Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tôi muốn mua máy ảnh mà không biết chọn cái nào? - Topic tư vấn & thảo luận (2018)

tuanlionsg
19/6/2018 10:46Phản hồi: 735
735 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lelouch
ĐẠI BÀNG
5 năm
E mê ảnh ọt lâu rồi nhưng giờ đi làm mới có điều kiện chụp choẹt. Mới tập tành, với ngân sách tầm 20-22 củ (trả góp) thì xin nhờ các bác tư vấn giùm em ạ. Vì e mới tập nên chưa có nhu cầu dùng lens xịn (chắc sau này sẽ gắng tiết kiệm 1 năm tầm chục củ mua lens thôi chứ ko có nhiều hơn). E đang phân vân giữa 2 con A6400 và XT30 vì nhu cầu của e cũng vừa chụp ảnh mà cũng lâu lâu quay phim làm kỷ niệm. Xin cảm ơn các bác
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
5 năm
@lelouch M đang dùng 6400 + lens fix sigma 30. Combo bình dân thôi nhưng cho ra ảnh khá đẹp và quay thì 6400 thì còn gì bằng. Vote 6400 nhé.
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@lelouch A6400 lấy nét tốt hơn, pin khá hơn một tí nhưng Fuji XT30 lại có ưu điểm là thiết kế đẹp, hệ ống kính phong phú. Nếu bạn là người xác định chụp chuyên nghiệp thì không nghi ngờ gì A6400 là lựa chọn tốt hơn. Tuy nhiên với quan điểm là một người chụp chơi thì mình thấy Fuji XT30 lại hợp lý hơn do nó mang tới nhiều "cảm xúc" hơn, nhất là lựa chọn len khẩu lớn về sau đa dạng hơn nhiều so với A6400.
micky87
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em đang phân vân lựa chọn giữa M50 và 200D phục vụ nhu cầu chụp ảnh chân dung, phong cảnh đi du lịch, ACE tư vấn giúp a.
tranduythuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@micky87 M50 vượt trội hơn nhiều :v Cái này khỏi lăn tăn Bạn so sánh 2 dòng máy ko tương xứng rồi.
Quang8.3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@micky87 Mình đã dùng M50 và hoàn toàn hài lòng với em nó.
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ sẽ có kinh nghiệm tư vấn giúp là bấy lâu nay cũng máu khoản nhiếp ảnh lắm mà đk kinh tế có hạn, m có khoảng 10tr đổ lại thì mua đc dòng compact nào ( ưu tiên nhỏ gọn, chụp đẹp, quay ổn chút) hàng 2and cũng đc.tks ae.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lethanhthu48 Ricoh GR2 hàng second hand mình thấy giá đâu tầm 10tr là có. Máy mình xài ưng ý nhất, cảm biến to đùng, khó có máy compact nào chụp thiếu sáng tốt bằng nó và AF rất là nhanh và chính xác. Mỗi tội zoom bằng chân thôi 😆 ko dành cho người lười
hailua_tq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em có còn 750d hàng nhật muốn pass lại bác nào có nhu cầu ko ạ
tuongminh90
ĐẠI BÀNG
5 năm
có bác nào bán lại Xt3 không ạ? 😔
micky87
ĐẠI BÀNG
5 năm
M50 vs 750d thì con nào hơn các bác, với nhu cầu chụp ảnh du lịch a.
@micky87 Nếu chỉ quan tâm Canon thì M50 tiện lợi hơn cho nhu cầu du lịch. Nếu không quan trọng thương hiệu thì tham khảo thêm Sony A6000 😁
nh0x_kj0
ĐẠI BÀNG
5 năm
người mới nên mua X-T100 hay X-T20 ạ, chụp chủ yếu tự động ạ, ít hoặc không hậu kỳ
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@nh0x_kj0 Nên mua XT-20 bạn nhé, XT-100 bị hạn chế khá nhiều thứ
philipvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nh0x_kj0 Bạn nên mua X-T20 dù giá chỉ chênh nhau 1 chút.
Mình đang dùng X-T20 nên cũng khá hài lòng về em này.
E tính đổi từ Canon 60d qua Fuji Xa3 new hoặc Fuji Xt10 cũ? Có nến không các bác? Nhu cầu của e là chụp du lịch với chụp cho người thân.
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@ĐạtNguyễn328 Theo mình là không nên đổi qua XA3, còn nếu XT-10 cũ thì mình nghĩ là ổn
@giangcj Cảm ơn Bác
philipvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ĐạtNguyễn328 Bạn kiếm thử X-T20 hàng cũ xem giá có tốt ko!
nếu được thì chọn X-T20 sẽ tốt hơn X-T10.
có sư huynh nào có cao kiến trong việc chọn máy nữa k ạ, e cũng đang muốn tham khảo thêm ạ
@tuấn nguyễn zxy Nhu cầu & chi phí của bác là gì?
online107
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang phân vân Sony A6000, Fuji x-t10 với Nikon D3500, xin mọi người tư vấn 😃.

Mình chưa có kinh nghiệm gì. Trước giờ chỉ điện thoại với PnS, chụp chủ yếu gia đình.
@online107 Chụp gia đình và linh tinh thì A6000 cho dễ xài nhé, lại gọn nhẹ 😁
quocduyle
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em có ngân sách khoảng 40 triệu. Em đang phân vân không biết nên mua canon 6D + 16-35 F4 ÍS hay cố thêm chút mua Sony A7 mark II + Zeiss 16-35 F4OSS. Nhu cầu của em chủ yếu là phong cảnh. lâu lâu chụp chân dung thì chắc em sẽ sắm thêm lens fix 50mm. Nhờ các bác tư vấn hộ xem em nên mua combo nào? cảm ơn các bác.
@quocduyle Đơn giản: muốn nhẹ nhàng thì xách A7M2 còn muốn tập tạ thì vác 6D 😁.

