Tôi đi tiêm vắc xin Covid19 diện thường dân, cần lưu ý gì trước và sau khi tiêm?

Nam Air
5/8/2021 12:39Phản hồi: 653
Tôi đi tiêm vắc xin Covid19 diện thường dân, cần lưu ý gì trước và sau khi tiêm?
Cuối cùng thì mình cũng được tiêm mũi 1 vắc xin ngừa Covid19, mình tiêm vào ngày 02/08/2021. Mình làm bài này kể lại quá trình đăng ký chích ngừa, quá trình đi tiêm chủng, những lưu ý trước và sau khi tiêm để anh em tham khảo nhé.

Mình có video kể lại quá trình ở đây.

Về việc đăng ký tiêm vắc xin Covid19

Trước tiên, kể về việc đăng ký tiêm vaccine, sau nhiều chờ đợi, Tinhte.vn cũng nhận được hướng dẫn đăng ký tiêm vào ngày 28/06/2021, và phải nộp danh sách đăng ký trong ngày luôn. Tụi mình khi nhận được thì ngay lập tức đăng ký tiêm.

Tuy danh sách nộp từ trước khi có chỉ thị 16, nhưng tụi mình chờ đợi hoài vẫn chưa được gọi đi chích. Trong lúc đó nhà nước kêu gọi đăng ký qua app Sổ sức khỏe và link Đăng ký tiêm chủng. Mình cũng đăng ký qua các phương pháp đó nhưng không thấy.

Các bạn có thể trách mình là sao đăng ký nhiều nơi vậy, thực sự tình hình dịch bệnh đến nơi, có cách nào thì đăng ký cách đó thôi.

Trong lúc chờ đợi thì địa phương mình sinh sống có phát phiếu đăng ký (vào cuối tháng 7/2021) và có link đăng ký cũng khoản thời gian này.

Mình quyết định đăng ký thêm ở địa phương, và vào 20 giờ ngày 1/8/2021 mình nhận được tin nhắn là sáng mai đi tiêm vaccine của UBND Phường.

Lúc này mình mới hỏi mọi người trong nhà xem có ai nhận được tin nhắn chưa? Thì mới biết là chỉ có mình và vợ mình được gọi đi mà thôi. (Ba mẹ mình lúc này vẫn chưa nhận được tin nhắn đi theo diện người lớn tuổi).

Mình đoán là người ta sẽ gọi ngẫu nhiên lần lượt, từ từ sẽ đến lượt thôi. Cập nhật là hôm nay ngày 5/8/2021 thì đến lượt ba mình nhận được tin nhắn, như vậy nhà mình còn mẹ mình và 3 người em chờ tin nhắn.

Quảng cáo

Về loại vắc xin Covid-19 sẽ được tiêm chủng

Lúc này thì Tp. HCM vừa có tin đã nhập 1 triệu liều Sinopharm, bản thân mình đã xác định là nếu đi tiêm gặp Sinopharm mình vẫn tiêm.

Đây là trao đổi của mình và người bạn bác sĩ vào đêm mình nhận được tin nhắn. Mình đã xác định rõ là cho dù gặp Sinopharm mình vẫn tiêm. Đây là ý kiến và cảm nhận cá nhân của bản thân mình, không phải mình PR vắc xin tàu, mà mình cho rằng có vắc xin hơn không có vắc xin. Nếu bạn có quan điểm khác, xin vui lòng tôn trọng quan điểm của mình.

Trên Facebook của mình trước khi nhận được thông báo hay gì mình cũng đã xác định là gặp vaccine gì cũng tiêm.

Quảng cáo

Tuy nhiên may mắn là khi đi tiêm thì mình được tiêm AstraZeneca.

Quá trình đi tiêm vắc xin Covid-19 diện thường dân

Khi có tin nhắn rồi anh em thông chốt đơn giản, chỉ cần đến chốt bảo đi tiêm vaccine là đi thôi.

Sau khi khai báo y tế ở cổng, mình vào trong chờ, chờ ở đây khoảng 30 phút thì đến phần lấy phiếu sàng lọc.

