#TinhteLookBack: Những món đồ mình đã mua trong năm 2021

tanle306
14/1/2022 18:46Phản hồi: 69
#TinhteLookBack: Những món đồ mình đã mua trong năm 2021
1. Macbook Pro 13" M1(16GB/256GB)
Mình mua chiếc Macbook Pro này vào đợt 12/12 vừa rồi, săn sale và mua được với giá 34trxx trên tiki, hàng chính hãng, nguyên seal tự tay bóc hộp (hôm đó thức đêm để săn cuối cùng sáng hôm sau nó giảm thêm gần 500k nữa =))). Mình ở HN chọn được giao hoả tốc và sáng hôm sau họ giao hàng trước 10h sáng luôn, lưu ý là các món đồ giá trị cao sẽ phải thanh toán 100% trước, không được chọn hình thức nhận hàng rồi thanh toán (mình cũng hơi lăn tăn nhưng giá thơm nên chốt ngay, may hôm sau nhận hàng không có vấn đề gì và máy sử dụng tốt đến thời điểm hiện tại).
Do đây là lần đầu tiên dùng Macbook nên mình chỉ có 1 số nhận xét chung và cảm nhận của cá nhân mình:
  • Máy thiết kế đẹp, chắc chắn nhưng rất dễ rơi nếu cầm không chắc tay, lúc đầu mình chốt mua màu Xám nhưng hàng không giao được luôn nên chuyển sang màu Bạc(được giao ngay). Màu Bạc này cũng khá ok, dùng được 1 tháng giờ thì mình thích màu này hơn màu Xám rồi 😆.
  • Cài đặt ứng dụng, phần mềm cũng khá đơn giản, mua máy về mình cài Photoshop, Lightroom, Premiere Pro,… luôn và ngay thì thấy cũng dễ, mấy phần mềm Office cũng ok luôn.
  • Bàn phím gõ OK, cảm giác gõ thích hơn nhiều so với bàn phím trên máy Window cũ của mình 😃))
  • Loa, TouchPad thì ngon thật không có gì để nói luôn, còn cái TouchBar thì mới đầu thấy đẹp, lạ nhưng sau 1 TG thì mình chả dùng gì đến nó, giờ gần như nó chỉ để trang trí 😃). Cảm biến vân tay nhạy như trên điện thoại vậy, có khi 1 số máy tầm trung không nhạy bằng.
  • Màn hình quá đẹp, do trước đó mình chưa được sử dụng màn hình nào có độ phân giải cao 😃), xem Netflix, YouTube,… ưng thật sự. À khi mua máy về mình có dán luôn màn để đảm bảo, vì bụi bám rất nhiều, lau hôm sau nó lại bám, nhiều người cứ bảo dán làm gì nhưng mình vẫn quyết dán để nếu có bụi bẩn thì lau thoải mái hơn là khi không dán, mình dán miếng dán JRC hết 250k.
  • Tóm lại: mình chuyển qua MacOS dùng thấy mượt mà, đơn giản, tiện lợi và đẹp hơn =)), do mới dùng và cũng chưa dùng nhiều tác vụ nặng nên thấy máy khá mượt, không nóng tí nào, pin dùng được khoảng gần 8h (khá ngon). Mình chọn mua bản Ram 16GB vì muốn dùng máy 1 thời gian lâu và nếu có chạy tác vụ nặng thì cũng ok hơn.
2. Hub chuyển Baseus 8 trong 1

