Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ và không công nghệ mình đã mua trong năm 2022

pocket
7/12/2022 7:27Phản hồi: 129
#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ và không công nghệ mình đã mua trong năm 2022
Năm nay kinh tế buồn, không làm ra tiền thời gian thì rảnh nhảm thành ra bị ngứa tay đặt hơi nhiều đồ. Cuối năm ngồi nhìn lại cũng thấy vã mồ hôi.

Triumph T120

Đặt xe từ năm ngoái mất 3 tháng, ra tết âm mới được nhận. Em lên cc từ Triumph Street Twin đã chạy 2 năm. T120 mặc vest, hay jeans đều được, đi phượt cũng được mà ăn cưới cũng được. Công suất vừa đủ, âm thanh hay mà không mếch lòng hàng xóm kể cả đã lắp x-pipe.

Upgrade cc đi kèm với quần áo, khoản chi này cho Revit, Angryboss và Dainese phải giấu vợ.

SH mode

SH mode.jpg

Xe điện của vợ hỏng, thành ra phải cắn răng rút ví em này, tiếc là lúc đó EVO 200 chưa có mặt. Ra mấy đại lý bị kênh giá nhiều quá đi về, hôm sau lại phải trả thêm 1 triệu nữa. Nghe nói mấy hôm sau nữa giá xe đã tăng thêm gần chục củ. Chả hiểu. Chiếc xe nhẹ nhàng cho chị em. Chất lượng hoàn thiện ở mức trung bình và thấy rõ Honda VN lãi thế nào khi bán chiếc xe như thế này.

Ipad pro M1 12.9

Hơi lộ ra muốn thử iPad màn hình miniLED nên vợ lẳng lặng đặt em này cho, LTE 512GB. Em này cầm sướng lúc ngồi, lúc nằm thì hơi cực. Màn hình miniLED chưa bằng màn OLED, chỉ ấn tượng khi xem clip quay cảnh có ánh nắng, rất thực. Mình cũng không biết làm gì với năng lực siêu nhanh của con chip M1.

Ipad thì vợ mua cho, còn bao da Khacten thì phải bỏ tiền túi ra mua.

Fuji X100V

Rảnh quá nên lại tập tọe chụp ảnh lại sau nhiều năm giải tán Canon 5D MIII với mấy ống viền. Không hài lòng với iphone 12 Promax nên thử em X100V với câu “chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc nằm trong túi bạn”. X100V là đỉnh của sự cơ động, tập trung vào chụp và không cần quan tâm tới ống kính. Giống như chụp chế độ pro của iphone. Fuji cũng có nhiều chế độ giả lập film (cũng có nhiều app tương tự). Tuy nhiên đã chụp FF rồi thì chất lượng ảnh của X100V không đủ, bên cạnh đó lấy nét quá chậm, chụp trẻ con hay chụp đêm coi như bỏ. Thế nên em này cũng chỉ ở lại 3 tháng rồi cắt lỗ cho em…

Sony A7C

Vẫn “chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc nằm trong túi bạn”, A7C là FF nhỏ thứ 2 trên thế giới (sau Sigma fpL). Sau khi xem review 2 chiếc này thì mình đặt A7C vì fpL thiên về quay phim nhiều hơn và không có nhiều sân chơi. Mục đính chính là chụp trẻ con nên khả năng lấy nét rất quan trọng, và A7C làm quá tốt. Gần như không cần quan tâm tới việc lấy nét khi chụp trẻ con.

Để nhét được và túi, mình chọn combo với ống Zeiss 55 f1.8 được coi là một trong những lựa chọn best P/P. Combo này nhét được vào túi chéo xiaomi khá cơ động.

Quảng cáo

Sony 24-70 II

Combo A7C với 55 f1.8 rất cơ động và đẹp, nhưng bị thiếu tiêu cự khi chụp phong cảnh và trong nhà, hoặc lười. Khi Sony công bố 24-70 đời 2 nhẹ hơn 20% và nhỏ gọn hơn nên cũng ham. Combo này vẫn nhét được vào túi chéo Xiaomi nên cũng khá tiện. Chất lượng ống này thì không phải bàn, cái phải bàn là kỹ năng bạn dùng nó thế nào thôi. Trình còi nên mình xin phép làm máy ảnh gia vậy, chứ up hình lên lại tha hồ nhặt gạch.

DJI Mini 3 pro

Nói DJI hút máu như Apple cũng không oan. Nhưng flycam là món đồ chơi mới mà mình chơi được lâu nhất, cỡ vài tháng không chán. Mini 3 pro các bác nói nhiều rồi, về cơ bản nó là 1 chiếc flycam best P/P, nhỏ gọn đút được vào túi áo khoác, và an toàn. Chất lượng ảnh hơn các dòng Air 2/2s. Mình phải mua tới 2 lần Mini 3 pro vì rụng mất 1 chú khi mới chơi.