Các bạn tình nguyện viên sau khi xác nhận mình có trong danh sách tiêm sẽ phát phiếu sàng lọc, mình điền vào.

Mặt sau phiếu sàng lọc là phần Đồng ý tiêm chủng vaccine phòng Covid19.

Mình cũng tự tay điền Giấy xác nhận đã tiêm Vắc xin, còn giờ tiêm và loại vắc xin mình vẫn chưa biết, khi nào vào tiêm bác sĩ sẽ điền vào.

Sau khi đi điền hết mình chờ để đo huyết áp.

Chờ đo huyết áp khoảng 15 phút thì đến lượt. Sau khi đo xong thì chờ vào phòng khám trước tiêm.

Chờ vào khám tiêm chủng mất khoảng 5-6 phút gì đó.

Vào đây bác sĩ sẽ khám sàng lọc, cũng nhanh, mất vài chục giây nếu bạn không có bệnh gì để khai, và lâu hơn nếu bạn có bệnh nền.

Khám xong thì qua phòng tiêm thôi. Bác sĩ tiêm nhẹ nhàng không đau gì hết.

Chích xong mình ra ngoài, các bạn tình nguyện viên hướng dẫn đến chỗ nghỉ ngơi 30 phút.

Mỗi người ngồi 1 góc chờ 30 phút trôi qua. Sau 30 phút mình đến gặp bác sĩ, bác sĩ dặn dò rồi cho về.

Lưu ý trước khi tiêm và sau khi tiêm ngừa Covid19

Trước khi tiêm ngừa Covid19

• Tối ngủ sớm.
  • Hôm sau mặc đồ thoải mái, áo ngắn tay.
  • Nhớ mang bút viết riêng, nên mang nón / dù chống nắng.
  • Tuân thủ 5K, hạn chế nói chuyện, không chạm mắt mũi miệng.
  • Nếu chạm chỗ lạ nhớ sát khuẩn tay

Sau khi tiêm ngừa Covid19

• Nghỉ ngơi, uống nhiều nước, bổ sung vitamin nếu cần. Tốt nhất vẫn là ăn rau củ trái cây tươi.
  • Mặt sau tờ xác nhận tiêm có hướng dẫn theo dõi triệu chứng, nhớ đọc kỹ và chú ý làm theo.

Một số câu hỏi về việc ăn uống sau khi tiêm ngừa Covid19

• Hỏi: tiêm ngừa covid19 xong uống bia rượu được không? Đáp: Mình tìm hiểu trên các tài liệu nước ngoài, họ nói có thể uống 1 chút bia rượu ăn mừng, nhưng không nên uống nhiều.
  • Hỏi: có phải ăn trứng sau khi chích ngừa covid19 sẽ làm sốt không? Đáp: Mình tìm hiểu trên các tài liệu nước ngoài, họ nói có thể ăn trứng, trứng không làm sốt sau khi tiêm vắc xin. Tuy nhiên nếu bạn dị ứng trứng thì tất nhiên không nên ăn.
  • Hỏi: Phải theo dõi sau tiêm bao lâu? Nên theo dõi liên tục trong 7 ngày sau tiêm và tiếp tục theo dõi 1 tháng sau tiêm. Thấy triệu chứng bất thường thì cần ngay lập tức đến cơ sở y tế (có in địa chỉ sau phiếu tiêm chủng) để được hỗ trợ.
  • Tiêm chủng vaccine ngừa Covid19 hoàn toàn miễn phí.

Anh em ở Tp. HCM tham khảo link đăng ký của địa phương mình nhé!
Chúc anh em chưa đi tiêm vaccine sẽ sớm được tiêm vắc xin ngừa Covid-19. Chúc anh em đi chích ngừa về sẽ khỏe mạnh.

Chúc Việt Nam sớm vượt qua cơn dịch này!
653 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiêm diện thường dân là tiêm gì ? Tiêu đề thực sự là ít học + chuyên bú fam đâm lú
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@13ig0taku Tks bạn. App này tôi đã cài rồi. Đăng ký tiêm từ 24/7 mà giờ nó vẫn báo đang xử lý. Chắc dân phường này đông nhất thành phố hay sao á.kaka
@minhthuvc Lắc não đi, đọc hiểu có vấn đề à ?
@lªÐy gªgª Ổng là thường dân thì ông nói rõ ràng ổng đi tiêm đúng kiểu thường dân , có gì sai ?

