#TinhteLookBack: Sony WF-1000XM3 - Đây là một sai lầm của mình

truongvanngoc89
21/12/2021 9:10Phản hồi: 6
#TinhteLookBack: Sony WF-1000XM3 - Đây là một sai lầm của mình
Mình đã mua chiếc tai nghe true wireless WF-1000XM3 của Sony trên Amazon với mục đích nghe nhạc khi chạy bộ, và không cần mất nhiều thời gian mình đã nhận ra đó là 1 sai lầm.
Mình sẽ tiết lộ cả ưu nhược điểm của chiếc tai nghe theo trải nghiệm cá nhân dưới đây.

Kiểu dáng và hoàn thiện
Một sản phẩm của Sony thì độ hoàn thiện sẽ được kì vọng cao và thực tế thì WF-1000XM3 đã đáp ứng được kì vọng này của mình. Các chi tiết chính xác, cho cảm giác chắc chắn và sang trọng. Có lẽ do to và nặng hơn Airpod pro nên cảm giác đóng mở nắp khá đã và đầm. Tuy nhiên phần nắp to ngang thay vì bo tròn góc như Airpod pro là một nhược điểm của WF-1000XM3. Khi mình mang theo người và bỏ vào túi quần thì khá cấn và cho cảm giác vướng víu. Vì thất vọng với sản phẩm nên mình xài không kĩ, sau thời gian thì phần nắp đã trầy xước, có lẽ do bỏ chung túi quần với chìa khóa.
Chống ồn và kết nối
Mình có xem các bài review và trên tay trước khi mua, thấy mọi người khen WF-1000XM3 nổi bật với khả năng chống ồn và chất âm tốt. Về chống ồn đúng là có tốt, tuy nhiên mình có thử làm 1 so sánh với Airpod pro. Lần đó mình mang cả 2 loại tai nghe ra đường để chạy, mình cố tình chọn đường xe cộ đông để thử khả năng của cả 2, và thấy với cường độ âm thanh lớn, WF-1000XM3 gần như không thể nghe nhạc nữa, trong khi Airpod pro vẫn nghe được, mặc dù đã bị tiếng xe cộ lấn át đi nhiều. Cả 2 đều bật chế độ chống ồn tối đa. Về phần kết nối thì WF-1000XM3 vẫn làm tốt. Nếu đã pair với iphone trước đó thì khi đeo tai nghe vào, sẽ tự động kết nối, với điều kiện iphone/laptop phải bật sẵn bluetooth. Nếu bạn đang nghe nhạc trên laptop và muốn đổi sang iphone, chỉ cần vào phần setting trong iphone và nhấn kết nối bluetooth, tai nghe sẽ ngắt kết nối với laptop và chuyển qua iphone. Về chất âm mình không có đánh giá gì nhiều vì mình không phải dân chuyên, cũng ít nghe nhạc. Tuy nhiên WF-1000XM3 có app equalizer khá tốt với nhiều lựa chọn.

Lỗi khi sử dụng và Pin
WF-1000XM3 có không có nhiều lỗi, chỉ là khi mình đang trong cuộc gọi messenger, mở tai nghe ra để đeo vào thì âm thanh không đi qua tai nghe mà vẫn ở loa ngoài. Khi đó mình phải tắt messenger đi, kết nối tai nghe, rồi gọi lại thì âm thanh mới đi qua tai nghe. Không biết lỗi này có xảy ra khi dùng Airpod pro không? Về Pin mình không có đánh giá nhiều, vì mình ít khi sử dụng đến khi hết pin và cũng không có tai nghe khác để so sánh. Tuy nhiên một lần sạc cũng dùng được khá lâu, có thể do mình ít dùng. Cái này mình không có phàn nàn gì.

Cảm giác đeo
Đây là phần khiến mình hối hận nhất khi mua chiếc WF-1000XM3. Lúc mới mua về, mình đeo vào và thử dậm nhảy hay nghiêng đầu tại chỗ, chiếc tai nghe vẫn ổn. Tuy nhiên khi mình đi bộ hay chạy một đoạn ngắn, WF-1000XM3 bắt đầu lỏng dần và rơi ra khỏi tai. Mình đã phải thường xuyên dùng tay nhét nó vào lại khi thấy lỏng, nó cho mình cảm giác bất an khi đeo vì có thể rơi bất kì lúc nào. Mình đã thử tất cả các mũ cao su đi kèm với tai nghe khi bán, đều không thể cải thiện được vấn đề này.

