Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TinhTeLookBack: Những món đồ mình mua năm 2021, năm mắc dịch

Apple0508
20/12/2021 10:57Phản hồi: 9
#TinhTeLookBack: Những món đồ mình mua năm 2021, năm mắc dịch
Mình muốn tham gia event đợt này vì năm 2021 dịch bệnh hoành hành phải ở nhà hơn 3 tháng, quá rãnh nên suy nghĩ nhiều thứ để mua xin được chia sẻ với anh em.

Trong lúc giãn cách: APPLE và Sony

1. Apple Watch s.5 phiên bản Nai kì:

• Công dụng: Xem giờ và tracking khi tập thể dục nâng cao sức khỏe chống lại dịch bệnh.
  • Điểm tốt:
- Vẫn unlock được cái smartphone XSmax khi đeo khẩu trang, mình cực kì đánh giá cao tính năng này , không cần phải mở khẩu trang mỗi lần muốn mở điện thoại, rất an toàn trong đợt dịch này.
-Giúp mình tập luyện thể dục chăm chỉ hơn bình thường: chiếc đồng hồ là động lực để mình chạy bộ, đi bộ, đạp xe. Khi đeo apple watch mình có cảm giác là phải cố gắng vận động nhiều nhất có thể để nó ghi nhận điểm số, cuối ngày khi đạt target nó sẽ chúc mừng mình, nó cũng là mình chứng khi có ai hỏi mình có tập thể dục thường xuyên không. 😃

-Xem lại kỉ niệm: mỗi lần xem đồng hồ mình thấy được hình ảnh của mình bên cạnh những người thân yêu, vợ con bồ mẹ mình. Như vậy thật là vui vẻ phải không anh em?

- Phụ kiện dây đeo quá dễ mua: mình có 1 bộ sưu tập cỡ gần 10 cái dây đeo xịn có mà pha ke cũng có, mình có thể tham gia được nhiều hoạt động khác nhau khi chỉ cần đeo 1 cái đồng hồ duy nhất. Xem ra cũng tiết kiệm phết thay vì mua 3 -4 cái đồng hồ xoay tua đó chứ anh em?
  • Điểm chưa tốt: Mình thấy mắc tiền quá 9 triệu là con số lớn cho 1 cái đồng hồ điện tử. Anh em thấy sao?

2. Macbook Air M1 và phụ kiện đi kèm:

#Macbook Air M1: Lúc xin tiền vợ mục đích chính là chỉnh ảnh PTS và Lightroom. Bây giờ thì dùng để xem bóng đá trên tiengruoi chấm linh và lướt tinhte.vn

Ngoại hình của em này quá mỏng và sexy, đây là cái máy tính mình nghĩ là mỏng nhẹ và đẹp nhất trên thị trường rồi. Tuy mỏng nhẹ là vậy nhưng sức mạnh bên trong có nó thì quá dữ không cần bàn cãi rồi. Cái này nhiều reviewer có chuyên môn nói rồi nên mình không nói lại nha.
Tuy nhiên mình thấy có nhược điểm là nó có quá ít cổng kết nối làm mình phải tốn tiền mua 1 con hub, mà hub trên thị trường giá không phải rẻ, tóm lại tốn tiền thì không thích rồi đó. Đúng là 1 sự bất tiện. Bên cạnh hệ điều hành MacOS cũng là vấn đề vì từ lúc còn học mẫu giáo đến cấp 2 cấp 3 và cả những năm đầu khi đi làm người người nhà nhà dạy nhau dùng window có biết MacOS là gì đâu, khi mình mới chuyển qua phải bỏ thời gian học lại. Cực ghê! Nhưng giờ cũng quen rồi.
#Phụ kiện:
  • Ốp trong suốt macbook: Ốp này dùng ok, bảo vệ từ trong ra ngoài từ trước ra sao khi va đập, bên cạnh đó nó cũng giúp nhìn xuyên thấu qua đó vẫn giữ nguyên màu máy.
  • Bìa da Macbook Air M1 Khacten.vn: Bìa này mình mới mua ở khacten đợt sale cuối năm vừa qua, mình thấy nó đẹp sang chảnh nhưng cũng bảo vệ máy quá tốt, nó trùm mền cái máy mà… 😃

