Zalo Careers

#TinhteLookBack - Những cái tên đáng chú ý trên thị trường smarthome 2020
Duy Luân
6 thángBình luận: 39

Mình tổng hợp vào đây một số thương hiệu đáng chú ý nhất trên thị trường smarthome, những ưu nhược điểm của từng hiệu mà mình đã dùng qua vào bài này. Hi vọng thông tin sẽ hữu ích cho những anh em nào đang chuẩn bị chơi đồ smarthome hoặc lắp đặt smarthome cho căn nhà mới của mình.

JAVIS

Đây là một hãng smarthome Việt Nam, mình thích họ vì họ có những món đồ chất lượng cao, hoàn thiện tốt và thiết kế đẹp. JAVIS có hệ thống điều khiển riêng dựa trên nền tảng nguồn mở Home Assistant nhưng các món đồ của họ cũng có thể dùng với Google Assistant / Google Home hay Amazon Alexa nữa.

Hiện tại mình đang dùng công tắc thông minh gắn tường của JAVIS cho nhà bố mẹ (cũng là nhà cũ của mình). Trong tháng này sẽ trang bị thêm một mớ đồ nữa như cảm biến, rèm thông minh, điều khiển máy lạnh hai chiều… cho căn nhà mới, sẽ “thông minh hóa” nhiều thành phần mà lúc mới mua nhà mình chưa có tiền để làm. Có gì hay mình sẽ chia sẻ với anh em trong bài riêng.

Quảng cáo

Philips - Signify - Wiz

Philips là hãng làm đèn nổi tiếng, anh em đã biết rồi, và Signify là thương hiệu con của họ chuyên làm đồ smarthome, chủ yếu là dòng đèn thông minh Philips Hue xài rất xịn. Đồ Philips Hue không rẻ, nhưng tiền nào của đó, tin mình đi. Mình đã từng so sánh độ sáng và màu của bóng Philips Hue với đèn của Xiaomi, cũng như độ sáng và màu của dây đèn LED Philips Hue so với dây Yeelight, thì đồ của Philips ngon hơn hẳn, sáng hơn hẳn. Đó là chưa kể đến việc các món đồ này có chạy kết nối ZigBee trong nhà bạn, không nhất thiết phải đi ra ngoài Internet nên độ trễ khi điều khiển cũng thấp hơn. Hiện tại mình đang dùng khá nhiều bóng Philips Hue trong nhà, bao gồm đèn tủ bếp, đèn ngủ.

Mới đây Philips còn ra mắt thêm một thương hiệu con nữa là Wiz, cũng làm đèn thông minh nhưng thuộc phân khúc giá rẻ hơn so với Philips Hue. Họ có bán chính hãng ở Việt Nam, tương tự như Signify vậy. Mình mới vừa được cho mượn một mớ đồ Wiz, để xài thử rồi chia sẻ, giờ chưa bóc hộp nên chưa biết nữa.

Xiaomi - Yeelight

Tất nhiên nói tới smarthome thì không thể nói tới Xiaomi với những món đồ cực rẻ. Nhưng mà không phải món đồ smarthome nào của Xiaomi cũng ngon và tốt, nó cũng có những hạn chế nhất định nên anh em nhớ đừng có thần thánh quá 😁 Một thương hiệu con của Xiaomi là Yeelight chuyên làm đèn thông minh cũng là một cái tên phổ biến với anh em thích smarthome tại Việt Nam vì dễ mua, nhiều đồ để chọn lựa và giá cũng hợp lý.

Những món đồ Xiaomi mà nhà mình đang dùng bao gồm khóa cửa vân tay (thích), robot hút bụi Xiaomi Mi Mop Pro (thích, có cái khay bụi thiết kế hơi ngớ ngẩn khi nằm chung khay nước), ổ cắm thông minh (thích), cảm biến cửa (thích), bộ kết nối trung tâm (không thích, vì phải dùng server Trung Quốc nên lâu lâu hơi chậm), đèn trần Yeelight cỡ nhỏ và lớn (rất thích), đèn LED dây Yeelight (không thích, vì độ sáng không cao, ánh sáng không mịn đẹp), cục repeater Wi-Fi (thích).

