#tinhtelookback — Sắm đồ làm việc ở nhà cho việc quản lý dự án ở Singapore

KarmiPhuc
6/1/2021 13:16Phản hồi: 59
#tinhtelookback — Sắm đồ làm việc ở nhà cho việc quản lý dự án ở Singapore
Chào các fen! Mình núp lùm Tinh Tế từ 2013, nhưng giờ cũng muốn viết gì đó để lưu dấu lại năm 2020 đáng nhớ.

Mình làm quản lý dự án ở Sing cũng hơn 3 năm. Công việc trước Covid đòi hỏi di chuyển nhiều, nên trước giờ không có khái niệm về góc làm việc, nên mình cũng chật vật khi chính phủ Sing thực hiện giãn cách xã hội vào tháng 3, và công ty triển khai WFH (work from home; làm việc ở nhà) từ đó.

Sau gần 10 tháng với các thiết bị và cách bày trí khác nhau, hiện tại mình đã có được kết quả ưng ý, và nhất là giúp mình làm việc hiệu quả nhất, nên chia sẻ vài dòng cho những bạn đang cần ý tưởng thêm.
———————————————————————————————————————————————————
Trước hết là tổng thể liên quan công việc mình dùng đến 10 thiết bị: 1 webcam, 1 màn hình, 2 laptops, 2 bàn phím, 2 chuột, 2 tai nghe. Tất cả được đặt trên mặt bàn điện Idasen (SGD$769) của IKEA.

Webcam là Razer Kiyo, SGD$110. Thích nhất ở điểm nó có sẵn ring light, tức là đèn flash dịu để làm rõ mặt khi cần bật webcam để họp hoặc dẫn event. Mình đánh giá webcam này khá cao, vì Razer hoàn thiện và đóng gói sản phẩm này rất ấn tượng. Nếu có dịp unbox nó, bạn nhớ đọc kĩ "tâm thư" mở đầu nha!

Màn hình là BenQ EX2780Q, SGD$699. Nguyên gốc tên khai sinh của em nó là "2K HDRi Eye Care 144Hz Monitor for gaming with 27-inch." Mình chọn em này sau khi ngấu nghiến các đánh giá trên Rtings.com cho màn hình gaming. Phân giải 2K, độ trễ thấp, USB C, có sẵn loa và núm chỉnh âm lượng. Quá đủ cho nhu cầu đơn giản của mình!

Laptop thì chỉ đơn giản là Macbook Pro 13in của công ty, và ASUS Vivobook 15 cho giải trí và các dự án cá nhân.

Bàn phím thì vợ chính là em Keychron K3 (USD$74, tham gia gọi vốn trên Kickstarter), nhưng khi nào cần gõ phím nhiều thì sẽ chuyển qua bồ nhí Kinesis Freestyle 2 for Mac (SGD$169) vì tính công thái học của nó khi có thể tách đôi bàn phím thành 2 phần trái phải riêng biệt. K3 mình siêu siêu thích vì tính gọn nhẹ, lại có USB C, hỗ trợ đa thiết bị và nhiều chế độ kết nối.

Chuột chính mình đang xài là Logitech MX Ergo (SGD$129), có gắn thêm 2 miếng nam châm ở đế để tăng độ nghiêng. Một số thao tác cần độ chính xác cao thì sẽ dùng thêm Trackpad ở tay trái để hỗ trợ.

Tai nghe thì chủ yếu là dùng khi di chuyển, nên khi làm việc ở nhà, mình thường bỏ xó em Airpods Pro (SGD$300; nhân dịp gì mà Apple giảm giá, mình quên mất, chứ giá gốc thì $369) và Bose QC35 II Limited Edition (SGD$420). Em Bose bản Navy giới hạn này mình mua ở Apple Store Sing 2 năm trước. Giá cao hơn bản Bose thường khoảng SGD$100, nhưng trừ màu sắc thì về tính năng không có gì khác biệt.

Quảng cáo

Cuối cùng là em tay cầm Xbox One Wireless (SGD$69) để chơi Bannerlord hoặc Shadow Of War 😁 Núp sau em Xbox là cục KVM switch (SGD$29) nhỏ mà có võ, để giúp mình chuyển màn hình và thiết bị từ Macbook qua Asus hay ngược lại.

