#TINHTELOOKBACK - HÀNH TRÌNH 1 NĂM NGHIỆN MA TÚY MANG TÊN GÓC LÀM VIỆC

DMVA
9/2/2021 4:36Phản hồi: 276
#TINHTELOOKBACK - HÀNH TRÌNH 1 NĂM NGHIỆN MA TÚY MANG TÊN GÓC LÀM VIỆC
*Lần đầu post bài sau mấy năm nằm vùng và lại là bài dài nên lỡ có sai luật hay gì mong các bác chỉ bảo nhẹ tay ạ…Cũng mong muốn chia sẻ sâu hơn kinh nghiệm & trải nghiệm bản thân cho từng món nhưng dài quá cũng ko biết bắt đầu từ đâu, có gì các bác cứ comment hoặc nhắn tin nếu cần ạ 😁

Năm qua là năm mình thay đổi nhiều nhất về góc làm việc, do xu hướng WFH suốt nửa đầu năm và gần cuối năm thì mình cũng nghỉ việc, work station quy về 1 chỗ chứ không nửa ở nhà nửa ở công ty nữa.
Thật sự nhìn lại một năm từ một kẻ thích sơ sơ thành con nghiện đích thực, luôn mồm nhắc đến “endgame” mà cảm thấy thật đau thận 😆)

Đây là “endgame” của mình cho đến thời điểm hiện tại, sơ sơ về specs:
- Màn hình 34inch ultrawide Dell U3419W - chân đế NB F100A
- Loa Audioengine A2+ và DAC D1
- Đèn Philips Hue: 2 Playbar + 1 Light Strip + 1 bóng Hue color (đèn bàn)

- Case ITX Inwin A1 plus: i7 10700k, 32gb, 3070
- Bàn phím custom Mojo 60 + MT3 Camillo Keycaps, Bluetooth
- Chuột MX Master 3
Và mình sẽ lội ngược dòng lịch sử để xem lại hành trình đến với ma túy điện tử thế nào…
Cái này là từ tầm 2017 => 2019, throwback lại 1 chút là hồi đó chỉ có dùng macbook và đèn neon tuýp mua ở chợ 60k, 1 bóng đèn yeelight.
  • THỜI ĐIỂM MỚI BƯỚC CHÂN VÀO CON ĐƯỜNG NÀY
Đây là vào đầu năm 2020, mình ngồi ở góc bên phòng ngủ. Màn hình để trên công ty được mang về và dần dần thêm các phụ kiện khác. Màn hình hồi này mình dùng Dell U2419HC, có type C rất tiện để dùng với laptop, tuy nhiên Full HD thì rất tệ so với macbook (hồi này chưa nhận ra :D). Tiếp đó là thay đổi mấy option cái kệ màn hình và kệ macbook, rồi đầu tư thêm em Marshall Killburn II, nghe hay và đẹp nhưng trải nghiệm kết nối bluetooth thì rất tệ.
Hồi đầu mới bày ra ở nhà:
Đây là sau khi dọn dẹp, sắp xếp lại
  • BẮT ĐẦU NÂNG CẤP TỪNG YẾU TỐ CỦA GÓC LÀM VIỆC
Vốn là người chơi hệ ánh sáng (do tính chất công việc) nên thứ mình làm tiếp theo là đèn backlight để dùng màn hình đỡ mỏi mắt và thay đổi không gian ảo diệu hơn. Hồi này bị em Philips Hue Playbar quyến rũ, chịu ko được nên mất 4 triệu để rước về 2 em + phụ kiện, thật sự đáng đồng tiền bát gạo về chất lượng ánh sáng cũng như khả năng sync với màn hình. Tóm lại là mê mẩn dù sản phẩm của Philips chát quá 😔(

Quảng cáo

Tối lên đèn :D
Mình lắp 1 thanh ở sau màn hình và một thanh đặt dưới kệ, sử dụng chế độ sync màu với màn hình và cảm biến theo nhạc cho một vài lúc giải trí, màu lên siêu đẹp. Bộ đèn có đầy đủ phụ kiện cho nhiều vị trí, nhu cầu lắp đặt, cùng với đó là app Hue trên điện thoại lẫn macbook rất tiện, khả năng sync không trượt nhịp nào.

