#Tinhtelookback: Hành trình xây dựng góc làm việc từ số 0
Rất hay và hữu ích!/34 người
tanarmyh
1 thángBình luận: 160
Tháng 3 năm 2017, năm đó mình 21 tuổi, quyết rời xa ngôi nhà của ba mẹ, đi thuê phòng trọ và chính thức chuyển ra ở riêng. Điều đó có nghĩa là mình sẽ không nhận được sự chu cấp từ gia đình nữa. Lúc đó mình đang học những tuần cuối cùng của khoá graphic suite tại FPT Arena.
Hành trang lúc đó là 6 triệu tiền mặt cùng chiếc Macbook 13 late 2015 mà mẹ mua cho cuối năm 2016 để học design và con iPad mini 4 cũng mẹ mua cho😆
Và mình bước chân vào công cuộc đi tìm phòng trọ. Chắc do may mắn nên mình đã thuê được một căn phòng rất sạch sẻ và sáng sủa thêm nữa là rất thoáng và yên tĩnh. Diện tích tầm 18m vuông trong hẻm đường LVS, quận 3 với giá 2 triệu 8 ( thêm tiền điện + nước tổng là 3 triệu 4)

Đến cuối tháng 4/2017. Mình tìm được một việc chụp ảnh part time, có thể làm việc tại nhà.

Khoảng 2 tháng đầu tiên mình vẫn ngồi làm việc dưới đất, sử dụng cái bàn trắng đó để laptop. Lúc đó mình cũng chưa nghĩ tới chuyện mua bàn làm việc. Phải nói ngồi làm việc kiểu đó là một trải nghiệm cực hình mà mình không thể quên, vừa đau đít vừa đau lưng.

Cuối cùng mình cũng quyết định mua bàn làm việc. Em bàn chữ L đúng kiểu Việt Nam ham to. Kích thước 1m2 x 1m6 đã chiếm hết ½ diện tích căn phòng 😃)
Những tháng lương sau mình mua săm ít gear để giải trí và phục vụ cv như cái loa JBL Flip 4. Magic mouse ( sự lựa chon tồi tệ nhất cho retoucher và editor)
Tháng 7/2017. Mình tìm được công việc part time thứ 2 về chụp ảnh sản phẩm. Khối lượng công việc tăng gấp đôi và chiếc macbook 13 inch quá chậm và nhỏ để đảm đưng khối lượng công việc hiện tại(do một ngày mình phải retouch rất nhiều ảnh).

Thôi thì thắt lưng buộc bụng, mượn tiền bạn bè đầu tư 1 em iMac 5k 27 inch làm việc cho nhanh nào.
Đến tháng 11, mình đã để giành được 45tr, mượn bạn bè thêm 17tr nữa, mình hốt ngay 1 em iMac cũ ở laptopvang.com với giá 62tr5 với cấu hình max option
Hôm đó là ngày 12/11/2017
Cảm xúc khi ngồi chỉnh ảnh là sướng không thể tả được, cảm giác như vừa thực hiện được một giấc mơ. Hồi xưa mình lên youtube thấy mấy anh em Tinhte review iMac 4K 21 inch mà mình thèm chảy dãi. Chưa bao giờ mình thấy chiếc máy bàn nào gọn gàng mà sexy như nó. Mình nghĩ: “Biết bao giờ mới có đủ tiền mua và có nhu cầu sử dụng”. Finally, I got you
Có máy xịn thì phải có gear xịn, mouse + key board Apple làm chán quá nên mình đầu tư 1 em Razer Mamba 5G + Corsair k65 RGB (mình cũng mê đồ gaming lắm).

Đủ đồ chơi rồi thì sao, chụp hình sống ảo chứ sao nữa😃)

Screen Shot 2020-12-27 at 7.21.03 PM.png
Screen Shot 2020-12-27 at 7.22.01 PM.png
Screen Shot 2020-12-27 at 7.23.22 PM.png
Tiếp đó, mình mua thêm kệ đỡ iMac gỗ. Công dụng là làm gọn không gian làm việc vốn đã rất gọn của mình 😃) nâng góc nhìn lên ngang tầm mắt, giúp bạn có tư thế làm việc chuẩn hơn

Screen Shot 2020-12-27 at 7.29.08 PM.png
Screen Shot 2020-12-27 at 7.29.20 PM.png
Screen Shot 2020-12-27 at 7.30.02 PM.png
Ngồi ghế gỗ 8 đến 14 tiếng 1 ngày là thảm hoạ thực sự. Ê mông là cái thứ nhất, nhiều bữa trời nóng, mình cởi trần ngồi tựa lưng vào thành ghế, 1 lúc sau đứng lên in nguyên cả miếng gỗ lên lưng. Phải đầu tư 1 em ghế gaming ngồi thôi chứ làm gì nữa, cái ghế có thể mắc nhưng không là gì khi so với cột sống của mình, Ngồi ghế gỗ thêm 2 năm nữa chắc lưng cong vòng luôn quá.
Ngày 3/9/2018, mình ra gearvn mua em Noble chair icon. Lại thêm một khoản đầu tư sáng suốt nữa
Vừa làm việc vừa enjoy ☺️Kết thúc năm 2018
Mình làm việc trên chiếc workspace này mãi đến những tháng cuối năm 2019 thì mình chuyển nhà. Cũng là workspace hiện tại của mình, không gian mới sáng sủa, thoáng mát, yên tĩnh và có nhiều chỗ trồng cây hơn.
Đây là tấm hình mình chụp lúc vừa chuyển sang nhà mới đầu tháng 11 / 2019

6BD3586C-7BE7-4AB3-9875-871D0EB92994 2.JPG
Phòng này mình sử dụng làm phòng ngủ, phòng làm việc và kiêm luôn phòng chụp ảnh 😃) Vì thế cái bàn chữ L quá khổ chiếm nhiều diện tích. Mình tìm giải pháp để tối ưu không gian. Workspace lúc này bắt buộc nhỏ hơn và phải có tính di động cao.