Hub này mình mua trên Shopee với giá gần 600k, có tổng cộng 8 cổng
  • 3 cổng USB 3.0
  • 1 cổng USB C (cổng này chỉ để cắm sạc không dùng truyền dữ liệu được công suất được 100W thì phải)
  • 1 cổng HDMI hỗ trợ độ phân giải 4K30Hz
  • 1 cổng mạng Lan
  • 1 cổng cắm thẻ SD
  • 1 cổng cắm thẻ TF hay còn gọi là thẻ MicroSD
  • Thiết kế, hoàn thiện ok, khung kim loại chắc chắn, khi cắm với Macbook mình thấy nó hơi nóng nhưng nhiệt độ không quá cao, khe thẻ SD và HDMI dùng thỉnh thoảng hơi chập chờn (không biết do MacOS hay do Hub), cổng Type C để sạc thì OK.
3. Ổ cứng SSD di động Samsung T7 500GB
Do Macbook Pro của mình là bản 16GB/256GB nên mình mua thêm ổ cứng ngoài để làm việc, lưu trữ thêm cho đỡ tốn dung lượng trên máy. Ổ cứng này mình mua trên Tiki với giá hơn 1tr7(khá thơm), dùng hơn 1 tháng thấy ổn và dùng với Macbook rất tiện lợi.
  • Thiết kế nhỏ gọn, làm bằng kim loại, mỏng, nhẹ, đẹp.
  • Khi mua được tặng sẵn 2 sợi cáp truyền dữ liệu: 1 cáp Type C to Type C, 1 cáp USB A to Type C, 2 sợi cáp này là cáp tốc độ cao nếu mất mua rất đắt nếu dùng mấy sợi cáp thường thì tốc độ đọc, ghi sẽ bị giảm.
  • Thông số nhà sản xuất đưa ra tốc độ đọc, ghi là 1050 MB/s nhưng thực tế sử dụng chỉ được khoảng 700 MB/s khi dùng cáp C to C, cáp USB A thì tốc độ khoảng 300 MB/s, mình thấy tốc độ vậy cũng ok rồi, dùng làm việc trực tiếp trên ổ cứng được, khi truyền dữ liệu ổ có hơi ấm 1 chút.
4. Màn hình Asus ProArt 24" PA248QV và giá treo màn hình NB F80
Hai món này mình cũng săn sale được giá khá tốt, màn hình giá khoảng 4tr5 trên Shopee(giá săn sale có hơn 4tr2 nhưng phải cộng thêm tiền vận chuyển) còn giá treo màn hình mình mua được với giá 370k trên Lazada.
  • Màn hình tuy độ phân giải chỉ là FHD nhưng nó vẫn đẹp, nét và chất lượng, thông số chất lừ (100% sRGB và 100% Rec, độ lệch màu Delta E<2 cùng nhiều chứng chỉ xịn khác). Hơi tiếc là mã màn hình này không có cổng C để xuất hình ảnh sang Macbook và viền dưới màn hình hơi dày, cơ mà giá mua ngon vậy mình xin chấp nhận hết 😃)).
  • Màn hình tỉ lệ 16:10
  • Thấy người ta khen màn này ngon hơn màn Dell U2419H đúng là không sai, màu đẹp, độ sáng cao dã man(mình để gần 40% độ sáng mà thấy ok lắm rồi).
  • Giá treo màn hình NB F80 dùng màn 24" này hợp lý cực kỳ, chắc chắn, lắp ráp dễ, rung lắc gần như không, xoay hơi cứng 1 chút (mặc dù có chỉnh các kiểu rồi), nâng cũng mượt. Nói chúng hơn 300k vậy là quá ok rồi.

Quảng cáo

5. Loa Bluetooth JBL Flip 5
Loa này mình cũng săn sale được luôn, săn hồi đầu năm với giá hơn 1tr4 trên Lazada cơ màu vì giá rẻ và không còn màu khác nên đành chốt màu này, màu này mình thấy xấu nhất 😃) nhưng thôi chất lượng và giá tốt vẫn được ưu tiên.
Loa JBL dòng Flip có sẵn 1 hộp xốp dựng loa khá ngon, vừa đựng vừa bảo vệ tiện lợi, hoàn thiện thì quá tốt rồi vì nó có chống nước, chất âm mình thấy miễn chê trong tầm giá(kể cả giá chưa sale) công suất 20W mình thấy đủ dùng và pin dùng được cũng rất lâu.
Màu này tuy không đẹp nhưng được cái dùng lâu dài không lộ vết bám bẩn, vết trầy xước
6. Chuột không dây Logitech G304