Mà chụp chân dung thì khuyên bác bỏ qua 50mm mà lên thẳng 85mm luôn đi :D
Em muốn mua 1 em trong tầm giá từ 15-20tr gồm cả lens ạ. Nhu cầu mua máy để chụp ảnh và cả quay video nữa. Vì là người mới nên em không biết bắt đầu từ đâu và có quá nhiều thông tin cần xử lý, vậy nên em hỏi trên này để tham khảo ý kiến của mọi người trước đã ạ. Mong được mọi người tư vấn!
@Cecemiii bạn có thể tham khảo fujifilm x-t20 kèm xf 18-55mm f/2.8-4 giá 21.8tr bạn ạ

Đáp ứng đc các nhu cầu của bạn đang cần luôn ạ
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@Cecemiii Cả chụp cả quay thì có 3 dòng máy phù hợp với nhu cầu của bạn là Sony, Canon và Fuji. Trong đó theo mình thì Sony tốt nhất cho cả 2 mục đích tuy nhiên cũng có một vài hạn chế như pin hẻo, thiết kế xấu, len đắt, Canon thì cũng khá tốt nhưng mảng chụp hơi kém và có thể một vài bạn không thích do dòng DSLR có báng cầm tay to. Fuji là một sự lựa chọn ổn với cả chụp và quay, máy thiết kế đẹp nhưng hạn chế là lấy nét kém Sony, chất lượng ảnh và video cũng không nổi trội. Bạn có thể thao khảo 3 dòng máy sau đây để đưa ra lựa chọn cho mình, nhớ tham khảo nhiều và lựa chọn theo nhu cầu của mình: Sony A6400+ kit, Canon 750+ kit, Fuji XT20+kit.
may quá .nhìn thấy bài viết của b thật đúng lúc
đang tính tìm mua 1 máy ảnh để du lịch
thank b
svprobeblack
ĐẠI BÀNG
4 năm
em có a6k sony used , fullbox còn bh chính hãng cần pm em
Rei_77
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi người cho em hỏi em có nên đổi từ a7 mark 2 sang fujifilm xt30 không? Nhu cầu của mình chủ yếu gọn nhẹ du lịch và một ít chân dung. Em xin cảm ơn
@Rei_77 Thứ nhất : Cảm biến kiểu gì cũng là crop, thua xa FullFrame.
Thứ hai : Tốc độ lấy nét của Sony rất nhanh.
Thứ ba : Sony có thể mua 50f1.8 giá rẻ đủ để chụp chân dung hay linh tinh, cảnh thì 28-70 4tr nữa là xong.

Chốt lại là nhắm ko xài hết nhu cầu của máy, thì về hẳn XT1 tầm 7tr, còn đâu mua lens xịn chụp sẽ khác. Còn giờ đổi với X30 rồi lại xài lens kit rởm thì cũng vậy thôi, màu mè chụp một thời gian sẽ thấy rằng nhấp vài lần chuột là đc.
Rei_77
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HangAnh=^^= ok anh chắc em vẫn giữ a7ii chụp tiếp
@Rei_77 Hợp lý bác ạ, giờ bác đổi đi thì A7ii cũng chỉ đổi ngang XT30 thôi, quá phí tiền.
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@Rei_77 Mình nghĩ bạn mua XT30 cũng tốt, lấy nét tốt hơn A7II, đương nhiên chụp thiếu sáng kém hơn nhưng cứ chọn len hơn 1 khẩu là ok thôi, ví dụ như thay vì 85 1.8 bạn chọn 56 1.2 thì chất lượng ngang nhau
Chào các bạn. Mình là newbie, muốn bắt đầu mua 1 máy ảnh, chủ yếu chụp phong cảnh đi du lịch. Mình đang phân vân giữa 2 máy canon m50 và fujifilm xa7. Mọi ng có thể góp ý về màu sắc thì hãng nào cho màu sắc đẹp hơn ko? Mình cảm ơn
giangcj
TÍCH CỰC
3 năm
@CIBA41 Màu sắc thì có lẽ bạn nên chọn Fuji vì có nhiều màu giả lập khá hay
suonxao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình muốn mua một chiếc Mirrorless, vì thích gọn nhẹ một chút.
Thích Sony A7 mark iii hoặc Fuji xt4
Ngân sách tối đa 45 triệu cho body
Ngân sách cho ống kính 15 triệu
Nhu cầu chụp chân dung, đường phố, núi rừng ,mây trời
và có quay thêm 1 chút cho bọn nhóc
mua máy Tại Hà Nội (mình thì ở tỉnh lẻ)
giangcj
TÍCH CỰC
3 năm
@suonxao Nếu thực sự muốn nhỏ gọn thì theo mình XT30 hợp lý hơn cả 2 con bạn nêu ra vì nó nhỏ và nhẹ hơn mà vẫn đáp ứng nhu cầu của bạn. Số tiền còn lại bạn có thể đầu tư len đa dạng và tốt hơn. Chân dung thì bạn chỉ cần ống 56 f1.2, phong cảnh thì 8-16 hoặc nếu không dư giả lắm thì 15-45.
Mình cần tìm máy ảnh và lens
CIH : 50 triệu
mục đích : chụp ảnh chân dung, ảnh thương mại mảng Food&Drink
cám ơn mọi ngừoi
giangcj
TÍCH CỰC
3 năm
@quangho23 Tầm đó thì mình nghĩ bạn nên mua 5DIII+ 105 macro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế