#tinhtelookback: Những sản phẩm đã mua 2022 (tập 3)
Rất hay và hữu ích!/7 người
cuhiep
4 ngàyBình luận: 46
#tinhtelookback: Những sản phẩm đã mua 2022 (tập 3)
Phần cuối của 3 bài nói về những sản phẩm và trải nghiệm mình thấy cần chia sẻ với anh em trong năm qua. Xong đợt này mình sẽ tổ chức game để anh em chia sẻ cùng với mình và các mod luôn, cũng là dịp chúng ta xem lại năm nay chúng ta chi tiền cho các món đồ công nghệ nào và trải nghiệm nào.

1 - Ghế công thái học Okamura Contessa 2: nhiều tính năng và rất xịn

Lâu rồi mình mới update ghế văn phòng và rất hài lòng với Okamura Contessa 2 này. Một chiếc ghế có rất nhiều tính năng và tính năng nào cũng ngon lành, xịn. Ghế được hoàn thiện chất lượng cao, chắc chắn và dày cơm. Tựa đầu đi theo ghế rất to và êm, đỡ được cả cổ và đầu và kể cả khi anh em đeo tai nghe. Mình hay đeo tai nghe to khi ngồi làm việc nên cái tựa đầu không vướng là điều mình rất thích.
Ưu điểm:
  • Nhiều tính năng
  • Chất lượng cao
  • Ngồi thoải mái
  • Tựa đầu đỡ được cả cổ và đeo tai nghe lớn cũng không vướng
Nhược điểm:
  • Giá cao
  • Thiết kế nhiều chi tiết nhỏ quá

2 - Tính năng Stage Manager trên iPad và MacBook: tiếp tục nâng cấp đa nhiệm

Quảng cáo

Tính năng này có trên iPadOS và macOS nhưng mình thấy nó tốt nhất khi dùng trên iPad hoặc MacBook. Đây là một cách nữa Apple giúp người dùng có thể làm việc đa nhiệm tốt hơn và thẩm mỹ hơn. Anh em tưởng tượng màn hình iPad hay MacBook là một cái bàn làm việc, các ứng dụng hay tập tin, thư mục trên giống như là các công việc và công cụ chúng ta để trên bàn. Stage Manager giống như một cái kệ để cạnh cái bàn, công việc là những tờ giấy (cửa sổ) được dính lên kệ. Như vậy chúng ta sẽ không còn phải để cả đám giấy trên bàn nữa.
Mỗi lần mặt bàn chỉ chứa 1 hay 2 hoặc số lượng cửa sổ nào đó chúng ta muốn. Khi nào với một cái giấy khác thì các giấy đang làm lại lên kệ… ứng dụng thì vẫn trong dock và app draw như là ngăn kéo.
Khi anh em mở 1 hay 2 app trên màn hình mà không mở full thì anh em thấy được phần nào đó của desktop. Giống như anh em ở nhà mà có view đẹp, không biết bùng.
Ưu điểm:
  • Đa nhiệm tốt hơn
  • View desktop gọn gàng và sạch sẽ hơn
  • Quan sát được các ứng dụng đang mở tốt hơn
Nhược điểm:
  • macOS và iPadOS mới mới có
  • Máy yếu có thể lag

