#Toibietnhotinhte : Hành Trình khám phá công nghệ với Tinh Tế

henrytwenty
19/3/2022 14:33Phản hồi: 4
#Toibietnhotinhte : Hành Trình khám phá công nghệ với Tinh Tế
Chào anh em Tinh tế , thể theo lời phát động chương trình #Toibietnhotinhte, hôm nay mình cũng xin viết một bài tham gia, thứ nhất là để tranh quà, thứ hai là ngẵm lại hành trình tham gia Tinh tế đã được 11 năm rồi mà vẫn còn ở cái Rank Đại Bàng vì không có những đóng góp tích cực nào cả.

Cơ duyên biết đến Tinhte.vn

Từ lúc nhỏ em đã hứng thú về nhưng gì liên quan đến Công nghệ, và TV là kênh truyền thông duy nhất lúc bấy giờ để em biết chút ích về thông tin. Lớn hơn một chút khi sở hữu một bộ máy tính cho riêng mình thì, mình mới bắt đầu có cơ hội tiếp cận công nghệ nhiều hơn. Còn nhớ khi đó tuần nào cũng mua 1 quyển tạp chí Echip thử thuật máy tính, đọc xong rồi chạy ra quán Net down mấy phần mền vô cái USB 128MB về cài vô máy vọc vạch mà cảm giác nó sướng đến lại kỳ. Hồi đó trải nghiệm công nghệ của mình là như vậy đó .

Rồi đến một ngày mình xem trên TV chiếu một đoạn giới thiệu về Tinhte.vn mình biết đây là nơi mình cần để tìm hiểu thông tin cũng như là nơi thoả mãn đam mê về công nghệ của mình rồi. Mình nhớ rõ là Tinhte.vn giới thiệu trong chương trình 7 ngày Công Nghệ trên VTV2 và hôm đó là thứ 5 phát sóng về chủ đề Công Nghệ Thông Tin.
P/s Chắc có lẽ Anh @cuhiep cũng nhớ về những đoạn giới thiệu đó vì là giai đoạn khởi đầu của Tinhte.vn

Và từ khi biết đến Tinhte.vn mình hầu như ngày nào cũng vào Tinh Tế và đọc hầu hết các bài viết trên trang chủ, Tinh Tế thực sự cho mình nhiều hiểu biết về công nghệ hơn, nắm bắt những tin tức về công nghệ nhanh hơn. Hầu như những vấn đề về công nghệ mình cần biết đều tìm đến Tinh Tế . Và thế là nhờ Tinh Tế mà bây giờ mỗi khi bạn bè hay người thân cần mua một món đồ gì về công nghệ đầu nhờ mình đi mua cùng hoặc nhờ mình tư vấn hết.

Hành trình khám phá công nghệ cùng Tinh Tế

Chiếc Smartphone đầu tiên : Blackberry 7100t

Lần đầu tiên nhìn thấy chiếc Blackberry 7100t với thiết kế kì lại với vòng lăn bên cạch đã thu hút mình ngay. Về thế là công cuộc điều tra về nó được bắt đầu, và Tinh Tế là nơi mà mình tìm hiểu về em nó, lần đầu biết đế thương hiệu Blackberry và cái bàn phím trứ danh của nó.

Sau một thời gian tìm hiểu và để tâm nghiên cứu đọc hết mấy bài về Blackberry trên diễn đàn, mình đã tậu được em Smartphone đầu tiên của cuộc đời , Blackberry 7100 với giá 500k ở Bách Khoa Computer và cuối cùng mua phải hàng dựng (LOL) . Nhưng mà may mắn là nó vẫn hoạt động bình thường bởi nó chỉ bị dựng vỏ. Và bây giờ hành trình trở thành Bber bắt đầu.Từ việc cài đặt phần mềm trên Blackberry, rồi Backup dữ liệu danh bạ, copy Ebook hình ảnh mọi thứ đều nhờ có Tinh Tế. Phải nói lúc đó là Tinh Tế là một nơi cứu cánh để giúp mình tìm hiểu về công nghệ. Rồi từ những bài viết Review các mẫu điện thoại Blackberry mà mình càng mê máy mẫu điện thoại này, sau này dù có dùng Android là máy chính thì lúc nào cũng có 1 chiếc BB kèm theo lúc thì BB 8700 rồi BB 9900 nhưng mà mình cái BB mình thích nhất vẫn là 9780. Được một cái là lúc đó nhóm bạn đại học của mình cũng có mấy đứa xài BB nên anh em có thêm chỗ trao đổi ,chém gió với nhau rất thú vị.
View attachment 5439657