Quảng cáo

Con chuột này mình mua trên Shopee với giá hơn 600k, chuột không có kết nối Bluetooth, chỉ có kết nối qua USB Receiver. Trước đó mình đã dùng với máy Window thấy rất OK, tuy nhiên chuyển sang dùng với Macbook thì thấy thỉnh thoảng chuột hơi đơ đơ, chập chờn khi cắm Receiver qua Hub, mình có chuyển sang cắp trực tiếp vào Macbook thông qua 1 jack chuyển duy nhất thì thấy nó ổn định hơn. Các bác ai đang dùng chuột G304 với Mac mà bị vậy không???
7. Bàn phím cơ không dây Royal Kludge RK G68 Bluetooth 5.0 và Wireless 2.4G RGB, HOTSWAP
Bàn phím này mình mua trên Shopee với giá khoảng 900K, bản Led đơn thì giá sẽ rẻ hơn, mình chọn bản Led RGB.
  • Bàn phím gọn, thiết kế khá ngon trong tầm giá, có 3 kiểu kết nối: Bluetooth 5.0/ 2.4G/ USB - Type-C có dây.
  • Pin dùng khá lâu, mình dùng kết nối Bluetooth với Macbook thì được khoảng nửa tháng mới phải sạc. Bàn phím có thể thay Swicth và Keycap dễ dàng, mình mua bản Brown Swicth của RK luôn nên giá rẻ hơn.
Trên đây là bài chia sẽ những món đồ mình đã mua được trong năm 2021, tất cả mình đều mua Online với giá khá thơm, mình khá hài lòng với những món đồ này, nếu bài viết có gì sai sót mong các bác góp ý, bổ sung. Xin cảm ơn ạ <3

