#TinhteLookback - Một năm 2020 đầy sự trải nghiệm của mình
Rất hay và hữu ích!/6 người
dat.hoquoc
8 thángBình luận: 122
Chào các bạn, đây là bài viết gần như là đầu tiên của mình tại diễn đàn Tinh Tế - diễn đàn mình đã follow 8 năm nay. Năm 2020 là năm mà mình nghĩ rất đặc biệt với tất cả mọi người và riêng mình cũng vậy, từ công việc cho đến gia đình và đặc biệt hôm nay mình muốn nói đến các món đồ mà mình đã mua trong năm 2020.

Mình năm nay 28 tuổi, đã có gia đình. Nghề nghiệp chính là yêu thương vợ con, nghề phụ là IT quèn

1. Google Pixel 4 XL

Đứng đầu danh sách là chiếc điện thoại yêu thích nhất của mình từ trước đến giờ. Trong ký ức của mình trước đây những chiếc điện thoại Android sử dụng một thời gian thì sẽ trở nên chậm dần đi theo năm tháng nhưng từ khi biết đến Google Pixel, quan niệm đó đã được thay đổi rất nhiều.

Dưới đây là lý do tại sao mình yêu Google Pixel 4 XL của mình đến thế
  • Màn hình 2k 90Hz. Nhanh - Mịn - Mượt
  • Luôn cập nhật Android mới nhất. Hiện tại là Android 11
  • Android thuần khiết, không có tinh chỉnh UI nên cảm giác rất nhanh và nhẹ
  • Camera tuyệt vời và thừa đáp ứng đủ nhu cầu hàng ngày của mình, nếu không muốn nói là quá xuất sắc!
  • Mọi thứ với Pixel dường như rất đơn giản!
Mặt lưng cầm rất đã

Quảng cáo

Trước đây mình có sử dụng qua Google Pixel 2 XL nhưng cũng rất tiếc là hư đủ thứ và cũng đã tốn kha khá để sửa chữa. Lúc đó mình nghĩ sẽ không bao giờ sử dụng Google Pixel vì không có bảo hành chính hãng mà hay hư vặt nhưng rồi đến Google Pixel 4 - 4XL thì không hề làm mình thất vọng 1 chút nào. Giá mình mang từ bên US về là 11,300,000

2. Macbook Pro 16 inch

Đây có thể coi là cần câu cơm của mình, và công cụ kiếm nhiều tiền nhất cho mình trong năm nay, nếu không có nó thì chắc chắn danh sách phía dưới sẽ ngắn hơn rất nhiều.

Mình nâng cấp Macbook Pro từ phiên bản 2013 lên thằng 16 inch 2019 là vì muốn né bàn phím cánh “bướm”.
Cũng dễ hiểu vì mình là dân lập trình nên gõ rất nhiều, mà giang hồ đồn thổi Macbook 2016-2018 hư bàn phím thì coi như đi hết, nên mình quyết định “xin tiền vợ” mua bằng được con này. Lúc đó mình mua là tháng 01/2020, giá cũng gần 55,000,000 .

3. Màn hình LED LG 27UL850-W 27 inch 4K UHD

Laptop, Điện thoại đã có. Đây là giai đoạn bắt đầu cho con đường “nghiện ngập" của mình.

Trước khi mua màn hình này thì mình sử dụng Dell U2719DC cũng rất tiện dụng, tuy nhiên mình muốn nâng cấp từ màn hình 2k → 4k thì LG 27UL850-W 27 inch 4K UHD là sự lựa chọn cực kỳ có giá trị. Ngoài việc có 1 màn hình 4K - Retina thì còn rất tiện lợi khi chỉ việc đóng laptop lại, sử dụng đúng 1 sợi dây Type C vừa xuất màn hình từ laptop, vừa sạc ngược lại cho máy,…

Quảng cáo

Mình đã mua 1 con màn hình này từ giữa năm, nhưng đến tầm tháng 10 có ông em trong công ty muốn bán lại 1 cái y chang, thế là mình hốt luôn. 1 cái để ở nhà, 1 cái để ở công ty. Tổng chi phí cho 2 em là 23,000,000

4. Realforce R2 for Mac Full Size

Trước khi quyết định xuống tiền chiếc bàn phím “đắt xắt ra miếng” này thì mình đang sử dụng Apple Magic Keyboard with Numeric (Space Gray).

Mọi thứ đang rất bình thường, bàn phím Apple rất tuyệt, cảm giác gõ như bàn phím latop, bỗng một ngày các anh em trong công ty cũ rót mật vào tai “Hãy chơi bàn phím cơ đi!”, “Anh mới có con bàn phím cơ này gõ sướng lắm, thử mua đi em”, và đặc biệt sau khi xem video của anh @cuhiep (Trên tay Realforce R2 for Mac: ngon hơn bàn phím Apple 42 lần) …. Thế là con đường nghiện “ma thúy” bắt đầu!

