#tinhtelookback: Những sản phẩm, trải nghiệm muốn chia sẻ nhất 2022 (tập 2)
Rất hay và hữu ích!/19 người
cuhiep
4 ngàyBình luận: 44
#tinhtelookback: Những sản phẩm, trải nghiệm muốn chia sẻ nhất 2022 (tập 2)
Mời anh em xem tập 2 series #tinhtelookback của mình. Trong series này mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm cũng như những sản phẩm công nghệ mà mình đã trải qua, đã mua trong năm vừa qua. Mình sẽ có đánh giá ưu và nhược của từng mục. Hy vọng anh em cũng sẽ tham gia loạt Tinh tế look back này cùng bọn mình.

1 - Giày đá banh DESPORTE CAMPINAS JP V

giay_da_banh_desporte.jpg Trước giờ, mình không quan tâm nhiều đến các loại giày đá banh nên mỗi lần mua mình đều mua giày của các thương hiệu nổi tiếng như Adidas, Nike hay Puma… Lần thử giày mới, mình mua đôi này và thấy đá mạnh hơn và đá được lâu hơn mà không đau chân. Lý do mình tính ra được là các đôi giày đá banh của các hiệu nổi tiếng làm bằng thun, ôm rất sát chân và cố gắng thể hiện sát nhất khả năng của chân, nên ai chân khoẻ và đá giỏi thì sẽ thể hiện tốt. Còn chân yếu và đá không tốt như mình thì đeo các đôi đó sẽ dở hơn.

Còn đôi DESPORTE CAMPINAS JP V mình đi thấy nó có nhiều đường chỉ, nhiều đường gân, da dày hơn, đế thô hơn.. Nó tạo cho chân mình một cái nền cứng hơn, giúp chân bớt lỏng và đá thoải mái hơn.

Ưu điểm:
  • Giá tốt: chỉ bằng ½ giày các hiệu khác
  • Giúp chân cứng hơn, ai bị giãn dây chằng cổ chân nên dùng
  • Giúp chân khoẻ hơn
Nhược điểm:

Quảng cáo

• Xỏ giày vào khó khăn hơn các giày khác
  • Kiểu dáng nhìn cục mịch hơn các giày khác

2 - AirPods Pro 2: khó tìm tai nghe TW tốt hơn nữa

6136175_Airpods_pro_2.jpg AirPods Pro 2 nâng cấp chip H2 giúp cho nó có âm thanh hay hơn và khả năng chống ồn tốt hơn rất nhiều. Đó là hai điều quan trọng của bất cứ chiếc tai nghe TW nào, cũng là hai tính năng mình dùng nhiều nhất nên thấy nó giá trị nhất. Chống ồn của nó bây giờ có thể là tốt nhất trong thế giới tai nghe TW, âm thanh thì cũng đã vượt trội hơn đời 1 nhiều, có thể chơi các thể loại nhạc nhanh, mạnh thoải mái, rồi có thể dùng làm tai nghe khi xem phim hỗ trợ âm thanh Spatial…

AirPods Pro 2 còn trang bị Find My trong hộp sạc như là anh em gắn một cái AirTag vào hộp sạc giúp tìm nó dễ dàng hơn khi thất lạc. Việc điều khiển cũng được bỏ lên cuống tai, vuốt để tăng/giảm âm lượng và chạm để thay đổi tính năng chống ồn/nghe xuyên hay dừng/chơi nhạc… Việc chạm để điều khiển không lạ nhưng trải nghiệm trên AirPods Pro nó tốt hơn vì khi anh em chạm thì các chuyển động được triệt tiêu nên không đi vào trong ống tai anh em, rất thoải mái.

Ưu điểm:
  • Âm thanh hay hơn
  • Chống ồn tốt hơn
  • Điều khiển trên cuống tai mà không truyền chuyển động và ống tai
  • Có Find My trong case sạc, có phát âm thanh để tìm từn tai.
Nhược điểm:
  • Case hoàn thiện dễ trày và nhiều chỗ cạnh sắc
  • Giá cao

3 - LG gram view+ : Mở rộng không gian làm việc cho iPad và MacBook

LG gram view+ đã có thêm giá trị khi iPadOS hỗ trợ màn hình ngoài full, nên nhiều lúc mình sử dụng bộ đôi này thấy thoải mái và đa nhiệm đã hơn lúc trước rất nhiều. Rồi MacBook Air M2 mình cũng dùng được màn hình này để đa nhiệm tốt hơn, rồi Apple thêm tính năng Stage Manager cho iPad và cho MacBook nữa nên LG gram view+ càng hiệu quả hơn.

