TTBC20 - Kết quả

TTBC20 - Kết quả

#Tinhtelookback những món đồ đã mua năm 2020, chủ yếu là audio
ssrtc1984
1 thángBình luận: 38
Năm 2020 là một năm thú vị khi mình mua nhiều món đồ chơi cho bản thân sau năm 2019 tập trung lo nhà cửa, công việc, xe cộ, trường học cho trẻ do do mới quay về Việt Nam. Những món đồ chơi mình mua do đó chủ yếu phục vụ nhu cầu bản thân trong môi trường mới.

Dàn âm thanh trên ô tô

Mình đã sở hữu nhiều xe, từ con sedan cũ rích đi lâu là báo quá nhiệt cho tới full size SUV muốn tìm chỗ đỗ cũng khó nhưng chiếc xe hiện tại là xe đầu tiên bị lôi ra nghịch. Chắc tại giá công lắp đồ ở VN rất rẻ so với những nơi mình đã từng ở.

Hiện âm thanh trên xe mình là một dàn 3-way full active gồm có màn hình Alpine Halo 9 f259; Ampli 4 kênh Mapletech REF 4.150LE; Ampli 2 kênh Mapletech REF 2.300LE; Ampli Mono Zapco Z2KD II; DSP Zapco Z8 IV II; bộ loa Hertz Mille Legend 280.3, 700.3, 1650.3 và 2500.3. Tổng thiệt hại cỡ ¼ con xe (xe cỏ thôi).

Có người khuyên thay vì đầu tư car audio thì nên chơi home audio. Thật ra mình cũng có dàn ở nhà, dù không quá xịn nhưng cũng chấp nhận được. Nhưng mình có con nhỏ và thứ âm thanh duy nhất được chơi ở nhà là Baby Shark 😂😂😂😂. Ngoài ra mìn dùng xe khá nhiều nên car audio khá là phù hợp.

Mình thích nghe jazz, country, folk, V-POP và cả Rap Viet nữa nên dàn âm thanh trên xe này đáp ứng tốt nhu cầu. Đôi khi đã về đến nhà rồi mình vẫn trốn trong xe nghe nhạc, thư giãn hơn lên nghe vợ mắng nhiều lắm 😌😌😌😌.

Bộ desk audio của Cayin

Một trong những thứ thú vị nhất ở Việt Nam là rất dễ mua đồ chi-fi. Dù vẫn chưa thể so bì với hàng hi-end của Âu Mỹ nhưng chất lượng nó mang lại rất đang ghi nhận khi so với mức giá. Để phục vụ cho việc nghe nhạc ở văn phòng, mình đã tự thưởng bộ ba của Cayin là iDAP-6 (music server và player), iDAC-6 mk2 (dac) và iHA-6 (ampli) để ghép với một sản phẩm chi-fi được đánh giá rất cao là Hifiman he-1000 (mình mua từ lâu, nghe đã nát nhừ ra).

Kết quả đem lại rất ấn tượng về cả chất lượng âm thanh lẫn thẩm mĩ. Mình nghĩ cứ thế này chi-fi sẽ buộc các ông lớn trong thế giới âm thanh phải nghĩ lại về cách định giá sản phẩm của họ.

Tai nghe Sony WF-1000XM3

Trong năm mình cũng mua mấy cái tai nghe TWS trong đó có cả Sennheiser Momentum Truewireless (đời đầu) nhưng mình quyết định giữ con Sony này để dùng lâu dài. Những món audio trên kia đều có hơi hướng audiphile, thích hợp cho mấy thứ âm thanh chi tiết, leng keng thì con Sony này lại nhiều bass, vui vẻ, rất hợp với xem Netflix, YouTube, nghe V-POP và Rap Viet. Khả năng kết nối và thời lượng pin tốt cũng là điểm cộng. Mình dùng nó trước khi đi ngủ nếu có nhu cầu nghe và xem những nội dung kể trên. Nếu nghe nhạc rắc rối kia thì mình có combo khác, đã theo mình nhiều năm rồi.

Macbook Pro 13 inch M1

Mình dùng Windows đã 23 năm nay và dù biết Mac có những ưu điểm về ổn định, tương thích tốt với iPhone, đẹp đẽ thì mình vẫn không thể chuyển qua do không sẵn sàng thay đổi thói quen sử dụng. Hình như qua tuổi 30 là tâm lý sẵn sàng khám phá, trải nghiệm công nghệ mới suy giảm đáng kể. Dù ngày xưa Blackberry, Palm hay Android mình đều vọc cả.

Thế nhưng dòng M1 năm nay khiến mình thực sự suy nghĩ do thời lượng pin quá ấn tượng. Và ngày ấy cũng tới khi con Dell XPS 15 của mình đột nhiên lăn ra chết dù mới có 2 năm sử dụng. Mình không có thời gian để đợi sửa máy nên quyết định múc một em M1 13 inch. Cảm nhận: đẹp (thật ra XPS cũng đẹp mà), pin trâu (thích thật sự) và phải thay đổi nhiều quá. À cả không có Photoshop và Lightroom nữa. Mình phải học từ cách sử dụng đơn giản nhất. Chắc mình sẽ phải cố thêm thời gian nữa mới có thể dùng em nó dễ dàng như với Windows.

Những thứ khác…

Ngoài ra mình cũng mua một vài món nho nhỏ khác nhưng có lẽ không kể vào đây vì nó không đem lại trải nghiệm ấn tượng, thực sự thay đổi với mình trong quá trình sử dụng.

