#Tinhtelookback:Những món đồ công nghệ đã mua của một sinh viên du học Đài Loan trong năm 2020.

Cun Hấm
28/12/2020 11:30Phản hồi: 8
#Tinhtelookback:Những món đồ công nghệ đã mua của một sinh viên du học Đài Loan trong năm 2020.
Xin chào toàn thể anh em của group Tinh Tế. Đây là lần đầu tiên em viết bài chia sẻ nên xin phép được tự giới thiệu sơ lược về bản thân. Em tên Khâm, hiện đang sinh sống và làm việc tại Đài Loan (Chihlee University). Theo giõi Tinh Tế đã lâu nên hôm nay em quyết định sẽ viết 1 bài để chai sẻ về những món đồ công nghệ đã mua cả mới và cũ trong năm 2020.

1. Tai nghe Sony WH-CH510
    Đây là tai nghe bluetooth đầu tiên mà em mua, vì em đang sống cũng với 2 đứa bạn khác trong kí túc xá của trường, nên để tránh làm phiền đến tụi nó trong quá trình học tập, công việc cũng như gải trí, nên em đã mua cái này, giá ở Đài Loan mới là 1450 NTD đâu đó khoảng 1 triệu VND. Chất lượng âm thanh ở mức ổn vì chủ yếu em dùng để xem phim và đàm thoại, em không rành về âm thanh nhưng em thấy khá thích dải bass của nó, đánh có lực và khá chắc. Vì không có nhu cầu nghe nhạc thường xuyên nên em cũng không đòi hỏi chất lượng phải quá tốt. À còn 1 cái là pin em này khá ngon, trung bình nghe 1-2 tiếng/ ngày thì có khi gần cả tháng mới phải sạc lại.
2. Laptop Acer Swift 3 (2018)
Em laptop này là em mua cũ ở trên facebook với giá là 13000 NTD tương đương khoảng 10 triệu VND, người bán chỉ mới sử dụng khoảng 4 tháng, lúc em mua thì máy gần như mới và máy này là em mua cho bạn gái ^^. Máy có chip i5 8265U, 256G SSD, và intel graphic 620. Cấu hình này khá cơ bản vì bạn gái em cũng là sinh viên nên nhu cầu chủ yếu là xem phim, lướt web, và làm báo cáo với bộ công cụ Office. Cảm thấy mua em này với giá 10 triệu là 1 cái giá khá hời, thiết kế vẫn đẹp mà lại nhỏ gọn.
Lâu lâu vẫn mượn của bạn gái để xách ra quán cafe làm báo cáo. Bản thân em khá thích em laptop này.

3. Bàn phím giả cơ Razer Ornata Chroma.
Em bàn phím này em cũng mua cũ trên Facebook. Có 1 anh khá đẹp trai và giàu có đăng bán với giá khá rẻ là 300 NTD tương đương khoảng 230.000 ngàn VND (giá gốc là 2000 NTD = 1tr5 VND) Và tiếp tục là 1 món hời nữa vì bàn phím còn khá mới và vẫn còn bảo hành đến tháng 5 năm sau. Khi giao hàng thì anh ấy ngồi hẳng con Mercedes A45s sau 1 hồi nói chuyện thì mới biết là ảnh bán cho đỡ chật nhà. Hên ghê ^^
4. Máy ảnh Sony Alpha 6300+lens kit.
Em máy ảnh này là ước mơ từ hồi cấp 3 ở Việt Nam. hồi đó đi học làm gì có tiền mà mua máy ảnh. Đến năm cuối bên này em có đi xin vào 1 công ty để thực tập, công việc của mình là sales, và trong 1 lần bán được 1 số hàng lớn ( ván trượt) thì sếp thưởng cho mình 1 khoảng kha khá, thế là em đi mua ngay em này. Đây cũng là đồ cũ trên Facebook, sau nhiều lần mua được các món hời thì em khá tự tin khi mua đồ cũ trên Facebook. Em này đã qua sử dụng 2 năm và vẫn còn bảo hành, với giá là 13.000 NTD vào khoảng 11 triệu VND thì em thấy khá ưng ý vì máy có 1 số chỗ bị xước nhưng tổng thể vẫn khá ok. và cộng thêm chỉ mới có hơn 9k shot và nhu cầu chỉ để quay video ngắn và chụp choẹt cho thỏa đam mê ra thì em nó đáp ứng khá tốt.
5. Loa bluetooth Xiaomi Ai speaker
Loa này là 1 anh đã tốt nghiệp sắp về nước nhượng lại với giá là 800 NTD tương đương 500 ngàn VND. ban đầu thấy thích thiết kế của nó, nhưng khi mua về xài thử thì thấy nó có độ trễ khá cao khi kết nối với laptop, thế là em bỏ nó ở 1 góc tới giờ gần 2 tháng rồi.
6. Ổ cứng SSD Samsung 860 EVO 500GB SATA
Do laptop của em là đời cũ (HP Pavilion notebook 15) đời 2017 chạy chip i5 7200U. Nhiều tác vụ nặng như edit ảnh trên Lightroom và Photoshop có dấu hiệu giật lag, nghe theo góp ý của thằng bạn bảo ổ này nhanh mà bền lắm, thế là em mua( giá 1500 NTD tương đương 1.3 triệu VND). Nhưng sau khi thay xong, cài lại win thì thấy nó khác bọt thật sự khi so với HDD trước kia. Đối với em thì đây là khoảng đầu tư xứng đáng nhất năm nay, chỉ cần chi 1 số tiền nhỏ nhưng những gì mà em SSD này mang lại là 1 trải nghiệm thật sự mượt mà và khác biệt, thay vì phải tốn một số tiền lớn để nâng cấp laptop mới.

Quảng cáo

Đây là tất cả những gì em mua được trong năm 2020. Cảm ơn mọi người đã đọc bài. Sau này nếu có điều kiện mua thêm sẽ tiếp tục lên đây để khoe với mọi người. Hihi
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận thay quả SSD khác bọt thật, của Samsung nữa thì khỏi bàn.
Cun Hấm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sonha28 Chuẩn luôn anh ạ. Quá xứng đáng!!!
Đúng là sinh viên nước ngoài, giàu thiệt
Cun Hấm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kentpy
Cười vô mặt
Ngon đấy
Cun Hấm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiên.cp
Mày vui tính vãi