Tóm tắt những cải tiến trên thế hệ máy tính bảng Surface Pro 3

bk9sw
20/5/2014 18:47Phản hồi: 188
Tóm tắt những cải tiến trên thế hệ máy tính bảng Surface Pro 3

Surface Pro 3 đã được Microsoft giới thiệu tối qua và phiên bản này thật sự được cải tiến cả về ngoại hình lần cấu hình. Trưởng bộ phận Surface - Panos Panay đã giới thiệu và trình diễn rất nhiều tính năng mới trên Surface Pro 3 và chúng ta có thể nắm bắt được những thay đổi đáng chú ý trên thế hệ Surface Pro này qua những hình ảnh dưới đây:

Màn hình 12", ClearType, tỉ lệ 3:2, độ phân giải 2160 x 1440 px cho lượng điểm ảnh nhiều hơn 50% và kích thước lớn 38% so với Surface Pro 2. Mỗi màn hình được cân chỉnh màu tại xưởng sản xuất nhằm mang lại màu sắc tươi sáng, chính xác, các điểm trắng và độ tương phản tốt nhất trên mỗi chiếc máy xuất xưởng.

Microsoft tiếp tục sử dụng chất liệu VaporMG độ bền cao cho Surface Pro 3 (Panos đã thử đánh rơi Surface Pro 3 từ ngang tầm tay xuống sàn nhà nhưng chiếc máy vẫn trơ trơ) nhưng giờ đây có màu bạc giống Surface 2 thay vì xám đen như 2 phiên bản đầu. Máy cũng mỏng hơn (dày 9,1 mm) và nhẹ hơn (nặng 800 g). Microsoft cho biết Surface Pro 3 sở dĩ có thể mỏng hơn nhờ công nghệ quạt mới, hiệu quả hơn 30% so với giải pháp cũ và làm mát các thành phần phần cứng đặt quanh nó thay vì bắt buộc dòng khí nóng thoát ra qua một kênh thoát nhiệt, qua đó loại bỏ kênh tản nhiệt này trên Surface Pro 3 mà không ảnh hưởng đến hiệu năng. Cuối cùng, công nghệ hoàn thiện chính xác bằng máy đảm bảo không có khoảng trống này dư thừa và mọi thành phần đều được bố trí chặt chẽ với nhau một cách hoàn hảo đến từng 100 micron, qua đó trọng lượng của máy được giảm nhẹ đáng kể.

Surface Pro 3 cũng được cải tiến về phần chân chống Kickstand với bản lề ma sát mới cho phép người dùng mở góc tự do từ 0 đến 150 độ mà không bị giới hạn ở 2 góc như Surface Pro 2. Với góc mở tối đa thì việc thao tác bằng bút hay thao tác trên màn hình sẽ thuận tiện hơn rất nhiều.

Surface-Pro-3-4.png Cấu hình Surface Pro 3 được cập nhật với nhiều tùy chọn CPU từ Core i3 đến Core i5 và Core i7 thế hệ thứ 4 (Haswell). RAM tối đa 8 GB và bộ nhớ trong nhiều tùy chọn từ 64 đến 512 GB. Ngoài yếu tố nhìn, yếu tố nghe trên Surface Pro 3 cũng được cải tiến với công nghệ âm thanh Dolby. Qua đó, Surface Pro 3 có thể đáp ứng nhu cầu giải trí cao cấp từ các nội dung phân giải cao đến game.

Surface-Pro-3-8.png Chiếc bút cảm ứng trên Surface Pro 3 đã được cải tiến rất đáng kể với nút bấm đa chức năng. Không còn đơn thuần là một thiết bị để viết và vẽ, Surface Pen còn có thể kích hoạt các tính năng như ghi chú nhanh OneNote ngay khi máy đang tạm nghỉ, màn hình đang tắt hoặc chụp ảnh và lưu vào OneNote bằng nút bấm trên bút.

Surface-Pro-3-6.png Bàn phím Type Cover thế hệ 3 được nâng cấp với dạng phím click-in cho cảm giác gõ tốt hơn, bàn rê rộng hơn 63% so với Type Cover trước, hỗ trợ thao tác và cử chỉ tốt hơn.

Rìa trên bàn phím Type Cover còn có một thanh nam châm và bạn có thể gập lên để nó hít vào phần dưới của màn hình, qua đó khiến chiếc bàn phím trở nên chắc chắn hơn khi gõ, đặc biệt là khi bạn đặt máy trên đùi. Cũng chính yếu tố thiết kế này khiến nút Start trên Surface Pro 3 được đặt sang rìa phải, một vị trí thuận lợi hơn thay vì nằm tại rìa dưới như 2 thế hệ trước.

