Tinhtelookback23: Review những sản phẩm gia dụng của Xiaomi mà mình đã dùng trong năm 2023

Lê Duy Cảnh
29/1/2024 14:57Phản hồi: 3
Tinhtelookback23: Review những sản phẩm gia dụng của Xiaomi mà mình đã dùng trong năm 2023
Mình rất thích các sản phẩm của Xiaomi, lý do là vì nó đẹp theo phong cách rất tối giản. Thứ 2 là giá bán của các sản phẩm Xiaomi rất dễ tiếp cận. Từ những món đồ dùng ban đầu nhỏ nhỏ như cục sạc, tai nghe, bộ tiếp sóng wifi cách đây gần chục năm, đến nay, mình đã lựa chọn rất nhiều sản phẩm gia dụng và điện tử Xiaomi cho ngôi nhà của mình. Bên dưới đây là những sản phẩm mình đang dùng và cảm nhận. Đi từ các sản phẩm nhỏ đến lớn nhé.
Bài viết này hướng ứng #Tinhtelookback

1, Đèn ngủ Yeelight (thương hiệu thuộc họ hàng Xiaomi).

Nhà mình có 2 phòng ngủ. Thay vì việc sử dụng đèn ngủ để bàn hoặc bóng ngủ gắn tường cố định thì mình chọn 2 cái đèn ngủ Yeelight này.

Lý do thì vẫn là nó đẹp một cách đơn giản. Màu trắng và cách hoàn thiện nhám phù hợp với màu sơn tường. Giá cả cũng chỉ loanh quanh 150 ngàn 1 chiếc. Ánh sáng cho ra có màu vàng ấm và độ sáng phù hợp làm đèn ngủ. Cả 2 nút gạt hoặc nút ấn chọn chế độ On – Auto. Mình thì luôn để Auto. Mặc định khi lên giường, tắt bóng là đèn ngủ bắt đầu sáng lên một cách từ từ. Rồi khi trời sáng là đèn tự tắt. Buổi tối bước vào phòng là có sẵn đèn sáng để mò đến công tắc bật đèn chính.
Nhìn chung là chỉ việc mua về, cắm điện rồi để nó phục vụ mình. Hơn 1 năm rồi không cần quan tâm đến nó nữa. Rất hài lòng.
Hai chiếc đèn khi để gần nhau

Thông số kĩ thuật của 2 em
Nút bấm chỉnh chế độ trên đèn (các nút bấm mà chỉ dùng có 1 lần)
Khi 2 em tỏa sáng trong đêm

2, Ổ cắm điện Xiaomi Power Strip 2A1C.

Với giá ~300k cho một ổ cắm thì đây không phải là sản phẩm giá rẻ. Nhưng mình mua vì nó đẹp với màu trắng bên ngoài, và việc nó có sẵn 2 cổng USB A + 1 cổng USB C để không cần mang theo cục sạc ra cắm điện nữa. Mình mua liền 2 chiếc, 1 chiếc gắn cố định chỗ ghế saloon, còn một chiếc để di động khi cần.

Ấn tượng đầu tiên khi nhận hàng là nó rất nặng. Nặng hơn nhiều so với những ổ cắm Lioa hay dùng. Chất lượng hoàn thiện của sản phẩm tốt. Phần dây được phủ một lớp cho cảm giác cầm nhám nhám. Phần ổ cắm thì hoàn thiện dạng nhựa cứng và bóng. Cầm rất chắc tay.
Hộp và đóng gói sản phẩm chắc chắn. Cầm rất đầm tay.
Thông số kĩ thuật ở mặt sau hộp

Chiếc ổ cắm này có tổng cộng 3 vị trí cắm điện 220V thông thường có thể cắm được tất cả các phích cắm của Việt Nam và cả Trung Quốc. Hai cổng ra USB A khá ít dùng, còn lại mình dùng chính cổng USB C với đầu ra 20W. Với em này thì mình bớt được tiền mua một củ sạc. Tính ra thì cũng lời 😃

Quảng cáo

Lần lượt tờ bên trái sang là công tắc nguồn, 3 ổ cắm 220V, 2 ổ USB A và 1 ổ USBC

3, Bình thủy Xiaomi JMEY T2.

Lúc chuyển về nhà mới, mình đã quyết định không mua ấm đun nước mà thay bằng bình thủy. Các loại bình thủy thông thường có cơ chế gộp công dụng của ấm đun nước và phích giữ nhiệt, có một nhược điểm với mình là khi cần gấp 1 lượng nước nóng nhỏ như pha cà phê, trà hoặc mì gói thì vẫn phải chờ đun sôi nước. Mà hầu hết là đun thừa lượng nước so với nhu cầu nên thời gian chờ thường lâu hơn.

Chiếc bình thủy trực tiếp của Xiaomi này có giá mua ~1.3 triệu cách đây hơn 1 năm.
Ưu điểm:
  • Là bình thủy đun nước trực tiếp. Nước sẽ chảy từ bình chứa qua 1 ống đun rồi ra ngoài. Nên mình không phải chờ mỗi khi cần 1 lượng nước nhỏ để pha trà, hay cà phê. Cũng không bị đun thừa nước.
  • Có thể chọn được nhiệt độ nước ra ngoài tùy thích. Mặc định có 4 mức nhiệt độ nước: 25, 45, 75, 99 độ C. Đủ cho tất cả các nhu cầu hiện tại của nhà mình. Nước 45 độ cho buổi sáng sớm, 75 độ khi pha sữa bột cho trẻ con, 99 độ khi pha trà, cà phê, hoặc úp mì gói.
  • Có 2 chế độ chọn lượng nước bơm ra từ 200ml đến 400ml. Bình chứa nước có dung tích là 2L, thường thì 2 đến 3 ngày mình mới cần đổ lại. Tiện lợi hơn rất nhiều so với ấm đun nước.
Nhược điểm:
  • Khi hoạt động sẽ có tiếng kêu của bơm nghe “è è”
  • Phần nước ban đầu khi bơm ra sẽ ở nhiệt độ phòng. Bạn cần bỏ đi lượng nước tương đương khoảng 3 giây ban đầu mỗi khi cần nước đúng nhiệt độ. Và thực tế thì nhiệt độ nước có thể không chính xác lắm (mình nghĩ vậy, không đo bao giờ)
  • Đầu phích cắm điện chuẩn Trung Quốc, cần mua thêm cái cục adaptor rồi mới cắm vào ổ cắm gắn tường.
Chỉ có một ảnh về chiếc bình này thôi

4, Nồi cơm điện Xiaomi IH 3L

Sản phẩm này cũng nằm trong tầm ngắm của mình khi sắm đồ gia dụng mới. Mình mua nó với giá ~1.6 triệu. Ngoài việc có kí hiệu IH (cao tần) ra thì mình mua nó vì cũng không có sản phẩm nồi cơm điện nào nhìn ưa mắt. Hầu hết sản phẩm trong thầm giá 2 triệu nhìn rất cục mịch. Còn nồi cao tần của Hàn Quốc thì giá lại rất cao. Thôi, mua luôn đồ Xiaomi xem sao. Có cũng đồng bộ với các thiết bị khác trong nhà.

Quảng cáo

Ưu điểm:
  • Nồi rất nặng, phần lòng nồi bên trong rất dày.
  • Phần đế gia nhiệt ko phải là 1 đĩa tròn phẳng như các nồi cơm thông thường, nên nhiệt có thể được phân phối đều hơn.
  • Nấu được rất nhiều thứ. Vợ mình dùng nó để hầm xương, và nấu cháo rất thường xuyên.
  • Không bay hơi nước ra ngoài như nồi cơm thông thường. Giảm mùi khi nấu ăn
Nhược điểm:
  • Giao diện tiếng Trung hết. ban đầu phải dán sticker dịch mới dùng được. Nhưng về sau quen rồi thì không sao.
  • Không có quai xách, hơi khó mang ra vào
  • Vợ mình bảo là cơm ko ngon lắm, nhưng mà mình thì không phân biệt được
  • Có kết nối wifi, nhưng không dùng đến. Mình cũng nghĩ nó là không cần thiết với 1 chiếc nồi cơm điện.
Cái nồi cơm từ trên nhìn xuống với toàn tiếng Trung
Một góc chụp khác

5, Máy lọc không khí Xiaomi Air Purifier 4 Compact.

Mình đã đắn đo việc mau máy lọc không khí từ rất lâu vì nhận thấy tầm quan trọng của việc hít thở không khí sạch. Nhưng hèn nỗi nhà chật nên chưa biết mua về rồi sẽ để đâu. Thế là ngắm nghía dòng compact này từ khi mới ra mắt.

Đầu mùa đông năm nay mình mới xuống tiền để rước em ấy về với hy vọng nó giúp lọc bụi vải từ áo len, áo bông, thứ làm cả nhà mình hay bị ngứa mũi.
Khi đặt cạnh chiếc Mi fan 2S
Màn hình giao diện dễ dùng.

Cảm nhận đầu tiên là cách thức đóng gói và hoàn thiện vẫn rất Xiaomi, khá đơn giản, nhưng chắc chắn. Giao diện dễ dùng, dễ làm quen. Kết nối với app đơn giản. Chỉ mỗi cái cục sạc theo máy to một cách vô duyên. Và tại sao lỗ cắm sạc không phải là Type C nhỉ?
Rồi sau mấy tháng sử dụng thì cảm giác thất vọng tràn trề. Vì sao ư? Vì mình đã phí tiền cho một thứ mà không cần thiết. Mình tưởng tượng trước khi mua máy là hằng ngày, không khí trong nhà sẽ được lọc từ “màu đỏ” dần sang “màu cam” rồi thành màu “xanh lá”. Như vậy là không khí sẽ được làm sạch.
Thế nhưng từ lúc mua về đến giờ, không khí trong nhà mình chưa bao giờ chuyển nổi sang màu vàng. Cùng lắm chỉ là màu vàng nhạt thôi. Dù có mang máy đi thử khắp các phòng thì vẫn vậy. Rồi, giờ nó chỉ còn có tác dụng là lọc mùi thôi. Hôm nào ăn lẩu hay đồ nướng trong nhà mang ra chạy một hồi cũng thấy đỡ thật.

Tác dụng phụ mà lại là chính, làm đồ chơi yêu thích của F2

6, Bộ đôi quạt Xiaomi Fan 2S, Xiaomi Fan3

Bộ đôi quạt này đã nghe đến từ lâu rồi, và mình ghét việc nằm ngủ trong phòng điều hòa mà bị mấy quạt kiểu cổ điển thổi vào người. Dù đã để số nhỏ nhất rồi mà vẫn lạnh không chịu được. Điều thứ 2 là ngay cả mấy chiếc quạt của Mitsubishi hiện tại cũng sẽ bị kêu ở lồng quạt sau vài tháng sử dụng. Một loại tiếng kêu rất khó chịu lúc đi ngủ.
Ban đầu mình mua một chiếc Fan3. Sau 2 tháng thì mua thêm chiếc Fan 2S với giá rẻ hơn kha khá, mà công năng như nhau.

Hai em quạt khá nhỏ gọn, nhưng chắc chắn
Lồng và cánh quạt chắc chắn, không phát ra tiếng kêu khó chịu khi đi ngủ

Ưu điểm:
  • Hoàn thiện xịn xò và chắc chắn. Vật liệu nhôm và nhựa ABS.
  • Có pin sạc, chuyển phòng này qua phòng khác không cần mang theo dây. Không cần mua quạt tích điện vào mùa hè
  • Cực kì phù hợp dùng trong phòng điều hòa và người cần luồng gió rất nhẹ.
  • Chạy rất êm, và đến hiện tại chưa có mấy loại tiếng kêu rè rè từ lồng quạt hay cánh quạt.
Nhược điểm:
  • Không hè rẻ. Chi phí cho 2 em này là hơn 4 triệu
  • Công suất yếu. Ở mức gió mạnh nhất cũng chỉ tương đương số 2 của quạt truyền thống. Không làm mát cấp tốc được. Và phạm vi làm mát hiệu quả nhất cũng chỉ khi để quạt đứng yên.
  • Nút bấm trên quạt chỉnh mức gió, chỉnh quay qua lại không thân thiện. Trong khi đây là cách nhanh nhất và thường dùng nhất.
Nút ấn phía trên của quạt. Không tiện dụng lắm
Nút ấn phía sau.

7, Xiaomi Vacuum Mop 2 Pro.

Mình cũng bị lôi kéo khi tham gia group máy hút bụi của anh em tinhte. Lý do chính khiến mình mua robot hút bụi là vì trong 1 bài đánh giá nào đó, mình đã nghe thấy người review nói rằng “không còn hạt bụi nào dưới sàn nhà”. Mình thích cảm giác đị chân trần lên sàn nhà sạch sẽ.

Thế là mình mua thôi, và vì vợ cũng giao cho mình việc lau nhà, hút bụi hằng ngày nên mình tìm cách tự giải phóng mình với mức giá chỉ hơn 5 triệu.
Ưu điểm:
  • Giá hợp lý so với tính năng và công suất hút
  • Màu trắng. Đồng bộ với ngôi nhà.
  • Hút sạch, lau sạch bề mặt phẳng. Đây là phần tiếp xúc nhiều nhất với bàn chân mình.
Nhược điểm.
  • Nhiều chỗ góc nhà, các đường chân tường thường không được hút sạch lắm
  • Chế độ lau chắc chắn không làm sạch được vết đồ ăn khô, hoặc hạt cơm bị dính trên sàn.
  • Thi thoảng bị mắc giẻ lau. Nhanh phải đổ nước, giặt giẻ lau. Rồi app thì không chọn được khi chỉ muốn lau 1 vùng cố định. Tấm lọc bụi mà dính nước thì chỉ có thay chứ không mùi khiếp lắm.
Dùng robot hút bụi này thì phải rèn thói quen dọn sạch mặt sàn trước khi đi làm. Ít lâu sau khi tự giặt giẻ lau, đổ nước, đổ bụi cho em nó, mình huấn luyện luôn cậu F1 làm mấy việc này để hoàn toàn giải phóng mình. Ha ha.
Em sen ngoan ngoãn nằm góc nhà. Không bao giờ nhìn thấy em làm việc, nhưng nhà vẫn sạch
F1 ngồi vệ sinh máy. Giao nhiệm vụ cứ mỗi tuần 2 lần. Giải phóng bản thân

8, Tivi Xiaomi EA75

16.5 triệu là giá mình mua chiếc tivi này hơn 1 năm trước. Lúc đó, chiếc tivi rẻ nhất với cùng kích thước màn hình của LG hay Samsung là 26 triệu. Ngay cả ông TCL cũng ngoài 20 triệu. Giá của mẫu này chỉ bằng giá cái tấm nền của những tivi khác nếu rủi ro cần thay.

Mình đã có trải nghiệm rất rõ về việc nâng cấp lên màn hình to sẽ thích thú như thế nào. Trước đó vài năm, mình đã từng phải thay bảo hành tấm nền cho một chiếc tivi LG 50 inch đến 2 lần. Rồi đến lần thứ 3 thì không thay nữa mà quyết địnhmua ti vi mới, vì giá tấm nền rất đắt. Sau chiếc LG, mình mua và trải nghiệm một chiếc Samsung 65 inch, kích thước mà mẹ mình gọi là “khổng lồ” khi mới mua về và ráp lên tường.
Với chiếc này cũng vậy, vợ mình, bố mẹ mình, rồi tất cả những người đến chơi nhà đều bảo “sao to vậy, ngồi xem từ đây không thích. Sợ bị đau mắt”. Khoảng cách từ người ngồi đến tivi khoảng gần 3m. Nhưng rồi cũng như lần trước, khi đã quen chỉ vài tháng mà chuyển sang một chiếc tivi khác nhỏ hơn thì “không xem được anh ạ”. Vâng, lần tới thì mình sẽ đổi lên một chiếc 86inch khi có điều kiện hơn. Vẫn sẽ rất đã.
Treo nó lên tường và dấu hết dây rợ đi. Nhìn ưng mắt
Hình ảnh cũng đủ dùng, không thấy khác biệt so với các tivi cùng tầm khác.

Ưu điểm:
  • Màn hình to. Mọi thứ rõ ràng và thích hơn rất nhiều
  • Giá siêu rẻ. Hiện giờ chỉ còn ~13 triệu
  • Trải nghiệm ko khác biệt nhiều với các tivi phổ thông khác. Nhu cầu chính là truyền hình và youtube.
Nhược điểm:
  • Kho app rất phèn so với các tivi Android khác.
  • Không dùng duyệt web được đâu các bạn ạ. Một số tính năng cũng ko biết chỉnh hay dùng thế nào.
  • Tần số quyét là 60Hz, nhìn dòng chứ chạy ngang bản tin thời sự sẽ bị lag một chút
Kho app nghèo nàn.
Điều khiển kèm theo là điều khiển bluetooth, có mic thu âm.

Trên đây là review rất nhanh những thiết bị của Xiaomi mà mình đang sử dụng. Các bác quan tâm món nào và cần thêm thông tin có thể bình luận bên dưới, mình sẽ làm bài chi tiết về món đó.
Nhìn chung là Xiaomi vẫn đang lầm tốt yếu tố giá/hiệu năng. Mình không cần đắn đo quá nhiều khi mua đồ Xiaomi vì hầu hết nó có thể đáp ứng tốt nhu cầu của mình. Hoặc nếu có rủi ro thì khoản tiền bỏ ra cũng ở mức đáng giá cho một bài học.
Cảm ơn các bạn đã đọc bài đến tận dòng này. Chúc mừng năm mới!

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài bác ko ai comment nhỉ. Tivi thì giao này xấu. Giao diện bên e đẹp hơn nè
@Thảo xiaomi Có thay đổi được giao diện không ấy bạn nhỉ? Nhìn cái giao diện hiện tại cũng hơi cùi. Với có cách nào update giờ theo giờ VN không nhỉ?
@Lê Duy Cảnh Dc hết. Bn xem ảnh m up đó kìa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019