• NEW ROOM - THỬ THÁCH MỚI
Còn đây là lúc mới chuyển góc làm việc qua phòng nhỏ do bên kia chật quá, khó setup dù ngồi cạnh cửa sổ khá thích. Góc này khá khó khăn trong việc đi dây, tuy nhiên ưu điểm là rộng rãi, nhiều kệ tủ để để đồ. Ở đây các bác sẽ thấy rõ 2 em Philips Hue Playbar hơn. Nói thêm 1 chút về góc này (là góc hiện tại) nhưng mình cũng đã thay đổi, chỉnh sửa khá nhiều: Đổi bàn rộng hơn, tháo 2 vách ngăn dọc ở 2 ngăn kệ phía sau màn hình để tiện đi dây, đục lỗ cũng để đi dây….
Đợt sau đó mượn được em thùng rác Mac Pro 2013 cùng màn Thunderbolt Display 27 inch của Apple để nghịch cũng thích nhưng nhìn chung cấu hình hơi yếu và màn cũ nên chất lượng hiển thị cũng không được như lúc đầu. Tuy nhiên là đẹp. Đây là hình lúc đang nghiên cứu setup thế nào cho hợp lý:
04CC32FF-D519-4D53-A07B-349C9111823A-B2E6BF4C-46D7-46D2-A957-A266D91BE405.jpg
Đây là kết quả :D gọn gàng minimal tuy nhiên chưa đủ để dừng cơn nghiện
4CB7C5D4-FAE1-4A9B-943C-F023A4312743-6DC572F7-3FCF-4635-8A71-9F575DED6BC5.jpg
  • THỜI ĐIỂM ENDGAME MÀN HÌNH CHUYỂN QUA BỘ MÔN PC
Hồi này là tháng 5,6 gì đó, quay trở lại công ty và mua thêm 1 màn hình Dell U2520D (type C 90W - 2k res). Lúc này nảy sinh 1 vấn đề là 2 màn hình không cùng tỉ lệ phân giải và macbook ko hỗ trợ Daisy Chain nên bất tiện là phải cắm 2 dây type C vào macbook => lí do sau đó đổi U2419HC lên 1 màn U2520D nữa…

Quảng cáo

Do chỉ cần 1 màn U2520D có type C là được rồi nên sau đó mua được 1 màn U2518D cũ giá khá mềm (5tr so với 8tr mua U2520D mới), mình mua thêm 1 cái giá đỡ 2 màn hình nữa (lần đầu setup khá vất vả, loay hoay gần 1 tiếng mới xong). Tuy nhiên lúc này nảy sinh vấn đề là màu của 2 màn hình chênh nhau khá nhiều dù có cân lại 2-3 lần vẫn lệch, tinh chỉnh kỹ thì tàm tạm thôi còn đến lúc retouch ảnh mình vẫn phải so lại với macbook cho chuẩn. Ngoài ra dùng 2 màn kiểu này bị đứt ở giữa hơi khó chịu => chưa endgame được
Kết cấu phía sau =))
Hồi tháng 7 mình có học thêm một phần mềm 3D - Blender và render bằng macbook không ổn lắm nên sau 1 tháng suy nghĩ quyết tâm build 1 bộ PC (quay trở lại với Window sau 5 năm). Câu chuyện này cũng dài vì gần như phải tìm hiểu từ đầu từng bộ phận, linh kiện, ngân sách tăng dần vì ham mê công nghệ từ 10-15tr lúc đầu lên thành 35tr chưa gear, và sau này không dừng lại ở đó… Đây là ảnh đánh dấu ngày đầu trở thành con nghiện máy tính không nhìn thấy lối quay đầu…
E324B5F1-CEF2-4BFF-887B-AC4C38CE5619-D1306422-5D16-4AB0-82A1-858815DC1AC1.jpg
Từ khi build case này va phải khá nhiều vấn đề, và trong vỏn vẹn 2-3 tháng thay case 2 lần liên tục. Lần đầu là đổi case Xigmatek cùi (400k)=> Case Corsair to đẹp thoáng mát (2tr) kèm thêm phụ kiện quạt led các thứ => Qua luôn ITX Inwin (đợt đó mua case + đổi linh kiện chắc hết hơn 10tr nữa) và may mắn là đang dừng ở đó chưa có nhu cầu thay đổi tiếp.
Đời đầu: Case Xigmatek gì đó kèm 3 fan led đc tặng (ko điều khiển đc + airflow rất tệ)
Đổi case đời 2 led tưng bừng =)) Ai rồi cũng phải trải qua chuyện này rồi sau mới tắt LED

