Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tòa án từ chối yêu cầu xem trước mẫu sản phẩm Apple của Samsung

babybungbu
22/6/2011 22:19Phản hồi: 174
Tòa án từ chối yêu cầu xem trước mẫu sản phẩm Apple của Samsung

Theo thông tin từ FOSS Patents, chánh án tòa án quận Bắc California vừa đưa ra phát quyết từ chối yêu cầu được duyệt trước thiết kế sản phẩm Apple của Samsung. Cuộc chiến pháp lý giữa 2 đại gia công nghệ và cũng là 2 đối tác thân thiết này bắt đầu từ tháng 4, khi Apple kiện Samsung nhái 2 sản phẩm chính của hãng là iPhone và iPad.

Hãng điện tử Mỹ đã nộp đơn lên tòa án yêu cầu bị đơn Hàn Quốc phải cung cấp thiết kế mẫu các sản phẩm chuẩn bị ra mắt để đội ngũ luật sư của Apple kiểm tra tính hợp pháp về sở hữu trí tuệ. Không dễ dàng thua cuộc, Samsung sử dụng chính "chiêu" của Apple để chống lại đối phương, khi cũng nộp đơn yêu cầu duyệt trước thiết kế mẫu các sản phẩm iPhone và iPad mới. Nguyên nhân của phán quyết trên được cho là vì Samsung đã công bố thiết kế các sản phẩm mới của hãng cho báo giới và nhiều đối tác khác, trong khi cho đến nay iPhone 5iPad 3 vuông tròn ra sao vẫn còn là bí mật của Apple.

Tuy không được duyệt sản phẩm của Apple, nhưng Samsung vẫn được quyền phản bác lại cáo buộc ăn cắp bản quyền của đối thủ. Chánh án cho rằng "người tiêu dùng nói chung sẽ không bị nhầm lẫn giữa iPhone 4 và iPad 2 với các sản phẩm Samsung đang bán trên thị trường Mỹ. Sự giống nhau nếu có chỉ có thể xảy ra đối với các thế hệ tiếp theo của iPhone và iPad. Bên cạnh đó, trong thời gian tới, các mẫu iPhone 4 và iPad 2 sẽ nhanh chóng trở nên lỗi mốt và giảm giá. Vì thế, chúng không nằm chung phân khúc với những sản phẩm sắp ra mắt của Samsung. Đây chính là sơ hở của Apple khi chỉ kiện Samsung dựa trên những sản phẩm hiện có của hãng".

Nguồn: 9to5Mac
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Iphone dím thúi, ủng hộ SS ....
huuloczxc
TÍCH CỰC
13 năm
hỳ ava xynh thật..nhưg còm men..thỳ kỳ cục cẹo. ! giờ có ũng hộ SS đi chăng nữa..thỳ k nên nói Apple dým..nhưg nói thật ra..ai cũg công nhận SSGII giống IP 4g..
xl bạn nếu bạn k thjk apple hay có thành kiến vs SJ thì bạn có cần nói như vậy k, do những ng như bạn hay gây sự rồi lại đi nói là ifan gây chiến tranh thật quá khôi hài
xuxu09
TÍCH CỰC
13 năm
haha đọc tin này vui quá. không thích thằng SS cho lắm nên vui. Apple thường dấu kín sản phẩm của mình mà lại phải đem cho thằng SS xem nữa thì thật là....
mà giờ Apple có thêm bằng sáng chế về cảm ứng đa điểm trên nền web nữa, chú SS cứ cẩn thận haha
hjx cái này cũng đúng thôi vì s2 ra rồi tab cũng đã được giới thiệu nên apple đòi xem cũng được
còn cái kia là bí mật đòi xem thỳ ai dám cho xem :-s
các bác cứ đấu đá nhau nhưng đừng tăng giá thành là oke
thích cả 2 hãng :X
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
Ss lại thua rồi, tốt nhất là có đường đi riêng, ko theo thằng nào hết