Nếu không có các thay đổi của Apple gần đây thì LG gram view+ sẽ không có nhiều giá trị với mình, nhưng giờ thì nó giá trị lắm. LG gram view+ có kích thước khoảng 16", tỉ lệ rất tốt 16:10, độ phân giải 2560x1600, tốc độ làm tươi 75hz, tấm nền IPS, hiển thị được DCI-P3 99%…

Quảng cáo

Ưu điểm:
  • Hai cổng USB-C hai đầu đều dùng làm input được
  • Màu sắc đẹp, độ phân giải đủ xài
  • Tỉ lệ màn hình 16:10 không quá rộng
Nhược điểm:
  • Không dùng cổng USB-C để cấp điện tho màn và sạc ngược lại máy như iPad được.
  • Độ sáng thấp

4 - Microphone Sennheiser MKE600

Mình đang tập thói quen tự quay phim ở nhà và không muốn phải sạc mic, đeo mic không dây nên mình tìm một chiếc mic với khả năng thu âm định hướng Super Cardioid hoặc Hyper Cardioid. Mình chọn MKE600 vì nó là mic Super Cairdioid, làm ở Đức, kết nối XLR… Sau khi dùng thử vài tháng mình rất hài lòng vì mình ngồi cách mic từ 80cm, 90cm thì âm thanh đều đạt mức mình muốn…

Ưu điểm:
  • Thu được âm thanh từ xa (100cm đổ lại)
  • Hoàn thiện rất xịn và đẹp
  • Âm thay hay
Nhược điểm:
  • Giá cao
  • Cồng kềnh nên không mang di động được

5 - Fujifilm X100V

Quảng cáo

Mình đang dùng X-E4 với ống 27mm F2.8 rất hài lòng. Tự nhiên có người đến Tinhte.vn offline và cầm theo X100V, mình cầm coi thì thấy máy làm ở Nhật, ống gắn theo máy là ống 23mm khá ngon, build máy chắc chắn… và mình đã đổi từ X-E4 qua X100V. Mình cũng rất hài lòng về mọi thứ như cấu hình, chất lượng phần cứng, cảm giác cầm nắm…

Nhưng sau khi dùng cho vài chuyến đi thì mình đã bán lại X100V vì chất lượng ảnh không được như X-E4, máy cũng nặng và to hơn bộ đôi X-E4 gắn 27mm F2.8. Một trong những cú đổi máy gây thiệt hại đáng kể nhưng không mang lại trải nghiệm tốt hơn.

Mình đi mua Nikon Z30 và ống 24mm F2.8 để làm máy quay phim ở nhà, không xài Fujifilm nữa, toàn tâm toàn ý chụp Leica M11 vậy.

Ưu điểm
  • Hoàn thiện (build) rất tốt, cầm rất đã tay
  • Tiêu cự 23mm thoải mái chụp đời sống (street life)
  • Ống gắn chết trong máy
  • Made in Japan
Nhược điểm
  • Ống hơi rộng khi chụp sản phẩm
  • To và nặng hơn X-E4 và ống 27mm
  • Giá rất đắt so với tính năng

6 - Sạc xe hơi Baseus 160W
Mình mua củ sạc này để phục vụ cho chuyến đi xuyên nước Mỹ vì mình cần sạc cho máy tính, iPad và iPhone cũng như một vài thiết bị khác của mình là máy ảnh, đồng hồ, pin di động… Cục sạc này của Baseus sử dụng công nghệ của Qualcomm và hỗ trợ sạc nhanh PD tới 100W. Về cấu hình thì nó vô địch hiện nay rồi.

Mỗi lần mình mua đồ Baseus mình đều chấp nhận là sẽ rủi ro 50/50, nhưng may quá củ sạc này mình đã dùng nó được từ tháng 8 tới giờ vẫn ngon lành. Nguyên chuyến đi nó sạc 100W cho MacBook, sạc nhanh cho Galaxy Z Fold4, iPhone… và tất cả mọi thứ ngon lành.

Ưu điểm:
  • Sạc nhanh cho cả 3 cổng cùng lú (100W+30W+30W)
  • Hoàn thiện đẹp và gọn cho một cổng nhiều tính năng như vậy
Nhược:
  • Thương hiệu trong quá khứ nhiều rủi ro

7 - Bàn phím Austin R3 màu xanh bộ đội + bộ key cap GMK camping

Mình thích bàn phím cơ vì nhu cầu gõ của mình rất nhiều. Sau nhiều năm mua tùm lum cho vui thì mình cũng đã quyết định build một cái theo ý mình từ ngoại hình cho đến bên trong hơn. Austin R3 là bàn phím của Mỹ, switch, lò xo, việc lube…được làm đúng theo ý mình. Keycap mình cũng kiếm được bộ GMK Camping nữa.