Cũng giống như con mẫu này mẫu nọ, có ông ngoại nên đi tiêm theo diện ông ngoại, nó cũng nói rõ ràng nó tiêm kiểu ông ngoại, có gì sai sao ?

Chữ thường dân ở đây sai chỗ nào ?
@lªÐy gªgª Đã có hết trơn giả thiết, mà suy diễn và kết luận vậy thì đúng là "tỉnh lẻ" rồi
Link đăng kí bạn nói ở đâu vậy bạn
gigaman
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntc3010 họ có tổng hợp thông tin về 1 nguồn nên không có chuyện 2-3 nơi cùng gọi đâu bạn
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hinchu Đăng ký theo Phường
Thủ công bằng link nhập Document
Hoặc dùng App Sổ sức Khỏe điện tử
Xong đều về 1 đầu mối. Mình đánh giá là đã có công nghệ và số hóa. Khá bất ngờ khi đi tiêm
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hinchu Đây nhé
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@13ig0taku Cảm ơn bác, mình vào kiểm tra cho người thân. Nhận tờ giấy mà không thấy tí xíu cảm tình nào. Có việc mang đi đường có khi còn bị phạt thêm
Cười ra nước mắt
duongxm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng cùng phường, có khi gần nhà Mod lun, cũng đăng ký đủ các thể loại, mà chưa thấy bên phường nhắn.
@linkking Cảm ơn bác, xã hội ai cũng được như bác thì quá khỏe rồi 😁
@linkking Bạn hiểu sai ý bạn @crabs rồi. Ý của bạn ấy là trong bài chủ thớt có đề cập đoạn tin nhắn nếu có vaccine TQ cứ chích 1 mũi đi rồi chờ Pfizer về chích thêm là không ổn. Chỉ chích Pfizer mũi 2 cho ai đã chích AZ trước đó thôi. Nếu trong trường hợp chích vaccine TQ mũi 1 rồi thì mũi 2 nên là loại đó luôn.
HD2TillNow
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air chỗ tin nhắn của anh bạn bác sĩ hơi không đúng nên ẩn bớt đi nha anh Nam
@HD2TillNow Để mình cắt bớt khúc sau, cám ơn bạn
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Em cũng được tiêm Astra. Cảm thấy bản thân may mắn.
@vo khanh tan Tôi thì tuyệt đối ko chích vaccine tàu , thấy chữ sinopharm là bỏ về ngay lập tức
@langkhachbinhminh100 bạn chích chưa ?
@lephuonglaty Mình chích mũi 1 rồi bạn ơi !
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@langkhachbinhminh100 1 mũi sinopharm hả bạn?
tientram0407
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cần những bài hay như thế này thay vì những bài viết sai kiến thức của mod Mikeknowsme 😄
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@Fatalette Ông "góp ý" với giọng điệu đó ai chẳng bực, giống chỉ trích hơn. Nói kiểu này người ta đa phần sẽ phản kháng để bảo vệ cái tôi khỏi bị xúc phạm mặc dù có thể người ta biết mình sai.
@Fatalette Có hay không thì cứ nhận đại đi cho người ta vui, post bác dài như cái sớ mà người ta thấy mỗi chứ GG dịch sống chết bám vào nó, là thứ trong tờ sớ của bác không ai kiểm chứng được còn gì. Mà đấy hiểu là GG dịch theo nghĩa đen thui luôn.
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@Fatalette mình thích post của bác, đọc và có suy nghĩ - kiểm chứng, chứ không đọc xong và quên nó đi
mình phải học tập cách đọc của bác (mình đang nói đến trong post các CEO được trả nhiều lương nhất kìa)
tientram0407
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bustalyme Cám ơn bạn nhé. Cơ bản là mình thấy lạ vì sao cả năm 2020 mấy vị ấy lại kiếm tiền “ít” thế. Thực tế thì kiếm tiền rất nhiều, lương thì ít thôi :3
Còn tui ..buổi sáng đang ngồi uống cà phê trước nhà... ông anh nói... hồi nảy xã xuống nói chiều đi chích đó nha... chiều lên đưa cmnd xong... vô tiêm ..đợi 30 phút xong về ... mà cũng bất ngờ lắm vì mình vùng sâu vùng xa của Sài Gòn mà chích sớm.
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bão Sài Gòn Mình có cậu em ngoài HN kêu đất dưới khu vực bác tầm 4-5tr/m, nhờ kiếm để nó đầu tư. Có giá đó không bác?
@hinchu Ác 😆
@hinchu Mình ko rành về đất đai, nhưng mua thì lời nếu tiền dư giả...giá đó chỉ trong hẻm thôi... mặt lộ cao hơn nhiều
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bão Sài Gòn Cảm ơn bác. Nó chụp hình đất mặt lộ mới ghê. Mấy anh cò nhiều chiêu trò làm thông tin cứ loạn hết.
Nếu đăng kí theo TT thì là dân thường có level.
wincloud0110
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang các vấn đề này nên đề nghị lên trên nữa ấy BYT hoặc chính phủ ấy. trên đó quyết.
ở dưới này làm thôi
@wincloud0110 Bút sa gà chết..
Lãnh đạo quyết sai thì dân lãnh trọn ...
Cười vô mặt
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@TsanHoang Từ lúc nhập về sinopharm nó bỏ ghi loại nào rồi thì phải, mình thấy nhiều ngươi không ghi.
@elgato Lần sau chích thì biết mình đã thực sự chích loại nào rồi ? Chiêu này chắc không ổn rồi...
Dark_road
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trước khi tiêm nam giới ko nên chịch. Vì chịch sẽ tạm thời làm giảm hệ thống miễn dịch của nam nhưng tăng của nữ. Nữ ịch trước khi tiêm thì ok.
@Dark_road Bác sĩ dê tùm lùm tư vấn, chỉ có chớt, kkkkk
Cười ra nước mắt
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@Dark_road nhanh trí kêu vợ rủ bạn thân 3 some,
GiaMinh98
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Có còn hơn không"?