DJI Air 2s

Phục vụ một chút công việc cần đến tính năng waypoint của flycam mà Mini 3 không có, nên phải xuống tiền thêm một em Air 2s và mua phần mềm Litchi (Litchi chưa hỗ trợ Mini 3). Tính năng thiết kế waypoint, bay thử bằng Google Earth của Litchi rất hay và cuốn hút. Bay trong thành phố có thể lên chặng bay được rất xa mà không bị mất sóng. Nhược điểm của Air 2s là pin không được lâu.

Quảng cáo

Flycam = fly + cam; Mình thích fly hơn cam nên khi nào Litchi cập nhật cho Mini 3 hay Mavic 3 thì mình sẽ thay Air 2s bằng Mavic 3 classic để bay được xa hơn.

Galaxy Fold 4

Ít dùng và bán Fold 2 vì không chống được nước. Năm nay thấy Tinhte đánh giá Fold 4 có màn hình ngoài rộng hơn chút, gõ phím đỡ lỗi nên mình đổi chút gió. Trải nghiệm điện thoại gập bằng fold 4 không có gì phải bàn. Ra quán cafe chỉ cần cầm theo fold 4, thanh toán bằng Samsung pay cũng rất tiện. Tất nhiên lại bị Khacten hút máu cái bao da.

20 năm nay mình chỉ dùng 1 số điện thoại, do đó từ ngày Viettel có dịch vụ Multi Sim thì chuyển luôn từ Mobifone sang Viettel (khá nhọc nhằn). Giờ mỗi lần ra ngoài đường tùy mục đích đi đâu thì cầm lên em iphone hay em fold 4 mà không phải suy nghĩ gì nhiều. Trước kia phải dùng call forward khá lằng nhằng mỗi khi không cầm điện thoại sim chính ra đường.
Nói thêm về một người thích nghịch điện thoại mà chỉ có một số. Ngoài thoại ra thì còn SMS và các dịch vụ nhắn tin. Hiện nay thì SMS gần như không cần nữa, trừ dịch vụ ngân hàng. FB Messenger, Telegram thì hỗ trợ trên nhiều điện thoại. Zalo, Viber thì chỉ đăng nhập được trên một điện thoại, dó đó điện thoại thứ 2 phải dùng Web app khá bất tiện. Đỡ một chút là có apple watch LTE thì mọi thông báo và nội dung đều xem được luôn.

Iphone 12

Vợ bị người ta cầm nhầm iPhone 11 nên bất đắc dĩ phải mua lại. 12 rẻ hơn 13 và không khác nhau nhiều nên đây là lựa chọn hợp lý cho cái ví của mình.

Anh em kiểm tra xem đã bật chế độ “Mạng tìm" của iPhone lên chưa.

Apple watch 7 và 7 Nike

Hai em apple watch 5 của mình và con lớn đều hỏng sau 2-3 năm đi bơi và hỏng cùng một năm nên đành để Apple hút máu. 7 là lựa chọn kinh tế vì 8 không có nhiều cải tiến và hình thức giống hệt nhau. Mình chỉ đeo bản Nike với cái dây lỗ, nhẹ thoáng và nhanh khô. Mua bản JP/A nên đỡ được đôi ba triệu.

Mình đã ra shop đeo thử Apple watch Ultra nhưng không hợp, đặc biệt khi đeo đi ngủ, dễ táng vào mặt bạn cùng giường, nên không tốn tiền cho em này, may quá.

Iphone 14 pro

Và cuối cùng đổi một quả thận lấy em iPhone 14 pro thay cho em iphone 12 Pro max, một phần vì bị Tim Cook lừa cái đảo động. Năm nay mình chọn bản Pro vì bắt đầu thấy phiền khi điện thoại quá to. Khi cần to thì đã có Fold 4. Mình bắt đầu đập muỗi Apple bằng việc tăng thời gian đổi iPhone. Trước kia thay mới mỗi đời, giờ tăng lên 2 năm, rồi 3 năm. Hoặc mình đã già đi hoặc Apple cũng bắt đầu già đi.

2023

Năm 2023 mình sẽ mua lại một quả thận đã bán và nếu trúng số mình sẽ mua Mavic 3 classic và một em LG Gram i7 1260P thay cho em Gram đã 2 năm tuổi. Còn nếu bố vợ bán đất mà chia cho mình thì mình sẽ thử xem VF8 hay như thế nào.

Trên đây là những trải nghiệm mua đồ công nghệ của mình năm rồi. Hầu hết các món này Tinhte đã đánh giá kỹ càng. Bạn nào muốn mình chia sẻ thêm về một món đồ mình đã sử dụng cứ comment phía dưới. Cảm ơn các bạn đã đọc bài.