Đây là clip hồi trẩu tre thích xập xình…

Endgame: Đợt đổi qua ITX thay linh kiện và ráp vất vả dã man, chơi cái này tốn đạn khủng khiếp may mà không nghiện sâu như mấy bác đổi case ITX liên tục :'( Thích case này vì ngoại hình đẹp, có led gầm và sạc không dây

VÀ BÙM!!! Lên đời màn hình Ultrawide 34inch của Dell sau khi cân nhắc rất nhiều option, vô cùng ưng ý, endgame màn hình ngay lập tức. Đợt đó bán combo 2 màn Dell 25inch và bù thêm tầm 8tr để rước em Dell U3419W này về, cộng cả tay đỡ màn hình thì tầm 20tr nhưng trải nghiệm cực kỳ xứng đáng. Sơ sơ là góc nhìn rộng, workspace lớn, sạc type C 90W, 4k 21:9 và không cần cân màu, mua về mở lên màu như macbook nó sướng gì đâu 😃 Trên thị trường 34inch thì mình thấy màn Dell này chát nhưng đỉnh nhất, những màn khác giá rẻ nhưng sẽ là tấm nền VA hoặc phân giải chỉ 2k cho 34inch (rất rỗ). Mình chỉ làm việc không chơi game nên cũng dễ chọn hơn các gamer do các bạn cần màn hình refresh rate cao, màn này 60ghz thôi.
2A8C80E4-E398-4744-9446-B2DED60D7BC9-50785077-CDB3-47CC-821F-7A0BBB76BB79.jpg
  • BẮT ĐẦU CHUYỂN QUA NGHIÊN CỨU GEAR
Một chi tiết nữa nếu các bác để ý là loa. Một đợt mình mua cũ lại của anh bạn đôi loa kiểm âm M-Audio chỉ 2 triệu (quá hời), đây là lần đầu mình tiếp xúc với âm thanh stereo sau một thời gian dùng loa bluetooth, thực sự là chênh lệch rất lớn, nghe rồi khỏi muốn nghe mấy con loa Bluetooth thông thường. Gần đây thì vì nhu cầu thẩm mỹ, diện tích bàn làm việc và cũng bị thuốc nhiều quá nên đã đổi qua cặp Audioengine A2+ (7tr5 cả chân đế) và DAC D1 (4tr). Cặp loa M-audio thì cho ra phòng khách nghe tivi :D
Đây thật sự là nhỏ mà có võ, đẹp và đắt nữa các bác ạ T.T
DAC của AE cũng rất đẹp và nhỏ gọn, chất lượng âm thanh được cải thiện kha khá dù AE 2+ cũng có DAC sẵn rồi. Được cái là có núm vặn âm lượng ở đằng trước mình rất thích (AE 2+ bất tiện vì nó giấu ở sau loa). Bên cạnh là sạc Ravpower mới sạc PD 90W và có 2 cổng type C, to hơn sạc cũ của mình là bản 65w và 1 cổng type C nhưng vẫn nhỏ gọn hơn sạc gốc macbook và độ hoàn thiện cao, đẹp.
Chuột thì chỉ lên đời nhẹ từ MX Master 2s lên MX3 hehe. Đoạn này là đoạn bắt đầu hết cái để mua mà vẫn nghiện nên lên đời con chuột chứ MX 2s thực sự rất ổn, không cần thay vì MX3 hơn không nhiều ngoài giá
  • LATEST
Phải dành một đoạn dài riêng ở cuối cho bàn phím, đây là cái mới nhất mình va phải với tên gọi thân thương là “Ma túy nhựa”. Thật sự nghiện rất nhanh và tốn tiền ạ…
Đây là bộ Endgame của em hiện tại, tổng chi phí khoảng 10tr và nhảy cóc từ phím tầm 2tr lên nên cũng rất sốc ví T.T
Case Mojo60 trắng full mod + switch Alpaca R2 full mod (6tr) - Keycap MT3 Camillo (3tr) - Dây Custom (550k) cộng với sau này mình đổi qua mạch Bluetooth hết tầm 1tr5 nữa
Về trải nghiệm thì case rất đầm, gõ sướng và thật sự đẹp. Switch Alpaca full mod thì đỉnh do là dòng top choice của Linear, mình ghét bàn phím cơ mà clicky rất ồn. Layout phím 65% này cũng đáp ứng được nhu cầu cơ bản của mình, càng chơi càng thích mini 😃))