Anh em có thể xem thêm về Surface Pro 3:

Nguồn: Microsoft-News
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
Cái Type Cover nhìn thấy mê quá điii
hung_ly
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời
Mt_doncoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Type Cover nhìn đẹp thiệt
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Ngon quá. Surface mấy bản trước ko có j nổi bật nhưng bản này thì thật sự ấn tượng.
"XOÁ NHOÀ RANH GIỚI GIỮA LAPTOP VÀ TABLET". Mình kết câu này 😃
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
tóm tắt đơn giản nhất là Ngon - Bổ - Ko rẻ 😁
cuongvega
ĐẠI BÀNG
10 năm
đáng giá đồng tiền bát gạo.
Kết luận Đẹp - Tinh Tế - Giá chưa đẹp
nam_72
TÍCH CỰC
10 năm
Không thấy nói hệ điều hành nhỉ. Có phải dùng win 8.1 thường hay loại riêng cho surface
@nam_72 ko thấy CPU Intel hay sao mà còn phải hỏi? ARM mới chạy RT chứ
@gacon2009 Bản RT chắc chết luôn rồi 😁
gacon2009
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ghostkinglee Core i mà sài bản này thì sài atom cho rồi. Chắc cú là bản 8.1 pro như trên laptop ấy
north3102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bớt min ham Kết nhất là điều đó đấy. Vì đã quá quen với Windows rồi. Phần mềm thì quá nhiều. Nay dùng được chung với nhau thì còn gì bằng.
download012
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá...Cái type cover đoạn bị gập khúc ko biết lâu ngày có sao ko.
koolzet
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngon hơn cả con lap của e 😆
hyper89
TÍCH CỰC
10 năm
Pin 8h sẽ ngó tới em này.Không thì hẹn em kiếp sau thôi
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hyper89 Pin 9h... tiện thể nói luôn..
Chạy windows 8.1 pro
Dùng đc usb 3G
@hyper89 Pin 9 tiếng bạn ơi. Xúc thôi.
thanhlongau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trieutuan_vnu Kiểu quảng cáo 9h dùng ứng dụng bt chứ các bạn lôi mấy cái kiểu photoshop ra chiến thì chưa biết đc mấy h à nhà
chickenbg
TÍCH CỰC
10 năm
@hyper89 ko đọc bài sao mà phán như thánh thế bác ??? pin e nó 9h
hyper89
TÍCH CỰC
10 năm
@chickenbg Ờ đọc lướt lướt thôi bác hêh.Mà em nghi cái này 9h lướt web hay đánh văn bản chứ chạy photoshop chắc chưa được 3 tiếng quá =.=
motonggia
TÍCH CỰC
10 năm
Chuẩn! Chỉnh ở pro 4 =))
Bán ipad với con vaio thôi. Đi đâu xách mệt quá. Muahaha... Chờ mãi cuối cùng cũng ra.
Nhu cầu đọc báo,office,sap2000,autocad...
Còn gì tuyệt hơn.
Giờ chỉ cần note 3 và e này nữa thôi là đủ.:p
@novrainceo Làm vc chữa cháy. Chứ làm chính đã có pc khủng rồi
@updatelife Bạn lên youtube xem sf pro 2 đi. Game siêu khủng cũng chạy đc nhá
@spsp khá lắm!! VN dag rất cần nhug người như này đây có vậy TQ sao dám xâm lược ta chứ😁:D
@Huỳnh Quốc Huy bạn thông não cho mình đc ko? Thật ra là cpu của m xử lý hơi chậm nên bạn nói cao siêu m chả hiểu gì cả 🆒
tunguitvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xài mấy con lai như thế này ức chế lắm, vừa nặng vừa lỉnh kỉnh.
Windows không phải là một hệ điều hành cho tablet, họ đã cố gắng nhiều với win8 nhưng cơ bản là design của windows không phải dành cho touch.

