#TinhteLookBack: iPhone 13 là chiếc iPhone sử dụng viền nhôm khiến mình hài lòng nhất khi sử dụng

CuBeCungan
8/12/2022 14:35Phản hồi: 139
#TinhteLookBack: iPhone 13 là chiếc iPhone sử dụng viền nhôm khiến mình hài lòng nhất khi sử dụng
image.jpeg #TinhteLookBack 2022 được xem là chuyên mục tổng kết lại tổng thiệt hại lúa má và thóc đã ra đi để đánh đổi lại những món đồ công nghệ cũng như các vật dụng, đồ vật hay món đồ giúp cuộc sống của chúng ta tốt đẹp hơn. Cũng là dịp anh em Tinh Tế cùng nhau ngồi lại ăn miếng bánh uống miếng trà và cùng nhìn lại những sản phẩm công nghệ mà anh em đã mua trong gần một năm qua, cùng nhìn lại xem những sản phẩm công nghệ hay các món đồ mà anh em đã mua và thấy nó xứng đáng hay không xứng đáng với những giá trị mà nó mang lại.

Trong chuyên mục
#TinhteLookBack 2022 mình sẽ đánh giá, tổng kết và nhìn nhận lại 1 sản phẩm công nghệ mình thấy nó xứng đáng nhất với giá trị mà nó mang lại trong cuộc sống cho mình trong gần 1 năm qua đó là chiếc iPhone 13. Mình mua nó vào đầu tháng 2 với giá 21tr900, tính đến hiện tại mình sử dụng em nó cũng gần một năm rồi ! Sau gần một năm sử dụng mình nhận ra đây là chiếc điện thoại xứng đáng với số tiền mình bỏ ra và mình hoàn toàn hài lòng về những gì nó mang lại.
Nhưng trước đó mình đã rất đắn đo về một số vấn đề liên quan tới chiếc điện thoại này khi xác định sẽ sử dụng nó trong thời gian dài khi nó vẫn sẽ sử dụng viền nhôm như các thế hệ trước (nhưng may mắn là nó đã được Apple cải thiện rất tốt trên thế hệ này). Trong bài biết này, mình sẽ không đề cập đến hiệu năng của máy vì đã có rất nhiều bài viết nói về chủ đề này rồi. Tóm lại hiệu năng thì thôi khỏi bàn tới vẫn còn rất mạnh đáp ứng đủ hết mọi nhu cầu sử dụng hằng ngày từ nhẹ đến nặng.

Viền Nhôm trên dòng iPhone 13 đã khó bị tróc sơn hơn

Đây là vấn đề không còn quá xa lạ với nhiều anh em, cũng là vấn đề anh em lo sợ nhất khi sử dụng iPhone với viền được làm từ nhôm.

Sau một thời gian sử dụng sẽ gặp phải vấn đề tróc sơn từng mảng hay chấm li ti nhìn rất mất thẩm mỹ (đó là đối với các thế hệ từ iPhone 12 hay 11 sử dụng viền nhôm trở về trước). Hình ảnh trên là chiếc iPhone 13 của mình sau gần 1 năm sử dụng vẫn chưa bị tróc sơn 1 tý gì dù à chấm li ti vẫn chưa thấy bị, có thể nói là máy có ngoại hình mới 99,99 % cũng được.
Cạnh viền loa bên dưới vẫn còn như mới !
Trước đó, mình đã tính cân nhắc thêm vài triệu để lấy dòng Pro để không gặp phải vấn đề này nhưng nhu cầu sử dụng của mình không cao vậy! ơn giời nó đã không bị. Cách mình xài máy cằm nắm vẫn bình thường có khi xài ốp khi thì xài trần.
Có vẻ như sau khi nhận được nhiều phàn nàn của người dùng về vấn đề này từ các thế hệ iPhone sử dụng viền nhôm trước. Nên với iPhone 13, Apple đã cải thiện và khắc phục phần nào vấn đề này.

Màu trắng sẽ khó bị tróc sơn hơn đặc biệt là viền cam

Ngoài sở thích xài những màu sạch sẽ và mang tinh chất trong trắng, thì mình đã từng nghe ai nói mua iPhone sử dụng viền nhôm nên mua màu trắng sẽ ít bị tróc hơn hơn các màu khác đặc biệt là tróc viền cam nơi tiếp xúc với mặt bàn thường xuyên nếu không xài ốp. Thông thường mình thấy màu trắng cũng sẽ có giá cao hơn một chút so với các màu còn lại.
Thật ra mình cũng không để ý lắm, chỉ là thích màu trắng vì mặt lưng bám vân tay sẽ khó bị nhìn thấy hơn nên nhìn trông chiếc máy cũng sẽ sạch sẽ hơn, nhưng qua thời gian sử dụng gần 1 năm mình thấy nó khá đúng. Chiếc iPhone 13 màu trắng của mình vẫn chưa bị tróc viền cam, trông khi mình từng sử dụng chiếc iPhone 8 Plus màu đó nó đã bị tróc cả viền cam lẫn viền khung máy trông rất nham nhở. Anh em nào đang sử dụng màu trắng mà không bị vấn đề trên thì confirm luôn nha !