Nhiều anh em chơi bàn phím cơ vì đam mê. Mình thì là người gõ phím nhiều nên mình cần bàn phím ngon nhất có thể, vậy nên mình build cái bàn phím cơ đúng theo nhu cầu của mình là tuyệt vời nhất.

Ưu điểm:
  • Đúng màu sắc, hình dáng mong muốn từ keyboard đến keycap
  • Đúng cấu hình gõ mong muốn từ switch, độ nặng của lò xo và profile keycap
  • Gõ chắc chắn, thoải mái, tự tin.
Nhược
  • Tốn nhiều thời gian để có được toàn bộ
  • Giá là vấn đề lớn
https://tinhte.vn/thread/tren-tay-ban-phim-drift-mechanics-austin-r3-xanh-bo-doi.3496536/

Trên tay bàn phím Drift Mechanics Austin R3 xanh bộ đội

Bạn mình mua dùm mình bàn phím này trước khi Apple ra mắt iPhone xanh bộ đội nên anh em đừng nói này nói kia nhé… nhưng mà dù giống màu iPhone mới thì nó cũng đẹp. Austin R3 (Round 3, tái bản lần 3) là bàn phím cơ của Drift Mechanics, Mỹ.
tinhte.vn

8 - Lốp xe có công nghệ chống ồn của Pirelli.

Mình đi Bảo Lộc cán phải ổ gà giữa đường và bị bể bánh xe. Trong lúc cấp bách mình đã mua 2 cái vỏ đúng cấu hình xe mình xài đỡ. Sau đó mình đặt hàng một bộ bánh công nghệ mới của Perrili với tấm tiêu âm bên trong. Bánh cũng là bánh thường, không phải bánh run flat như mình hay đi hơn 10 năm qua.

Kết quả là xe mình đã êm hơn nhiều so với bộ vỏ trước đó mình dùng là vỏ run flat và không có công nghệ tiêu âm. Mình lướt qua đường bờ kè với nhiều nắp cống thoải mái mà không bị sốc mỗi lần cán nắp cống. Giờ thì nó đã êm và thoải mái hơn. Đó là mục đích mình cần vì từ khi chuyển sang văn phòng mới thì mình đi đường bờ kè hàng ngày.

Ưu điểm:
  • Tiêu âm tốt cho khoang lái yên tĩnh hơn
  • Cán qua nắp cống hay gờ nhỏ mỏng không gây sốc
  • 60km/h trở lên có thể lướt nắp cống và gờ mỏng rất nhẹ nhàng
  • Tính thể thao vẫn còn
Nhược điểm:
  • Không có sẵn hàng, phải đặt và cả tháng mới có hàng
  • Giá cao: gần 40 triệu cho 4 bánh
  • Có thể gặp rủ ro khi bị xì hơi hay nổ bánh giữa đường mà không tiếp tục đi về nhà được (không phải bánh run flat)

9 - iPhone 14 Pro
iPhone giống như là một món đồ công nghệ phải mua hàng năm vậy. Nếu bạn nói bạn nói bạn thích công nghệ, thích trải nghiệm công nghệ, muốn nói về công nghệ… mà bạn không mua iPhone hay dùng iPhone thì khó mà chấp nhận được. Điều đáng vui vẻ là năm nào Apple cũng mang đến những thứ vui vẻ cho iPhone và qua mười mấy năm họ vẫn làm tốt điều đó.

iPhone 14 Pro có được tất cả những điều tuyệt vời của iPhone 13 Pro trước đó và có thêm những cái mớ mẻ như màn hình always on, dynamic island, camera tốt hơn. Như vậy là quá đủ và quá nhiều cho một đời thay đổi rồi. Nhiều hãng không làm được cái mới thì bỏ luôn dòng hoặc làm cái mới mà không giữ được tính năng cũ.

Theo đánh giá của mình thì iPhone vẫn không có đối thủ trong nhiều năm nữa.