Nhưng một nhược điểm to đùng là nó làm vô hiệu quá cái phản hồi của trackpad. Điều này xảy ra khi trackpad bị miếng da dán đè lên. Thôi vì đẹp nên hy sinh thôi. Hy vọng những phiên bản sale anh Cuhiep và Chị Sen khoét mạnh dạn hơn ngay trackpad để nó đừng có đè lên là ok.
  • Hub Baseus 8in1: Khuyên anh em đừng bao giờ mua con này, nó quá nóng kể cả không cắm USB hay cáp gì cả. Lúc đầu mình cắm USB của con chuột của Logitech M331 vào thấy lag quá trời, suýt nữa phải mua chuột mới, cũng may lúc đó không có tiền 😃, lúc mình cắm vào hub của Màn hình dell 2k thì không còn giật lag nữa.
  • Đế kê Macbook: Không có quá nhiều điều để nói, nó giúp mình nâng cái macbook lên vừa tầm mắt. Ai có laptop cũng nên có 1 em này nha.

3. Playstation 4 slim 2nd hand:

Mình ghiền chơi Fifa tryền thống mình chơi từ thời fifa 18 chủ yếu là trên PC. Năm nay dịch bệnh nên mình phải tìm gì đó chơi nên quyết định mua PS4 giá 6 triệu về cày. Chơi thì không giật lag rồi, nhưng cái tay cầm PS4 dualshock thì mình thất vọng, mình mua hàng chính hãng hơn 1 triệu, nhưng cái núm cao su bèo quá dễ bị rách. Anh em nào có cùng đam mê Fifa với mình không, năm này chơi bản Fifa 22 thấy Tê lắm

Quảng cáo

Lúc không giãn cách:

1. Điện thoại Pixel 3:

• Công dụng: Mình dùng nó như một cái máy phụ để gọi khách hàng.
  • Ưu Điểm: Nó nhỏ gọn vừa lòng bàn tay, anh em nào dùng máy chính từ 6.5ich trở lên có 1 em này kẹp theo bảo đảm cảm giác mới lạ và cầm nắm rất thoải mái nha. Bên cạnh đó khả năng chụp hình quá ngon cho 1 em chỉ có 4 triệu, nó là vô địch, Pixel 3 hơn Xs max của mình ở điểm là nó có chế độ riêng cho việc chụp đêm, đợt rồi đi qua quận 8 để chụp hình giáng sinh thì nó Tê…..
  • Nhược: Lúc mình Android 11 và 12 cảm giác giật lag là có và xuất hiện nhiều, bên cạnh đó khả năng nhận diện chạm của nó cũng có vấn đề, chắc cái android nào cũng thế, cụ thể đang lướt web kéo kéo thì nó nhận thao tác đó là chạm thế là nó nhảy tùm lum. Mình đã kéo xuống phiên bản Android 10 thấy đỡ hơn. Bác nào dùng song song XS max với Pixel 3 sẽ thấy mình nói đúng.

2. Ví sen 1:

Em này mình cũng lụm dịp super sale của khacten.vn. Trước khi mua ví sen 1 thì mình đang dùng ví sen 3, qua 2 ngày trải nghiệm thì mình thích ví sen 1 hơn vì nó nhỏ gọn, rút tiền ra vào cũng chủ động không bị hiện tượng rớt tùm lum ra đường giống ví sen 3. Rẻ hơn nhưng cho trải nghiệm tốt hơn ví sen 3 nha anh em.