Có lẽ do thiết kế của WF-1000XM3 như các bạn nhìn thấy, gần như phần lớn khối lượng của tai nghe dồn vào phần trên (phần đầu có loa), thiết kế tai nghe cũng không ôm vào tai người dùng mà gần như được treo lơ lửng vào tai. Việc kết dính với tai gần như trông cậy hết vào phần mút (mũ) cao su của tai nghe. Thêm nữa WF-1000XM3 khá nặng, thành ra khi liên tục chịu tác động của trọng lực và rung lắc khi chạy bộ, phần mút cao su không thể đảm bảo tai nghe ổn định trên tai người dùng. Độ nặng của WF-1000XM3 cũng làm đau tai khi đeo thời gian dài.
Khi mình đeo thử Airpod pro thì cho cảm giác hoàn toàn khác, nhẹ gần như không cảm giác, có chạy nhanh hay rung lắc thế nào cũng không hề cảm thấy tai nghe xê dịch. Đến đây mình đã biết “I have made a mistake”.@@ Tiếc là đã lỡ tay xé tem khi mở hộp nên mình không thể trả lại. Đành phải xài ở nhà cùng với laptop trong điều kiện không chạy nhảy gì.

Kết luận
Mình đã mua WF-1000XM3 với mục đích nghe nhạc khi chạy bộ và mình thấy chiếc tai nghe này không được thiết kế cho mục đích thể thao
Ngay cả khi bạn mua vì chất âm để nghe nhạc, WF-1000XM3 cũng cho cảm giác khá đau tai khi đeo thời gian dài
Chất lượng âm thanh có thể là điểm mạnh của WF-1000XM3, tiếc là nó không phải điểm mạnh của mình nên không thể nói nhiều.
Sony cần phải cải thiện và cảm giác đeo cho dòng tai nghe này.

Quảng cáo

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con tws đeo tệ nhất, hay mất kết nối 😄😄
Để cái tai nghe vào tai rồi xoay nhẹ nó lên để khít vào. Nhìn như ảnh thì chưa được xoay.
Mình toàn đeo để đạp xe thể dục chưa rớt bao giờ.
Con này đeo lâu đau tai vãi
muốn chạy bộ thì xuống con XB 700 đi bạn, đúng chất thể thao bạn muốn luôn. Tuy nhiên trông nó khá to và cồng kềnh nhưng bù lại đeo rất chắc tai. Nhưng đeo quá lâu thì cũng bị đau tai, đa phần tai nghe nào cũng thế cả
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
Chống ồn có như không, kết nối thì chập chờn, đeo lên tai ko khác gì đeo cục tạ, đủ các thứ lỗi trên đời thế mà mấy thằng fan sony nó vào tâng bốc như thật =))) hôm bữa xém tí là mua rồi
ThaNoDIBotEO
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ơ... hình mút gắn ngược ah?
phamvutung
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Em đang đi tìm 1 con tai nghe khác thay thế cho con 1000XM3 này thì vô tình lạc vào đây. Mặc dù hơi muộn nhưng có vài cảm nhận hơi khác bác chủ thớt
1. Cảm giác đeo khi chạy: khi đã chọn con này thì ko phải dòng Sport rồi, nên không thể đảm bảo an toàn khi chạy nhưng em đeo chạy hàng ngày với quãng đường 10-12km, pace 6 thì em chấp nhận được. Cảm giác lỏng dần dần chứ ko phải đang chặt mà muốn rớt ngay. Thế nên em chấp nhận được
2. Pin: khá trâu. Em dùng hơn 4 năm rồi nhưng cảm giác pin vẫn trên 80%. ko thấy bất tiện mỗi lần sạc vì hộp có trữ lượng pin đủ full khoảng 3 lần.
3. Chất âm: trong dòng tiền 5tr (lúc em mua năm 2019) thì 1000MX3 phải nói đỉnh cao, AirPod thua xa (theo cảm nhận của em)
4. Chống ồn: cảm nhận của em, 1000MX3 rất tốt. từ nghe nhạc nhẹ, nhạc dance, audio book em đều cảm thấy ko bị ảnh hưởng nhiều bởi tiếng ồn bên ngoài. Cái này em tự tin vì thời gian e dùng khi đi xe, chạy bộ rất nhiều.. Ko biết bác có cái đặt nhầm hay đeo nhầm size miếng đệm ko.
5. Body: body của tai nghe em đánh giá nhẹ nhưng bền, kiểu dáng vừa phải. Điểm ko ưng duy nhất về Body là cái hộp to quá cỡ - nhưng đó là cái giá phải trả để chứa pin dự phòng cho 3 lần sạc.

Hiện em không tìm được con nào tầm giá 5tr mà có thể hơn con này. Các cao nhân nếu có thông tin thì xin chỉ giáo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019