Chiếc Android đầu tiên : LG Optimus One

Khoảng 2011 khi mà Android bắt đầu phát triển chắc anh em nào lúc đó cũng muốn sắm cho mình một chiếc điện thoại cảm ứng để có những trải nghiệm thú vị và lạ lẫm lúc bấy giờ . Và sau một khoảng thời gian dài “ăn dầm nằm dề” trên Tinh Tế đọc hết bài Review này đến mấy cái Video trên tay mình đã quyết định chọn Optimus One của LG cho trải nghiệm Android đầu tiên của mình. Còn nhớ hồi đó trên Tinh Tế còn có chuyên mục người đẹp và công nghệ có bài chụp bạn Nga Wendy với em Optimus One đẹp dã man luôn.

https://tinhte.vn/thread/nga-wendy-va-lg-optimus-one.523817/

Quảng cáo

Nga Wendy và LG Optimus One

Optimus One sắp có mặt chính thức ở Việt Nam. Theo thông tin chưa chính thức thì đây sẽ là chiếc điện thoại tầm trung khác của LG. Điểm nổi bật nhất của Optimus One là được trang bị hệ điều hành…

tinhte.vn

Đúng là xài Android cái vui của nó là phải vọc vạch rồi root, mod các thứ, Tinh Tế lại là nơi mình cần, nhớ lúc đó ngày nào cũng vào mục Android của của diễn đàn mà lướt hết box này đến box khác tìm xem có thủ thuật nào hay ho, hay update cách root mới nhanh hơn, tìm kiếm mấy phần mềm hữu dụng mà anh em chia sẽ, rồi tải về dùng thử. Qủa thật cảm giác thật thú vị ,mặt dù chỉ là chiếc điện thoại cấu hình bình thường xài thì giật lag nhưng cảm giác đó bây giờ mình không thể tìm lại được dù cho có xài những chiếc điện thoại thời thượng bây giờ như Iphone 12 13 cũng không thể đem lại được . Nó giống như cảm giác người ta lúc mới yêu vậy . Nhưng mà buồn một nỗi là mới xài con mấy được có mấy tháng thì bị ăn trộm mất, nên đành quay lại với em BB yêu dấu.
Ảnh chụp bằng Lg Optimus One

Chiếc máy ảnh đầu tiên.

Quảng cáo

Không chỉ mê điện thoại đâu anh em ạ , xem Tinh Tế mình còn bị thuốc thêm cái nữa là mê Máy ảnh, hồi đó xem Tinh tế review rồi trên tay máy cái máy ảnh Canon mà mê cực kỳ, thấy người ta xài DSLR tự tay chỉnh khẩu, rồi tốc ISO này nọ nhìn nó Pro lắm, thế là mê .Mà mê mà không có tiền mua thì là gì . Lên Tinh Tế coi cho đỡ ghiền chứ gì, coi hết mấy bài review này đến Review khác, thấy con nào cũng khoái hết, mà khoái từ con Canon 550D đến đời 750D mà vẫn chưa có tiền mà mua anh em ạ .
Rồi đến khi Fujifilm ra mấy con Mirrorless hồi cổ lại cũng mê nốt.
Mê máy ảnh nên cũng mon men chuyển qua tìm hiểu về kỹ thuật chụp ảnh , tìm hiểu về Tốc độ màn trập là gì , Khẩu độ , ISO, đo sáng …. Rồi bố cục bức ảnh làm sao cho đẹp nữa. Hồi đó khoái xem mấy bài của anh @drthanh, @tuanlionsg rất hay và dễ hiểu. Rồi khi có máy rồi khi nào có offline chia sẻ về chụp ảnh là tranh thử từ Thủ Đức chạy lên Tinh tế tham gia liền, khoái nhất là mấy buổi offline của anh @hafoto rất là chuyên nghiệp.
Trải qua một thời gian dài ao ước , rồi Research đủ thứ thì cuối cùng mình cũng tậu được một em máy ảnh ưng ý , không phải Canon hay Fujifilm mà là một em Olympus EM1 + với con len 12-40 Pro.
Tại sao không phải Canon hay Fujifilm mà là Olympus, tại vì bị thuốc đó anh em ạ, bị đứa bạn có cho cầm bị combo của nó rồi bị mê luôn từ cái chạm đầu tiên. Nói chung là Build của nó xịn xò lắm đặc biệt là em Len 12-40 Pro.
Nói chung là nhờ có Tinh Tế mà mình có ít kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh rồi nên mua máy là chiến luôn chứ không phải tốn tiền cho mấy cái khoá nhiếp ảnh cơ bản ngoài kia nữa. Và mình chợt nhận ra là không phải đến khi mình có chiếc máy ảnh trong tay thì mình thực sự có được hạnh phúc mà cả một quá trình mình mong muốn tìm hiểu về nó, rồi tìm hiểu về nhiếp ảnh mình cũng hạnh phúc không kém, và trong đó một phần nhờ có Tinh tế.

“ Không có con đường đưa đến hạnh phúc , hạnh phúc chính là con đường “

Vài tấm chụp bằng Olympus

[​IMG] Trong suốt quá trình dài gắn bó với Tinh Tế thực sự mình cũng đã học hỏi rất nhiều thứ, thoả mãn được nhiều thứ. Có một nơi để anh em đam mê công nghệ cùng nhau bàn luận hay đưa ra quan điểm của mình.

Chút cảm nhận về Tinh tế

Mình thực sự biết ơn Mr @cuhiep đã thành lập ra diễn đàn này cho anh em đam mê công nghệ.

P/s Hồi đó mê anh @cuhiep lắm, dạo gần đây ít mê hơn rồi mê @Duy Luân hơn thành năm nào cũng bỏ phiếu cho Duy Luân, em có sao nói vị anh Cu Hiệp đừng có ghét em nha . Mà nói Duy Luân mới nhớ, hồi mình làm cộng tác viên bên VCW Expo 2013 có gặp bạn một lần mà chắc giờ không nhớ mình đâu.

Trong khoảng thời gian mình xem Tinh tế, ngẵm lại tới giờ có khá nhiều thay đổi, hồi đó lý do tại sao mà ngày nào mình cũng đọc hầu hết các bài trên trang chủ của Tinh tế vì hầu như lúc đó các bài viết đều rất chất lượng và chủ yếu về chủ đề công nghệ, lúc đó có mấy mod chất lắm nè như @sonlazio hay @vuhai6. Bây giờ thì Tinh tế chuyển thành mạng xã hội rồi nên thông tin có vẻ ít được chọn lọc hơn, nhưng bù lại anh em được tự do thể hiện quan điểm của mình hơn. Cộng đồng trở nên cỏi mở hơn, mình nghĩ cũng không phải là vần đề xấu.

Bonus: Đặc sản Tinh tế :
Thánh comment đầu : Chắc có lẽ thành viên mà anh em nào cũng phải biết đó là Mr @crazysexycool1981, mình nghĩ đây là thành viên tích cực nhất của Tinh tế, anh lúc nào cũng là người comment đầu tiên trong các post với tần xuất nhiều đến múc mà chắc lượng anti của diễn đàn với anh chiếm đa số. Hồi trước mình cũng là 1 trong số đó,cũng có vài lần cà khịa anh ( anh cho em xin lỗi nha ) nhưng rồi mình ngồi suy nghĩ lại mới thấy mình có biết anh là ai đâu mà tự nhiên ghét người ta, rồi giả sử nếu mình gặp anh ở ngoài đường mình có chạy lại chửi không . Câu trả lời của mình là không . Tự nhiên từ đó mình không anti anh nữa.Xét lại thì anh là người không hề toxic dù nhiều anh em cà khịa, rồi những bài viết của anh lúc nào cũng tâm huyết ,chia sẻ rất nhiệt tình với anh em.
P/s Hồi đó có một anh nick là @cardmanhinh.com nữa mà không biết về. phương trời nào rồi.

Dạo gần đây trên Tinh tế mình thấy có nhiều anh em cũng hoạt động tích cực lắm đặc biệt là TinhTeFact như anh @mig29f thường xuyên ra đảo vì bị AI kiểm duyệt máy post Áo dài, rồi @NghiepTranVINA @PVTuat, @Lộ Hàng , @damdam33 ….. làm cho màu sắc Tinh tế ngày càng sinh động, hơn , thay vì lướt Tiktok thì nay có tinhteFact để anh em lướt
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dc nhắc tên hèn gì nghe nhột nhột 😆)
henrytwenty
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PVTuat mấy anh em hot quá phải nhắc chứ
Hài vậy
henrytwenty
ĐẠI BÀNG
2 năm