Thế nên mình gắng iMac lên cột với chân đế với 3 bánh xe kèm theo bộ lưu điện UPS để không phải tắt máy mỗi lần di chuyển

Mỗi khi on set chụp ảnh thì mọi thứ sẽ bừa bộn như vầy 😔(
IMG_3190 2.jpg
Lúc bình thường
less is more.jpg
Hành trình build workspace của mình đến đây là kết thúc, bài viết hơi dài, nếu bạn đã đọc đến đây thì mình rất cám ơn sự kiên nhẫn của bạn luôn, hy vọng bạn đã thu thập được điều gì đó từ bài viết này. Nếu có thắc mắc gì hãy cmt nhé, mình sẽ giải đáp hết!

#workspace #imac #macos #apple #noble #noblechair

Rất hay và hữu ích!/34 người
Giỏi quá
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@ADUMEN Thích cái hồ cá quá bạn ơi
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@vivalavida11 À vs lại nhà ba mẹ mình nằm ở huyện vùng ven SG nên đi làm cực quá
@tanarmyh Thay lời văn của bạn tí cho hợp lý: "bỏ nhà đi vì định hướng cá nhân" 😃
21t là lớn rồi và tự lo được tất
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@letrantrung123 Hợp lý, mình hơi thẳng tính ạ. Có sao nói vậy. 😁
Quá hay. Tuyệt vời quá em. Chúc em thành công với công việc chân chính của mình.
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@minhtrinh08 Cám ơn anh nhiều ạ!
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Anh có gì còn nghịch đc mà ko dùng tới có thể cho em . Em cũng mê vọc vạch .
À quên . Chúc anh thành công trên con đường phía trước
Đúng là nhìn những bức ảnh từng giai đoạn này giúp mình có thêm động lực 😁 Cảm ơn những chia sẻ của bạn.
Nhân tiện, cho hỏi nhà trọ mới của bạn ở đâu nhìn đẹp quá.
À nhân tiện chào cựu sinh diên FPT Arena, mình cũng đang học ở đây, cũng sắp ra trường rùi :D
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Vỹ Spirit còn bạn thì sao, học 4 hk ở FPT họ dạy cả 4 stack, bạn có dự định sẻ chuyên sâu 1 mảng nào nè?
@tanarmyh Mình tính sẽ theo mảng 3D về game, vì hai kì cuối chủ yếu dạy 3D là chính 😁
haruku21
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Vỹ Spirit Thực sự thì nhìn cái chân gắn con IMAC ko đc "less is more" cho lắm, nhưng nếu bạn di chuyển xa thì đành chấp nhận. Nếu di chuyển gần thì nên dùng loại "Desk mount" gắn lên tường hơn, Anh cũng là cựu FPT-Arena (HN) khoá đầu đây. Ngày xưa thì làm gì có nhiếp ảnh trong danh sách học, chủ yếu toàn sinh viên có chung đam mê dạy & đi tự sướng cùng nhau thôi
enderphan
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Vỹ Spirit thấy team Huỳnh Lập từ Damtv cũng học Arena ra, chất lượng quá nhỉ
quá là OK rồi chúc mừng bạn
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@AnhVOtink Hehe tks bạn nhé
@tanarmyh NĂM NAY tồi còn k mua đk món nào cơ ^^
Nhìn ổn rồi 😁 mình không có khiếu thảm mỹ như bạn, nên góc của mình không đẹp bằng
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Duy Luân Viết bài trên MXH tinhte được mọi người cmt động viên thích ghê 😊
@tanarmyh Yêu, mong nhận thêm được nhiều bài từ bạn nhe
Tôi tin em!
buidoikmb
ĐẠI BÀNG
1 tháng
đọc khá cuốn hút đó
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@buidoikmb Cảm ơn bạn, văn vở của mình lủng lắm😆 chắc có sự đồng cảm
buidoikmb
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tanarmyh chắc vậy quá, : ))
audi)r8
ĐẠI BÀNG
1 tháng
cái vụ gắng cái iMac lên cái kia nhìn hài vãi 😁
Rất chân thực, dự là view cao 😁
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@vn_ninja Hêh, cám ơn bạn !
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@vn_ninja Cảm ơn nhà tiên tri ạ, bài viết view cao ngoài sức tưởng tượng
nguyent3
ĐẠI BÀNG
1 tháng
2020 rất đẹp. mà bạn tự làm lại cái phòng luôn hả hay chuyển chỗ ở
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nguyent3 Mình chuyển chỗ ở ạ
POL_279
TÍCH CỰC
1 tháng
Nhìn tối giãn mà đẹp quá
Được đó bạn.
lumia62o
TÍCH CỰC
1 tháng
Đại gia
Chúc thành công hơn nữa.
Quá đẹp
jim90
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Bạn giỏi quá 👍
Giỏi thật, quá chỉn chu và chịu đầu tư
KingR
TÍCH CỰC
1 tháng
Rất giỏi 😃
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019