Mình đang có bài này tổng hợp những thứ mà anh em thấy Xiaomi không ngon, mời các bạn tham khảo:

Anh em dùng đồ Xiaomi có gì không hài lòng? Thấy dở chỗ nào? | Tinh tế

Mình đang tổng hợp các lời than phiền của anh em về đồ gia dụng Xiaomi nói chung và đồ smarthome Xiaomi nói riêng, mời anh em comment than phiền của anh em vào bài này nhé.
tinhte.vn

Quảng cáo

Roborock

Đây cũng là một thương hiệu con của Xiaomi, nhưng theo mình đồ của họ ngon hơn (và đắt hơn) so với các món tương tự gắn mác Xiaomi. Roborock chuyên về máy hút bụi và robot hút bụi. Mình đang dùng con Roborock S5 mua cách đây mấy năm mà nó vẫn hút sạch lắm, chưa có gì để than phiền. Ngoài ra mình cũng thích máy hút bụi cầm tay Roborock H6 nhưng chưa có tiền mua. Mình cũng đã từng được dùng thử Roborock S5 Max trong thời gian và cực kì hài lòng, cuhiep cũng đang xài Roborock S6 MaxV, con xịn nhất của Roborock. Mời anh em tham khảo:

Trên tay Robot Hút Bụi Lau Nhà Roborock S6 MaxV: hút mạnh, thông minh | Tinh tế

Tính năng hút bụi và lau nhà: Roborock S6 MaxV hoàn thành tốt khoản này. Mình thử cho nó hút một khu vực phòng bụi và rác nhỏ khá nhiều. Kết quả là nó đã thực thi tốt.
tinhte.vn

Roborock có cái hẹn chế là chưa có bán chính hãng ở Việt Nam, mua đồ phải đi mua xách tay.

Lumi

Đây cũng là một thương hiệu smarthome Việt Nam, họ cũng có làm khá nhiều đồ từ công tắc, ổ cắm cho đến hệ thống điều khiển. Đồ Lumi khá đẹp, có thể tương thích với Google Assistant, Amazon Alexa. Mình chưa có dịp xài Lumi bao giờ nên chưa có nhận xét gì, anh em nào dùng rồi thì chia sẻ thêm nhé. Mod Didu có xài một số đồ Lumia rồi, anh em xem thêm trong link này nha:

Lumi ra mắt loạt đèn thông minh, hỗ trợ Google Assistant và Alexa | Tinh tế

Lumi hôm nay ra mắt giải pháp đèn thông minh, bổ sung thêm vào hệ sinh thái nhà thông minh mà họ đã phát triển được khoảng 8 năm nay. Kết hợp với công tắc cảm ứng…
tinhte.vn

Quảng cáo

Google

Google có làm loa thông minh, có làm màn hình thông minh, có làm camera thông minh (Nest), và quan trọng nhất là nền tảng Google Home để kết nối nhiều đồ chơi lại với nhau. Hiện tại đồ Google ở Việt Nam dễ kiếm nhưng toàn là hàng xách tay, Google chưa bán chính hãng ở nước ta. Đồ smarthome của Google nhìn chung là tốt, mình không có gì phàn nàn về những món mình đã dùng qua như loa Google Home Mini, Google Nest Mini, màn hình Google Nest Hub 7". Google năm qua có ra mắt khá nhiều đồ mới, nhưng không có món nào gọi là quá khác lạ hay ấn tượng.

Trên tay Google Nest Mini: âm thanh hay hơn, nhưng đời 1 vẫn thơm hơn | Tinh tế

Google Nest Mini là loa thông minh cỡ nhỏ thế hệ 2 của Google, nó được là rẻ và nhỏ để có thể gắn ở nhiều căn phòng trong nhà bạn, vừa giúp điều khiển nhà thông minh bằng giọng nói…
tinhte.vn

Aqara

Cũng là một thương hiệu con của Xiaomi, nhưng họ chuyên làm ra những món đồ thuộc phân khúc cao cấp và tương thích với hệ sinh thái Apple HomeKit. Đồ của Aqara thường có giá cao hơn so với cùng món đồ mà gắn thương hiệu Xiaomi. Mình hiện tại không đang dùng món Aqara nào, trước đây có mượn một số món như cảm biến cửa, đèn thông minh, công tắc Aqara để thử nghiệm hệ sinh thái Apple HomeKit mà thôi.

Một số cái tên khác mà mình có mua vài món đồ của họ:
  • Broadlink: cục điều khiển hồng ngoại của họ khá tốt, mình đang dùng cho các phòng trong nhà mình, giá chỉ tầm 200k - 300k / cục mà thôi
  • Tuya: một hãng làm nền tảng kết nối đồ thông minh, những món đồ của Tuya giá khá rẻ nhưng đa số thiết kế không đẹp nên mình không dùng, chỉ xài đúng 1 cục điều khiển máy lạnh của họ mà thôi

Còn thiếu gì thì nhờ anh em bổ sung thêm nhé.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