Throwback lại hành trình:
- Magic Keyboard 2: Cái này mình vẫn giữ vì quá nhỏ gọn, tiện lợi, để dành lúc mang ra cafe sử dụng
=>Mấy bàn phím Logitech: đổi 2-3 loại gì đó, nhìn chung là khá đẹp, tiện dụng & nhỏ gọn tuy nhiên không mang lại trải nghiệm gõ thú vị (hồi đầu ngây thơ cứ nghĩ là sao người ta cứ bỏ ra cả chục triệu cho bàn phím custom, mình gõ cái này cũng ok mà)
=> Logitech G601: Không dây, full layout, không led, có nhiều phím macro và media tiện lợi. Tuy nhiên switch Romer khá cùi, bàn phím to nặng và ko được đẹp cho lắm
=> Keychron K4, K6: Lần đầu trải nghiệm Keychron thì cảm giác khá là sướng, mình luôn chọn red switch cho đỡ ồn, ưu tiên case nhôm & led RGB. K4 thì layout khá đủ phím, K6 thì layout dạng 68 thì phải. Từ lúc mua Keychron là bắt đầu đi sâu hơn về keycap, switch các thứ
K4 gốc và sau khi thay keycap. Đây là bộ keycap đầu tiên mình mua với giá 2tr, rất đắt nhưng trải nghiệm gõ tuyệt vời hơn hẳn keycap stock của Keychron. Mình thích profile SA nhất vì cảm giác gõ tốt
Đây là em K2 nhưng dán decal trắng cho case và dùng keycap stock của NJ68. Lần đầu thử layout này và nghiện luôn vì quá đẹp.
K2 đặt cạnh Mojo 60, chia tay em cũng khá buồn nhưng em mới đẹp quá chịu ko nổi :D Đợt này mình đang dùng Keycaps SA Restro. Sau có đổi qua MT3 Serika là tone màu vàng mình rất thích, tuy nhiên lại không hợp màu chuột nên đành đổi qua bộ MT3 Camillo hiện tại, vô cùng ưng ý. Profile này tương tự SA nhưng hõm sâu hơn, cảm giác khá thích vì độ êm tay và âm thanh khi gõ, màu thì quá đẹp rồi.
Bonus thêm vài hình ảnh góc làm việc của em lúc lên đồ ạ, đổi màu đèn theo mood. Nếu các bác để ý sẽ thấy tầng 2 sau màn hình giờ cũng sáng đèn, lí do là em mua được đèn Hue Lightstrips giá rẻ từ 1 bạn bán lại ạ =))
View attachment 4875499
Đây là combo nhỏ gọn nếu ra ngoài :D
Còn đây là hình tổng kết năm một số đồ mình đã mua, dù còn thiếu kha khá…Mong là năm sau bớt nghiện để tiền làm việc khác ạ. Cảm ơn các bác đã theo dõi đến tận đây, chúc các bác có một góc làm việc thoải mái & sáng tạo ạ! Em không nói sâu vào từng thứ được nên bác nào cần gì cứ nhắn nha hehe, chúc anh em Tinh Tế một ngày tốt lành. Rất vui vì trải nghiệm lần đầu viết bài chia sẻ trên diễn đàn ạ!

