#TinhteLookBack: món đồ đã mua năm 2020 và một số bài học phải trả giá bằng tiền mặt :D

linhpham89
9/12/2020 17:5Phản hồi: 326
#TinhteLookBack: món đồ đã mua năm 2020 và một số bài học phải trả giá bằng tiền mặt :D
Chia sẻ với anh em những món đồ mình đã mua trong năm 2020.
Mình dành nhiều đêm nghiên cứu từng món để mua phù hợp với tài chính và nhu cầu. Nghiên cứu trên tinhte, youtube và tham khảo rất nhiều reviewer, thời đại chia sẻ dễ dàng giúp mình có thể chọn đồ mua mà không cần mất thời gian tìm dùng thử, tuy nhiên cũng có vài sai lầm phải trả giá bằng tiền mặt kha khá xót xa.
Chia ra làm 3 category nhé, thiết bị di động, desk setup và xe.
1. Thiết bị di động

iPhone 12 Pro Max 128GB,

Mọi năm mình thường chọn iphone dung lượng cao, nhưng nhanh chóng nhận ra cao bao nhiêu cũng không đủ vì năm sau lại gom thêm gần 100GB ảnh của năm trước. Đặt lên bàn cân thì gói icloud 2TB chia sẻ cả gia đình và iphone dung lượng thấp kinh tế hơn nhiều. Vì vậy năm nay mình chọn bản dung lượng thấp nhất và tiết kiệm được một khoản kha khá. 12 promax thì quá nhiều đánh giá rồi, to, cấn tay nhưng cam đẹp và gần như tối đa nhu cầu cho ifan như mình.

Ipad pro 12.9'' và Apple Pencil

Mình chọn combo này cho con để tô vẽ, xem youtube và học tiếng Anh, nhưng nhanh chóng nhận ra sai lầm vì không thể kiểm soát được sự nghiện ngập của con. Rất nhiều lần phải gằn giọng quát tháo và đủ biện pháp mạnh nhưng không thể hạn chế được thời gian sử dụng của con nên mình buộc phải bán đi để dằn mặt 😁 sẽ đầu tư lại trong tương lai khi con có ý thức quản lý thời gian tốt hơn.

Laptop Surface Book 2, i5/8GB/256SSD

Sau nhiều ngày đắn đo thay laptop, mình quyết định chọn surface book 2 do thích thiết kế thông minh, hoàn thiện cao cấp và có thể dùng bút cho nhu cầu vẽ nhanh. Cấu hình đủ dùng cho nhu cầu giải trí và văn phòng cơ bản, version 2 cũng đã bổ sung cổng usb type C để có thể dùng hub giấu dây tiện lợi.

Airpods Pro là sai lầm, Airpods 2 và Sony xm3 tốt hơn.

Mình đã rất thích airpod pro sau khi xem các bài review, nhưng đời không như là mơ, đeo airpod pro rất khó chịu và cảm giác chống ồn bí bách, nghe những bài hát vốn yêu thích thấy không hay nữa, bán vội sau vài tuần trải nghiệm, trở về với airpod 2 cho nhu cầu gọn nhẹ và sony xm3 cho nhu cầu chống ồn.

Kỷ niệm thời sinh viên W810i

Mình tình cờ mua được của một mem trên group tinhte chiếc sony ericson W810i nữ hoàng nhạc số kỷ niệm thời sinh viên. Chiếc này còn nguyên seal full box nên sưu tầm rất sướng. Những ngày 2007 sở hữu chiếc này phê lắm, mình làm mất nên rất tiếc, giờ sưu tầm được cảm giác hoài niệm và vui vẻ.

Fuji X100F

Chia tay Sony A7ii với đống ống lỉnh kỉnh sau vài năm, mình chuyển sang xài chiếc compact nhỏ gọn của fuji cho nhu cầu chụp ảnh sống chậm. Máy đẹp, app chuyển ảnh thông minh, chất lượng ảnh ngon, màu fuji đẹp là những điều mình thích ở chiếc máy này.