Sent from my Nokia 1100i using Tinhte.vn
Hài thiệt, yêu cầu dở hơi nực cười vậy mà SAMSUNG cũng nghĩ ra =)) Đúng là chỉ có SAMSUNG...
ai lai kịt. thanks bạn phát 😃
Thật là nực cười, apple đòi xem thì nào là nói yêu cầu tuyệt vời, còn samsung yêu cầu như vậy thì nói dỡ hơi, tui cũng xài iphone 4 nhưng mà ghét nhất fan cuồng tín,mai mốt steve job thành lập đạo apple lun đi hen' rùi có mấy thằng ôm iphone cài bom nỗ xông vô trụ sỡ của samsung mà tử vì apple :giggle:

Chưa biết iphone 5 ra sao nhưng thật tình má nói, galaxy s2 ngon hơn con iphone 4 nhiều
dongdateh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vì Apple nghĩ ra yêu cầu này trước đối với SS mà bạn, bây giờ SS yêu cầu ngược lại như vậy là cũng hợp lý thôi. Nhưng SS kiện lên tòa ở Mỹ để xử Apple thì thất bại là đương nhiên.
tin này mới hot đây này fan ss ơi 😃😃
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
Một cổ động viên cuồng nhiệt bị thua trận 😆

Sent from my Nokia 1100i using Tinhte.vn
Tin này cũ rồi mà
Đọc xong mình cũng chẳng hiểu mô tê gì
Các bác ủng hộ Apple và gét Samsung k hiểu thấy gì vui từ tin này....?
malin_arc
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thấy các sản phẩm của Samsung ko hoàn toàn bắt chước của apple, có chăng là đi theo xu hướng thiết kế hợp thời, giao diện hợp thời để thỏa mãn người tiêu dùng mà thôi. Sam vẫn có những sáng tạo riêng của họ. mình thấy họ đã đạt dc những thành công nhất định rồi. không nên quá bắt bẻ nếu như những sản phẩm Sam làm ra có lợi cho người tiêu dùng.
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Đồng ý với bạn này. Nếu đọc kỹ sẽ thấy tin này chứng tỏ SS lẫn Apple chẳng ai thắng ai, mà có lẽ Apple còn thua SS vì trong vụ này Apple mới là người kiện SS mà bị chánh án đưa ra những chứng cớ cho việc kiện của Apple sẽ ko thành công. Và cá nhân mình cũng tin là như vậy. Vì Apple kiện SS vì làm người dùng nhầm lẫn giữa Galaxy S, Tab với iPhone, iPad nhưng theo mình thấy chỉ có những người không rành nhiều về công nghệ, kiến thức về máy móc quá ít giữa một rừng sản phẩm ngày nay thì hễ smartphone màn hình cảm ứng nào cũng gọi lại iPhone, nhất là với tablet thì lại càng gọi là iPad dẫu cho sản phẩm đó của TQ, của LG, SS hay Archos đi chăng nữa. Còn với người hiểu biết về các sản phẩm công nghệ thì khó mà nhầm lẫn giữa iPhone, iPad với Galaxy S, Galaxy tab.
Thực ra ko phải ai cũng rành về công nghệ (nhưng lại ngồi trên 1 đống $$$). Còn nhiều người rành về công nghệ thì lại là sinh viên hoặc nhân viên trẻ...Đó chính là cái hay của bác Steve, một khi bạn nhìn thấy hoặc sử dụng một thứ đồ gì đó của Apple rồi là bạn kết ngay, với những ng` ko biết công nghệ thì nó lại càng ấn tượng (đố thằng nào dám chê cái iphone 4 xấu đấy). Sammy thì đi ăn theo, mà nói thật tự nó cũng ko ăn theo nổi, đợi tới khi có Android nổi lên thì nó mới lên ấy chứ (ít ra nokia còn có Symbian, htc cũng đang khá nổi với mấy em smartphone window mobile, palm thì đang có Palm Pre). cá nhân mình ủng hộ Táo.
Khi SS đưa ra yêu cầu này mình đã nói ngay là bản thân SS cũng biết yêu cầu trên là vô lý nhưng vì muốn vớt vát tý thể diện khi bị tòa yêu cầu phải nộp mẫu cho Apple.
Đỉnh cao nhất ko dành cho kẻ muốn dựa hơi người khác. Cũng là 1 hãng lớn như Nokia, hãy biết tự trọng như Nokia, tự thiết kế lấy cho mình kiểu dáng đi, chưa đẹp thì mỗi lần rút kinh nghiệm 1 tý dần sẽ đẹp.