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Góc lên đèn nhìn đã quá bạn ơi
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Dạ cảm ơn mod hehe. Em thấy anh cũng review đèn Philips 😁
@DMVA Mình đang dùng philips làm đèn ngủ và đèn bếp
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Em cũng đang mong sau này có điều kiện làm smart home trải nghiệm, giờ mới chỉ đầu tư được chỗ này 😁
Nhìn cái bàn làm việc của anh, em thích quá đi à
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Cảm ơn bạn, cuối năm nhiều việc thường ngồi chục tiếng 1 ngày nên cũng muốn ngồi nó thoải mái hehe ^^
Mmonster
TÍCH CỰC
3 năm
Góc chill quá, đẹp như các clip trên YouTube luôn
Btw, Cho mình xin vài key word để tìm hiểu về đèn có sync với màn hình nhé
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn bạn. Bạn có thể search thêm về ambilight (ambience light) nha. Philips thì xịn đẹp nhất, nhưng có thể tìm hiểu Yeelight với mức giá khá hợp lý hoặc mấy hàng VN tự làm bạn ah
nh0cbond
ĐẠI BÀNG
3 năm
Góc nhìn chất lượng quá
Nhìn góc làm việc khi lên đèn đã thật 😃
Ko biết anh dùng ghế gì, em thấy bàn ghế ít ng để ý nhưng lại ảnh hưởng khi ngồi hay làm việc rất nhiều
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pro744 Hiện ở nhà là ghế da giám đốc thôi ạ 😂 Mình đang muốn đổi ghế mà sợ bạn gái mắng, mình thì ko thích ghế gaming mà muốn đổi qua ghế lưới dạng công thái học, có lần ngồi thử khá phê ạ
hieutang511
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DMVA Ghế làm việc cứ công thái học mà lựa thôi bác ah
whylove612
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DMVA làm con Herman Miller Mirra đi bác. Cũng khá ngon, mặt dưới là lưới nên ngồi khá mát ass. Tựa lưng là nhựa cứng nên ở trần ngồi có dơ cũng dễ lau rửa.
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@whylove612 Hehe đầu năm ít việc nên chưa dám chơi gì, để dành cuối năm có tiền đầu tư ghế bác ạ
Góc làm việc chất quá, bác không chỉ chịu đầu tư mà còn chăm chút kỹ ghê 😍
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liam.hoanglam Hehe cảm ơn bác ạ, đam mê nhất là cái lúc đi dây ấy 😂
@DMVA Em cũng thích vụ đi dây lắm có thời gian là cứ ngồi mày mò mãi đến khi gọn thì thôi, chứ ko chịu đc cảnh dây nhợ lằng nhằng 😆
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liam.hoanglam Yes, lâu lâu ko ưng lại tháo hết ra reset game, vui bác ạ 😆))
mê li
hieunhaque
TÍCH CỰC
3 năm
Ước!
Xin info cây đèn bàn đi b ơi, nhìn đẹp quá.
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vỹ Spirit Nó là đèn kẹp bàn Pixar thôi bạn ạ, mình thay bằng bóng Philips Hue Color hehe
ltg14
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quá đẹp
ingoc
ĐẠI BÀNG
3 năm
bạn có một công việc tốt và thu nhập tốt trong thời buổi covid này. góc làm việc quá đẹp, thanh lý món nào thì inbox mình nhé
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ingoc Cảm ơn bạn, mình cũng may mắn mà vẫn phát triển công việc tốt năm vừa rồi ạ ^^
Nghiện chi hông biết, nhìn mà thèm quá... kaka ;)
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ADUMEN Nghiện lúc nào ko hay bác ạ
E thì chỉ đơn giản vậy thôi. Desktop đang vệ sinh lên ko chụp
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@autumnlove Hehe ổn mà bác, mình xài bộ dạng này tầm 2 năm luôn á ko chán ^^
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@autumnlove Vẫn đang xài như bác chỉ có điều màn LG thôi 😁
@POL_279 Mình ko thích đèn thôi chứ thích thì có mà sáng choang les gay các kiểu rồi 🤣
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@autumnlove 🤣🤣 mình cũng chỉ để đèn bàn thôi chứ cũng kh chơi đèn led haha
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@autumnlove Em ngày xưa đây bác ạ
cho mình hỏi đèn thế có ảnh hưởng đến mắt ko nhỉ, có mau mỏi mắt không?
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Firstlovei Không đâu bạn ạ, về bản chất nó là backlight chứ ko chiếu trực tiếp vào mắt mình. Công dụng là chống mỏi mắt đó ạ ^^ nếu nhìn màn hình ko có backlight lâu rất dễ mỏi mắt
Hết đống đó chắc hơn tỷ
@tichchu2203 Đống nào?
Cười vô mặt
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tichchu2203 Hehe tính cả học phí của những sai lầm chắc cũng tầm 100tr thôi ạ 😅
Đẹp và gọn gàng, nhìn đã quá
cuonghmu
TÍCH CỰC
3 năm
Về nhà là mình duỗi thẳng cẳng, đến h vẫn chưa có góc làm việc hẳn hoi.
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuonghmu Tuỳ nhu cầu của mỗi người thôi bạn ạ, mình thì ngồi nhiều nên đầu tư hehe
Giàu vãi chưởng.
Mà sao có 65 con Alpaca tận 6tr nhỉ? Fullmod tầm 2 củ là hết nấc rồi chứ bác?
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hqm_thunderlion Không ạ switch full mod 1tr5, bộ kit mojo60 full mod là 4tr3 ạ
@DMVA Em cũng định ra giêng làm 1 con Alpaca giống bác cho sướng cái ông người 😆
DMVA
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hqm_thunderlion Công nhận gõ phê lắm bác ạ, đầu tư xứng đáng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019