P/S: Làm thế nào để ngăn vợ không đọc được bài của mình?
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trời, T120
@ndminhduc Giống như là ảnh trên mạng hơn. Bây giờ mà tôi kể bốc phét lên thì cũng ối người tin.
@ndminhduc nhìn xấu xấu thế mà mắc tiền gớm
Cười vô mặt
@Vịt Yêu Spa chắc tùy gu
chứ sao mà xấu được kkk
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@Vịt Yêu Spa Người chụp xấu chứ xe không xấu 😁.
QaToZz
ĐẠI BÀNG
một năm
@ndminhduc Chắc tuỳ gu thiệt, nhìn dòng Classic này thấy lạ lạ, mà... đắt quá
toàn hàng ngon, thích con flycam mini 3 pro
@mochi-mochi Có hình căn nhà cao tầng tưởng mod đã mua năm 2022 lun 😃
Bro có quả vợ chất lượng đấy 😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@Arex Trước mỗi lần mua đt là vợ mặt nhăn cả mấy ngày. Có lần mình mới xin phép trình bày: sếp xem, nếu giờ tôi có tiền dư, tôi mua điện thoại hay tôi nuôi một em sugar thì sếp thích phương án nào hơn. Từ đó mặt cũng hết nhăn.
@Arex k những vợ chất lượng mà lại có bố vợ tâm lý chia tiền bán đất thế cơ mà
Cười ra nước mắt
pvpretty
ĐẠI BÀNG
một năm
@pocket Mua mỗi ông một con thì mới hết nhăn. Ví dụ ông mua con t120 tôi mua quả túi Hermes Birkin. Vậy mới ổn.
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@pvpretty Mình may cực, vợ chít thích đeo túi fake. Kêu túi hãng lo phải giữ gìn, lo mất.
QaToZz
ĐẠI BÀNG
một năm
@pocket Mình đã áp dụng y chang lý do này, cho nhiều trường hợp, thật ra nhăn thì vẫn nhăn... nhưng mà bớt lại tí ^^
vợ người ta có bao giờ làm mình thất vọng đâu. Mấy đồ bác mua toàn hàng chất lượng 😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@Dr.Son Rửa bát thối tay ra ấy ạ. 😁
ntmhung
ĐẠI BÀNG
một năm
Bác nhiều máy chắc là làm photographer phải không?
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@ntmhung Em chụp trẻ con thôi bác. Thằng lớn cũng thích chụp nên dùng chung.
xịn quá bạn ơi
Toàn mua mấy thứ vở vẫn, gu không có, công nghệ cũng không.
Tập tành đua đòi.
@cu dé quan trọng vẫn là cách diễn đạt, ngôn từ đúng không bác 😁
@frigidDragon Trời ơi, sao bạn lại nói những lời khó nghe vậy, người ta đã làm điều gì khiến bạn phải tức tối như thế. Bạn thử nói xem những món đồ gì là vớ vẩn, tại sao?, Gu của bạn là ntn. Ntn mới đc gọi là Gu. Người ta "tập tành đua đòi" với ai, với bạn à ?
QaToZz
ĐẠI BÀNG
một năm
@frigidDragon Đọc bài này, bản chất là khoe mà... khoe trong khả năng, trong sở thích, trong nhu cầu của chủ thớt... ko ảnh hưởng đến bạn, ko ảnh hưởng gì đến tôi, trái đất vẫn xoay... chứ có xin tiền bạn hay làm gì mà bạn nặng lời thế bạn gì đó ơi ;))
@frigidDragon Ông này trong group tinh tế mà chẳng tính tế chút nào!
Năm nay mua mỗi con 13 prm 256gb đợt đầu năm ở viettel, không chờ 14 bởi vì năm nào nó cũng ra bản mới cần lúc nào mua lúc đó thôi
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@boy8xcodon111 Có những lúc bất đắc dĩ phải mua bác ạ, như điện thoại bị hack mất, hoặc tèo... nghĩ cũng xót.
Chất quá bác ah
Không biết sang năm bác nhớ ra thêm bài nữa khi vợ bác đã xem😁😁😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@vvt03hp Có cái may là vợ em cũng không rành lắm về công nghệ. Đt mà na ná giống nhau như iphone 11 đến 13 thì vợ em cũng không biết.
@pocket Thế tiền đâu mà mua đồ mới khi lương đã đưa hết cho vợ atm thì vợ cầm mk internet banking thì vợ biết hả b😁😁😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@vvt03hp Bác sai ở mấy bước đầu tiên ạ. Mà sai đâu thì sửa đó.
toàn hàng khủng, chất lượng quá Bác. Bác mua con xe giá tầm bao nhiêu