Thật đáng xấu hổ thay cho người dùng Galaxy S khi ai đó hỏi, "iPhone à", "Nhìn giống iPhone nhỉ"

Tôi chẳng phải Fan cuồng của hãng nào cả, sự thật quanh tôi những ai dùng Galaxy S đề bị những tình huống dở khóc dở cười như thế.
Các bạn có hâm mộ có cuồng nhiệt SS mà phản bác mà ném đá thì kệ, tôi miễn cm lại, vì sự thật nó là như vậy, ko phải bàn cãi, đôi co nhiều.

Samsung ngoài bắt chước kiểu dáng còn bắt chước cả cục xạc pin cho galaxy tab 10, nhìn y chang.
Ngay cả cách đặt tên, ngay cả giá bán iPad như nào Galaxy tab y hệt ko lệch 1 đô la nào. (Samsung đòi so bì giá trị bao gồm có cả giá trị thương hiệu trong đó với Apple chắc, còn bắt chước thì thương hiệu còn rẻ tiền, mùa quít nhé)

iPod, iPhone, iPad >< Galay Player, Galaxy S, Galaxy Tab

Samsung ko hẳn là ko có năng lực để bứt phá nên dẫn đầu bởi vì dẫn đầu thì lại chẳng biết đi đâu nên chọn cách an toàn hơn đó là bám thật sát đối phương, cho đối phương chạy trước 1 đoạn, nếu đoạn đường đó thành công thì Samsung lập tức chạy đuổi theo để bắt kịp rồi tự vỗ ngực mình giỏi hơn đối phương, nhưng như thế thì ko bg SS là kẻ dẫn đầu đc, thế nên bản thân mình thấy thương hiệu SS rẻ tiền vô cùng mặc dù sản phẩm cũng ko đến nỗi nào
sao galaxy tab lại giống iphone được vậy bạn. 1 cái 3,7 inch với 1 cái 7 -> 10 inch lại giống nhau là sao bạn? hay là bạn lại kết luận galaxy tab nhái iphone đấy
Galaxy tab khác Galaxy S khác bạn àh, GalaxyS là smartphone
Ý trời,mặt trước 2 con đều hình chữ nhật,và hãng nào cũng vậy thì em không nói.Anh nhìn mặt sau 2 con đi thì biết nhé,IP phẳng lỳ,trơn tru,còn Galaxy S cái đít có hơi nhô cao 1 tý nhé.Và nhiều người còn phân biệt được.Em thích SS ở chỗ vì ra nhiều dòng máy cho mọi đối tượng,1 loạt như SS lagaxy Gio,galaxy fit,wave...chỉ giá từ 5->6tr,đều cảm ứng đa điểm,hdh android.Iphone có làm được như vậy không,nhìn cái giá của nó là muốn trốn rồi,18tr,mắc gấp 3 lần người ta.
1. "rẻ tiền" => thế giới này nhiều người chơi đồ rẻ tiền quá. Chắc chỉ chơi IP mới không rẻ tiền.
2. IP so với SS G và G2 chả thấy giống nhau, chắc tại trong đầu mấy người đó chỉ có IP nên nhìn cái gì cũng ra IP.
3. Nó đi sau thì phải vậy thôi bác nhưng chưa biết thằng SS còn làm được gì đâu. Cũng như Tivi vậy, SS cũng từ từ rồi vượt cái vèo qua Sony.
xem trc mẫu sản phẩm rồi có dám khẳg định sẽ k bị lộ hàg không 😆. xem trc rồi lấy đó đki làm mẫu concept cho samsung gls3
Trắng đen đã quá rõ ràng, phán quyết của tòa đã nói lên tất cả, mình ko cần nói thêm nữa, hehehe
Và đây là tòa án bên Mĩ!Bên Korea có nước Apple chui vào xó mà núp!
Đúng là thím SJ già mồm thiệt
Não bạn có vấn đề à , hay là đẻ ngược vậy ?
promano
TÍCH CỰC
13 năm
Bác nào thích Apple thì vui lắm đây... Not me... 😁
tungk38h
ĐẠI BÀNG
13 năm
rất thích ip nhưng ko thích apple! ủng hộ ss mặc dù lại thua nữa rồi!
ủng hộ apple. không thích ss ngay từ lúc tung ra omia i900
thông tin trên còn thiếu, còn đoạn tòa bác bỏ yêu cầu cấm bán các sp của Samsung mà Apple liệt kê nữa . Sự giải thích đơn giản từ toà là ''khách hàng đủ thông minh để phân biệt đâu là sp của Sam hay của App nếu 2 sp ở cạnh nhau."
Hoàn toàn ủng hộ quyết định từ tòa ,ko ai thiệt thòi và ko ai chiến thắng.
kyl2511
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phiên tòa có 2 phán quyết mà Tinh Tế chỉ nêu lên phán quyết về Samsung mà không đưa ra phán quyết về việc Apple đòi cấm bán các sản phẩm của Samsung.
Mình tự hỏi Tinh Tế là tờ báo công nghệ hay là AppleExpress vậy, đưa tin cái kiểu dìm hàng hãng khác không phải là Apple à...nực cười...ai duyệt bài này không đủ tư cách làm báo.
superbebu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn nói quá rồi . Lỗi này nằm ở nguồn mà người dịch tin chọn thôi .
Akechist
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này chính xác về vụ kiện nè bạn.

Sự thật là tòa án từ chối SS xem trước vì những mẫu đt của apple chưa ra mắt, còn apple xem của ss thì những mẫu đó đã ra mắt. Còn vụ apple kiện ss phải thu hồi các sp apple cho là nhái IP thì tòa án bác bỏ đơn kiện vì tòa án cho rằng các mẫu ss sx không hề làm người sử dụng nhầm lẫn với IP (Điểm này thì mình nhấn mạnh vì có nhìu bạn cứ khăn khăn lộn 2 cái IP với s hoài).

Còn đây là link tin tức về vụ quết định đó: http://sohoa.vnexpress.net/sh/dien-t...1/06/3b9b4461/
Đồng ý với bác, lúc sáng e đọc bên số hoá rồi, viết đầy đủ chứ ko 1 phía thế này. :|
http://sohoa.vnexpress.net/sh/dien-thoai/smartphone/2011/06/3b9b4461/

Chỉ là yêu cầu bị bác bỏ như 1 số bác nói thôi. Mình thấy vụ này toà án Mĩ phán 1 cách công bằng, sâu và rộng.
Phục!
Kenny
CAO CẤP
13 năm
haizzz vãi lúa các bác samfan, lúc apple kiện thì nói ngta thế này nọ,vô lý....lúc ss kiện thì nói thế này mới đúng, apple die roài...lúc thua thì nói tại ở Mẽo chứ k ở Hàn.... lưỡi k xương nhìu đường lắc léo, thiết nghĩ mấy bác samfan này gọi = thím thì đúng hơn
2 bầu không khí cho fan của 2 ông lớn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019