Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiny 10: Cài Windows 10 lên máy tính cấu hình yếu, chỉ cần 2 GB RAM và 16 GB ổ cứng

Lư Thế Nghĩa
14/3/2023 14:44Phản hồi: 91
Tiny 10: Cài Windows 10 lên máy tính cấu hình yếu, chỉ cần 2 GB RAM và 16 GB ổ cứng
Dự án NTDEV vừa công bố phiên bản hệ điều hành tối giản Tiny10 mới nhất, bản dựng 2303 x86. Tiny10 là giải pháp để những cấu hình máy tính cũ hoặc cấu hình yếu có thể chạy được những phiên bản Windows mới nhất của Microsoft, mà không cần phải đạt mức phần cứng đáp ứng yêu cầu tối thiểu của hệ điều hành. Gần đây, NTDEV cũng đã cho ra mắt Tiny11, dựa trên nền tảng Windows 11 Pro 22H2, chỉ tốn có 8 GB lưu trữ để cài đặt mà thôi.

https://twitter.com/NTDEV_/status/1634672202699218945

Để tạo ra Tiny10, NTDEV sử dụng bản ISO cài đặt Windows, gỡ bỏ gần như tất cả những tính năng không cần thiết, những dạng bloatware khiến máy phải có cấu hình ở mức tương đối mới cài được Windows 10. Kết quả là chúng ta có một bản hệ điều hành vô cùng cơ bản, chỉ có những tính năng khung sườn quan trọng nhất để vận hành máy tính. Cũng vì thế, hệ thống chỉ cần 2 GB RAM là cũng cài được Windows 10, và khoảng trống lưu trữ cần thiết để cài đặt Tiny10 cũng chỉ là 16 GB.

Ở bản dựng 2303 x86, Tiny10 giờ có cả Windows Defender vận hành hoàn hảo, bảo vệ người dùng khỏi những mã độc có thể tấn công máy tính, mà không phải cài đặt những phần mềm antivirus nặng nề.

Còn trong khi đó Tiny11 mới ra mắt thì đã được thử nghiệm và chạy được trên cả chiếc máy tính tí hon Raspberry Pi 4. Dù đôi lúc Windows 11 phiên bản tối giản này không hoạt động với hiệu năng như ý muốn, nhưng điều quan trọng là nó cho phép cài đặt và vận hành trên những hệ thống hiệu năng rất yếu.

Đương nhiên, để cài được Tiny10 và Tiny11, anh em vẫn cần key Windows bản quyền, vì nó chỉ là bản chỉnh sửa chứ không phải bản lậu.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì cờ rắc nó thôi, cứ win là ..... dc tất
GiT
TÍCH CỰC
một năm
@hoangvycdnl8 Không phải vấn đề bản quyền mà là vấn đề hiệu năng và trải nghiệm người dùng, chẳng liên quan gì đến "cờ rắc" cả. Có nhiều cách để bỏ qua yêu cầu phần cứng, nhưng như thế thì phần cứng sẽ bị quá tải, cài xong lại loay hoay cài lại vì lên xong nó hoạt động chẳng ra gì ấy.
Đấy window to và đồ sộ thế, cả 1 hệ điều hành cài trên máy tính mà chỉ cần 1 tý ổ cứng, vừa rồi thấy thằng Android nào hệ điều hành chiếm mie mấy chục GB ổ cứng rồi, vl thật.
@tinhdg Thằng Sam sàm lờ đó bác.
Cài cái tyni 10 đủ thư viện chơi game ko ta. Máy mình ram 24gb mà con Hogwarts Legacy đòi 32 gb. Cái cái.này khỏi nâng cấp ram
@traitay95 Đây là điểm hình kiểu nạp nhiều Ram mà chưa hiểu về Ram
@traitay95 hogwart đòi 32 như chả bao h dùng quá đc 20 đâu 😆
@traitay95 tối giản hệ điều hành để máy yếu chạy được Windows 10,11 chứ máy ông cày game thì quá mạnh để phải lăn tăn vụ HDH rồi. hay khoe máy nhiều RAM=))
GiT
TÍCH CỰC
một năm
@traitay95 Thì lên mạng tải thêm RAM về dùng đi bạn...
Cười vô mặt
Ngẫm ms thấy 1UI 5.0 là 1 cái tát của củ sâm vào khách hàng. Ad gốc cũng chỉ 15gb, khuyến mại thêm 45gb bloatware và khách cố gỡ thì xem như khỏi dùng ss pay😃
@vicktorbui rồi làm sao để xóa đc cái đống app rác này vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 chỉ có root thôi bác. Nhưng mà mấy đợt dùng Samsung là mình dùng máy phục vụ công việc trên công ty, tài liệu nội bộ rồi app ngân hàng nên ko dám root.
@toilachi9 Dùng ADB xóa được (nhưng rết lại toàn bộ máy thì nó lên lại và phải làm lại)
https://forum.xda-developers.com/t/guide-debloat-xz1-sov36-au-japan-with-adb-pie-47-2-c-1-126-non-root.4081391/
@h.congdx79 máy nhật với hàn hình như chỉ cho 1 sim 1 sóng thôi đúng không bác nhỉ,hic
Cài lên máy ảo để chơi võ lâm là hết bài.
chưa có điều kiện chuột bạch, quan trọng là có vấn đề gì khi cài và chạy các phần mềm làm việc ko thôi
@jimbo89 Mình đã làm chuột bạch trên con laptop hơn 10 năm tuổi với Tiny11, kết quả vẫn chạy ok chỉ lỗi mỗi app photos (reset app cái là ok). Dùng được các tác vụ nhẹ nhàng như lướt web, văn phòng. Tuy nhiên cũng chỉ để chữa cháy thôi, anh em nào có điều kiện thì nên lên đời. kaka
Anh em nào quan tâm thì tham khảo thêm nhé. https://tenovi.net/posts/huong-dan-tai-va-cai-dat-windows-11-lite-phien-ban-rut-gon-sieu-nhe-tiny11-danh-cho-may-tinh-cau-hinh-thap-1676368261.html
@vinhthanh1086 thanks bác, máy cty tôi khá cũ, cũng đang ngâm cứu các phương án cải tạo lại trước khi nghĩ đến thay mới
@jimbo89 Tác vụ văn phòng nhẹ nhàng chắc ok thôi bác. Chứ tác vụ nặng thì phần mềm nó yêu cầu đã cao hơn win rồi mà.
@vicktorbui tôi nghĩ tác vụ vp sẽ ok, sợ mỗi mấy cái phần mềm kê khai thuế dở hơi
@jimbo89 Cũng tùy chứ bác. Ví dụ excel bác mở sheet ít data ko nói, mình lắm lúc mở cái cả mớ dòng với cột mà máy yếu là lag bung ngay
không biết việc tương thích phần cứng các thiết bị ngoại vi thế nào ta và phần mềm chạy có ổn định k nhỉ? có thêm bản x64 thì tốt
@causelove94 Linux thì quản lý RAM không tốt như Windows nếu dùng hết RAM là máy dễ đơ còn ChromeOS thì không mang lên máy khác được nên bản Tiny như này vẫn có nhiều thị trường.
@causelove94 Đúng như cmt đầu của bạn, máy như thế mà nhu cầu cao thì vứt đi
@HyH Chưa đúng, ý mình là win nhẹ nhưng ko cài đc phần mềm thì win cũng vứt đi. Còn nhu cầu của mình thì vừa phải thôi, phần mềm thì đa dạng nhưng ko nặng, và cũng ko chạy nhiều phần mềm cùng 1 lúc
@causelove94 Không nặng thì chiến, còn nặng thì vứt máy đi
ÈO TUẦN TRC VỪA BÁN 2 CON LAP 4GB RAM SSD128 I3 3110M XONG
@1oldman thật tình mấy con lap cũ như i5 đời 3 mà lắp ssd( xịn) vào thì nó chạy nhanh hơn i3 đời 9 chạy hdd
@1oldman Dai dẳng quá lại sợ con cháu nó ghét bác ui. Haha.
@1oldman Mình lắp ssd 256G rồi nhưng ram vẫn 4G 😁
@palmtj27 Cảm giác nó nhanh hơn hẳn. Như hồi sinh luôn
Con máy core i3 gen 4 8gb ram của mình giờ vẫn gồng tốt Windows 11, cũng tạm 😃
@vn_ninja Máy mình i5 gen 4 (đuôi U), 4GB RAM mà chạy Win 11 mượt khỏi bàn, mở trình duyệt hay mấy app cơ bản lên tức thì, phản hồi cực nhanh, mỗi tội ko đa nhiệm đc nhiều
Có bản arm không mod ơi
@Nam Air https://archive.org/details/tiny11a64
@yeucodon ngon quá cảm ơn bác
Sao ko dùng bản LTSC chính chủ?
@Tech Man cái này còn nhẹ hơn cả LTSC
@O.R.A.N.G.E nhẹ hơn Spectre ko nhỉ?
Có hướng dẫn cài đặt ko ?
Lên rồi ko biết có chơi được Rar2 không nên thôi ở lại Win8😁😁😁
Tiny có khác gì bản onToGo của MS không nhỉ. Chạy luôn trên USB
máy yếu dùng win 10 đc rồi. Win 11 tốn RAM lắm 😃
@D.H.17 no, win 95 😁
@D.H.17 ram giờ rẻ thối ra quan trọng gì :v, mấy con cùi cpu nó yếu load trông khổ vãi 😃).
@BenGlo năm 1998 ba mình cầm con máy tính chạy win 95 về , sau khi dùng đến năm 2001 cơ quan cấp cho ba máy tính khác thế là mình thừa hưởng con cũ này . cpu 75Mhz , ram 8MB, HDD 500MB. qua 2004 mình đi kiếm tìm cái loại ram SD đó cuối cùng nâng dc 32MB mua thêm cái card PCI ra 2 cổng USB 1.1 và cài win 98 . ah con đó dùng phím chuột cổng com nữa chứ chưa có ps 2
Tiny và Spectre cái nào nhẹ hơn các bạn?
@-Mr.S- Tiny thì e chưa dùng, nhưng bản win lite của ghost spectre thì đã dùng thử, khá nhẹ nhàng và ổn định
@Duckie (PTViet) minh đang dùng bản 10 lite của spectre đây
@-Mr.S- Tiny nó lược nhiều quá, nên độ ổn định ko = đâu bác ạ
Thế mà bọn android, RAM chục GB, bộ nhớ trăm GB, cpu chục core, mà chạy không nổi 😔
Cần mỗi bản arm =))
Mong chờ để có thể cài trên con cpu pentium ram 2g chạy win 7 của mình 😆
GiT
TÍCH CỰC
một năm
@Minh Quang Vũ Pentium còn ngon chán, mình còn con máy 2in1, CPU Intel Atom Z3735F, RAM 2GB, vẫn đang chạy W10, để cài thử bản này xem có mượt hơn không... 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019