Ai giàu thì mua chơi, ai không giàu thì suy nghĩ kỹ

Sent from my iPad using Tinhte.vn
great_wall
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tunguitvn cho hỏi 1 câu là đã xài win 8 cảm ứng bao h chưa mà nói design của nó k dành cho touch, metro UI để làm cái j, ít ra cái icon cúa win 8 bự hơn vài lần mấy cái icon của ios đó. còn 800gr mà kêu nặng với lỉnh kỉnh thì bó tay, nên nhớ nó là cái laptop kiêm tablet, chắc xách 1 cái lap với thêm cái ipad nó hok lỉnh kỉnh 😆
north3102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tunguitvn Sai rồi bạn ơi. Ai nói windown ko hợp với cảm ứng chứ. Giờ mà có con điện thoại chạy được windown đúng nghĩa. Giá cả cũng như Ip hay android là mình cũng cố đấy.
@tunguitvn hic!! mình đang xài một em surface 2, và cố tình quên luôn cái tile destop để không bao h đc đụng đến mấy cái app destop có sẵn trong bản windows RT 8.1 làm mất đi sự trải nghiệm liền mạch vì sự chuyển đổi qua lại giữa hai môi trường, và thực sự trải nghiệm về chạm của windows trên môi trường Modern UI rất đỉnh (rất tiện lợi và thú vị) hơn nhiều so với android và ios trên ipad đó bạn...theo mình Ms đã chăm chút đến từng thao tác, cử chỉ nhỏ nhất, tối ưu cho chạm và chạm trên bản windows này. bạn dùng đi rồi hãy nói nhé..nếu dùng rồi, vui lòng nghiên cứu thật kỹ lại một lần nữa nhé!
think pad
ĐẠI BÀNG
10 năm
MS nên từ bỏ phần hardwares vì chưa thấy bao giờ thành công. Tập trung vào softwares là con đường duy nhất hợp lý.
@think pad mời bạn nghĩ lại vì MS có rất nhiều hardware thành công 😁 một số sản phẩm thất bại nhưng là vì nhiều lý do chứ không hẳn do nó không tốt, sản phẩm phần cứng của MS luôn luôn được chăm chút tỷ mỉ , chỉ thua so với Apple chứ so với các nhà sản xuất khác thì luôn ăn đứt
vndtdd
TÍCH CỰC
10 năm
@think pad cả đời chưa dc sờ vào cái surface nào à
@think pad ai nói ko thành công? kinect đó, hay arc mouse...
@think pad bác này nói chuẩn 😃
thanhlongau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con này cảm nhận là dùng cho công việc là tuyệt vời.Nhưng 1 điều là giải trí chưa thế ss với ipad.
@dungaone1 Nếu bạn hay lên diễn đàn tinhte sẽ biết rằng đa phần mọi người ko cần Office, PTS càng ko. Hôm trước có bài nói đến vấn đề này. :D
Xin nhấn mạnh thêm là để dùng PTS mượt mà chắc bạn phải chọn bản i7, hoặc tệ nhất i5, ổ cứng cũng phải trên 64gb. Có lẽ tiền là thứ bạn phải vượt qua rồi. :p
@tunguitvn Về mặt giải trí thì ko thể so với ipad được, mình ko bàn tới
Về làm việc:
- Cấu hình nó ngang ngửa các ultrabook (ultrabook giờ toàn i5, chưa kể còn này có option lên i7), nên ko thể nói con nào mạnh hơn con nào được
- Về mặt thuận tiện, hướng thị trường của SF hiện giờ là các nước phát triển. Dùng điều kiện của VN để nói nó ko thuận tiện là khập khiễn. Với điều kiện của ở các nước đó thì muốn dùng nó làm 1 lap/desktop khá đơn giản:
  • cổng LAN ko thành vấn đề vì họ dùng wifi ac/n,
  • USB có thể dùng hub (với desk, còn lap thì ko ai cắm cả đống thiết bị ngoại vi làm gì)
  • VGA thì các máy chiếu đời mới đều đã tích hợp sẵn VGA-DVI-HDMI (thậm chí cả DP nữa)
  • DVD theo như mình biết có rất ít ultrabook tích hợp vào nên ko tính ( chưa kể 1 năm sử dụng với nhu cầu bình thường chỉ xài DVD vài lần thì rõ ràng nó ko cần thiết)
=> nhu cầu và điều kiện ở VN chưa cao và chưa thích hợp để M$ phân phối chính hãng
Trên đây là các ý kiến của mình. Thân 😃
@thanhlongau Trên college nhìu ng xài sf để chơi game lắm nhá bác, tiện mà, lap thường cũng v. Còn con bự hơn thì là pc desktop rồi
tnquang
TÍCH CỰC
10 năm
Có điều là không dùng được mấy cái type cover cũ cho cái này rồi. Tốn tiền mua thêm rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019