2. Desk setup

Mình có chia sẻ chi tiết về desk set up ở bài viết này:
https://tinhte.vn/thread/chia-se-renovate-phong-va-ban-lam-viec.3227563/

Chia sẻ - Renovate phòng và bàn làm việc | Viết bởi linhpham89

Chia sẻ với anh em dự án sửa căn phòng ngủ, học và làm việc của hai bố con mình, Mong muốn sửa căn phòng ấp ủ từ lâu, tình cơ xin được cái giường tầng cũ phù hợp với kích thước phòng nên kick off luôn và hoàn thành sau 1 tuần, 1.
tinhte.vn

Các món đồ đã mua cho dự án renovate phòng của hai bố con đến giờ vẫn rất hài lòng và đáng giá, mình có không gian riêng tư hơn, làm việc hiệu quả hơn và giải trí sướng hơn.

Quảng cáo

Ngoài ra mình cũng nâng cấp TV lên LG Oled B9 65'', chiếc này đời 2019 có thương gia om hàng nên săn được giá khá rẻ, nó cũng là cái oled rẻ nhất trên thị trường.

3. Xe

• Đầu tiên là xe đạp cho nhu cầu thể dục mùa covid, chiếc này mua hàng bãi khá rẻ, tải được người trên 100kg như mình, nửa năm rồi chưa xịt lốp cong vành :D
  • Tiếp đến là xe máy, chia tay lead sau 9 năm chở 2 vợ chồng è cổ, nâng cấp lên vespa sprint màu vàng theo sở thích của vợ, xe đi nhanh hơn và an toàn hơn. Xe đẹp nhưng không thực dụng bằng lead do cốp nhỏ, chỗ để chân nhỏ và có gờ khó để đồ

Cuối cùng là ô tô

Sau 3 năm gắn bó với cx5 2014, mình nâng cấp lên CRV 2019 do nhu cầu cần 5+2. Phân khúc đông vui nhất thị trường xe VN có rất nhiều lựa chọn, nghiên cứu nát các kênh review xe mình quyết định chọn CRV vì tính thực dụng, nội thất đẹp, cảm giác lái ngon và không quá cồng kềnh.
Phân vân nhiều nhất với santa fe nhưng đã không chọn vì cái màn hình thô thiển với 2 hàng nút rất xấu, nội thất santa fe cũng rối rắm và không hợp mắt mình.
Sau 2 tháng cầm lái CRV thì mình hầu như hài lòng, có 3 điểm chưa hài lòng là cần số lực khực không chính xác, góc chữ A lớn không có cảnh báo điểm mù, và cam lùi theo xe rất lởm.

Quảng cáo

Mình vẫn lựa chọn xe lướt để tiết kiệm chi phí trước bạ.
Hết rồi, cảm ơn anh em xem bài