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đầy đủ hơn nhiều người luôn 👍😁
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NghiepTranVINA Mua săn sale trải dài từ đầu năm đến cuối năm bác ạ.
@tanle306 Vẫn biết săn sale nhưng thật sự hơn nhiều người lắm 👍
Khoái con ProArt hehe
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mikeknowsme Ưng quá mod ạ, giá thơm mà thấy hơn hẳn mấy con Dell U cùng tầm ^^
@tanle306 xác nhận, tầm đó giá tiền mình cũng mua ProArt
trandungxd
TÍCH CỰC
2 năm
@tanle306 mình cũng dùng 2 con ProArt 248Qv này, công nhận ngon.
Samsung đang sale con Ultrawide 34' có 8tr9. Muốn xúc lắm mà ngặt năm nay làm ăn kém quá 😔(
tuandiep102
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Wolfrain Sale ở đâu đó bác?
@tuandiep102 Shoppee á, không biết còn không.
Screen Shot 2022-01-15 at 6.14.33 PM.jpg
Mua rk68 là đúng chuẩn p/p ngon nhất rồi.
Còn rk này cho mấy con Keychron sấp mặt.
Bộ 3 rk 68 84 100 đều ngon.
@bố-cu-hoàng-hơm-81 với 800-1tr lấy đâu ra con nào đỉnh vậy.
Hot swap
Đèn (tôi k thích đèn)
Bluetooth, 2.4 wireless, usb
Phần mềm chỉnh sửa.
Tiềm năng mod của con này cũng ghê ghớm. Đắp thêm tiền là lại gõ ngon ngay
Cười vô mặt
@nospecial TÔi chơi hệ silent nên clicky tôi k rõ sw nào ngon đâu. Nhưng ngon sẵn từ đầu thfi ông xem mấy con Drop hoặc Varmilo hoặc leopold xem ntn.
Tôi thì sẽ chọn Votex 84 -> con này cap là Dsa nên kén người đó.
Em kết quả bàn phím vì thiếu mỗi phím
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@응웬반캉 Nguyễn Khang Bàn phím chọn theo option rẻ mà bạn, bản led màu cũng đã chênh tiền rồi.
@tanle306 biết là rê nhưng gần tết r mà bác huhu
thehellsoul
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác dời vị trí arm qua bên phải, để laptop che luôn cái arm thì gọn hơn
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thehellsoul ok bác, nhìn cái chân arm cũng hơi vướng mắt thật ^^
boyhk_206
TÍCH CỰC
2 năm
MacBook nhớ đăng ký AppleCare nha bạn 😁
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@boyhk_206 Chờ vài tháng nữa ạ, giờ hết xiền rồi bác ^^
Đồ ngon quá! Nhưng cái hub hẻo quá vì 30Hz cắm vào màn hình thì hình giật lag tung chảo.
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hạt mè bé xíu Hiện tại mình dùng màn FHD nên thấy ok không giật lag gì bạn ạ ^^
@tanle306 Đúng ồi bạn ơi. Màn FHD thì nó sẽ nhảy về 60Hz nên bọn mac chỉ thích dùng hub xịn, gleam của baseus thì chỉ có 5 in 1 kéo đc 60Hz
@Hạt mè bé xíu mình săn đk cái hub likenew aple kéo lên 4k 60hz có 700k 😆)
@huykhanh95hup Apple làm cho apple đỉnh rồi. Ko có hub thì chơi màn hình có typeC hoặc dây màn hình
g304 ko chơi game pin được lâu ko bạn?
mình cũng đang đặt 1 con trắng về 😆)
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup pin mình dùng 3-4 tháng rồi chưa thay luôn =))
@tanle306 Vậy ngon rồi, mình mua vì thấy nó vừa tay, màu trắng đồng bộ, chỉ dùng văn phòng chứ ko biết chơi game 😆
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup Cầm vừa tay nhưng màu trắng dễ bám bẩn bạn ạ, dùng phải vệ sinh thường xuyên 😃
@tanle306 Nó là nhựa thuần nên cũng dễ, sợ mấy loại nhựa phủ nhung mới khó đỡ 😃))
thienma314
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup Mình mua từ tháng 5/2021 tới giờ chưa thay pin lần nào
Quá đủ cho 1 cuộc chơi. Mình kết con loa quá
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamtien338 Với giá 1tr4 thì vô địch luôn bác ạ =)))
@tanle306 Hihi. Chuẩn đét đèn đen
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
có vẻ mấy vấn đề của bác gặp phải là do cái hub rồi, bác đổi sang mấy loại của Ugreen hoặc HyperDrive tuy đắt hơn, nhưng sẽ ngon hơn ạ 😁
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duyennd1207 Để mình mượn thử mấy Hub cao tiền hơn test lại 😆)
Năm rồi dịch dã mà vậy là quá ngon rồi !!!
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Apple thần thánh Do máy tính cũ bị hỏng nên cố gắng vay mượn rồi sắm dùng lâu dài bác ạ, năm nay dịch dã cũng đói kém lắm bác.
Chủ thớt cho xin link bộ wallpaper nhé. Hơi bị kết
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@no_promises339 Hình nền mặc định có sẵn trong Macbook bác ạ ^^
@tanle306 MacOS bản nào đây bác nhỉ?
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@no_promises339 Hình nền này có từ MacOS Big Sur rồi ạ.
bber2611
ĐẠI BÀNG
2 năm
Màn này lên 27 k biết rỗ k bác nhỉ
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bber2611 ProArt hình như 27" là lên 2k rồi bác ạ, không có FHD.
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@bber2611 nghe đồn
24 FHD >> 98 PPI
27 FHD >> 88 PPI
27 2K >> 108PPI
Đầy đủ trang bị rồi, chúc mừng bác 1 năm khó khăn mà vẫn đủ đầy.
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phú Nguyễn 91 Sắm trải dài từ đầu năm, cái Macbook do máy tính cũ hỏng nên cố vay mượn mua để dùng lâu dài đó bác, năm nay dịch dã cũng đói bác ạ.
Waynell
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con bàn phím nhìn đã ghê 😆
xemxongxoa
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có bác nào trải nghiệm cả màn hình Asus ProArt và màn Dell Ultrasharp cho e cái review nhẹ với. Đang phân vân 2 con này.
Luu Learn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xemxongxoa mình mua dell U2419hc và kết quả là thấy hột mè, thất vọng tràn trề. Theo mình nghĩ màn 24-27 nên chọn độ phân giải 4K mới ngon, tốn một lần tiền ko hối tiếc
xemxongxoa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Luu Learn kk, vậy thì mình sẽ làm quả dual màn 2k. Chứ 4k hơi quá ngân sách ban đầu.
Luu Learn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xemxongxoa Chịu khó test thực tế cho chính xác
sherlockkid
ĐẠI BÀNG
2 năm
khả năng cao con g304 của bác là fake, bọn logi bị fake nhiều lắm bác ạ. Bác thử tải soft về xem có nhận driver k.
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sherlockkid G304 mình mua chính hãng mà bạn, trước đó mình dùng trên window có cài driver đầy đủ và dùng ngon lành 😆)
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Minh thì chờ 1 thứ có thể thay được nhiều thiết bị mà bạn mua đó là Mac Pro 2021 mà chưa có hàng đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019