Bonus: sở thích của mình là nước hoa, nên tuỳ thời tiết và tuỳ dịp thì sẽ trưng các chai khác nhau trên bàn. Chai Zara 9.0 Classic này có mặt ở Sing hồi quý 3, nhưng đúng dịp lạnh lạnh vầy làm mình thèm hương tiêu gỗ nồng của nó.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quả chuột độc đáo nhỉ. Không biết tốc độ và độ chính xác của con lăn thế nào? Vệ sinh con lăn có khó khăn không?
KarmiPhuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@maidng Tốc độ là nhất, nhưng độ chính xác thì tuỳ công việc. Việc văn phòng hoặc lập trình con này sẽ hợp, nhưng làm photoshop thì chắc không. Chơi các game đơn giản không cần micro nhiều cũng được. Vệ sinh thì khá vui vì hoài cổ; lật chuột lên, đẩy viên bi ra và lau như chuột bi hồi xưa 😁
@KarmiPhuc vậy vẽ kỹ thuật cũng thua ha anh? em định làm 1 con, nhờ anh chia sẽ
Zerone
ĐẠI BÀNG
3 năm
@KarmiPhuc Lý mỗ cũng sài 1 con lăn giống vậy mà khi di chuyển qua 2 màn hình mỏi tay quá, thấy logitech có dòng công thái học mới đẹp ghê 😃
Thớt có miếng kê tay elecom giống mình. Mà mình khoái mua về nhưng gần như không xài luôn. 😆
Set up của bác thớt đẹp quá
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@gunnyonline Rất rườm rà. Mua bộ combo Logitech MK850 xài cho 3 thiết bị cùng 1 lúc gọn hơn.
Quả chuột ngon đấy 😁 Cầm ko bị mỏi tay mà mình lại ko thích nó vì nó to quá
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cùng nghề nghiệp và sở thích. Nhưng mình ko nghĩ PM cần 1 con chuột quá xịn làm gì.
Btw, mấy hôm nay HN lạnh sâu nên làm 1 spray Santal 33 để hít hà hương gỗ
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
@sweeth2o Bác cho em hỏi dùng mùi gì ấm mà kiểu văn phòng, lưu hương lâu bác nhỉ
hoangphudat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Khoa SE Cá nhân em nghĩ dùng nước hoa khi làm văn phòng thì bác nên dùng những mùi toả gần khoảng nửa cánh tay để tránh lấn át mùi của sếp hoặc mùi của những người khác vì những mùi toả mạnh thường là những mùi dày và có các note hương thuộc dạng hardcore như thuốc lá, trầm hương, rượu, da thuộc,... Ngoài ra còn tuỳ thuộc vào chất lượng của nguyên liệu làm tinh dầu và cách blend mùi. Còn nếu bác là sếp thì em nghĩ bác không cần phải suy nghĩ nhiều mà cứ thích mùi nào thì bác dùng mùi đó.
Bác thích những mùi ấm mà kiểu văn phòng thì em nghĩ nên chọn những chai có mùi gỗ đàn hương, cỏ hương bài. Cá nhân em đang dùng chai Armani Prive Vetiver D’hiver, tomford grey vetiver edp mùi cỏ hương bài rất hay; nishane wulong cha (mùi trà ô long); dùng ban đêm trời mát thì mancera black gold, laudano nero tiziana terenzi (mùi rượu conag), dior homme intense.
@Khoa SE Tomford Oud Wood nhé bác, mùi đẳng cấp miễn bàn, dùng mùa đông the best
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangphudat Thanks các bác, các bác nhiều kinh nghiệm quá
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
@cuocdoiphuphang Em đang mua mẫu thử lọ Santal 33 xem như thế nào ạ, hóng quá
Mình cũng đang dùng con MX Ergo hè này là được 2 năm, nhớ lại lúc mới đầu dùng khổ gì đâu. nay dùng nhu cầu văn phòng thì best luôn đặt đâu cũng dùng được, hơn nữa là cuộn vô cực.
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
chai zara có lưu được 2 tiếng không bác
Mấy ông bạn mình dùng chuột giống bạn ,
Mình thấy dị dị nên ko mua !
@nampd
CAO CẤP
3 năm
quả chuột dị thật
son248
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gọng kính mẫu j vậy ạ 😁
Cái màn BenQ của bác độc đáo ghê, giờ cũng khó có màn nào có nút chỉnh âm lượng kiểu vậy
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
Cùng hội track ball, từ ngày chuyển sang cái này đỡ đau cổ tay hẳn.
plamduy
TÍCH CỰC
3 năm
@GiT Đỡ đau cổ tay nhưng có thể đau ngón tay. Bù trừ nhau thui bác. Kaka
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@plamduy Dùng con M570 lâu rồi, chưa thấy bị đau ngón tay lúc nào cả.
ntnk1984
TÍCH CỰC
3 năm
xoan chảnh quá
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Con này mới đầu cầm sẽ hơi cảm giác không quen nhưng dùng dần chắc cũng ổn bác nhỉ 😁😁
Nhìn gấu quá bác, mình thích build máy bàn riêng với laptop 😁
Cười mặt nồi
Không quen con dùng chuột giống thớt chút nào!
Bác phải dùng con này nè
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
set up của bác có vẻ hiệu quả, chỉ có ko đẹp nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119