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đại gia mùa dịch đây rồi. Chúc mừng bác
@Dkhquyen Chúc bác mỗi năm đều ăn nên làm ra nhiều hơn chứ không chỉ dư hơn 100 củ/năm 😃
@crazysexycool1981 ý chủ quan của mình thôi bạn, mình thấy bạn này giàu, bạn kia cũng giàu luôn.
còn bạn thì ko thấy giống mình, oke, mình là 2 mình mà 😁
@PhanDat123BL 😁
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Em chịu bác àh ☹️
longkun
ĐẠI BÀNG
3 năm
chất lượng, 1 năm mình làm chắc đc 1 góc của bác
linhpham89
TÍCH CỰC
3 năm
Cái xe là cũng phải tích cóp vài năm và trade in xe cũ đấy 😅
@longkun Người giàu còn có người giàu hơn mà bạn 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@longkun mong dc cái bánh xe là ấm rồi =))
@linhpham89 Nếu là mình thì sẽ mua Kia Sedona 😃
mnx190
TÍCH CỰC
3 năm
cả năm em chỉ mua được mỗi con ip với mấy bộ đồ adidas sale shopee. ngưỡng mộ bác quá
@mnx190 Cả 5 qua của mình quanh quẩn mấy cọng cáp & bộ cao su chống bụi cho Macbook 😭
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@mnx190 em còn mua adidas fake 500k/2 bộ mà mãi mới dám chi đây 😔
haivksbl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết ngắn gọn, xúc tích, khoe nhưng tinh tế lịch sự lắm ạ, em làm 1 năm cũng chưa được 1 ngóc của bác hi.
Em thấy trong bài viết bác có nhắc tới 2 từ "sống chậm", đây cũng là chủ đề của kênh youtube Slowliving của em https://www.youtube.com/channel/UCQHspEEB6TRPA9KKVx5JKjQ?view_as=subscriber
Kênh em chủ yếu về những giai điệu nhẹ nhàng, phảng phất chút buồn. Dành cho những người chất chứa nhiều tâm sự, nghe để đồng cảm, sẻ chia <3
@haivksbl Vậy là quá khéo òi, mình vụng về lắm, chưa được tinh tế như bạn 😆
ngtrongtri
TÍCH CỰC
3 năm
@haivksbl Vì sao bạn lại tâm đắc "sống chậm" ? 😁
haivksbl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vì xã hội bây giờ hối hả quá, ai nấy đều tất bật, làm ngày, cày đêm, tham công tiếc việc...mình cũng vậy. Mình cũng đã làm việc gần 10 năm rồi, lúc mới đi làm nghĩ việc cân đối giữa công việc và gia đình là điều bình thường, còn nghĩ đến chuyện tìm các sở thích tao nhã để tự mua vui cho bản thân. Nhưng ai mà ngờ, cái chữ kiếm tiền là một cái vòng luẩn quẩn ko thoát ra được. Thời buổi này mà ko cày là sấp mặt ngay, cũng vì áp lực hai chữ kiếm tiền mà mình đã bị stress một thời gian dài.
Rồi thì cũng đến lúc mình đã ngồi và tự hỏi mình đang sống và phấn đấu vì điều gì, kiếm tiền để làm gì... Tất nhiên câu trả lời cũng như bao người, sống vì gia đình, kiếm tiền nuôi cha mẹ, vợ con, nuôi dưỡng ước mơ, nhưng...hầu hết quỹ thời gian mình đều đang dành cho công việc, mà cha mẹ thì ngày một già đi, con cái cũng đang lớn từng ngày, những việc mình yêu thích đã bị gác qua một bên từ lâu. Mình cũng chớm 30, sắp già rồi, nên đã quyết định tự "làm chậm" bản thân mình trước khi nó tự chậm đi, để tận hưởng trọn vẹn những giây phút quý giá bên những người thân yêu, tận hưởng những điều giản dị trong cuộc sống, để cuộc đời mình không trôi đi lặng lẽ.
haivksbl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngtrongtri Mình xin lỗi vì trả lời nhưng quên ko tag bạn ^_^
Cuối cùng cũng có một bác nói ra sự thật là airpod pro chống ồn không bằng sony wf 1000 xm3.
Khổ
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
3 năm
@vthuan4 Sao lại ko mình vẫn dùng airpod pro trong văn phòng và các loại inear khác đây, khả năng chống ồn như thế nào thì cũng dc nhiều người dùng khẳng định chứ ko phải kết luận vớ vẫn như bạn. Bạn nói Sony ko tạo cảm giác gây áp lực khó chịu ok nhưng cái WF 1000 XM3 của sony đeo cũng có thoải mái đâu, đeo tầm 1 tiếng gây cảm gác mỏi và khó chịu vô cùng