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@honghuan2018 Năm ngoái hàng hiếm, không được khuyến mại tiền, chỉ được mấy cái áo phông thôi bác.
toàn hàng khủng ko
TheReap
ĐẠI BÀNG
một năm
ST bác pass lại lúc đó giá nhiêu thế? Em đang lăn tăn ST với T100. Nghĩ chơi trẻ 1 tí rồi lên già.
TheReap
ĐẠI BÀNG
một năm
@pocket Đúng rồi. Tắc 15-20p còn chịu được. 1-2h oải thấy mẹ nó luôn.
Tks bác đã rep.
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@TheReap À ST có tay côn nhẹ nhất trong các xe mình từng thử, nhẹ hơn cả Honda CB650R. Nhưng cái dở của đời 2019 là nó bướng nên phải dùng côn nhiều. Không biết đời 22 có cải tiến chút nào không.
TheReap
ĐẠI BÀNG
một năm
@pocket Em trên yên CB rồi. Tính lấy nó nhưng ghét vì hãng thêm giá nên bỏ. Công nhận ST bóp nhẹ hơn. Nếu đúng đời 19 thì theo em biết là đến giờ vẫn thế. Không biết 23 có gì khác k. Cổ điển không đòi hỏi gì về thay đổi lắm.
@pocket Mình U50 đây vẫn thích kiểu SS. T100 hơi đứng tuổi mà nếu dòng T thì thôi T120 hoặc Street Master luôn. Kakaka..
Thí chủ cho hỏi còn em vợ nào chưa lập gia đình không ạ 😆
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@antonior Có ạ, cậu ấy 25 và chưa vợ.
FatCat
ĐẠI BÀNG
một năm
nhà có điều kiện thích thật :x
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@FatCat Cầy bục mặt bác ôi! Ai chẳng trải qua giai đoạn 1 cái điện thoại đời mới là cả một gia tài!
@pocket anh bây giờ bao nhiêu tuổi ?
để em biết mà phấn đấu hơn
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@hoangduycc Bây giờ chỉ có tuổi là nhiều thôi 😁, mình đi làm 23 năm rồi và chậm tăng trưởng, không đạt được nhiều thành quả. Nếu phấn đấu thì bạn nên nghe câu Jack Ma nói ấy: "20 tuổi đi làm thuê, 30 tuổi theo đuổi đam mê và 40 tập trung chuyên môn". Câu này mình thấy đúng. Bạn phấn đấu hết sức trước năm 40 tuổi. Sau 40 thì chỉ làm một việc bạn giỏi nhất. Nếu trước 40 mà chưa giàu thì khó. Ít ai được như cụ KFC.
FatCat
ĐẠI BÀNG
một năm
@pocket nhà e thì theo chủ nghĩa tối giản nhưng thích đi chơi, nên để được đồng nào là đi chơi xa chứ ít sắm đồ.
Nhưng bác quất chơi chơi đống này trong năm thì cơ bản cuộc sống rất ấm rồi, không cần lo nhiều chuyện cơm áo hàng ngày mà chắc chỉ xem quất miếng đất nào, đầu tư chỗ nào để sau an hưởng tuổi già phải không? 😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@FatCat Mình cũng đọc một vài cuốn sách về lối sống tối giản mà không thực hiện được, mặc dù rất thích lối sống này.
Sương sương T120 🤑
Chỉ một từ thôi: Chất
mem này giàu quá.. toàn mua đc thứ mình quan tâm để về trải nghiệm
Trong đây e cũng có mua đc ipad pro 12.9 m1 và zf4 như của bác. còn máy ảnh thì cũng hệ alpha, em đang dùng A7R4 và 24-70. Năm nay em cũng mua đc xe máy và điện thoại cho vợ đi chợ nhưng chỉ dám mua Yamaha Janus với ZFlip4 thôi 😁
Năm 2022 sắp hết rồi mà chưa lên đời đc cái case máy tính, vẫn cậm cạch với i9-10900k và rtx3080 😔
Ước mơ lên combo 7950x và rtx4090 chưa thành vì lỗ chứng quá
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@vodanhdaisu Mình cũng cân lên đặt xuống A7R4A nhưng cầm nó không hợp với tay mình nên thôi. Case máy tính thì mình luôn chọn máy đồng bộ vì yêu cầu ổn định cao trong công việc. Vẫn dùng case Dell 3 năm tuổi vì đổi thì hao lắm.
Mod chụp căn nhà - Tưởng 2022 đã mua luôn chớ 😃
Yêu quá
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@Sfvnthanh Căn góc 5h hả bác 😁
Xài aw ip + galaxy rồi thêm laptop máy ảnh mệt quá bác nhỉ,có điều kiện cũng khổ hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019