Kính cam trên iPhone 13 đã khó bị xước dăm

Mình thấy nhiều anh em ngoài việc mua ốp để bảo vệ máy xong còn mua thêm ốp viền cam để tránh bị xước cam để sau này bán lại có giá hơn. Nhưng đó là đối với các thế hệ trước, còn đối với iPhone 13 Apple đã phủ thêm một lớp sapphire để chống trầy xước tốt hơn nên anh yên tâm sử dụng khi để trên mặt bàn đồ thoải mái. Mình đã sử dụng máy trần và để trên mặt bàn, mặt ghế hay các chỗ thô cứng gồ ghề mà hiện tại nó vẫn chưa bị xước 1 vết nào. Anh em đừng để rơi là được !😃

Quảng cáo

Nói tóm lại

Với iPhone 13 Apple vẫn sử dụng khung viền bằng nhôm để phân biệt dòng thường với dòng Pro cao cấp sử dụng khung viền thép chắc chắn, đẹp và nhìn vẫn sang hơn sau một thời gian dài sử dụng. Nhưng Apple đã cải thiện đi rất nhiều phần ngoại hình thẩm mỹ của máy sau một thời gian sử dụng với khung viền nhôm ấy!. Chiếc máy sẽ lâu bị nổi ghẻ hơn, mình đánh giá cao đều này nó khiến chiếc máy trở nên có phần xứng đáng với số tiền bỏ ra hơn. (mặc dù Apple vẫn khá keo kiệt khi vẫn chưa nâng cấp một số thứ mà vốn Android đã có từ lâu như màn 120Hz chẳng hạn).

Anh em thì sao đâu là món đồ công nghệ trong năm 2022 mà anh em cảm thấy đáng tiền và hài lòng nhất khi mua
https://tinhte.vn/thread/tren-tay-iphone-13-pin-va-nhiet-do-la-2-cai-dang-gia-nhat-tren-chiec-iphone-13-neu-so-voi-12.3479058/

Trên tay iPhone 13: Pin và Nhiệt độ là 2 cái đáng giá nhất trên chiếc iPhone 13 nếu so với 12 | Viết bởi CuBeCungan

Đúng như cái tiêu đề bài viết! Nếu so với iPhone 12, thì đây là 2 điểm mình dễ dàng nhận thấy nhất khi sử dụng chiếc iPhone 13 này tầm hơn nửa tháng nay. Với iPhone 13, thì có lẽ đã có rất nhiều bài viết chia sẻ từ nhiều anh em khác cũng như các…
tinhte.vn