@trungbeo2020 đang dùng cả 2 con đây, con wf1000 mang lâu đau lỗ tai gần chết, đã thay tip này kia các loại vẫn không dùng ngon được. Airpod gọn nhẹ, đeo lâu thoải mái hơn và mình đánh đổi cái chống ồn để lấy cái thoải mái.
vthuan4
TÍCH CỰC
3 năm
@Tuankts2.0 Kết luận vớ vẩn chỗ nào bạn? Những tai nghe mình đã dùng mới đưa ra nhận xét. Ưu nhược điểm của cái nào mình đã nói rõ, không thiên vị cái nào cả. Bạn mới là người comment phiến diện khi comment dìm hàng, chê bai không có tính xây dựng.
@linhpham89 Có thể thử qua Plantronics
bác cho em xin địa chỉ mua xe bãi với. em đang kiếm cái xe đạp đi thể dục vui vẻ
linhpham89
TÍCH CỰC
3 năm
@quangthegtvtk49 https://m.facebook.com/cocmen102
Mình mua của bác này bên Khuất Duy Tiến
@quangthegtvtk49 bác thích hàng qua sử dụng thì nên săn mấy con test drive của đại lý, năm nào cũng có. cụ thể như dòng crv của bác chủ, kiếm mua đc ở đại lý rất an tâm bác ạ, bh chính hãng chắc chắn 100%, đâm đụng nặng hầu như ko có, ngập nước càng không, và đặc biệt rất ít khi đi đường dài trong 1 năm sử dụng - có thể nói là gần như ko hề chạy đường dài. giá cả cũng vừa phải, khỏi qua cò lái.
linhpham89
TÍCH CỰC
3 năm
@rualg Tìm được hàng đó thì ngon, mà mình có chơi với mấy cò lái nên mua xe lướt cũng đơn giản và yên tâm
@quangthegtvtk49 Chú tính mua loại tầm bao tiền vậy? Cách đây vài 3 tháng A cũng mới sắm 1 chiếc 🤓
ricky0090
TÍCH CỰC
3 năm
Chả bù mình năm nay hầu như ko mua cái j. Chỉ mua cái xbox 360 cũ + cái nồi chiên dầu.
@ricky0090 Ko sắm sửa bất cứ thứ gì khác thiệt sao, hay do giá trị nhỏ quá nên ko liệt kê? 😅
Hai anh cu dễ thương quá 😍
@hoangdang223 Ảnh chụp cũng đẹp nữa, cưng ghê 😍
Chủ thớt có đk gớm, mà kết nhất là chiếc CRV đó, bạn chọn nó là sáng suốt 😃
@Võ Thành Quân Hẳn là sáng suốt, có tiền thì sắm thứ gì chả sáng suốt hả chú? 🤣
@crazysexycool1981 Hên xui nha đừng tưởng có tiền là sáng suốt lầm á
@Võ Thành Quân Trừ những việc tung tiền làm bậy, trái với thuần phong mỹ tục, pháp luật & làm người khác thấy chướng tai gai mắt, còn lại thì đều sáng suốt trong mắt người vung tiền nha E 😁
linhpham89
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Thành Quân Yeah man, trả giá quài
Đỉnh. Nể đấy.
@thanh_nhan Nom đống đồ sắm sửa trong mùa dịch bệnh của thớt mà cũng thấy thèm dữ 😅
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chúc mừng chủ thớt! look back năm nay chắc cũng phải dồn mấy năm giữ lắm đây 😁
@cun_nguyen Tính ra toàn tiền tỷ chứ ít mô, quá dữ 😁
Phúc 2103
TÍCH CỰC
3 năm
Mùa dịch mà bác thớt mua sắm được vậy là dữ dằn luôn e chỉ được 1 góc nhỏ là mua được con xe đạp mà loại đạp thường có 500k thui😂😂😂😂
@Phúc 2103 Bạn vẫn là sinh viên hay sao? 🤓
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
Vào chỉ để xem cu tí mặc tã, trông bụ và đáng yêu phết. Tã Pampers haha.
@Kalanhikov Trẻ nhỏ thường ở độ tuổi vài tháng thường trông sẽ khá bụ, nhiều đứa sau này vẫn giữ nguyên được vóc dáng nhưng ko ít đứa lại gầy đi trông thấy, con nhà mình thuộc diện thứ 2 😂
vanthoan
TÍCH CỰC
3 năm
Bác dạy em cách kiếm xèng đi bác 😁
@vanthoan Hãy mua sách do Trump viết để đọc nha 😁
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Đó là cách làm giàu cho Trump, còn làm giàu cho mình thì sao?
Kết hợp cả sách dạy làm giàu liên quan đến S.Jobs, B.Gates & cả Jackma nữa 😁
zackichun
TÍCH CỰC
3 năm
ngon quá bác
Đống đồ bác mua bằng lương 10 năm của em 😔
@xtuan86 Thôi, đừng nhắc nữa, mình cũng thấy tủi thân, ko dám ho he 😭

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp