Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TinhteLookBack: “Ultrabook killer” Huawei MateBook D15, món đồ công nghệ mình ưng ý nhất năm nay

vn_ninja
20/12/2021 14:22Phản hồi: 128
#TinhteLookBack: “Ultrabook killer” Huawei MateBook D15, món đồ công nghệ mình ưng ý nhất năm nay
Nếu như điện thoại có khái niệm “flagship killer” thì đối với mình chiếc laptop Huawei MateBook D15 có thể gọi là “ultrabook killer” vì những gì nó mang lại thật sự quá tốt so với mức giá.

Đầu năm nay, khi chiếc laptop Acer 5 năm tuổi đã không còn đáp ứng được nhu cầu thì mình đã lên kế hoạch mua một chiếc laptop khác. Nhu cầu chỉ đơn giản là các tác vụ văn phòng như lướt khoảng 20 tab Edge, gõ Word, thống kê bằng Excel, cắt ghép ảnh nhẹ nhàng bằng Photoshop, chat Telegram, Messenger… nên không cần cấu hình quá mạnh với các tiêu chí sau:
  • Mức giá từ 14 triệu đổ lại
  • CPU AMD Ryzen 5 (vì AMD dạo này ngon và cũng đã xài chip Intel quá lâu)
  • RAM có sẵn 8GB
  • Ổ cứng phải là SSD hoặc SSD + HDD
  • Màn hình viền mỏng, độ phân giải FHD
  • Có cảm biến vân tay
  • Có cổng USB C

Xong bắt đầu tìm kiếm ở những chuỗi bán laptop như Phong Vũ, FPT Shop, TGDD, Cellphones được một lúc thì mình thấy đúng là… KHÓ tìm thật. Trong mức giá này thì thường thiếu này hụt kia: có chiếc RAM, CPU oke nhưng bộ nhớ trong lại là HDD; chiếc thì CPU, SSD oke nhưng màn hình viền lại dày; chiếc thì oke hết mà RAM chỉ 4GB; chiếc thì lại không có cảm biến vân tay; thậm chí mình còn thấy có chiếc gần 15 triệu mà có màn hình HD nữa 😊. Cho đến khi nhìn thấy chiếc MateBook D15 này thì “wao”, phải là nó rồi, không thể là chiếc máy nào khác.

Trên tay laptop Huawei Matebook D15: không chỉ văn phòng, chỉnh ảnh mà còn hơn thế nữa

Cứng cáp, thiết kế đơn giản, gọn gàng là những điểm mà mình nhanh chóng cảm nhận được khi cầm chiếc Matebook D15 của Huawei lên trên tay. Bên cạnh đó, khi mở máy gõ thử vài dòng, chúng ta nhanh chóng phát hiện thêm thiết kế layout khá hợp lý của…
tinhte.vn

Sau đó mình chốt mua trên cửa hàng của Huawei trên Shopee. Giá lúc đó là gần 13 triệu nhưng đang khuyến mãi gì đó nên mức giá về tay chỉ là 12.105.000 tặng thêm cái loa bluetooth, bán cái loa 300k nên mức giá cuối cùng chỉ là 11.800.000. Và với mức giá dưới 12 triệu, những gì nó mang lại vượt yêu cầu của mình: CPU Ryzen 5 3500U, RAM 8G, SSD 256GB, màn hình 15,6 inch viền mỏng FHD, có cảm biến vân tay, USB C, mỏng nhẹ, có sẵn Windows 10 bản quyền và đặc biệt lại có thiết kế bằng nhôm nữa.

Cảm quan ban đầu thì nó giống MacBook dã man: từ bàn phím, thiết kế, đến chỗ lõm để nhấc màn hình lên. Nếu bỏ chữ Huawei gắn logo táo vô chắc người ngoài cũng tưởng MacBook thiệt 😁. Chất lượng hoàn thiện của em này mình đánh giá khá tốt trong tầm giá, khung nhôm cứng cáp, nhấn vào khu vực bàn phím không bị flex. Còn Windows 10 cài sẵn thì quá quen thuộc nên không có gì để nói nhiều. Huawei có cài thêm app PC Manager để cung cấp thêm một số tính năng như kiểm tra cập nhật driver, tối ưu hoá việc sạc máy bằng cách không sạc đầy, tuỳ chọn kết nối với điện thoại Huawei…

Tất nhiên là với những tác vụ mình làm thì MateBook D15 bao hết :D

Một điểm mình rất thích trên MateBook D15 là vân tay tích hợp trên nút nguồn, có thể được quét ở bước khởi động BIOS. Nghĩa là nhấn nút nguồn là vân tay đã được quét để bỏ qua màn hình khoá vào thẳng desktop luôn, khá hay.

