#Tinhtelookback: Mình gia nhập người chơi hệ EDC

nguyendthong
11/2/2021 3:36Phản hồi: 10
#Tinhtelookback: Mình gia nhập người chơi hệ EDC
EDC (Everyday Carry) là một trong những món đồ gắn bó nhất với cuộc đời chúng ta. Dù có thể những món đó sẽ thay đổi theo thời gian nhưng nguyên lý vẫn luôn bất biến: đi theo chúng ta hằng ngày. Nay làm bài review bậy bạ các món EDC của mình cho các bạn xem chơi nhen.

1. Móc chìa khóa Leatherman. Giá 300k

Trước khi biết đến Leatherman thì mình dùng những móc chìa khóa (carabiner) tạp nham khác. Dùng thì cũng sướng đấy, nhưng sau một thời gian thì trở nên trầy xước, tróc sơn và nhất là bị méo mó không còn hoạt động tốt nữa.
Sau đó biết đến Leatherman và tìm hiểu lịch sử của hãng này thấy thú vị quá. Mình là một con người rất yêu quý và thích tìm hiểu về giá trị văn hóa của những công ty mà mình sử dụng sản phẩm của họ. Nhưng mà thôi, quay trở lại vấn đề chính, carabiner của Leatherman có hình dáng theo mình thì không đẹp, nhưng độc. Nó làm bằng một loại thép gì đấy rất chắc chắn. Mình nhiều lần cố gắng bẻ cong nó nhưng chưa được.
Tiếp theo là tính tiện dụng: móc vào quần rất dễ, cài đồ đạc cũng dễ luôn, khóa cài chắc chắn và hoạt động trơn tru. Ban đầu nhìn thiết kế dẹp, mình cảm thấy khó chịu, do cầm trên tay không đã. Mình thích những món đồ tròn đầy để cầm nắm xịn hơn. Nhưng bù lại, mức độ hoàn thiện của sản phẩm tinh xảo, cầm không cấn tay hay sắc cạnh và nhất là, vô cùng dễ sử dụng.
Cái móc chìa khóa này có thể làm nhiều việc: dĩ nhiên đầu tiên là treo chìa khóa, móc vào quần, khui bia và có thêm một cái lục giác mà mình chưa xài bao giờ.

2. Khóa điện tử Fox của Pitech kèm bao da Khắc Tên. Giá: 1tr9, bao da 500k

Một món ưng ý khác là hệ thống chống trộm của Pitech và bao da của Khắc Tên. Gọi là hàng Việt Nam chất lượng cao cũng được luôn. Mình sử dụng đã hơn một năm, đi mưa, rửa xe mỗi tuần mà hệ thống vẫn không hề hấn gì. Đi cà phê lề đường cũng yên tâm hơn hẳn, haha.
Chìa khóa điện tử Fox này hoạt động mượt mà, tới gần là đút chìa khóa chạy thôi không cần lăn tăn. Bao da Khắc Tên thì càng xài càng thấy lên màu, không bị bạc đi như khi mình dùng da của các chỗ khác. Đây là một điều mình cực kỳ ưng ý với chất lượng da của Khắc Tên, bù lại thì giá cao, cũng dễ hiểu.

3. Dụng cụ đa năng Leatherman Style CS. Giá 800k

Cũng là một trong những dụng cụ đa năng đến từ thương hiệu Leatherman. Style CS được sinh ra nhằm mục đích nhỏ gọn nhất để có thể móc vào chung với bộ chìa khóa hoặc balô.
Về thiết kế mình nhận xét rất xuất sắc vì đã thừa hưởng DNA của dòng Skeletool, hiện đại và cá tính. Thích hợp cho người trẻ. Dụng cụ này hoàn thành tuyệt vời các công việc thường ngày, mình làm văn phòng nên dùng kéo cắt này cắt nọ rất nhiều, rảnh tay thì ngồi dũa móng bằng Style CS
Dụng cụ bao gồm: kéo, tua vít dẹp mini, dũa móng, dao nhỏ, khui bia, móc treo, một cái nhíp bé bé xinh xinh

4. Dây sạc C-to-Lightning Keychain của Hyperdrive. Giá 490k

Dây sạc dài 20cm này theo quảng cáo của hãng làm từ loại dây chống đạn nên có thể treo đồ đạc thoải mái.
Mình móc vào chìa khóa để dùng hằng ngày, tiện thể móc những cái khác vào nữa mà chả sợ hư. Thiết kế thì quá bá đạo và cầm nắm sử dụng rất trơn tru. Mình sử dụng mọi lúc, đang ngồi làm việc mà xoáy con nhộng nhôm ra xong cắm vào cục sạc ai cũng tròn mắt. Dây này có thể sạc nhanh 18W cho iPhone.
Tuy nhiên, dùng một thời gian thì màu đen của con nhộng nhôm bị trầy xước thê thảm, lộ ra màu bạc kim loại. Và dây sạc thì tưa tưa ra nhìn ngứa mắt