Luyên thuyên vậy thôi. Giờ thì … Merry Christmas and Happy New Year 🎄🎄🎄🎄

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

ninhk48
TÍCH CỰC
1 tháng
Bác có thể cho e xin ít cảm nhận con he1000 đc ko, e đang dự định mua bản V2
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ninhk48 Khó tính, khó chiều nhưng đã chiều được thì rất đáng yêu bạn ạ. Chơi với nó nên dùng deskamp vì mình đã từng dùng iFi micro iDSD BL để kéo nó thì âm trường vẫn bị hẹp dù đã kêu như gà chọc tiết. Nó cũng rất dễ bị nhiễu tĩnh điện, nhiễu nền, bạn nên chơi balanced thay vì 3.5, thêm đồ tiếp mát.

Âm thanh với mình khá cân bằng hoặc hơi V-shape một chút. Nói chung dễ nghe. Âm trường và âm hình đều tốt.

Thiết kế hơi kém. Những ai đầu to một chút sẽ dễ đeo hơn.
Chơi âm thanh chắc tốn tiền vãi
autosoft
TÍCH CỰC
1 tháng
@Ak_DragonJc chơi gì không tốn tiền bạn ơi
@autosoft Chắc có chơi chữ.
@autosoft hhihi âm thanh thì chắc tốn nhiều hơn
Hocxit
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Ak_DragonJc Còn đỡ hơn đi massage, mỗi lần đi hết 1tr2, tuần 3 lần thì cũng tốn kém lắm
Nghe trên ô tô ko hay mình rất ít khi nghe
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@autumnlove Thế mới phải nâng cấp mà bạn. Chứ nguyên bản thì xe khoảng 2 tỷ vẫn chả ra cái gì đâu 😁😁😁
> À cả không có Photoshop và Lightroom nữa

Adobe có cho Mac mà bác.
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@VAdaihiep Cho M1 cơ bạn ơi. Nó mới có bản beta thôi.
@ssrtc1984 Đúng rồi nhưng bản cũ vẫn chạy đc với Rossetta thì phải.
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@VAdaihiep Mình thấy lag lòi mắt. Mà cơ bản mình dùng máy còn chưa quen, nói gì tới Lightroom được 😆))
anhtule148
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Năm nay múc được con
- Acton ii
- Stanmore ii
- Sony XM4
Stanmore ii mua về xài được vài giờ bán luôn nghe bị ù bass không hợp
Acton cân bằng khá ok trong diện tích 15m2. Ko hiểu sao có những bác nhà 20m2 mà chơi được hẳn Woburn 😆
XM4 chống ồn tốt, dù đã cải thiện ko nhiều bass sida như những dòng Sony thấp nhưng tiếng vẫn tối. Ko thiên sáng như Marshall. Mua vì chống ồn thôi.
@anhtule148 làm bài luôn cho mấu đi bạn 😁
anhtule148
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Hassler Đọc bài bác thớt xong mấy đồ của mình như kiểu đồ chơi con nít 😆 Ko bõ review
@anhtule148 Mạnh mẽ lên bạn. Mình đọc bài của mem nào hôm trước sơ sơ sắm 2 con Mer dòng C dòng S xong cũng xoắn hết cả, nhưng kệ mình có thì cứ share, ai cấm đâu 😁
Chúc bạn năm mới vui vẻ với đồ chơi mới, và mong năm sau không phải nghe Baby Shark doodoodoodoo quá nhiều 😁
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Hassler Chắc phải vài năm nữa bạn ạ 😂😂😂😂
mình dành cả năm vẫn chưa trả hết nợ đây, năm sau sắm đồ vậy
hacklife
TÍCH CỰC
1 tháng
Năm 2020 với mình :
Máy ảnh sony A6600 + 1655F2.8 + SEL50
Màn hình : Dell Ultrasharp U2719DC
Ô tô : Honda civic RS
mrche_a1
TÍCH CỰC
1 tháng
Bác chờ 1 thời gian Lr và Pts chắc sẽ có cho M1 thôi, có khi còn ngon hơn bản cho chip Intel.
hungkien85
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Cụ Bố Chíp Thúi thì phải 😆
năm nay e mua đúng cái xsm 2nd và cái ap2 😁
Mình mua được chiếc xe và giờ dang muốn bán lại =))
thachd
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Maxken86 xe gì bác
@thachd Xe độ bro =))
Lại thêm bác dân chơi nữa...
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
Đúng khi túi tiền dư zả thì mọi điều khác không phải nghĩ...
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@teobe Nghề chơi cũng lắm công phu đó bạn 🙂
haoth
ĐẠI BÀNG
1 tháng
thích cảm giác vừa lái xe vừa nghe nhạc với dàn âm thanh xịn sò 😆
Ngochd47
TÍCH CỰC
1 tháng
Chất quá bác
Đôi khi đã về đến nhà rồi mình vẫn trốn trong xe nghe nhạc, thư giãn hơn lên nghe vợ mắng nhiều lắm 😌😌😌😌.
httanphat
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Bác chạy Kona ah, bác thay vô lăng hay sao nó kiểu D-cut mà ko có vạch đỏ như trên Elantra thế nhỉ?
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@httanphat Mình mài và bọc lại vô lăng. Thích màu gì chả được bạn.
Full stack Cayin đẹp thế nhể
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@P.W Thật ra mình có nhu cầu cái iDAP đâu. Nhưng tại nó đẹp nên mới mua nốt 😂😂😂😂😂😂
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019