vothanhthu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Xiaomi khổ cái không có công tắc hình chữ nhật 😔
vothanhthu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@QuanLyNhaNghi Cho mình cái link mua đi !!!
@QuanLyNhaNghi Trên shopeee thiếu gì bác! Công tắc bắt vào ổ âm tường Aqara hiện ngon nhất đó!
anhberry
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@QuanLyNhaNghi Aqara chỉ có bản US mới có ct chữ nhật thôi ạ
@anhberry Chính xác, ở Việt Nam tìm chổ bán công tắc aqara bản us đỏ con mắt, không ai bán cả. Ai biết chổ bán cho mình xin cái link.
vẫn thích e máy htus bụi ạ
Gg hub đáng mua nhất trong năm nay..=))
Xem lại kỉ niệm với bộ lọc quá xịn..
Xiaomi ngon bổ rẻ 😃
Nói chung tất cả các đồ từ gia dụng cho đến smartphone thì samsung vẫn là chất lượng cao nhất,sau đó đến nokia ( điện thoại ) ,thứ ba đó là các sản phẩm của apple. Xiaomi là hàng tàu sản xuất theo kiểu đặt hàng nên chất lượng có hạn sử dụng. Tối đa 3 năm với các sản phẩm của xiaomi rồi sau đó hỏng. Còn apple thì lỗi lặt vặt rất nhiều do hãng này lắp ráp quá nhiều linh kiện điện tử của các hãng sản xuất không tên tuổi. Nên được cái này thì hỏng cái kia. Không đồng nhất chất lượng.
@Emranhieulam1990 đồ gia dụng Samsung chất lượng cao nhất á.... ờ ráng đi, tết đến nơi rồi!
@Emranhieulam1990 Đã ko biết còn cố nói to?
@QuanLyNhaNghi Không đúng sao. Tôi dùng các sản phẩm của samsung nhiều rồi. Chất lượng đảm bảo và không có linh kiện tạp nham như xiaomi. Cái gì cũng có cái giá của nó đó. Không tự dưng điện thoại của xiaomi lại rẻ như vậy đâu. Chỉ có dùng mới biết. Đừng nghe ai nói xọ xiên cả.
@Emranhieulam1990 Đồ gia dụng thì e chả biết nhưng điện thoại nói thẳng thằng samsung bao nhiêu cái máy đem con bỏ chợ rồi ,bác chê thằng mi là hàng tàu thì bác gg lại hộ e giờ thằng nokia là hàng gì vs bác ơi chả cần nói gì xa con máy 4tr của xiaomi 2 tháng vá lỗi phần mềm 1 lần còn mấy con tầm của sam thì năm được mấy lần bác ơi
@Haianhnguyenngoc Sam nó không nâng đời thôi sau 2 năm cho tất cả điện thoại. Nhưng vá lỗi cũng 2 tháng 1 lần cho tất cả. Nokia thì đứng đầu top về năng cập nhật phần mềm cho tất cả mọi đời máy bán ra. Xem lại nokia đi. Nó đầu bảng về cập nhật phần mềm đó.
Hiện tại vẫn đang dùng google và xiaomi
bên mình có bán gần hết nhe 😁
smarthomekit.vn
@binhnguyen1991 bữa lấy cái nest mini bên này rồi bác
anfang
TÍCH CỰC
6 tháng
@binhnguyen1991 Đã mua hue lightstrip của bạn trên lazada 😄
inviet
TÍCH CỰC
5 tháng
@binhnguyen1991 có giảm giá cái loa Loa thông minh Google Home Mini không?
tính mua 5 cái loa này
thanks
Thinh Nu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Duy Luân The Sun Avenue dùng công tắc không có dây nóng, hình vuông. Đợi anh chia sẻ cách kéo thêm dây nóng và đục lại tường. Hiện tại mình đang dùng công tắc không dây của Aquara và ổ cắm xiaomi có kết nối google home cũng ổn. Đôi khi bị false. Gọi chẳng thèm nghe. 😁
@Thinh Nu Hóng ạ hihi
@Thinh Nu Bác thử sang công tắc Aqara D1 xem. Em thấy xài cũng ổn phết đó nhưng mỗi tội phải vào Apple HomeKit chứ không vào GG đc 😔
Thinh Nu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Duy Luân Ý là đang hóng Luân luồn dây rồi theo đó chứ. Hiện tại đang dùng thấy chưa có vấn đề. Hehe
Thinh Nu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Quanhquanh90 Mình đang dùng cong tắc không dây của Aquara đây bác. Dùng công tắc đó rồi bật tắt con ổ cắm xiaomi đời cũ. May thay đời cũ nó hỗ trợ gg. Vậy là được cả 2. 😅
@Thinh Nu Mình đang chuẩn bị gắn mấy cái công tắc không cần dây nguội của JAVIS 😁
Nous
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mọi người chê Philips Hue đắt chứ em thấy nó vẫn đáng đầu tư nhất ạ 👍
NATGE
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Luân ơi làm video chia sẻ cái này đi: . Trong tháng này sẽ trang bị thêm một mớ đồ nữa như cảm biến, rèm thông minh, điều khiển máy lạnh hai chiều… cho căn nhà mới, sẽ “thông minh hóa” nhiều thành phần mà lúc mới mua nhà mình chưa có tiền để làm. Có gì hay mình sẽ chia sẻ với anh em trong bài riêng.
@NATGE Sẽ có nha bạn, tuần sau bên JAVIS qua mình lắp đặt 😁
shinbi
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Duy Luân Hóng bài review
Mình dùng đèn Yeelight với Google assistant. Nhưng khổ nổi muốn app nhận ra đèn thì phải chuyển vùng sang Mainland China. Mà chuyển qua đó thì Google assistant (home) không tìm ra để add vào hệ thống.
HoangTux
TÍCH CỰC
6 tháng
Xiaomi công nhận thời gian gần đây tích cực tham gia vào mảng thiết bị dân dụng thông minh thật 😁
Mod Didu xài đồ smarthome Lumia hả mod 😁
thay vì mua Google Nest Mini thì mình mua JBL Link Music ngon hơn 69 lần thay cho loa Harman Kardon Onyx Studio 2 cũ vì phòng nhỏ & nghe nhạc nhẹ nhàng.

Cái loa ở góc 9h trong hình. ahihi...
Tham khảo phát.
Cái google home mini của bác sử dụng một thời gian có gặp lỗi gì phát sinh không? Mình đang có chỗ bán 490k/bh 1 năm và 385k/ bh 1 tháng mà phân vân ghê.
Tôi tin em!
huytai93
TÍCH CỰC
6 tháng
@NobertFlitz Cứ rẻ nhất mà mua. ko dễ hỏng vậy đâu bác ơi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019