Ưu điểm:
  • Thiết kế đẹp, vật liệu và hoàn thiện chất lượng cao, cao nhất trong thế giới smartphone
  • Cấu hình phần cứng mạnh mẽ, máy chạy mượt mà
  • OS ổn định
  • Màn hình đẹp
Nhược điểm
  • Giá rất cao
  • Dùng cổng Lightning bị người đời chê trách

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-iphone-14-pro-nghe-thuat-che-seo-dinh-cao-tu-apple.3562687/

Trên tay iPhone 14 Pro: nghệ thuật che sẹo đỉnh cao từ Apple

Apple thể hiện khả năng “makeup” đẳng cấp của mình từ việc đặt tên cho đến các tính năng trang bị xung quanh chiếc “sẹo" trên màn hình iPhone 14 Pro và iPhone 14 Pro Max để biến nó thành một tính năng và cái tên gọi tuyệt vời.
tinhte.vn

10 - Tinh tế 10: mỗi ngày 10 hình: công nghệ & cuộc sống

Mình từng chia sẻ với anh em mình thích chụp hình cho dù mình không chụp hình đẹp. Với mình thì mỗi người đàn ông cần có một máy hình để ghi lại những gì trải qua, những nơi anh ta đến, những người anh ta gặp… và dĩ nhiên mỗi tấm hình đều có câu chuyện của nó. Mình thích công nghệ, thích khám phá, thích chụp hình. Và hiện Tinhte10 là cách mình có thể chia sẻ lại những câu chuyện đó tới anh em.

Một số anh em thích nó, một số anh em không thích nó. Nhưng cách mà mình làm cái gì đó trước giờ là dựa trên điều mình cho là đúng, điều mình thích trước. Còn lại thì thứ yếu hơn.

Ưu điểm:
  • Cơ hội chia sẻ nhiều hơn đến mọi người
Nhược điểm
  • Mỗi ngày đểu phải lục hình, nhớ lại các câu chuyện.

https://tinhte.vn/tag/tinhte10/

Nội dung về tag

Nội dung, hình ảnh, video chi tiết về #tinhte10
tinhte.vn

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

#tinhtelookback: những sản phẩm, trải nghiệm muốn chia sẻ nhất 2022 (tập 1)

Mình sẽ dừng series Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống để chia sẻ với anh em về những sản phẩm, những trải nghiệm mà mình thấy đáng chia sẻ với anh em nhất mà mình đã trải qua trong năm qua. Mời anh em theo dõi… sẽ có các game để anh em cùng…
tinhte.vn

#tinhtelookback: Những sản phẩm đã mua 2022 (tập 3)

Phần cuối của 3 bài nói về những sản phẩm và trải nghiệm mình thấy cần chia sẻ với anh em trong năm qua. Xong đợt này mình sẽ tổ chức game để anh em chia sẻ cùng với mình và các mod luôn. Cũng là dịp chúng ta xem lại xem năm nay chúng ta chi tiền…
tinhte.vn

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

44 bình luận
Ip 14 pro chụp đẹp hơn 13 pro, nhưng cá nhân mình ko cảm đuọc cái dynamic island
chjpfun
TÍCH CỰC
4 ngày
@taman7x Tối ưu gì nữa bác, đừng đụng gì vào đó nữa còn hay hơn, có làm thì làm cho nó nhỏ lại thôi mà cái này thuộc phần cứng rồi, dùng nó rồi thì cảm giác nó to và cấn hơn cái tai thỏ nhiều đó
taman7x
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@chjpfun sao lại không tôi ưu bạn. nhiều phần mèm bị lẹm cái đảo động còn gì. đã nhiều ứng dụng bên thứ 3 hõ trợ đảo động lắm đâu. trên ios 16.2 beta , họ đang tinh chỉnh hệ điêu hành íos cho cái đảo động của mình.
@taman7x Ai hay xem youtube trên ip muốn ko bị dynamic island lẹm vào màn hình video thì phải mua ip 14 pro max. Đây là cái mình thấy Apple chưa tối ưu được cho trải nghiệm người dùng khi phát minh ra cái dynamic island này
taman7x
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@StevenLe165 Hjhj . So với thế giới android . Nó nhanh ối . Nhưng làm gì thì làm , mình toàn thấy androd kêu là hđ mở , nhiều hãng nhiều cỡ màn hình . Nhưng. Suy cho cùng , cái chính là đewns tay ng dùng đc cảm giác trải nghiệm .
Cơ mà quả bàn phím đẹp ghê A
E mua mấy miếng mút rửa chén về nhét trong vỏ chắc cũng tiêu âm giống Pirelli làm
ntherol
TÍCH CỰC
4 ngày
@Nam Air Có clip hướng đãn luôn đi Nam.😎
Toàn hàng ngon 😋😋😋
ntherol
TÍCH CỰC
4 ngày
" Cổng lightning bị người đời chê trách" ha ha ha câu hay nhất của bài, thích kiểu hành văn này.👏
heeshun
TÍCH CỰC
4 ngày
Thấy nước ngoài review Beoplay EX ngon lắm mà, hội thoại hơn cả Airpod Pro, chất âm thì khỏi nói, có bác nào dùng cả 2 không cho em xin cái review.
xKito
ĐẠI BÀNG
4 ngày
ủng hộ seri mới
pocket
TÍCH CỰC
4 ngày
Lốp Pirelli đặt ở đâu bác?
X100V chất lượng ảnh xoàng và lấy nét quá chậm, thiếu sáng thì chỉ có lấy nét bằng tay. Trót mua chỉ vì hình thức và cắt lỗ cũng kha khá.
@pocket link chỗ mình đặt đây bạn ơi: https://www.facebook.com/phiphiperformance