Mình mua ở Phong Cách Xanh giá khoảng 6,280,000

Quảng cáo

Để review con này thì chắc là không có gì để nói nhiều, admin cuhiep và mod @bk9sw đã trên tay rồi

PXL_20201025_094328667 (1).jpg

5. Realforce R2 PFU Limited Editon

Sau một thời gian gõ con ở trên, thì mình thấy cảm giác gõ nhẹ quá, không đầm tay nên mình tậu thêm em này 1 em màu Trắng ngọc ngà và 1 em màu Đen châu phi
Giá 2 em này tổng cộng khoảng $700 (chưa ship)

Hiện tại mình đang để 1 em ở nhà, 1 em ở công ty, cả 2 em làm mình rất “thỏa mãn” và theo mình nghĩ là con đường “nghiện ngập” của mình hi vọng chỉ đến đây thôi, sẽ không có thêm em nào nữa. Anh em làm chứng cho mình nhé !

6. Logitech MX Master 3

Mình chuyển từ Apple Magic Mouse 2 sang em này. Lúc mua con này thì đọc review cũng khá nhiều cũng hơi ngập ngừng, vì cân nhắc giữa Razer Pro Click và Logictech MX Master 3. Sau đó hỏi khắp nơi thì em Razer này chưa có hàng do dịch covid

Đánh giá của mình là con chuột ngày rất đáng đồng tiền bát gạo, nó bao gồm 3 yếu tố. Bền - Nhanh Nhạy - Nhiều tính năng . Nó đang phục vụ cho công việc của mình rất tốt, mình không nghĩ Logitech có thể làm con nào tốt hơn con này nữa! Giá mình mua lúc đó là 2,800,000

Lưu ý: Mọi người đừng mua bản màu xám nhé, tay bạn nào dơ sẽ làm con chuột xấu đi

7. iPhone 11 Pro

Con này mình mua chỉ để test app iOS thôi ! Mình mua ở Minh Tuấn Mobile, còn bảo hành hãng và bảo hành cửa hàng giá 18,000,000

8. Apple Watch Series 6

Đây là quà sinh nhật vợ “tặng” cho mình, mình cũng thấy nó chả khác gì các đời trước (chắc thời gian dành cho đồng hồ của mình ít nên không cảm nhận được). Tháng này tiền lương của mình tự dưng bay mất 11,300,000. 😔

PXL_20201217_085423069 (1).jpg

9. Tag Heuer Formula 1 Chronograph Black Dial Men

Đây là đồ thanh lý của công ty mình, mình mua lại với giá rất rẻ, đảm bảo chính hãng. Mục đích khi mua thì thấy Tag Heur là thương hiệu khá nổi tiếng mà giá thì hạt giẻ, nên hốt thôi. Giá mình xin không tiết lộ.

PXL_20210106_181307011 (1).jpg

10. USB-A YubiKey 5 NFC Two Factor Security Key

YubiKey 5 NFC hỗ trợ người dùng bảo mật và bảo vệ các tài khoản trực tuyến như Gmail, Facebook, Dropbox, Outlook, LastPass, Dashlane, 1 Password. Thay thế hoàn toàn các ứng dụng xác thực, tin nhắn SMS, OTP token và các thiết bị tương tự. Giá 1,400,000

11. Google Nest Hub

Sau 3 năm lấy vợ và có con thì đây là lần đầu tiên mình có phòng làm việc riêng, và thế là mình bắt đầu mua sắm cho phòng làm việc riêng của mình bằng cách sắm 1 em Google Nest Hub, để làm Smart Home Center control. Giá mình mua khoảng 2,400,000 ở Shopee.

12. Tượng IronMan bán thân có eye led

Mình là Marvel's Fan và rất thích những thứ gì liên quan đến Marvel và đặc biệt là IronMan, tình cờ 1 lần mình ghé Marvel Store ở Hoa Lan, Phú Nhuận thì thấy tượng này rất đẹp đã năn nỉ vợ cho tiền mua em này. Mình đã phải đặt hàng và chờ tới hơn 1 tháng thì mới hàng mới về. Giá mình mua là 3,500,000

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

122 bình luận
Đẹp quá bác ơi 😁
Mà hình như mấy bác lập trình thường hay dùng mấy con chuột công thái học vi cường độ làm việc cao sao ấy.
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@hunhun Công ty có cấp màn hình nhưng mình không thích xài nên mua để xải thôi bạn nè. Công ty tư nhân, không phải sòng bạc cũng k phải công ty gia đình ạ
se7enx18
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@kienvunb tay nhỏ bác xài con Anywhere 2S hoặc 3 cũng ngon
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@gunnyonline Thường thì thích thì dùng, chứ không chơi game chỉ code là chính thì mình dùng quả chuột 100k 6 7 năm nay r. Dùng đến hỏng 1 cái phím cơ ducky mà con chuột vẫn dùng đc. Tay thì cũng ko chai hay sưng gì.
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Mạnh™ Hoàn toàn đồng ý với bạn 😃. Do sở thích mỗi người thôi 😁
có chỗ nào dậy lập trình cơ bản ko ạ. bác nào làm lập trình em thấy cũng sắm đồ ác dữ vậy
@quangthegtvtk49 Cần thì ib m fb.com/vomanhkiencom
Tinhte toàn anh em code dạo thu nhập khủng. Mà con chuột dính kẹo hay nước ngọt gì màu nhìn oải vậy bạn.
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@nightwish47 Do tay dơ đó bạn. Nên mình mới khuyến cáo mọi người đừng xài màu này
Cười ra nước mắt
Tay mình cũng mồ hôi lắm mà chưa được tới cỡ này.
Có 1 lần quăng nó vào balo bị cấn mấy đầu cáp nên sứt 1 tẹo cao su 😆 cũng con này
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@nightwish47 Kể ra code dạo kiếm lại ngon. Chứ làm nguyên công ty thì sinh hoạt đổ xăng có con nữa thì căng.
Tag mà giá hạt dẻ sao 😃
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@mr.binhnq VietMoney.vn nha bạn 😃
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@VuthanhKhac Hết rồi 😔. Có mấy con Patek với Omega, bác chiến k
colo2xxx
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@dat.hoquoc Cty bác hay phết =]]. Xin mã Omega 😁
@dat.hoquoc Nếu được bạn cho mình xin mã 2 chiếc này nhé. Cám ơn bạn.
ndt1983
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bác làm công ty nào xịn sò thế, mình cũng làm lập trình mà cả năm chả mua được cái gì 😔(
Chắc là Apple hoặc Google
😁
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@ndt1983 Lt ở mấy ct cầm đồ hay làm app cờ bạc, app đa cấp cổ phiểu các kiểu kiếm ra phết bác ạ. Không thì cố đi code dạo, kiếm về cày thôi. Làm nghề chán quá e bỏ đi bán hàng, vào đúng đợt covid bùng thì đóng tiệm luôn tới giờ.
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Mạnh™ Bọn e ko code dạo bác ơi. Dùng code để làm sản phẩm công ty ấy :p . Với bọn e code là đam mê, là cả cuộc đời
duong8x
TÍCH CỰC
8 tháng
Make color
@maiconghuy Làm yêu kakakka
Cười vô mặt
duong8x
TÍCH CỰC
8 tháng
@Bandiosym Make love đó cưng
@duong8x À ra là bác muốn make love với chủ thớt. Cám ơn thông tin của bác, chào thân ái và quyết thắng!
duong8x
TÍCH CỰC
8 tháng
@Bandiosym thân ái bóp ái nhé
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
8 tháng
mạo muội hỏi bạn làm cty nào mà đồ thanh lý nhiều ghê 😁
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@cun_nguyen VietMoney.vn luôn có sẵn đồ thanh lý nha bác
em chấm được cây đèn trên bàn làm việc nhà bác. nhỏ gọn tinh tế. bác mua chỗ nào chỉ e với?
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tiengiang01 Xiaomi Desk Lamp bác ơi. mình mua năm 2016
@dat.hoquoc Thanks bác
@Cody27 Thanks bác nhé
dzlinh812
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mấy ông developer như ae mình nhìn cái phòng làm việc cái nhận ra ngay
Cười vô mặt
Tượng ironman đẹp
tyhn
CAO CẤP
8 tháng
Toàn đồ ngon thế
Thêm dán da kê tay bàn phím phải nó là đinh của chóp luôn vì làm nhiều đôi khi kê gỗ bị xỉn màu.
trungluna
ĐẠI BÀNG
8 tháng
nhiều món hay quá, chúc bác năm mới kiếm nhiều đồ hay nữa
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@trungluna Cảm ơn bác, ae chia sẽ lấy động lực 2021 chiến tiếp nhé
M-ART
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mình đọc tinhte lookback chỉ để lấy động lực phấn đấu cho bản thân trong năm sau thôi. Thấy các bác toàn đăng lên mua sắm đồ công nghệ 1 năm cả trăm củ, sắp bằng lương cả năm của mình rồi 😁
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@M-ART Như mình có nói đó, không có con Macbook 16 inch kia thì chắc danh sách dưới ko dài vậy đâu. Đồ kiếm tiền cho mình thì bác cứ mạnh dạn mua con ngon nhất.
Nhìn đơn giản gọn gàng quá, nói chung đẹp 😁😁
code dạo công ty nào mà bác sắm ác thế ạ 😔(
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Yo Movie vietmoney.vn nè bác 😁
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
8 tháng
đẹp, sang và sáng 😆)
đồng râm topre đây rồi 😆
dat.hoquoc
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@LedZeppelin28 Đã chơi qua Cherry MX nhưng khi đã qua Topre rồi thì thực sự khó mà bỏ được

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019