Điểm duy nhất mình không thích đó là webcam quá chán, 0,9MP lại còn nhét dưới một nút dưới bàn phím. Nhiều lúc gọi video đen thui mới nhớ phải bật webcam lên, chưa kể webcam nhìn chỉ thấy cằm là chủ yếu. Thế giới PC đúng là có vấn đề với webcam, nhưng cách làm của Huawei thì hơi chán.

Thế giới PC đúng là có vấn đề với webcam, nhưng đừng đi theo giải pháp của Apple

Bài viết của XDA thể hiện quan điểm về việc sử dụng notch tai thỏ trên những chiếc MacBook Pro không phải là giải pháp tối ưu cho vấn đề của webcam trên máy tính. Mình dịch lại cho anh em cùng đọc và thảo luận.
tinhte.vn

Những vấn đề tiếp theo xảy đến khi mình update lên Windows 11. Windows mới có lỗi làm chậm CPU AMD và bộ nhớ SSD làm mình dùng nhiều lúc lag lag thấy khá khó chịu, lâu lâu quạt tự nhiên quay dù chẳng làm gì nặng. Hiện tại Microsoft cũng có một vài bản patch nên thấy cũng tạm ổn, dù chưa bằng lại được như Windows 10. Chờ thôi.

Quảng cáo

Ưu điểm:
  • Cấu hình, hiệu năng quá tốt so với mức giá
  • Thiết kế nhôm trong mức giá <12 triệu
  • Giá quá tốt
  • Cảm biến vân tay quét ở bước BIOS khá hay

Nhược điểm
  • Webcam chán
  • Lên Windows 11 gặp nhiều vấn đề

Đây là thiết bị công nghệ đáng giá nhất mà mình mua trong năm qua, anh em thì sao?

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua về gõ bài hả mod 😆
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@PVTuat Gõ thì máy nào chả gõ được 😁
Mình cũng mua cho 2 đứa em con này từ T3. Giá sale gì đó 12-13tr. Ngoại trừ 2 điểm như thớt nói thì đúng là best ở tầm giá
Hôm 12/12 vừa rồi sale còn 11tr nhưng là i3-10110u chứ ko phải AMD mà đắn đo mãi rồi quyết định ko mua vì vẫn đang hài lòng với laptop Envy 13 i5 8265u rồi
@bomduc Nếu 4/8 thì bằng i5 rồi.
@Nguyen Cong Thao I3 10100F là 4 nhân 8 luồng mà
@bomduc Bạn so sánh desktop vs laptop làm sao được, i5 desktop 6 nhân 12 luồng rồi. Mạnh hơn i7 laptop thế hệ 11 mới nhất bây giờ
@Nguyen Cong Thao 😁
TequilaK
TÍCH CỰC
2 năm
Tất cả đều đẹp trừ màn hình bj rổ quá mod ơi.
heeshun
TÍCH CỰC
2 năm
@Tequila Anejo 12tr màn FHD rồi còn chê nữa bác =))
@heeshun màn 8k mới ngon bạn ơi. Chứ nhiêu đó 15' fullhd rỗ phải rồi
anhmk95
TÍCH CỰC
2 năm
@Jojolonelycat đúng rồi thời này 15' là phải auto 16k mới đã chứ fullhd cùi bép
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Tequila Anejo 11,8 tr thì thế thôi chứ có máy 15 tr mà màn HD kìa 😁
chip AMD ngon phết, em mới lấy con HP chip ryzen 5 5500U màn full HD, SSD 256, 8GB RAM, có cổng C, pin sài khá ổn áp
@darkprincevt85 Màn FHD thì thôi bỏ qua.
@Hưng Xì Bo https://nguyenduclaptop.com/san-pham/-moi-100-new-seal-hp-pavilion-15-ef2127wm-laptop-manh-me-2021-ryzen-5-5500u-ram-8g-ssd-256g-man-15-6-inch-full-hd-ips-
@darkprincevt85 Đây các bác à
@Chichbong0302 giá này bạn tìm được con nào 2k không ? Mình dùng văn phòng review tài liệu nhiều nên dùng thêm em màm 24 inches là chủ yếu, thỉnh thoảng họp hành mới phải lấy laptop đi nên full HD ok
Con này xuất màn hình ngoài kéo nổi không nhỉ?
@blacksun2511 ☀️ tối đa 3 màn hình
n00bmaster
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trungsao1987 cổng C có xuất hình đc ko bác?
@n00bmaster theo trang hỗ trợ của huawei thì không xuất được màn hình qua usb c
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@blacksun2511 ☀️ HDMI 😁
tohaitrieu
TÍCH CỰC
2 năm
Đáng giá nhất mà Webcame chán, lên Windows 11 gặp nhiều vấn đề 😆