3 - Leica M11 - Lần chạy đua cấu hình ghê nhất lịch sử của Leica

Tính từ lúc dòng máy Leica M chuyển sang dùng số thay cho film thì mình thấy đây là đợt nâng cấp cấu hình ghê gớm nhất. Những gì Leica trang bị cho M11 còn mạnh mẽ hơn các hãng máy ảnh chuyên chạy đua cấu hình Nhật Bản. Chúng ta có cảm biến Fullframe 60Mp, bộ nhớ trong máy 64GB, cổng USB-C vừa sạc vừa chép tốc độ cao, tracking nét realtime… Anh em dùng Leica M khó mà hình dung được là có ngày nào đó Leica M chạy đua cấu hình và đứng tốp lúc nó ra mắt.
Tuy nhiên mình đã mất cảm hứng chụp với M11 khoảng 3 tháng sau khi mua. Trải nghiệm này khá giống với lần mình mua Fujifilm X-T4, một chiếc máy cấu hình cũng rất mạnh. Trước giờ dùng Leica mình ít quan tâm đến cấu hình hay tính năng gì cao siêu, cứ chụp thôi. Giờ nhiều thứ quá nên lại mất cảm hứng.
Sau này khi có ống 35mm APO với khả năng lấy nét gần hơn và do đợi iPhone 14 series về mình phải làm việc nhiều với máy hình nên mình đã có cảm hứng lại và chụp nhiều hơn với M11. Mình Có thể chụp hình công việc với bất cứ máy ảnh nào, nhưng mình thích máy cho mình cảm hứng nhiều hơn là cấu hình máy. Hiện tại thì chụp hình bằng Leica và Fujiflm là mình thích, quay thì Nikon.
Ưu điểm:
  • Cấu hình rất mạnh
  • Máy được làm chất lượng rất cao, ít có máy ảnh nào có được chất lượng hoàn thiện như Leica M
  • Ảnh ra luôn trong trẻo, màu sắc đầy đủ, không ám, hình ảnh sắc nét
Nhược điểm:
  • Giá thành cao
  • Đòi hỏi cảm xúc để sử dụng hiệu quả hơn
  • Không tiện cho mượn

Trên tay Leica M11: hình dáng cũ, nhiều thay đổi hữu dụng

M11 có thể xem là một bản nâng cấp rất lớn của dòng M trong vài năm gần đây. Có những thay đổi giúp cho việc sử dụng máy nhanh hơn, thuận tiện hơn. Có những thay đổi khiến người dùng thay đổi cả thói quen sử dụng nhưng theo hướng tích cực hơn…
tinhte.vn

4 - Lái xe xuyên nước Mỹ theo hình chữ U

Quảng cáo

Tháng 8 vừa rồi mình và vài người bạn đã lái xe từ bờ Đông sang bờ Tây nước Mỹ và kéo xuống tận vùng biển ở bang Texas nên giống như đi hình chữ U. Bọn mình không lên kế hoạch đi các địa điểm nào trước mà cứ tới chỗ dừng chân nào đó rồi mới tính địa điểm tiếp theo. Cứ vậy bọn mình đi hết các điểm như anh em thấy hình bên trên. Mình mắc lái xe và có mang Z Fold 4 nữa nên hình hiển thị chung chung thôi chứ chưa đủ.
Lái xe xuyên nước Mỹ trong khoảng 10 ngày giúp mình hiểu hơn về đất nước mà nhiều người muốn đến trú ngụ. Được trải nghiệm hệ thống giao thông cho xe hơi có lẽ là tuyệt vời nhất thế giới…, gặp được bạn bè và coi được nhiều thứ hay ho.
Một điều mình nhận ra là người Mỹ không biết, không thích uống cafe ở quán. Ngoài StarBucks ra thì rất ít lựa chọn quán cafe để mua cafe. Trong khi anh em thấy ở HCM hay HN thì số lượng quán cafe, chuỗi cafe sạch… đếm không thể nào hết được.
Lúc nào đó mình sẽ chở gia đình đi chuyến như này ở Mỹ. Đi với gia đình có cái hay riêng, mình từng đi một chuyến với bố mẹ hai bên gia đình ở Châu Âu cũng rất vui.
Ưu điểm:
  • Nhiều trải nghiệm mới
  • Lái xe tốc độ cao
  • Bạn bè có dịp đi chung
Nhược điểm:
  • Không chuẩn bị trước nên đôi khi ở bụi
  • Tốn tiền thuê xe và đổ xăng hahaha