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng mới mua cho vợ cách đây vài tuần. Thấy ok
@hoangtien123 Vẫn nét căng không tì vết đây bạn
@dung12789 Em cũng 12mini 2 năm rồi không ốp không cường lực nhưng nhìn nó thảm lắm bác. Giờ dùng song song thêm cả 13 được một năm rồi em không dám tháo ốp luôn 😁
@ĐQ Đại Cường lực thì mình vẫn phải dán. Vì cứ vuốt vuốt thì kiểu gì cũng bị xước. Còn ốp thì không dùng. Cái đt đẹp thế mà đeo ốp thì mất hết vẻ đẹp. Có dán da mặt lưng để đỡ trơn tay. Combo 11pro(3năm) và 12mini(2năm) k con nào ốp.
Hồi 13 Pro a cũng mua màu trắng, mà sau bán lại cho cửa hàng nó kêu "a sau này đừng mua màu trắng nữa, bán mất giá" 😁
@vn_ninja Đó là do a mua Pro nó mới thế 😂😂😂
@vn_ninja Màu trắng là chuẩn nhất. Viền trầy đánh bóng cái lại đẹp. Các màu khác thì chịu chết
Xứng đáng từng xu hen em guộc
@NghiepTranVINA Đúng rồi a bản này đỡ bị tróc Sơn hơn trước rồi
@PVTuat Ngày càng cải tiến hơn mà
@NghiepTranVINA
Tôi tin em!
Đừng ốp đừng dán nha Tuất, mất đẹp màu trắng tinh khôi của máy.
@cafeine Để giữ máy vẫn còn trong trắng
Hiện tại mua máy này giá mềm hơn xíu nhưng vẫn trải nghiệm tốt
@Tomri78 Thích mua luôn khỏi để dành anh
@lehuuthe1202 Giá giờ ngon ma
@Tomri78
Đừng nói nữa, quất đi em
@PVTuat Uh bạn, mà mình đợi iphone 14 pro max mua luôn, iphone 14 pro max có màu tím hoàng hôn Hồ Tây hoặc màu xanh thời gian đẹp lắm
Iphone thì ai mà chẳng hài lòng khi sử dụng 😆 , viền iphone mình thấy chả bao giờ trầy luôn, iphone của mình để mạnh tay trên mặt bàn vẫn ko sợ trầy camera
@lehuuthe1202 Iphone chắc dt tàng hình mà ko trầy bạn
@Hồ vi từ 86 ống kính chống trầy à
@lehuuthe1202 Bạn lấy hạt cát chà thử xem có trầy không
@Minh TNK hạt cát lớn tý xíu thì có thể trầy, tuy nhiên để tiếp xúc mặt bàn thì ko sao
Giá giờ ngon mua e này hợp lý
nhatu123
ĐẠI BÀNG
một năm
Không biết mọi người như nào.
Mình đã và đang dùng iphone XS đc 4 năm. Mới thay pin pisen lại.
Iphone mình là iphone lock. Mổi khi có update gì mình úp ngay và luôn. Hầu như ko thấy lỗi đơ hay gì luôn.
Muốn đt nó hư để đổi cái mới mà nó không chịu hư.
Iphone xs thật sự mình không có gì để chê mn ạ.
@Alpaca Dễ Thương Energizer ổn k bác, tại miình cũng đang định thay
@vodanhtl1990 Trộm vía là ổn hơn Pisen. Mình dùng bình thường, xem video và đọc là chính. K chơi game.
@nhatu123
Cười vui vẻ
nhatu123
ĐẠI BÀNG
một năm
@silver_star_3230 khi dùng 1 thời gian pin xịn gốc iphone sẽ chai. làm máy nóng và lag. bạn thay pin con trâu or pisen or engineer vào. pisen giờ có giả nhé nên cẩn thận.
Màu đen vẫn tróc bt nếu để cọ, ma sát khi dùng trần nhé. Mình mua 1 tháng phải 3 vết. Nhưng đúng là series 13 này con nào cũng thấy ngon, trừ cái vụ đột tử màn của 13p/pm 😬
@jamescash89 Vậy hả màu trắng mình xài k bị
@PVTuat Màu đó nó ko lộ thôi chứ viền nhôm đều dễ bị tróc nếu bị cọ như hạt bụi, cạnh cứng rơi rớt. Có dòng pro màu trắng (silver) thì cạnh đó đánh lại được.
ổn áp quá Bác
@honghuan2018
Đừng nói nữa, quất đi em
trắng trong ngọt nước y anh chủ =)))
@Dương Quang Thế Haha mà mấy e gái nói ngọt mới tin nha
s89hd
TÍCH CỰC
một năm
phấn đấu mua 13pro cho bé 😁 :D
@s89hd Mua luôn 14 pro chơ
s89hd
TÍCH CỰC
một năm
@PVTuat em luôn đi sau công nghệ 1-2-3 năm 😁 ngon bổ rẻ bác ạ
vẫn xài ip11 nha
@Nguyendung4987 Còn ngon chán
Phải chi e này có 120hz nữa là ko có gì để chê
@sóc Đỏ Mình trông có 90Hz cũng dc
@sóc Đỏ Mới cắn răng cắn lợi lên 14pro từ xs, máy phụ samsung cũng có 120hz, ở nhà lại có bạn vợ đang xài 12 ....xào máy qua lại xài chưa bao giờ thấy khó chịu chả thấy 120hz khác quái gì xs hay 12 (khác trong thao tác vuốt chạm sử dụng hàng ngày)... cái này nói dóc làm CÚN
Hok lẽ do mắt mình có vấn đề sao, tại sao mọi người cứ hay thần thánh cái 120hz lên ... 😶😶
....
Vẫn còn quá ngon so với hiện tại.
@duchaitp Vài năm nữa vẫn OK
Điện thoại trắng vs gold là đẹp nhất
@Hồ vi từ 86 Nhìn sạch sẽ sang hẳn
Mình cũng thấy iPhone 13 là lựa chọn phù hợp với nhiều người cả về giá và tính năng, gía cũng mềm hơn nhiều rồi, chỉ khoảng ~ 17-18 tr
@HarryDoanManh Buồn giờ giá còn rẻ hơn nữa
@PVTuat Vẩn 17tr5 mới mua dc tháng Hoanghamobile ko có gì để chê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019