Chán thực sự
@Jojolonelycat Do thương hiệu làm lú lẫn đó. Cũng cái này dán mác Táo vào xem là một bầy nhẩy vào tung hê.
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
@tohaitrieu mua cam riêng sử dụng ngon hơn, rõ đẹp, thoải mái canh vị trí, góc nhìn.
@tohaitrieu Đọc hiểu có vấn đề không? Đáng giá với số tiền người ta bỏ ra làm người ta hài lòng
@tohaitrieu dưới 15 triệu thì còn đc con nào khá hơn =))
leaderhero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ryzen thế hệ 3 giá đó đúng rồi chứ killer gì thớt
@nampd
CAO CẤP
2 năm
@leaderhero Killer quá đi chứ... tầm giá đó vỏ nhôm, sạc C, 3 viền mỏng + vân tay thì không có đối thủ.
@nampd
CAO CẤP
2 năm
Giống mod mình cũng mua con này hồi tháng 4 trên laz, giá về tay 11tr6. Cảm thấy rất hài lòng về sp này 😁
Kkk, nhìn là ko ưa được rồi. 😆
Thế giới có vấn đề với webcam đừng đi theo apple, còn con này không theo cam cũng có gì hơn đâu, chưa nói là còn tệ hơn haha
Nhìn đánh giá thì thấy ok, chứ mình ra store coi nhìn chán lắm luôn 😁 Không biết tiệm nó để trưng bày sao, chứ sờ vào thấy ấm, ko mát chút nào.
ultratrung
TÍCH CỰC
2 năm
đang xài con i3 vừa mua được mấy tuần giá 12tr7 , khá oke chỉ tiếc là ko mua được bản ryzen, cần dùng gấp nên phải mua đại chán thật sự đúng đợt dịch hỏi mua mẫu nào cũng éo có.
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá mà có vài dòng đơn gian mô tả hiệu năng thì tốt.
ultratrung
TÍCH CỰC
2 năm
Nó đây
@ultratrung Đẹp nha :v Trước thích huawei. Google trảm cái ...
nhìn phát thấy lởm quá
@Nguyễn Lưu Minh đức dán cái logo táo vào là hết lởm ngay ý mà
@Nguyễn Lưu Minh đức =)) Nhìn mà thấy lỏm. Mắt ghê vậy bạn. Sống bớt phiến diện lại đi
@Nguyễn Lưu Minh đức vậy mà ultrabook killer =))
@liketheblues ko có ý nói xấu j đâu nhưng cái vỏ nhôm của nó trông kiểu máy giá rẻ
forzet
TÍCH CỰC
2 năm
Quá ngon trong tầm giá 12t
mấy hàng nhái thì xin kiếu, mà thêm Huawei thì dù có tốt mà kèm thêm mấy con spyware cài vào BIOS rỡ cũng ko dc thì xin kiếu luôn.
Tam Vo LaVie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@aovai lúc đó cũng phân vân mua con đó và con acer swift 3 sf315 52 (cũng vỏ nhôm 4 mặt/ nguyên khối) cuối cùng chọn acer vì sợ gián điệp 😆 ... con acer (i5 8250u 8gb 256gb) lúc đó thegioididong nó sale 30% cũng tầm 12tr
Cười vô mặt
@Tam Vo LaVie mình dùng dell vostro 3490 (i5-10210u, 8GB RAM, 256GB SSD) giá 14.8tr trên tiki đã hết bảo hành, đã lên 16GB RAM. ngoại hình hơi xấu nhưng chạy mượt
tốt nhất không nên mua đồ huawei nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019