhà mạng đã nhiều tiền hơn, dân cũng khá hơn, nên triển khai 5G lúc này để bắt kịp thế giới luôn
hungnguyen93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minh3ko nhiều khi còn do app lỗi đó bác, chứ em thấy dùng viettel ổn định mà
hungnguyen93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minh3ko nhiều khi còn do app lỗi đó bác, chứ em thấy dùng viettel ổn định mà
Chắc đón đầu = con Aris Pro 5G thì hợp lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019