#Tinhtelookback: Những món đồ công nghệ mình thường xuyên sử dụng để phục vụ cuộc sống

hoangtrinh8282
3/1/2021 4:33Phản hồi: 191
#Tinhtelookback: Những món đồ công nghệ mình thường xuyên sử dụng để phục vụ cuộc sống

Chào các bạn, trước tới giờ mình chưa bao giờ chia sẻ bài viết lên tinhte, hôm nay nhân dịp được nghỉ lễ, tranh thủ dọn dẹp, vệ sinh cho mấy món đồ công nghệ nên mình bỗng dưng muốn chia sẻ về những món đồ mà mình thường dùng luôn.

1. Iphone 11 Pro Max
Món đầu tiên và cũng là cái gắn liền với cuộc sống hằng ngày và có lẽ là vật bất li thân đối với nhiều anh em đó là cái điện thoại. Trước khi mua con 11Pro Max này thì mình dùng XS Max. Do con Xs Max bị hư màn hình nên mình đành bán xác và bù tiền mua con 11 Pro Max này với giá 21 triệu. Với giá tiền này nếu mua Iphone mới thì chắc cũng chỉ mua được iphone 12 bản 64GB, mình thì thích viền thép, pin trâu, dung lượng cao nên thôi mình quyết định mua 11Pro Max do ông anh bán lại. Tuy cũng hơi cũ, pin chỉ còn 86% nhưng sử dụng vẫn được hết ngày dài. Mình dùng điện thoại chủ yếu để lướt web, facebook, zalo, chụp ảnh, quay video…Thế nên con này quá đủ dùng với mình rồi.
Mình không thích dùng ốp lưng nên dán miếng dán mua ở shopee với giá 25k, tự dán cũng ngon lành. Dán như này để phòng xước xát thôi chứ không có tác dụng chống sốc, thôi thì cẩn thận chút, đừng làm rơi nó là được (con Xs Max trước đó xài gần 2 năm nhưng không rơi rớt bao giờ, hư màn là vì để vào nước).

2. Apple Watch series 5 thép gold

Trước khi dùng apple watch thì mình không hề có ý định mua apple watch làm gì cả, thứ nhất vì thấy sạc pin mệt, thứ hai là vì nó khá nhiều tiền mà lại nhìn giống như đồ chơi con nít… Cho đến khi thằng bạn mình nó bán nợ cho 1 cái S4 thép đen thì mình đã bỏ luôn mấy cái đồng hồ cơ vào tủ và đeo luôn AW hằng ngày. Mình thấy nó rất tiện lợi khi xem được thông báo, trả lời được cuộc gọi mà không cần phải rút điện thoại ra, hơn nữa nó cũng hiển thị được những hình ảnh mà mình yêu thích mỗi khi nhấc tay lên xem giờ… Ngoài ra còn một số chức năng khác mình cũng hay dùng như đo nhịp tim,đo tiếng ồn môi trường, điều khiển chụp ảnh điện thoại, nghe nhạc qua Spotify… Đây là mấy cái mà bọn đồng hồ cơ không làm được và thế là mình chịu khó sạc pin để đeo AW vậy. Sau đó thằng bạn mình lại cho nợ tiếp và mình update lên con S5 thép gold và đeo đến giờ là gần 1 năm rồi.
Tiện thể mình cũng nói luôn về sợi dây da khắc tên cho Aw mà mình đeo nhiều nhất, dây này mình mua đợt sale nên giá còn tầm 450k gì đó, dây này đeo lâu lắm rồi nhưng vẫn rất ngon, không bị hôi như các dây da đồng hồ khác.

3. Laptop HP Envy 13inch
Trước khi dùng con Envy này thì mình dùng Macbook Air 13 2019, nhưng mà do công việc dùng văn phòng là chính nên mình đổi lại con HP Envy này xài, nó dư sức đáp ứng các yêu cầu nhẹ nhàng như lướt web, Exel nhẹ, gõ văn bản, thi thoảng sửa ảnh up facebook… Máy khá đẹp, mỏng nhẹ, bàn phím bấm cũng rất sướng, không chán đời như con Macbook Air cũ..

4. Máy ảnh Sony A7II và Sony A7III
Mình xem cuộc đời mình, vợ con,gia đình mình như một cuốn phim, để có hình ảnh đẹp thì chắc chắn phải đầu tư bộ máy ảnh ngon ngon thì phim mới đẹp được đúng không anh em? Hơn nữa mình cũng rất thích đi du lịch nên mình ưu tiên tiền mua máy ảnh để ghi lại khoảnh khắc thật đẹp. Mình dấn thân vào con đường này cũng đâu đó 6 năm rồi, trước còn làm nghề chụp ảnh cưới được 3 năm nữa, sau này vì mệt quá nên thôi bán hết, không làm nghề ảnh nữa. Tuy nhiên nói gì thì nói chứ điện thoại chụp ảnh không thể nào chất lượng bằng máy ảnh được nên cuối năm 2018 thì mình đầu tư lại chiếc Sony A7II kèm lens kit 28-70mm và lens FE 85mm F1.8 để chụp ảnh gia đình. Con này mình cảm thấy rất ngon, vừa rẻ tiền (mình mua cũ của anh Phong Lê giá có 13 triệu cho cái Body).
Giữa năm 2020 thì mình được trang bị thêm 1 con máy Sony A7III để phục vụ công việc, thế là có 1 cặp máy, 1 chiếc lắp lens 35mm, chiếc lắp lens 85mm là quá đủ dùng. Riêng về con A7III thì mình cực hài lòng khả năng lấy nét của nó, muốn trật nét cũng khó nữa.. Thời lượng pin cũng rất tốt so với con A7II, vừa rồi mình có chụp đám cưới cho người thân, cầm cả 2 con chụp khoảng 1200 shot thì cái A7II hết tận 04 cục pin (mình chụp tầm 700 tấm bằng A7II) còn cái 7III hết có 60% pin dù mình đã chụp khoảng 500shot..
Nói về Lens sử dụng cho 02 body thì mình dùng 01 lens Samyang 35mm F1.4, 01 lens Sony FE 85mm F1.8 và 01 lens kit 28-70mm F3.5-5.6, hài lòng nhất là lens Sony 85mm với chất lượng ảnh cực ngon, nét chính xác và giá rất tốt (mình mua mới 11tr), lens Samyang 35mm F1.4 mình cắm sử dụng thường xuyên nhất, nhưng mình khuyên thật các bạn không nên mua lens này vì nó bị lỗi rất khó chịu, đang chụp thì đơ ko làm gì được, phải tắt máy, tháo lens và khởi động lại mới được. Con này mình mua khá rẻ nên thôi sử dụng tạm, khi nào có tiền sẽ đổi lens 35 của Sony luôn.

Quảng cáo

5. DJI Mavic 2 Pro
Để có mấy góc chụp trên cao thì Flycam mới có thể làm được, và con Mavic 2 Pro này mình thường xuyên đem theo trong các chuyến đi chơi của cả nhà.
Mình múc con này kèm với cái Smart controller điều khiển luôn, giá khá là chát nhưng thôi để có mấy tấm ảnh bìa sống ảo đẹp đẹp như này thì cũng đáng đấy chứ 😆)

6. Mazda 3 2016
Đây cũng là món đồ nặng tiền nhất, được mình sử dụng nhiều nhất, đem lại nhiều lợi ích nhất đối với cuộc sống của mình. Mình sử dụng nó để đi làm hằng ngày, đi công tác xa, đi về quê vợ (cách 500km) mỗi năm vài lần, đi du lịch đó đây..
Mình mua chiếc này năm 2016, đến giờ là tầm 4 năm, 2 tháng sử dụng với ODO tầm 123.000km. Xe này thì anh em có khen, có chê nhiều, nhưng đối với mình nó rất ngon vì chi phí sử dụng, bảo dưỡng thấp. Mình đi hơn 12 vạn rồi nhưng chưa hề gặp lỗi lầm gì (kể cả lỗi cá vàng huyền thoại của dòng này). Xe này thì mình cũng không độ đẽo gì, ngoài lắp thêm đèn xenon, đèn bi gầm có cos far để đi đêm cho an toàn. Cứ tầm 7.000km thì mình đi thay dầu máy và lâu lâu thay lọc gió, lọc nhớt.. Nói chung nuôi em này cũng đỡ tốn lắm, ăn uống thì kiêng khem, vừa rồi mình đi công tác ở Tp HCM, trước khi đi đổ đầy ắp bình xăng, chạy tới Bình Phước mình lại đổ đầy ắp lại, kết quả là sau 250km mình chỉ tốn có 200k tiền xăng, tính ra là tầm 5l/100km. Còn bình thường chạy quãng ngắn ăn tầm 7l gì đó thôi. Trong phố thì chắc 8-9l gì đó tùy điều kiện giao thông…

Quảng cáo

7. Loa Harman Kardon Go Play
Con này mình mua shopee đợt ngày 5/5/2020 với giá 4tr6. Với cái giá này thì không thể đòi hỏi hơn được về âm thanh của em nó. Mình thì nghe tạp nham, nghe từ Bolero tới Đen Vâu nên mình thấy còn này đáp ứng đủ nhu cầu rồi. Về chất âm thì mình không biết diễn tả sao, chỉ biết là nó nghe hay thôi, haha.