5 - iPad cho dùng full màn hình ngoài

Khi Apple giới thiệu iPad M1 thì họ đã nói về điều này, nhưng mãi bây giờ nó mới chạy được. Anh em nào làm việc được trên iPad thì bây giờ là lúc anh em có thể làm được nhiều việc hơn nữa. Gắn thêm màn hình ngoài full giúp anh em có thể mở nhiều ứng dụng ở cả hai cửa sổ và kéo qua kéo lại như là gắn màn hình ngoài cho MacBook hay Windows. Để làm được điều này thì đòi hỏi bộ vi xử lý phải rất mạnh nên Apple chỉ mở cho iPad M1 và M2.
Ưu điểm:
  • Khai thác tốt hơn phần cứng rất mạnh của M1, M2
  • Đa nhiệm tốt hơn
  • Làm được nhiều việc hơn
Khuyết điểm:

Quảng cáo

• Chỉ có iPad M1, M2 mới có tính năng này
  • Phải kết nối bàn phím và chuột ngoài vào iPad thì mới dùng được tính năng này

Dùng màn hình ngoài cho iPad đã đến thời...

Trên iPadOS 16.2 beta thì Apple đã mở tính năng cho phép dùng màn hình ngoài như là màn hình mở rộng cho iPad thay vì chỉ là màn hình mirror như trước đây. Như vậy anh em có thể đồng thời sử dụng nhiều ứng dụng cùng lúc trên hai màn hình.
tinhte.vn

6 - Leica 35mm Apo: lấy nét khoảng cách 35cm

Các ống kính của Leica M trước giờ lấy nét ở khoảng cách gần nhất là 70cm. Ống Leica M 35mm Apo này có thể lấy nét ở khoảng cách 35mm giúp cho việc tự chụp hình sản phẩm trên tay của mình có thể thực hiện được dễ dàng hơn, điều mà trước đây không thể làm được. Giờ mình cầm sản phẩm trên tay và tự chụp được rồi. Trước đây thì phải để sản phẩm trên bàn hay đâu đó chụp nên nó chậm và không có cảm giác gọi là trên tay.
Ngoài ra thì ống này là ống APO nên nó có tất cả những điều tốt đẹp nhất mà Leica có được. Hình ảnh chụp ra sắc nét, rõ ràng về màu sắc, ánh sáng, độ phân giải cao…
Ưu điểm:
  • Khoảng cách lấy nét gần nhất chỉ có 35cm nên chụp sát và cầm trên tay chụp được
  • Ống cho hình ảnh cực kỳ nét. Mình thích nhất ống APO khoản nét
  • Build rất đẹp và chắc chắn.
Nhược điểm:
  • Đắt tiền
  • Không dễ mua

7 - Yamaha R15 V4: một trải nghiệm đi xe mà mình không ngờ tới

Trước giờ mình không quan tâm lắm xe moto mà chỉ có 150cc. Sau này đi Vespa 300cc mình lại càng không quan tâm, nhưng sau khi đi thử R15 V4 thì mình đã thay đổi hoàn toàn quan điểm đó của mình. Lái một chiếc Sport Bike cho dù chỉ là 150cc thì nó cũng rất là khác. Mình cũng từng đi các xe 150cc khác như Raider hay Exciter, Winner… nhưng thực sự nó khó có thể so được với R15 V4 từ cảm giác lái, khả năng tăng tốc… và sự phấn khích khi lái xe.
Mình nghĩ 150cc là giới hạn để anh em vẫn có thể đi một chiếc Sport Bike mà không cần phải đổi bằng lái. Còn tất cả những thứ khác như mâm, bánh, thắng, ống xả… đều chất lượng cao hơn xe bình thường rất nhiều…
Ưu điểm:
  • Cảm xúc lái thực sự tuyệt vời khi so với các xe đi phố khác
  • Tăng tốc rất nhanh và có để đạt đến vận tốc cao dễ dàng hơn các xe cùng dung tích xi lanh khác
  • Chất lượng xe rất tốt
Nhược điểm:
  • Đi cảm xúc gây nguy hiểm
  • Không mang được gì khi đi xe nên khó cho anh em đi làm hàng ngày