5. Dao gấp Leatherman Skeletool KBx. Giá 850k

Đây là vật dụng mình để trong túi quần để khi cần thì sử dụng liền tay, vì chùm chìa khóa đâu phải lúc nào cũng cạnh bên. Con dao này có thiết kế theo mình đánh giá là đẹp, hợp thời trang. Nhìn vào không nghĩ đây là một con dao cho đến khi mở ra
Lưỡi dao bén, có đoạn răng cưa để cắt dây. Màu bạc kim loại nhìn cool ngầu. Ngoài lưỡi dao là tool chính còn có món khui bia tích hợp vào clip cài. Mình thì ít bia bọt nhưng trong người lúc nào cũng có dụng cụ khui. Mấy ông trên công ty khoái đi với mình lắm vì mỗi khi cần là mình hào hứng khui lấy khui để. Mục đích khoe tool ấy mà!

6. Các vật dụng khác:

Bóp da Owen của bồ tặng, đã xài hơn 3 năm, cũ rồi mà không dám đổi vì sợ bị đánh
Chìa khóa xe, chìa khóa thùng Givi, que chọc sim
Trên đây là tất cả vật dụng mà mình mang theo hàng ngày và rất hài lòng với trải nghiệm sử dụng. Đang dự tính sẽ bổ sung đèn pin móc khóa của LedLenser vào bộ sưu tập. Các bạn like nhiều nhiều cho mình có động lực mua về trải nghiệm nhen! Hihi

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồ xịn nhưng nhìn rườm rà
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
Cái Leatherman Style CS nhỏ gọn nhỉ. Giá cũng khá mềm nữa.
Nhưng đeo tất cả vào 1 móc thì vướng quá bạn.
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
3 năm
EDC mình đem theo bên người thì gọn thôi, chứ móc hết vô thì nặng, với lại nếu mà treo đống kia chỗ cái ổ khóa xe máy nó làm trầy hết, Mình cũng có 1 bộ dùng để đi xe máy, nhưng mình xài smartkey nên đeo trên người dc 😁
@ShiLveR Kết nhất là con victorinox alu. Còn đèn pin hiệu playboy kia ko ngon. Bác mua jetbeam mini one se ngon hơn nhiều
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hungcutihungcuti Đèn mình xài ít lắm bác, nên xài cây lumintop đó cũng được, nó cũng nhỏ gọn. Mình bị nghiện mấy cây alu của vic nên cũng sưu tập thêm vài cây 😁
Mang dao mà gặp cơ động thì phạt bao nhiêu tiền nhỉ?
Raspberry
TÍCH CỰC
3 năm
con dao số 5 có khi nào đem ra khui bia mà xài nhầm chức năng ko nhỉ
EDC bác nên tham khảo Wiki, cả survival kit trên Wiki.... Cái nào ko mang theo người được thì bỏ vào túi như túi đeo chéo, túi bao tử, và trong cốp xe...hay bỏ vào áo khoác...
Mini EDC bỏ trong cái túi nhỏ, bỏ vào túi quần,
EDC của bác thiếu đèn pin (nếu xài đèn dt thì OK), chai dầu gió (lúc trái gió trở trời), băng y tế cá nhân như UGO hay bộ sơ cứu mini loại mỏng, còi (báo hiệu khi gặp nguy, cướp, côn đồ, té ngã tai nạn...), USB ít nhất từ 32GB trở lên, 1 đoạn dây dù nhỏ hay vòng tay sinh tồn bằng dây dù để xử lý tình huống thậm chí băng garo cầm máu, quẹt gas tạo lửa, nên có 1 bộ như Victorinox Swisschamp 33 chức năng bỏ túi thì rất yên tâm...
mrtaurus244
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN mấy cái bác nêu mình có đủ cả, nhưng chỉ để 1-2 món trong balo. Còn lại để cốp xe, túi đeo chéo. VÀ đường nhiên là toàn đồ bình dân thôi, chủ yếu có dụng cụ xử lý khi cần.
mrtaurus244
ĐẠI BÀNG
3 năm
dao Dao gấp Leatherman Skeletool KBx. Giá 850k . Nhìn gon nhưng đắt xắt ra miếng nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019