[Xposed] Tinted Status Bar - thay đổi màu thanh trạng thái theo màu ứng dụng Android

Duy Luân
6/7/2014 0:23Phản hồi: 284
[Xposed] Tinted Status Bar - thay đổi màu thanh trạng thái theo màu ứng dụng Android

Từ trước đến nay Android có một điểm khó chịu đó là thanh trạng thái của máy thường có màu đen, và dù cho bạn có chạy app gì đi nữa thì thanh này vẫn luôn có mặt thường trực tạo cảm giác màn hình bị cắt ra. Với bản mod Xposed mang tên Tinted Status Bar, vấn đề sẽ được khắc phục bởi vì bản mod này sẽ đổi màu thang trạng thái tùy theo màu sắc của app bên dưới. Ví dụ, nếu bạn chạy Chrome, status bar sẽ đổi thành màu xám khớp với thanh công cụ của Chrome, hoặc chạy Evernote thì status bar biến thành màu xanh lá cây. Chúng ta cũng có tùy chọn để áp dụng màu sắc đó cho thanh điều hướng (chứa các nút home, back, recents app ảo), từ đó tạo nên một trải nghiệm hoàn chỉnh hơn và mang lại cảm giác app trải dài hết cả màn hình rất đẹp.

Yêu cầu trước khi cài bản mod:
Tải về bản mod Tinted Status Bar:
  • Link tải, nhớ kích hoạt nó trong Xposed và khởi động lại máy sau khi cài xong
Lưu ý: Có một số ứng dụng không tự đổi màu thanh trạng thái theo app. Ví dụ, Facebook sẽ không tự đổi. Trong trường hợp đó bạn làm như sau:

1. Chạy Xposed Framework, chuyển sang phần module
  2. Chọn Tinted Status Bar
  3. Chọn dòng "Per app tints"
  4. Duyệt lấy ứng dụng bạn cần chỉnh màu, trong trường hợp này là Facebook
  5. Nhấn vào dòng "All activities, below settings override this" ở đầu màn hình
  6. Ở ô "Status bar tint", chọn màu bạn muốn thanh trạng thái sẽ đổi theo. Với Facebook là màu xanh dương đậm.
  7. Nếu thích, bạn cũng có thể đổi màu của thanh điều hướng ở mục "Navigation bar tint", cách làm tương tự như trên.
Nếu không thể tự mình xài vòng màu để chọn, bạn có thể nhanh chóng nhập mã màu (dạng FFxxxxxx) cho app bằng cách tham khảo File này. Trong đó cộng đồng Xposed đã đóng góp app nào tương ứng với màu gì, chúng ta đỡ phải suy nghĩ.

Chúc các bạn thành công! Sau đây là vài tấm ảnh chụp màn hình với Tinted Status Bar.

Nguồn: XDA
284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ước mơ của cuhiep trên Android đã thành hiện thực phần nào...
Add.tuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levuongthinh ừ nhỉ, winphone của ảnh có lâu lắc rồi
@levuongthinh cho mình hỏi các sản phẩm công nghệ bác ấy đang xài gồm nhug gii vay?? mjnh thay bac ay co macbook, lumia, k biet con j nua
long_101176
ĐẠI BÀNG
10 năm
[Xposed] không cần phải chờ L
cái này trên zenfone có nè 😃
dn9116
TÍCH CỰC
10 năm
@damct ủa zenfone dùng sao bác, mình dùng zen 5 mà ko thấy
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
@damct Thank bạn, nhờ bạn nói mới để ý. Đúng là zenfone có thật.
Đỉnh cao của độ là zin, em vẫn để nền đen vì dễ nhìn nhất 😁
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boybl1990 Ý tg lớn gặp nhau ^^
một trong những ứng dụng cần có mỗi khi xài máy Android của mình
Càng ngày tính tùy biến của OS càng tiến hóa
Minh thích điều này 😃
a121220ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này dùng nó vẫn có 1 cái quầng màu đen đen trong suốt phía trên trông rất quê các bác nào làm nó hết được ko với cả zalo thì chọn màu như nào vậy các bác :3
@a121220ken Vào settings bỏ cái Show a gradient over tint là xong

Zalo thì chọn màu xanh dương là được mà bác.
xmen533
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân Bác Duy Luân ơi, cái home screen của em ban đầu không có quầng màu đen trên đỉnh, nhưng sau khi dùng cái này thì xuất hiện, những app khác thì không có, vụ này giải quyết thế nào bây giờ ạ :oops:
a121220ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân mình vào setting ko có cái đó bác ạ @@
ggunf
TÍCH CỰC
10 năm
@a121220ken Bỏ dòng Show a gradient over tint
rồi vào phần Per app tints chọn zalo và pick màu cho Navigation Bả Tint mã màu là "ff188ec6"
@a121220ken Mình thì lại muốn có cái viền đen đó :v
bên mình nó bệt ra hết luôn 🤔, đang tính hỏi làm sao để có...
Đề nghị anh @Duy Luân không lấy M8 ra làm minh hoạ nhé.
Nhìn thèm quá đi 😁
Toni Teo
TÍCH CỰC
10 năm
Sony xperia z 4.4.2 chạy không đc anh ơi. Cài xong kích hoạt trong xposed khởi động lại bị đen màn hình, không zô đc home 😔

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
@blowjob Klq chứ Z C6602 khác vs C6603 chỗ nào v bác 😁 thấy hầu như mấy bạn trên tinhte toàn 03 có mình e 02
@shojojidai4ever 6603 là hàng xách tay, có hỗ trợ mạng 4G, và thường đựơc update sớm hơn!
Toni Teo
TÍCH CỰC
10 năm
@shojojidai4ever 03 đa số là bản xách tay có 4G, còn 02 bản chỉ có 3G thôi bác :D

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
@blowjob À, tại e mua chính hãng trong nc' nên hk có 4G, mà VN cũng có 4G đâu mà xài -_-
Cái này hay nhưng mấy bản cũ mình cài vào G Pro 4.4 thì stustus bả từ trong suốt chuyễn sang đen hẳn lun, vào app thì đẹp mà ngoài home stastus đen xấu quá @@~
tamdinh69
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhất Nghệ Hitech Mình cũng G Pro KitKat, cũng bị thế... bạn nào cứu với
@Nhất Nghệ Hitech vào setting của Tinted -> Default ttín -> (mục đầu tiên) : sửa ff000000(màu đen đặc) thành 00000000 (màu trong suốt)
Hay phêt. Mỗi lần vào apps nó biến đổi màu hoa cả mắt.
Zenfone cung giống vậy
Cái này ko cần thiết lắm,cài chỉ thêm hao pin cho máy
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Máy em chưa root
Xài cái này cũng lâu rồi, nói chung mấy cái xposed có nhiều cái mạnh mẽ và hay thật 😁
badboy9x30
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn con M8 đẹp 😁
Nicki hy
TÍCH CỰC
10 năm
sen6 vs g3 có mà
@Nicki hy Có nhưng không hoàn chỉnh. Mặc định chỉ có mấy app gốc sense mới đổi thôi
fb vẫn màu đen :eek:
@ndl@support đổi màu như hướng dẫn
@Duy Luân Làm rui bác vẫn màu đen, có icon là đổi màu :mad:
@ndl@support Đổi như vầy nhé. Nên chọn FbMainTabFrameworkActivity nhé bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019