Tui không sợ là Sinopharm kém hiệu quả hơn Astra hay những loại khác,
Tui chỉ sợ nó thậm chí gây ảnh hưởng xấu đến cơ thể,

Khi giới bác sĩ đang cho rằng các loại vaccine TQ được bị thiếu nhiều thông tin để đánh giá tính an toàn thì tui không chích vaccine TQ!
@hinchu Đúng òi. Vậy chắc ông cũng góp ý chân thành hén? 😃
À mà để tránh tranh cãi lằng nhằng. Ông hãy xem lại những gì mình nói. Nếu ông không muốn người khác áp cho ông thì sao ông lại áp cho người khác?
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@fear factor Nếu ông không đồng ý với điều đó, hãy chỉ thẳng ra, cần gì câu hỏi tu từ. Nếu tôi chủ động công kích ai, tôi sẽ xin lỗi ngay tại đây. Còn không làm được điều đó, ông chính là kiểu bố đời mà ông muốn áp cho tôi.
rongict
CAO CẤP
3 năm
@hinchu Ờ. Mà mình bú. Mút thôi. Chắc ông mới ngậm. Còn nếu ông ko biết bú hay mút thì cứ nói tôi tới chăm sóc cho vợ ông
Cười vô mặt
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rongict Tự nhận luôn, quá hay. Hóa ra giờ bạn thường làm vậy nơi bạn chui ra. Luân thường đạo lý đâu nữa.
Thuộc diện làm nhiệm vụ chống dịch mà đến bây h mình mới dc tiêm
@LocNguyen6495 mình cũng biết nhiều anh em tuyến đầu đến giờ mới được tiêm 😔 cũng hơi buồn :(
@LocNguyen6495 vaccine thì không có mà tiêm, nhiều ông còn đang lo kén chọn, rồi bảo tuyến đầu với diện ưu tiên tiêm hết AZ, Pfizer =)) chứ không cho họ tiêm lấy ai ra làm nhiệm vụ
skyexe001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nghĩ sao mà nói vacxin mà loại nào tiêm cũng được có còn hơn ko cái con khỉ, Cả những nước trên thế giới Thailand vv , họ chích xong nhiểm đầy ra, bằng chứng rõ ràng vacxin trung quốc ko có tác dụng, trên các báo nhà nước còn đăng, Làm như đồ chơi ko bằng gì cũng được. Chẳng khác nào hại người dân. " Không bao giờ chích vacxin trung quốc " OK
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanlinh2905 Bạn đã tiêm Sinopharm chưa?
Đưa tấm hình cho anh em xem hộ phát, bạn phải tiêm Sinopharm mới đc nói anh em nhé
@skyexe001 tìm PERU mà xem. Chích hàng tq đó. Bùng bét nhè
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@skyexe001 Cứ ai giảng bài gì cứ hỏi tiêm sino chưa, tiêm rồi hãy giảng còn chưa thì ngậm miệng.
Cười vô mặt
skyexe001
ĐẠI BÀNG
3 năm
@porco-rosso tôi đang chờ AZ tới lượt đây, ngay cả bỏ tiền chích dịch vụ còn ko có hàng, chờ mỏi mòn từ 2 tháng trời đóng cửa đến giờ, toàn nói trên tivi
truongflying
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ba mẹ mình 70 tuổi, có bệnh nền đang sinh sống tại khu vực Phường 10, Quận Tân Bình, TpHCM vẫn chưa được kêu đi tiêm vacxin nữa.

