Tòa án Nga: Google vi phạm luật chống độc quyền vì chính sách bắt buộc cài sẵn app

Duy Luân
14/3/2016 22:48Phản hồi: 76
Tòa án Nga: Google vi phạm luật chống độc quyền vì chính sách bắt buộc cài sẵn app
Một tòa án Nga vừa ra phán quyết Google đã vi phạm luật chống độc quyền khi hãng buộc các nhà sản xuất điện thoại Android ở nước sở tại phải cài app của mình vào thiết bị. Thực chất thì chính sách này không chỉ áp dụng ở Nga mà với tất cả mọi đối tác phần cứng của Google: nếu muốn có Play Store sẵn trên máy, họ sẽ phải cài thêm một số app như Gmail, Google+, Google Maps, Google Search. Rõ ràng điều này không làm hài lòng Yandex, công cụ tìm kiếm đang chiếm 60% thị phần tại Nga. Yandex đã nộp đơn kiện Google từ lâu và tháng 10 năm ngoái đã chiến thắng sơ bộ, giờ lại có thêm một chiến thắng nữa, chưa rõ hành động kế tiếp của Google sẽ là gì và liệu công ty có kháng cáo hay không.

Ở Châu Âu Google cũng vướn vào vụ án tương tự như thế này. Khoảng một năm trước Ủy ban Châu Âu đã mở cuộc điều tra vào chính sách cài đặt sẵn app của Google và liệu sự kiểm soát của công ty với Android có cho phép họ độc chiếm thị trường hay không. Về phần mình, Google nói rằng các dịch vụ này đều miễn phí và không thể vi phạm luật cạnh tranh ở EU. Mặc dù vậy, EU vẫn cho rằng điều này làm cho Google có lợi thế hơn nhiều so với các đối thủ và vụ này vẫn đang tiếp diễn với nhiều lần đàm phán giữa Google và Ủy ban.

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trâu buộc ghét trâu ăn 😁

Vụ này Google lại nộp phạt thôi , bọn Nga cũng như Mỹ , luôn bảo hộ "đứa con" của họ mà 😃
email007vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xtmg1 Không root máy thì không xóa được, nó ăn sâu quá ! Mình cũng ít xài nhưng ngại root máy vì chờ 6.0, lúc nào nó cũng chạy ngầm. Tốn tài nguyên không đáng khi chẳng mấy khi dùng đến.
caotrien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bango123 Yup , bạn không nhắc mình cũng chả nhớ . Thanks ^^
@bango123 k phải đâu. Ms bị kiện là vì cài săn ie trên windows
@luongngocanh92 Uhm, mà hình như lúc đó mình quên mất là EU cấm MS cài sẵn IE và Windows Media Player nên bên đó mới có bản Windows N Edition
Họ làm da 1 hệ điều hành thì cũng phải đc hưởng lợi chứ. Nếu gét quá thì đi tự làm os riêng .
daituongquan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KeChaoDa Hệ điều hành mở mà, đó là của cộng đồng. Bạn biết gì là độc quyền không.
@KeChaoDa thánh kb là ms cài sẵn ie bị thằng google kiện ak. Gieo nhân nào gặp quả ấy thôi
@daituongquan Hệ điều hành mở, mà apple mở hả bạn ?
Ngoui ta cho free roi thi cai them may app co gi dau ma kien chu.
itvanan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MR-LAM Nó ảnh hưởng đến tâm lý người dùng. Có sẵn dùng thì tiện hơn cài cái mới đó bạn 😁:D:D
Đụng đến GG và android chắc dù có đen thì các fan cũng cho là trắng , haizzzzz
@ntnguyen4 Nói cho cùng thì bạn cũng ko thừa nhận là trong topic này lắm người thấy GG android bị kiện là nhảy vào bệnh vực mà chả hiểu là tại sao họ kiện ..... haiz fan
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@phuctutin86 Ớ, e có nói câu của bác sai đâu, e chỉ đang đề cập câu đó thay đổi 1 vài từ là đúng cho trường hợp với topic khác mà =))
@ntnguyen4 Mình cũng hiểu dc vì sao bạn lại muốn cmt trích dẫn câu nói của mình rồi .... Mình ko thể nc với 1 fan cuồng đc , 2 ta 2 ý nghĩ khác nhau cho nên chia tay sớm bớt đau khổ bạn nhé , bb bạn
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@phuctutin86 Bác nghĩ thế nào cũng được, còn tại sao e nói câu đó thì bác cứ xem những topic khác trong tinhte là biết rồi, bye bác 😁

P/S: E chả cuồng cái gì đâu, mọi máy, mọi công ty, mọi OS đều có nhược điểm của mình. Google luôn có những cái sai của riêng mình, e cũng ghét chứ ko bênh vực gì cả. Máy e thì e cũng kể tội nó ko chứ gì. Vụ này cũng vậy, nếu Google sai thì e công nhận sai, còn nếu nó đúng e cũng chẳng nói gì.

Chẳng có cái gì hoàn hảo cả, e luôn tâm niệm điều đó. Apple, Microsoft... cũng vậy, nhưng trong tinhte có những người (kể cả mod) luôn tôn cái máy, cái OS của mình lên làm thánh, là hoàn hảo nhất và chê bai những cái OS khác mà ko biết máy mình có những nhược điểm gì. Bác cứ nghĩ kĩ lại câu của bác thay thế 2 danh từ đó thì có còn đúng để cmt ở những topic khác hay ko.
Phuc81
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao Yandex không tự làm hệ điều hành rồi miễn phí cho các nhà sản xuất phần cứng rồi tự cài dịch vụ của mình lên hệ điều hành đó nhĩ?
Google nên đóng cửa để cho Apple và Microsoft hoạt động cho, sản phẩm của Google cùi mía bỏ xừ.
@x_chien Hiện tại lâu lắm rồi chẳng phải đụng tới Google, lên FB có tất.
@nghiatv211 Bạn lệ thuộc vào Google thôi chứ đừng suy bụng ta ra bụng người =]] Hiện tại t chẳng cần xài bất kỳ dịch vụ nào của Google mà vẫn sống khỏe
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous Chắc lên Google search gõ facebook.com.vn chứ gì ?
@xxTKZ Facebook cứ gõ Facebook.com là ra
haicktd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy app cài sẳn của Google mà đc remove một cách bình thường thì tùy nhu cầu mỗi người thôi nếu ko Root...
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Yandex bựa vãi ra, dùng Android của người ta lại muốn không cài sẵn Google app. Trong khi cái trình duyệt Yandex cũng lấy nhân Chromium của Chrome 😁
Sử dụng nhiều nền tảng của người ta, giờ lại kiện người ta trên sân nhà...
Đúng rồi. Google cài sẵn một đống app thì ai mà phát triển nổi. Chưa kể app nào cũng theo dõi người dùng
@cuhiep Đọc comment sơ qua tưởng ifan, ai ngờ là phát ngôn của bác Hiệp nhà mình
ngophungvp
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ nhưng ko thấy đăng bài AP cũng độc quyền nâng giá sách trong ibook và bị phạt
Phạt, phạt, phạt hoặc cấm cửa như mấy a Tung cẩu
Phuc81
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dinhmanhht86 Ai ngoan thì được ở lại thêm thời gian nữa , còn không nghe lời như Microsoft, Google phải ra đi chứ sao.
Red Man
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy cái vụ chống độc quyền của châu Âu với Mỹ nhảm s**t thật. Trước M$ cũng bị vụ IE.
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mặt trái của việc nắm giữ thị phần to quá !
cái này nên ủng hộ Nga thôi, phá độc quyền. Dám vụ này đụng tới google now, buộc phải tháo bỏ cài sẵn thì toi.:rolleyes:

sao anh coccoc ko dám kiện google độc quyền ở VN nhỉ, e hèm mà hình như nó thuê kênh data của google làm trình duyệt phải ko nhỉ
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@congthanhgiong thằng coccoc nó làm ra trình duyệt dựa trên nền tảng của chrome( ăn cắp thì đúng hơn). Chưa bị google họ cho ra toà là may chứ ở đó mà đòi kiện ng ta😁
@vhtn8381 Cococ là hợp pháp. Vì nó dựa trên mã nguồn chromium là dự án open source, trong license project có ghi rõ quyền sử dụng hợp pháp đó. Có nhiều browser khác cũng phát triển từ mã nguồn này (opera, yandex, CoolNovo, Comodo Dragon...)
Có anti thì cũng đừng phán bậy như thế
B_C_M
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vhtn8381 Vớ vỉn.
Bộ nguồn Chrominium ai cũng đc dùng. Kể cả ông và tôi nếu muốn.
Hay anh em mình viết trình duyệt Coóc xê để cạnh tranh với Cốc cốc đi
@vhtn8381 mình đang nói cái data search phía sau chứ app quan trọng gì, giờ open source ai viết chẳng được.

anyway, chưa xài bao giờ nên cũng chẳng biết nó mô tê sao, chỉ xem quảng cáo :rolleyes:, mà sao nó cho download tùm lum vi phạm bản quyền trầm trong thế nhỉ. Giống như anh kỹ thuật VTV down video yamaha người ta trên coccoc rồi bảo tưởng down được là xài có bản quyền rồi chứ (chắc anh coccoc mua hết license rồi cho free chắc) :D
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Cho mình hỏi ngu tí: mấy app GG Search, GG +, GG Map...ngoại trừ root máy thì ko cách j gỡ bỏ đc hả mọi ng? tốn bộ nhớ quá mà ko khả thi với mình 😔
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@anhtkl Ko root máy thì ko làm đc gì đâu.Tuy nhiên Lên Android 6.0 thì nó cho tắt ứng dụng( ko phải xoá nhé):eek:😁
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@anhtkl Root lên 5 hay 6 đi , xài ngon lắm . Xài Rom stock ổn định nhưng mấy ứng dụng mặc định chạy ngầm 23/24 khó chịu lắm .
@anhtkl Đúng rồi,mình cũng chỉ cần Google Play thôi, còn mấy thứ rác như gmail, g+, gsearch,... không tài nào gỡ được.
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thì root máy xong xoá sạch sẽ, chỉ để mỗi PlayStore và những thứ nếu xoá làm lỗi Rom thì mới để lại.Rồi cần dùng gì thì cài thêm😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
Ờ thì ko đúng thì thôi sao phải căng thẳng thế:eek:. CHưa gì bảo anti này nọ ròi:rolleyes:. Thoải mái chút đi cho tinh thần nó nhẹ nhàng😃
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Netscape

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019