8. Máy tính để bàn tự ráp
Con máy tính bàn cũng là cái mình sử dụng nhiều nhất cho các tác vụ như chỉnh sửa ảnh, video, chơi game (ffo4, GTAV). Con này mình ráp vào năm 2018 với CPU Intel Core i5 8500, main MSI B360 Motar, Ram DDR4 16GB, VGA MSI GTX1070 GamingX và màn hình Dell U2515H.

Trên đây là 08món đồ công nghệ mà mình thường xuyên sử dụng nhất, cũng là lần đầu viết bài nên còn chưa diễn đạt được nhiều ý, cũng như chưa đánh giá được gì nhiều về những món đồ đó. Mong các bạn góp ý để mình có động lực chia sẻ thêm cho vui. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết này nhé. Chúc các bạn năm mới vui vẻ, hạnh phúc./.
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
thích 2 món đó là cái xe gia đình và con mavic
@MantiCore1 Cũng thích 2 món đó nhất, chắc trải nghiệm khá thú vị 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Kaka đồng đạo võ lâm đây rồi. Vợ duyệt cho con mavic rồi. Còn con Madaz thì cày thôi
@MantiCore1 Kế hoạch dự tính sau bao lâu thì tậu được 4 bánh vậy bạn? 😁
Bàn làm việc mà bé thế nhỉ, hay để nhiều đồ lên chụp ảnh thôi chứ bình thường nó trống ?
@Lilp Ra mình chỉ thấy bạn đang gato thôi, sống vậy ko tốt
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chân mây tím mình không bao giờ GATO với những người chưa bằng mình bao giờ(không so sánh ai hơn ai nhưng chỉ nói cho bạn biết =)), đó là nguy tắc thứ nhất, Nguy Tắc thứ 2 mình chỉ thể hiện sự GATO với người mình cần học hỏi.
@Lilp Ra và bạn đnag tỏ rõ sự gato ra đó, bẩn tính quá
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chân mây tím Hãy cứ giữ suy nghĩ đó nếu nó làm bạn vui vẻ, Keep it for yourself, deep inside if it makes your happy. Bạn ngày vui vẻ
Người bạn Dak Lak thích Tà Dùng
@luongbinh0108 Tà Đùng là nơi đáng để đi bác ạ
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangtrinh8282 Nó gần nhà mình này bác 😆)
thích con mavic của bác
@vodanhdaisu Thực sự thì phí bác ạ, theo em giờ nếu anh em thích thì mua con Mavic mini 2 là đc rồi
@hoangtrinh8282 Chú xài món này chủ yếu vào mục đích gì? 🤓
Cảm ơn chia sẻ của bác, chúc bác vs gia đình sức khỏe, hạnh phúc
@neomilanista cảm ơn bác ạ
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Ít nhưng toàn đồ chất lượng.
@hoangtrinh8282 Đồ của A toàn thứ rẻ tiền, hơn nữa mỗi 5 viết có 1 lần nên cũng muốn tạo sự hoành tráng, khác biệt xíu so với các bài khác, ko thì bài chìm nghỉm, ko được 10 page tương tác như vậy 😁
@ktc2206 Cứ thử xem, biết đâu lại dài gấp đôi cũng nên 😆
@crazysexycool1981 Em hồi giờ có viết đâu, cho nên có gì tiện là khoe luôn, haha. Vợ em nó nhằn em miết vì tốn quá nhiều tiền vào đồ công nghệ, nhưng thôi cũng là vì phục vụ cuộc sống, chụp cho vợ con toàn hình đẹp nên đỡ bị chửi. Haha
@hoangtrinh8282 Rốt cục vẫn được vợ chấp nhận, ko làm khó việc chi tiêu cho sở thích cũng là điều may mắn òi chú. Có đam mê thì cuộc sống mới tươi vui, nhiều khi cảm giác có ảnh đẹp do chính tay mình chụp rất thú vị, ít nhiều cũng là những khoảnh khắc lưu lại trong cuộc sống 😎
Bác viết về máy ảnh hay quá, trước khi em mua máy ảnh để chụp linh tinh nhiều ng lại bảo e hoang phí. E cũng giống bác, muốn lưu lại hết những gi xảy ra xung quanh mình, những nơi mình đến, những điều mình gặp.