8 - iPhone 14 Plus - Chiếc iPhone người khác không chọn

Mình chọn iPhone 14 Plus cho con mình, mình nghĩ về điều này ngay khi cầm nó trên tay ở sự kiện Apple ra mắt iPhone 14 series. Con mình bắt đầu dùng smartphone từ năm ngoái với iPhone 13 mini. Việc chuyển lên iPhone kích thước lớn vì mình quan sát thấy con mình thao tác với iPhone nhiều hơn iPad trong khi mình thì không thích nó dùng iPhone do màn hình nhỏ, vậynên iPhone 14 Plus với màn hình lớn hơn là cần thiết để thấy mọi thứ rõ hơn.
Nhiều anh em nói sao không mua iPhone 13 Pro Max. Mình xin trả lời là nếu mua iPhone 13 Pro Max thì thôi mình mua luôn 14 Pro Max. Lý do mình chọn 14 Plus vì nó có màn hình to, máy nhẹ, máy đơn giản, mình không muốn nó quá chú trọng vào cái smartphone… và đặc biệt là nó đáp ứng được nhu cầu của con mình. Nó không có nhu cầu cái điện thoại Pro Max.
Ưu điểm:
  • Màn hình to
  • Máy nhẹ nhàng, đơn giản
  • Cấu hình mạnh mẽ và máy mượt
Nhược điểm:
  • Khá đắt tiền

9 - MacBook Air M2: MacBook Air tiếp tục là chiếc MacBook tuyệt vời nhất

Mình từng nói với anh em nên mua MacBook Air M1 và giờ tới Air M2 thì mình lại khuyên anh em nếu mua MacBook thì nên mua em nó. MacBook Air M2 có thiết kế mới, phần cứng mạnh mẽ, khả năng di động cao, thiết kế mới… Nếu nói về một chiếc máy mạnh và di động hiện nay thì không có chiếc MacBook nào qua được nó… không chỉ mạnh mà pin xài cả ngày cũng không hết.
Mình thích bản màu sáng nhưng người bán không có nên mình phải mua màu xanh đen. Vì mình ưu tiên 24GB RAM và nhiều SSD, so với MacBook Pro 14" và 16" xịn thì nó chỉ thua về màn hình. Còn tính di động, đẹp và đơn giản thì nó hơn nhiều.
Ưu điểm:
  • Mạnh mẽ
  • Pin trâu
  • Nhỏ gọn
  • macOS rất ngon
Khuyết điểm:
  • Màu xanh dễ trầy xước chỗ các cổng giao tiếp
  • Bám vân tay

Trên tay MacBook Air M2: thiết kế mới đẹp hơn, chắc chắn hơn

Đây là MacBook Air M2 với thiết kế hoàn toàn mới, cảm giác khi cầm trên tay thì máy vẫn nhẹ và chắc chắn hơn, đầy đặn hơn vì phần khung máy được làm phẳng thay vì vác cạnh như trước. Mình nghĩ đây là lựa chọn tốt cho nhiều người dùng cơ bản bởi…
tinhte.vn