3. Màn hình Dell Ultrasharp U2520D 25 inch độ phân giải 2k:
Con màn hình này mình mua được hơn 1 tháng. Lúc mới mua về dùng cho con MBA M1 thì nó bị mờ chữ và rổ, nhưng hình ảnh không bị ảnh hưởng. Mình tìm hiểu thì biết được phần mêm betterdummy giải quyết được nên down về dùng thử, kết quả theo mình cảm nhận là 8/10 điểm. Mình chưa dùng qua màn 4k bao giờ nhưng với con 2k này thì mình thấy chữ nghĩa rõ ràng hình ảnh sắc nét, màu sác trung thực. Khuyên anh em nếu không đủ tiền cố được thì 4k, nhưng cố quá không nổi giống mình thì quất 2k hoặc FullHD mạnh dạn dùng chung với betterdummy thì không bị mù mắt khó chịu giống mấy ông 4k đồn đâu, tin mình đi anh em ít tiền!!!

4. Bàn phím Akko Blackpink:
Đây là bàn phím cơ đầu tiên của mình tầm 1.5 củ thôi. Do là lần đầu nên mình ngâm cứu kĩ. Qua trải nghiệm thì mình thấy phím hơi bị nhẹ nếu nặng hơn 1 tí nữa là hoàn hảo với mình, hành trình đủ sâu, tiếng kêu lạch cạch độ ồn đủ cho vợ chửi rồi 😃. Nhờ có nó mà mình sống qua những tháng dịch và có động lực học ngoại ngữ trên duolingo. Anh em nào chưa có nên sắm một em nha, phê lắm anh em ạ!
5. Kê tay Super Mario:
Khi dùng phím cơ Blackpink ở trên thì mình thấy nó có độ cao làm tay mình phải với lên gây mỏi, mình có chế bằng cách kê quyển sổ mỏng nhưng không êm rà độ cao cũng không phù hợp, quyết định mua bé này. Êm lắm.
6. Giày Newbalance:

Quảng cáo

Đội này giá hình như 2tr hơn nhưng mình mua lúc dịch nên được giảm giá còn 1.5 triệu. Mình mua chủ yếu là vì Cuhiep khoe đôi của ổng êm sướng nên bắt chước thôi, nhưng ra shop thì báo là không bán ở việt nam nên mình mua đại đôi này. Ban đầu mang cảm giác cứng hơn đôi Ultraboost của Adidas, nhưng đi cỡ vài lần bây giờ rất êm, có thể là 8/10 so với đôi adidas.

Tổng kết: năm 2021 là năm mình sắm nhiều đồ công nghệ nhất. Trong đó chiệc Macbook Air M1 là sản phẩm mình thấy đáng tiền nhất.
Cám ơn anh em chúc anh em giáng sịnh vui vẻ và ấm cún nha!!!

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua nhiều đồ quá 👍👍👍😁
Mình luôn khuyên anh em k muốn chi tiền nhiều mà lại muốn êm chân thì mua NB sẽ không thất vọng 🤓👍
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
@Bùi Hiếu 22.12 đúng rồi. Ban đầu tưởng hớ rồi
@Apple0508 Haha mình chơi NB lâu đời rồi. Vì có ng nước ngoài mua gởi về suốt. Adidas và nike thì ngon mà muốn đẹp thì giá cao quá. NB chủ yếu nó chuyên về làm da lộn trên các sản phẩm. Con nào nhìn cũng trung trung dễ mang phố. Ít có chảnh như nike hay adidas 🤣
@Bùi Hiếu 22.12 Mới về đôi này nè. Mang 1 lần cất tới nay. Vì dịch có đi đâu đc 🤣🤣🤣🤣. Làm 3 tại chỗ ở cty mang dép
Haduong90
TÍCH CỰC
2 năm
đang tính mua màn 2k, cảm ơn lời khuyên của bác về cái phần mềm kia.
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
@Haduong90 ok bác. Dùng đi thấy ok đó
bimap204
ĐẠI BÀNG
2 năm
Má, vừa đặt mua con hub Baseu 8 in1 đó xong, trễ quá bác ơi, có lời khuyên gì để cứu nó không?
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
@bimap204 thì dùng thôi. Dùng với macbook cắm chuột vào lag đó nha.,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019