Không phải nhà nước nói ưu tiên tiêm cho người già 65+ và người có bệnh nền sao?

Đã đang ký cả tháng này từ App Sổ Sức Khỏe Điện Tử, đến trang web tiemchungcovid19, rồi đăng ký tổ trưởng khu phố đủ mọi cách vẫn không được tiêm chủng???
@truongflying Nghe nói người có bệnh nền, người già tiêm đợt riêng bằng vx Pfizer hoặc Moderna
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
3 năm
@truongflying Bố mình 70 tuổi, trong tổ covid cộng đồng, đúng ra phải được tiêm sớm, nhưng đến giờ cũng chưa được tiêm nè bạn. Trong khi chú cùng tổ chưa đến 65 nên được tiêm lâu rồi.

Các đợt tiêm chủng ở địa phương hiện tại chỉ nhận tiêm cho người từ 18 đến 65 tuổi thôi bác, và đặc biệt là phải không có bệnh lý nền, sức khỏe tốt, huyết áp ổn định. Nếu không thuộc những diện trên thì phải ra bệnh viện để tiêm, bởi đối tượng này dễ có phản ứng phụ, nên phải tiêm ở những nói có trang thiết bị vật tư y tế đầy đủ để dễ cấp cứu nếu xảy ra trường hợp xấu.