10 - Leica Phone 1: một chiếc máy Đức làm ở Nhật bởi cty Nhật

Trong lúc mình muốn tìm một cái Android phone khác để xài thử thì thấy có người bán chiếc Leica Phone này. Tuy nó cũ với thế giới vì ra mắt từ năm ngoái nhưng với mình là mới vì mình chưa xài nó. Vậy là mình đổi Xiaomi Mi 12s Ultra lấy Leica Phone 1 này. Thú thực mà nói thì điện thoại Nhật mình chỉ xài Sony thôi và khoảng 2 năm trở lại đây thì không thể xài nữa, UX quá chán.
Leica Phone 1 là chiếc điện thoại dựa trên chiếc Sharp R6. Anh em nhìn chiếc R6 và chiếc này để thấy nó cục mịch và xấu xí như thế nào khi so với Leica Phone 1 này.
Leica Phone 1 có cảm biến ảnh 1" tức là thuộc hàng to nhất trong các máy smartphone và nó cho chất lượng hình ảnh rất ngon, tuy nhiên nếu so với Mi 12s Ultra thì kém hơn nhiều. Lý do theo mình đó là họ chọn ống quá rộng (tương đương 19mm trên FF). Ống rộng thì họ có được tính năng nhìn đối tượng đi vào khung hình chụp giống kiểu như nhìn qua ống ngắm của máy range finder Leica M, còn chụp thật thì nó crop cảm biến lại ở khúc giữa… nói chung là một giải pháp mang tính trình diễn.
Tổng thể thì máy cũng xài được, chụp ảnh cũng ngon lành, Android lên 12 và cấu hình máy cũng đủ để nó mượt mà. Anh em nào không thích điện thoại Trung Quốc, Hàn Quốc thì đây là lựa chọn cho anh em. Chúng ta có được cái điện thoại thiết kế đẹp, sang trọng mà thế giới smartphone Android không có. Smartphone TQ hay HQ chỉ giỏi nhồi nhét cấu hình và tính năng thôi chứ thẩm mỹ thì kém lắm.
Ưu điểm:
  • Đẹp
  • Hoàn thiện chất lượng cao
  • Camera ổn
  • OS mượt
Khuyết điểm:
  • Máy nội địa Nhật nên uprom hay có nhiều app sẵn Tiếng Nhật
  • Màn hình không đẹp lung linh như các máy xịn khác như iPhone hay Xiaomi Mi 12S hay Samsung Z Fold 4
  • Camera cảm biến 1" nhưng ống rộng quá
Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé:

#tinhtelookback: những sản phẩm, trải nghiệm muốn chia sẻ nhất 2022 (tập 1)

Mình sẽ dừng series Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống để chia sẻ với anh em về những sản phẩm, những trải nghiệm mà mình thấy đáng chia sẻ với anh em nhất mà mình đã trải qua trong năm qua. Mời anh em theo dõi… sẽ có các game để anh em cùng…
tinhte.vn

#tinhtelookback: Những sản phẩm, trải nghiệm muốn chia sẻ nhất 2022 (tập 2)

Mời anh em xem tập 2 series #tinhtelookback của mình. Trong series này mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm cũng như những sản phẩm công nghệ mà mình đã trải qua, đã mua trong năm vừa qua. Mình sẽ có đánh giá ưu và nhược của từng mục.
tinhte.vn