@nguyenphu0802 Chắc bạn chủ yếu chụp phong cảnh là chính đúng ko? 🤓
@crazysexycool1981 Đúng rồi bác, e chụp linh tinh thôi chứ k có kiến thức gi về nhiếp ảnh hết.
@nguyenphu0802 Nên đầu tư kiến thức về nhiếp ảnh 1 tí bạn ơi, khi nắm trong tay những cái cơ bản thì ảnh sẽ tự khắc đẹp lên à
@nguyenphu0802 Tại thấy len bạn nói, nghĩ ngay ra nhu cầu chụp, mình trước cũng từng xài 1 len có tiêu cực gần như vậy. Đó là chiếc Canon 17-85mm dùng với Canon 40D cách đây gần chục 5, giờ thì mua thêm 1 chiếc 24-70 & len Fix 85L cũng đều của Canon cho đồng bộ do có nhu cầu chụp cả mẫu nữa 😁
4 năm cụ đi bằng 10 năm e đi 😆
@hoangtrinh8282 xa thật đấy bác 😁
@baotam2101 Cứ có tiền là đổ vào, thậm chí ko có thì nợ rồi trả dần, ấy thế mà cả đống đồ công nghệ, chưa kể những món điện gia dụng sắm cả mớ nữa á 😂😂
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tobe2405 Sử dụng xe như này mới đáng đồng tiền bát gaoj
@TigerNo.1 Từ khi mua ô tô thì em rất ít đi xe máy, có đi cũng đi quãng ngắn thôi chứ 5-7km là đi ô tô luôn, cũng vì ở em đường còn thông thoáng nên lái xe cũng thoải mái.
dtk89
CAO CẤP
3 năm
nhìn con xe xong là tự nhiên thấy bác đẹp trai vợ cũng xinh gái con gái lại dễ thương phết
Cười vô mặt
@ktduong89 Xe này cũng bình dân thôi bác ạ, mua để phục vụ bản thân, gia đình nên thấy nó xứng đáng lắm
Đồ công nghệ dùng nhiều nhất với đa số nhân viên công sở chắc là điện thoại di động và máy tính
@thanhlevan81 Hẳn là thế òi, đó là 2 thứ rất quen thuộc hàng ngày, gần như ai cũng xài nếu làm việc ở các chốn công sở 😁
Hình bác chụp đẹp quá!
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Laptop hãng dy nhìn đẹp thật bác he 😃
Đúng là uức mơ của nhiều người 😔((
@An Nguyễn Thanh Xác nhận cái 4 bánh đúng là mơ ước của ko ít người 😭
thích chiếc mazda 3 nhất
@nhtphuc Màu trắng cũng đẹp, dung dị & ko bị lỗi mốt 😎
lecuongvan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn mà thèm. Mình có mỗi con iphone 📱 cũ
@lecuongvan Từ từ phấn đấu, mua dần dần thôi bác ơi, em cũng k phải dư dả gì nhưng cứ mua dần, nợ trước trả sau mà có á 😂
@lecuongvan Mình cũng đang xài iPhone cũ nhưng ko có ham muốn lên đời, hóng thiết kế hoàn toàn khác so với thế hệ tai thỏ, cam 3 lỗ mấy 5 qua 😌
Em cũng chỉ ước được sở hữu mấy món như bác 😆)
@trần tiến GV Ước rồi sẽ ước nữa. Em giờ lại ước mấy thứ cao xa hơn nữa bác ạ
@hoangtrinh8282 Giờ chú tính mua thêm thứ gì nữa? Du thuyền, máy bay cá nhân chăng? Cuộc sống viên mãn quá 😁
@trần tiến GV Có vài 3 thứ trong này mình ko mơ ước, còn lại thì cũng rất đáng để sở hữu 😁
@crazysexycool1981 Giờ em muốn mua 1 cái ống kính góc rộng như 16-35 hoặc 12-24, 1 cái ống tè le 70-200, đổi qua cái macbook m1, mua cái gimbal Ronin và xây 1 cái nhà nhỏ nhỏ nữa. Haha..
@hoangtrinh8282 Rất thiết thực, chắc chú cũng thường xuyên đi chụp phải ko? A thì có góc rộng 16-35 òi nhưng ko có nhu cầu tele nên bỏ qua món 70-200. Tưởng chú xài Sony đồng nghĩa với việc thích sự nhỏ gọn, nhẹ nhàng? 😄
Toàn hàng khủng. 😌
@SoGetSu Khủng nhất chắc là em Madza, mơ ước của ko ít người 😁
lmcuong949@
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mơ ước của nhiều người
Hatrann
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cùng quê với mình mà giỏi quá, ước mơ của bao người