Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TinhTeLookBack Phiên bản bình dân

NgoBIO
5/1/2021 14:30Phản hồi: 6
#TinhTeLookBack
Phiên bản bình dân
Chào tất cả anh em. Lâu nay tham gia Tinhte chủ yếu chỉ đọc bài người khác chia sẻ kinh nghiệm. Nay nhân phong trào lookback mình cũng làm thử 1 bài ngắn về một số món mình mua được trong năm qua.
Thôi vào ngay luôn vấn đề chính năm qua mình mua được 5 món có thể tạm coi là có chút công nghệ.

1. Đầu tiên là cái đồ dùng hằng ngày cần có ở nhà là cái tủ lạnh sharp 165L (sharp sj-x176e-dss). Cái này mình mua dùng hàng ngày do nhà nhỏ và cũng chỉ có 2 vợ chồng mình mà lại đi làm suốt ngày nên mua loại nhỏ vừa đủ chứa thức ăn, sữa nước .. Sở dĩ chọn dòng này vì mình thấy có quảng cáo công nghệ J-tech Inverter mới của sharp tiết kiệm điện mà lại làm lạnh nhanh ổn định, thực tế mình có theo dõi thì nó đúng gần với số quảng cáo ngày chỉ nhảy khoảng 1 số điện trên đồng hồ cho cái tủ này . Ngoài ra thêm 1 điểm nữa là mặt trước của tủ làm giống như kiểu nhôm phây xước màu xám nhìn khá ok.
2. Món thứ 2 mình mua chung với món trên là máy giặt cũng của Sharp ES-W80GV-H. Cái này thì cũng không có gì để nói nhiều vì mình mua nó vì giá rẻ và đủ dùng. Dòng này không Inverter nên chạy ồn thì như máy cày. Lúc đầu đi mua mình định mua Aqua do máy cũ dùng cũng khá bền và không ồn lắm. Nhưng thấy quảng cáo cái máy này nó dùng lồng giặt không lỗ, mình nghĩ giặt quần áo sẽ ít bị sờn vải hơn nhưng lúc sử dụng thì không có khác biệt so với loại lồng có lỗ cũ 😆 đôi khi đừng tin quảng cáo. Mua về được 6 tháng thì dùng bị tuột ống đo mực nước làm tràn nước khi giặt phải bảo hành lần 1. xong dùng thêm 1 tháng thì bị rò nước ở phần ống dẫn vào hộc chứa nước xả 😃) đi làm liên tục nên thôi cam chịu với nó luôn chưa gọi bảo hành lần 2.
3. Món thứ 3 mà mình mua được trong năm nay cũng là cái dùng hàng ngày. Con tv LG 32LM630BPTB.
Con này mình mua đợt giảm giá trên Shopee chỉ khoảng 3.8 triệu. Mua về dùng thấy khá ưng ý màn hình độ phân giải cũng chỉ là HD thôi nhưng mình cảm nhận nó ít rổ hơn cái dòng samsung 32inch 4300. Cảm giác màu sắc cũng nịnh mắt hơn. Thêm cái giao diện web OS 4.5 cũng khá mượt mà đủ món ăn chơi từ USB, 3 cổng HDMI, LAN, Wifi, đặt biệt có cổng 3.5mm mà cái samsung 4300 thì không có. Ngoài ra, cái con này còn có cái trò ActiveHDR khi xem nội dung có hỗ trợ, mình thì cắm HDMI qua thì TV nó có tự bật HDR lên nhưng không quá khác bọt. Nói chung con này phù hợp với nhu cầu giải trí bình dân. rất ứng với giá tiền.
4. Kế tiếp là cái món đồ chơi đua đòi thôi chứ cũng không thực sự cần thiết. Nó là cái Airpod 2 bản sạc có dây mã VN/A. Con này mình canh shop mua với giá chỉ 2.8 triệu. Ban đầu mình cũng không tính mua cái này do đã có tai nghe có dây rồi có luôn 2 cái loại 3.5mm và loại chân Lightning. Thêm cái lý do nữa mà mình mua cái này là cũng tại vì mấy con airpod "phake", trước đó mình lướt shopee vô tình phát hiện ra trao lưu chơi airpod phake mà người ta vẫn cứ gọi là rep 1:1. Mình cũng nghiên cứu chút xíu thì thấy có khá nhiều phiên bản nào là chip A8, Jerrry, rồi louda 1536U, Louda 1536M. mình cũng mua thử 1 cái về chơi giá 650k mà không biết là dòng nào trong mấy dòng phake trên. về test thử thì âm thanh cũng chấp nhận được nhưng mà đeo vào không thoải mái do pin nó đặt ngay trong chỗ chưa màn loa làm có cảm giác nặng tai hơn, nghe cũng chập chờn chừng 2 giờ là hết pin. Sau đó nghiên cứu thử thêm mấy loại phake hổ vằn nữa nhưng thấy khá đau đầu để chọn và chắc gì mua về không bị chập chờn nữa. Nên thôi ngay đợt giảm giá mua luôn hàng real là khỏi lo nghĩ mệt óc. 😃) (trong ảnh bên trên là real còn kia là pha ke).
5. Món cuối cùng cũng là món mình ưng nhất đó là con Iphone 11 64GB phiên bản tím lịm tìm sim.
Con này thì khỏi phải nói có đánh giá đầy ra rồi. nhưng cái mình ấn tượng nhất với nó là cái loa kép lúc nghe nhạc để nó nằm ngang ra nghe, hoặc khi chơi cái trò genshin impact thì đúng khác bọt so với con iphone 6s cũ mình đang dùng trước đó, thêm điểm nữa chắc ai cũng biết đó là pin quá trâu, mình dùng cơ bản 2 ngày mới sạc 1 lần. Còn riêng màn hình mà ai cũng chê thì mình thấy nó cũng khá bình thường dù đôi khi cũng thấy điểm pixel. Cũng nhờ mua con này nên cũng có cơ hội trải nghiệm cái vụ esim mà gian hồ đang chú ý. Nói chung nó là món trong năm nay mình thấy đáng mua nhất. (ảnh mượn trên mạng).

Chốt thích cái nào thì có điều kiện thì anh em cứ mạnh dạng mua vì cơ bản nó vừa để phục vụ bạn vừa giúp bạn giảm stress khi làm điều mà bạn thích so với cái gò bó trong công cuộc kiếm cơm hàng ngày của bạn.
P/s: chỗ nào chưa ưng các bạn comment đóng góp để mình học hỏi nhé.
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy lạnh sharp cực tệ. Đang tính đổi toshiba
NgoBIO
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhtrinh08 Ùm mình cũng thấy có vẻ chạy hơi ồn hơn mấy hãng khác và điện tiêu thụ có vẻ k ngon lắm.
@NgoBIO Máy mình hay bị bệnh vặt. Chảy nước, ồn, không mát, hao điện...
@minhtrinh08 như nhau cả thôi
@nowornever79611196 Là sao bạn? Mình mới đổi qua daikin.
Chúc mừng bro! Bình dân nhưng đúng mục đích, đảm bảo tốt nhu cầu và quan trọng ... là hài lòng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019