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

46 bình luận
jindowing
TÍCH CỰC
3 ngày
Mục số 2: "Tính năng này có trên iPadOS và macOS nhưng mình thấy nó tốt nhất khi dùng trên iPad hoặc là MacBook."
----> chưa hiểu ý này của chủ tịch, IpadOS và macOS dĩ nhiên là dùng trên ipad và macbook mà nhỉ :v
@jindowing macos còn imac, macstudio... mấy cái máy màn hình lớn hơn nhiều
@jindowing Chán cách trình bày chả ăn nhập gì với tiêu đề.
@vanduc1602 tại bạn đó không hiểu và mình đã giải thích mà 😁 chứ làm sao mình đi mô tả hết được mọi thứ hâhhah
Air M1 M2 văn phòng cơ bản, edit ảnh nhẹ nhàng, duyệt mail, lướt web….ngon vl. Có điều dính xương bộ Office for Mac như kẹt 🤣
nobody.tang
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@Vu Duc Thien Khoong biết Excel 365 có tạo mới được Pivol Table hay chỉ có thể xem cái đã tạo rồi thôi bác nhỉ?
@Tống Giang Cư Mận Mình xài O365 đây, thấy cũng như bản O2021 thôi. Cái autosave vào onedrive mình ko dùng. Quan trọng là nó ko trực quan như bên windows,
@jindowing tui chưa xài thử ipad nữa bro nên chưa biết nó sao, mà tui nghĩ ko ảnh hưởng gì đâu
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Chủ tịch Hiệp giàu quá :v , ước
Cười vô mặt
Burning209
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Quả là người giàu giới thiệu sản phẩm cho những người bình dân, lúc nào cũng ghi chú nhược điểm là đắt tiền, mắc tiền, giá cao,...
Pony.
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@Burning209 không hẳn thế, cái đó có nghĩa là bạn có thể chọn sản phẩm cùng tính năng, chất lượng gần tương đương nhưng giá thì hợp lý hơn nhiều 😁 đắt ở đây là đắt so với giá trị mang lại
Mình muốn mua iphone 14 pro max mà chưa kịp mua nữa
haphutoan
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Chủ tịch nhiều đồ chơi quá
Cười vô mặt
Một trong số ít, rất hiếm người khoe đồ mà không bị ghét trên MXH haha
Cái Stage Manager có gì mà lăng xê ghê vậy nhỉ?
@maidng là một thứ thần thánh, kinh điển và vượt mức giới hạn suy nghĩ của mấy thằng hay mở cửa sổ full màn hình
@cuhiep Chuyện chia nhỏ nhiều cửa sổ khi làm việc thì mình thấy hữu ích khi vào năm 2008 mình làm công việc giám sát tổng đài. Nhưng khi làm các công việc văn phòng như coding, viết báo cáo, … thì trên màn hình chỉ có vài cửa sổ nên việc full màn hình là quá ổn. Tập trung vào 1 công việc vẫn tốt hơn làm cùng lúc quá nhiều việc. Mà Windows cũng có multi desktop lâu rồi mà.
@maidng Anh em làm việc mà cứ chăm chăm full màn hình app tràn hết màn hình máy tính thì không hiểu được cái giá trị của Stage manager đâu
SnowgrasS
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Hóng thêm hình cho mục đi bụi kiểu Việt ở Mỹ
#4 mình mê lái xe đi du lịch hơn là đi bằng các phương tiện khác. Hy vọng trong tương lai cũng có cơ hội được lái xe đường dài ngắm cảnh kiểu như vậy
#5 với công việc đặc thù phải di chuyển nhiều như mình thì việc cho kết nối mở rộng ra màn ngoài, tăng không gian làm việc là quá sướng
xKito
ĐẠI BÀNG
3 ngày
M2 bản ram ổ cứng cao thì đắt gần bằng pro rùi 😆
Tuyệt vời ạ! 😁
Yêu quá
Saigonam
TÍCH CỰC
3 ngày
Tới hôm nay mới có điểm chung với chủ tịch: khoảng 2 năm trở lại đây thì không thể xài Sony nữa
Đợi review chi tiết M11, mình đang cân nhắc đổi lên
Nhân chuyện bên Mỹ ít quán cà phê và VN quá trời quán cà phê. Sau đại dịch mình cũng hạn chế dần việc uống cà phê ngoài quán.
- 2020 thì uống 7 lần/tuần.
- 2021 thì uống 5 lần/tuần.
- 2022 thì uống 3 lần/tuần.
Chắc sang năm khỏi uống ngoài quán luôn quá. 😂
Màu đỏ đen kết hợp trên thiết kế của leica nhìn đẹp quyền quý thật
Mấy bài như này xịn quá.
cái stage manager nếu chỉ dùng trên ipad không thì được, nhưng sử dụng với màn ngoài thì còn khá nhiều vấn đề, mà 1 trong những vde lớn nhất là rất khó để truy cập được cái ngăn xếp bên tay trái.
Không hiểu sao mà mỗi lần cắm vào màn ngoài để dùng thì cái khu đấy nó biến mất, rê chuột vào thì cũng không hiện ra, xong chả nhớ làm sao nó lại hiện ra =)) cảm giác cái này là bug thì phải vì mình sử dụng với màn ipad thì rất mượt và tiện

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019