PhiPhi Performance - nâng cấp xe hơi

PhiPhi Performance - nâng cấp xe hơi, Thành phố Hồ Chí Minh. 4.224 lượt thích · 52 người đang nói về điều này · 742 lượt đăng ký ở đây. Không chỉ đơn giản là một chiếc xe độ, đó còn là một tác phẩm...
facebook.com
Nhân chuyện nói về đôi giày. AE đi giày có cột thật chặt sợi dây giày lên tới cổ chân không nhỉ? Mình có mu bàn chân cao, trước giờ không bao giờ cột dây giày lên tới cổ chân, mà sẽ cột vừa phải chừa lại 3 hoặc 4 cặp lỗ. Hôm rồi đọc bài hướng dẫn cột dây giày sao cho cố định gót chân trên tinhte. Trong bài đó có hướng dẫn cột sợi dây giày lên tới cổ chân. Mình bắt chước theo và mang giày đi bộ tập luyện hằng ngày. Hậu quả là bây giờ chân mình bị đau chỗ mu bàn chân, gần cổ chân. Chân không sưng tấy, vẫn co dũi bình thường nhưng rất lạ là mu bàn chân lại đau. 2 tuần nay không đi bộ tập luyện được.

AE có gặp trường hợp này bao giờ chưa?
lhdtt
TÍCH CỰC
4 ngày
@maidng Chân mình như chân bác, hạn chế dùng giấy Das, mua của Asics, Mizuno cho phù hợp chân người châu A
@lhdtt Mình mang Nike. Trước vẫn chừa 3 - 4 cặp lỗ ở trên và đi 6 - 7km. Tự nhiên nổi hứng cột kín hết các lỗ ở trên và giờ mu bàn chân nó nhứt khó chịu VL.
mazechan
TÍCH CỰC
4 ngày
@maidng Bạn thay sợi dây khác dài hơn để không phải kéo (siết) hết cỡ ở chỗ mu bàn chân.

Buộc heel lock là để khoá cổ chân nhưng nếu dây giày ngắn hoặc mu bàn chân cao thì dễ bị bó thít gây sưng.

Mình hay chạy bộ chỉ buộc heel lock khi interval run hoặc race.
mazechan
TÍCH CỰC
4 ngày
@lhdtt Mình chuyên Asics nên có ít kinh nghiệm là:
- nếu đi mấy đôi race Magic Speed, Metaspeed thì nên lấy lớn hơn 1-1.5cm đi là thoải mái nhất;
- Kayano với Nimbus thì 0.5-1cm tuỳ đời.

Nike thì phần giữa lòng bàn chân hẹp gây đau và nhanh mòn.

Das thì phần mũi hơi bó nên nếu đi thì nên lấy rộng hơn 1.5cm cho chắc.
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
4 ngày
Kết quả ipad và màn lg
Đôi giày giúp chân cứng hơn, giúp chân khoẻ hơn chứ nếu mà giúp đá hay hơn là mình mua rồi 🤣
@Đông-Phương-Bất-Lực sẽ là như vậy, bạn chạy được nhiều hơn,d dá được khoẻ hơn thì là đá hay hơn rồi.
trong những sp trên thích nhất Fujifilm X100V
XBlue
CAO CẤP
4 ngày
@mochi-mochi Mình thích nhất Leica M11
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
4 ngày
Tầm giá đó thì có con màn hình di động nào ngon hơn LG gram view + ko ae
sjeupk23
ĐẠI BÀNG
4 ngày