Bạn cứ bình tĩnh đăng ký thôi, sẽ có đợt tiêm ngay. Theo mình được biết thì mới bắt đầu tiêm cho đối tượng trên 65t cách đây có vài hôm thôi thì phải. Nên đừng lo mà cứ bình tĩnh chờ đợi bạn nhé.
@vanlinh2905 Thực tế Astra tiêm cho người già an toàn hơn cho người trẻ. Bác nhìn các biến chứng Astra toàn 3 mấy -4 mấy. Như EU họ khuyến cáo tiêm Astra cho người trên 65 tuổi luôn mà. Thực tế nếu không có vấn đề về dị ứng thì tiêm Astra là ngon cho người lớn tuổi !
@Ếk Kốm Đúng rồi bác, vaccine phân bổ mới được 29% dân số trên 18 tuổi, nghĩa là 1/3. Chưa kể là cũng bớt lại để dự trù cho tiêm liều 2 của khá nhiều người. Nên mọi người chưa đến lượt tiêm thì cũng bình tĩnh, vì đợt tới vaccine cũng sẽ về tiếp. Chịu khó cẩn trọng, giữ an toàn khi chưa tiêm.
Mấy khứa quan tâm chuyện đx tiêm vaccine ghê ta tôi không quan tâm lắm vs lại cũng không có ý định tiêm nếu không bắt buộc
@johnny dũng nên tiêm để giảm nguy cơ diễn biến nặng với các biến chủng mới nhé bác
@vanlinh2905 lỡ nó có gì đó 10 năm sau nó bùng ra sao b ?
@johnny dũng me too !
newname198x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@johnny dũng lỡ corona chỉ là 1 cái cớ ngta làm ra để tim 1 loại thuốt dùng để kiểm soát mọi ng trên thế giới thì sao 😁
mình đã tiêm theo dạng vip chung đợt các bs, y tế đầu tiên đc chích dù chỉ là lao động tự do , cảm ơn bác
Khôn như mày :D
@SieuBanana quá vip he he
@Nam Air à quên, mình đc lưu ý là đừng kể ai nghe, hahaha
Huy Mori
TÍCH CỰC
3 năm
Tự đăng ký trên sskdt mà chưa thấy động tĩnh gì
@Huy Mori Tùy đợt thuốc về bạn ơi. Bạn đi tiêm lúc họ có thuốc gì thì tiêm thuốc đấy. Đợt vợ mình đi tiêm thì mấy người đầu còn Moderna sau đó hết thì lại Astra.
@Nam Air Trong giấy của Mod có ghi loại nào không vậy ? Hay chỉ để là đã tiêm thôi ..., ?
@TsanHoang Có bác, tiêm xong bs ghi vô nhé
@Nam Air Đã xem hình của bạn không thấy chỗ nào để tên thuốc cả... 😔
Ah thì ra cứ ký trc rồi tiêm sau , vì chưa biết thuôc nào còn hay hết 😃
có để tiêm là may rồi chứ có phải hàng rau thịt bầy sẵn ngoài chợ đâu mà thích chọn loại này loại kia, người dân Sài Gìn tích cực chích vào, đạt miễn dịch cộng đồng thì tốt cho cả thành phố.
@Andydo611 tôi đồng tình với bạn việc thẩm định lại chất lượng vacxin, vấn đề nếu thẩm định lại mà vẫn đạt và được bộ y tế cho phép tiêm thì theo bạn có nên tiêm ko? tôi thì nếu có sẽ tiêm, chứ tôi ko chờ vacxin khác.
@lekhanhtrung123 Mấy ông PTT trích hàng VN rồi, thế bác nhớ là đợi hàng VN hãy chích nhé 😆
@vn587990 ôi thế thì m không nên dùng tất cả mọi thứ đồ made in China, và tất cả đồ có sử dụng linh kiện china, liên quan nguồn gốc xuất xứ đến China nhé

vì tất cả những việc này đều đang làm giàu cho China đấy, từ thằng Apple trở đi
wincloud0110
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hiệp sĩ kanzaki làm sao để đạt miễn dịch cộng đồng ?

Phải hiểu rằng miễn dịch cộng đồng đó hiệu quả khi vaccine hiệu quả, mọi người đều đạt được lượng kháng thể cần thiết.
nếu vaccine không hiểu quả thì lấy đâu để đạt đủ miễn dịch cộng đồng.
Bút xanh
TÍCH CỰC
3 năm
Bác sỹ ta ta không bia rượu 2 ngày sau tiêm, có thanh niên khoẻ uống bị vật vả dễ sợ. Bác sỹ Japan dặn thêm không bia rượu trước 3 ngày nếu không muốn bị nhức đầu.
@Bút xanh uống 1 ly nhỏ chúc mừng thì ok bạn, mình tham khảo khá nhiều nguồn rồi. Còn nhậu bí tỉ thì tiêm hay ko tiêm đều hại
@Nam Air Mình nghĩ cứ nên tránh đi bác ah. Tại mình không biết vaccine này phản ứng với cơ thể mình theo cách nào ! Nên tránh voi chả xấu mặt nào. Đợi 1 tuần sau ổn định bác nhậu cũng đc 😆))
@Bút xanh tôi đi tiêm về sau 30h làm 5 lon bia nè 😁
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công ty đăng kí cho nhân viên, mới tiêm hôm qua.
@Phucnguyen11 Ngon rồi bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019