Tổng hợp các bài liên quan đến bụi mịn và cách tự phòng vệ khỏi ô nhiễm không khí

Hassler
27/9/2019 2:11Phản hồi: 128
Tổng hợp các bài liên quan đến bụi mịn và cách tự phòng vệ khỏi ô nhiễm không khí
Càng ngày chúng ta càng thấy không khí ở các thành phố lớn ở Việt Nam càng xuống cấp. Trên tinhte cũng đã có nhiều bài có nói về các vấn đề về ô nhiễm và về bụi mịn và các cách anh em tự phòng vệ bản thân và gia đình khỏi ô nhiễm không khí. Mình làm 1 bài tổng hợp chung ở đây để anh em tiện theo dõi nhé.

Bụi Nano là gì, nguy hiểm cỡ nào và anh em VN chúng ta có cần quan tâm?

Trời mưa có giúp không khí bớt ô nhiễm không?

Cứ 10 người thì có 9 phải hít thở bầu không khí ô nhiễm theo thông cáo mới của WHO

Hít thở ở các đô thị lớn độc hại tương tự thói quen hút thuốc lá

Nghiên cứu mới cho thấy hít thở không khí ô nhiễm quá nhiều sẽ làm chúng ta "ngu" đi

Cách tự phòng vệ đơn giản nhất đối với phần lớn anh em còn đi xe máy là đeo khẩu trang, trên tinhte cũng có những bài đánh giá các dạng khẩu trang mới dùng khá ổn như

Trên tay khẩu trang Airphin: 4 lớp bảo vệ bụi, chống được tia UV, giá 50 nghìn

Trên tay khẩu trang than hoạt tính 3M: có gì đặc biệt cho một chiếc khẩu trang hơn 40.000đồng?

Và còn nhiều bài có liên quan, anh em có thể tìm theo tag hoặc gõ ô nhiễm vào mục tìm kiếm trong diễn đàn là ra rất nhiều thông tin nhé. Mình cũng định đưa vài link liên quan đến kinh nghiệm sử dụng máy lọc không khí trong nhà nhưng chắc thôi để anh em tự mò thì hay hơn, không lại mang tiếng quảng cáo ;).

Nếu anh em có kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ với nhau để "cùng nhau vượt khó" 😁

Chúc anh em sống khỏe 😃
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
tưởng không bụi mà bụi không tưởng
@ThienAnimation 95% thì chắc cũng xonlao dữ lắm 😆 Cơ mà dân nhật nó xài đc thì m cứ ăn theo nà :v
ks20
Trứng
5 năm
@congthanhgiong Xài được 1 tuần bạn, k giặc được
ks20
Trứng
5 năm
@MrDuc2010 Mình đang xài của 3M Việt Nam, thấy ok lắm
@nhocsandwich PM 2.5 là hết cỡ cho mấy ông mỏng.
Giờ ra đường sẽ phải như này mới an toàn.

P/S: Nhìn qua cu hiệp đeo khẩu trang lại tưởng cái rọ mõm 😕
Likeasun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Hung Thoi Dai trông dị hợm vcl nhỉ =))
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Hung Thoi Dai Đeo cái này vô không ai dám lại gần, cách trong bán kính 69m. Thế là không khí giảm ô nhiễm 😆
@Anh Hung Thoi Dai Tương lai
@Anh Hung Thoi Dai Vãi cả rọ mõm
@Anh Hung Thoi Dai Cái khẩu trang cu hiệp đeo nó mộc quá chả biết có tác dụng gì không! ktyt ít ra còn tự tin về mặt y tế!
Ô nhiễm bụi, ô nhiễm tiếng ồn... giờ chắc thuê nhà ở SG rồi mua nhà ở quê sống
@leechnao Mua nhà sg rồi thuê nhà ở quê sống nhé, nhà ở quê không tăng giá nhanh bằng ở sg đâu
Không biết tương lai Đà Nẵng có bị vậy không mà thấy dân ở đâu bắt đầu đông lên không tưởng rồi, ko khí đo dc ở đây khoảng 3 mấy cũng yên tâm khá trong lành.
@boyngo1988 Đà Nẵng gần biển nên ko sao đâu bác! ô nhiễm càng sâu trong lục địa càng nặng vì từ bờ biển vào biết bao khu dân cư, khu công nghiệp rồi, Hà Nội là ví dụ ô nhiễm nặng nề quá
Em ở California không khí rất trong lành nhớ lại saigon thấy sợ thật
@Eva Adam Hãy tưởng tượng: xe máy + kẹt xe + trời nắng + bụi to + bụi mịn
@cheetah_fast Còn mùi hôi cống rãnh khi triều cường, lúc ngập nước mưa, rồi ô nhiễm ánh sáng đèn & bảng hiệu quảng cáo, ô nhiễm âm thanh, tiếng động cơ xe, tiếng còi xe ...
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
@Eva Adam ngoài ô nhiễm không khí thì cái ô nhiễm âm thanh là sợ lắm luôn đó bác! vì ko có chế tài vụ âm thanh này or có mà cũng chả ai kiểm tra, nên đi ngoài đường nghe bấm còi còn stress hơn là đi làm!
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.Flex Ngoài stress bấm còi, bây giờ đứng đèn đỏ còn 3 giây là nhao nhao lên. Vẫn ko hiểu trong đầu họ nghĩ cái gì?
Tụi Mỹ nó sao sao ấy, nhìn từ máy bay xuống thành phố mà y như khu rừng vậy! tụi nó ăn lông ở lỗ chắc như ng tiền xử vậy! khắp nơi toàn ba cái national park làm cho việc di chuyển xa bỏ xừ luôn! chả thích mỹ chút nào! trồng rừng cho cố để cho quanh năm suốt tháng toàn nghe cháy rừng đỏ cả bầu trời cali! chả bù với saigon có mỗi hàng cây cổ thụ ở tôn đức thắng cũng xử luôn để ng dân yên tâm không bị khói lở nó bị cháy!
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ đeo khẩu trang với mặt nạ phòng độc riết thở chả ngon lành, thèm lắm cái cảm giác đứng giữa cánh đồng bất tận 😆
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
@tuluan Sang canada sẽ được như vậy 😃 mà có đi thì đi nhanh. Không 1 2 thập kỷ nữa bọn tàu+ sang thì không còn 😃
// bài với cực kỳ thiển cận. Không có 1 chút ý về tìm cách khắc phục mà chỉ là phòng chống. Ngày càng không khí càng ô nhiễm phải đeo mặt nạ như trong phòng hạt nhân huh ?
dino_su
CAO CẤP
5 năm
may m ngoại thành còn đỡ hơn. Vào phố giờ bần cùng phải đi thôi chứ ko đi xe oto cho lành
Bụi kinh khủng dày đặc ko bit né sao luôn
Các bạn có biết loại khẩu trang nào chống bụi PM2.5 hiệu quả và có thể sử dụng nhiều lần không?
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@NguyenXuanBang Không
@NguyenXuanBang Gặp bụi PM1.0 cỡ nào cũng dính, nguy hiểm hơn 2.5 nhiều
Sương khói mờ ảo mới đúng là xứ thiên đường chứ 😁 :D :D
@Hakuna__matata Cũ rồi, giờ nè:
kooo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Về chăm sóc sức khỏe thì cứ học hỏi Nhật. Và mình tin dùng đồ Nhật cho việc chăm sóc sức khỏe. Khẩu trang Pitta là loại mình đang dùng, đeo dễ chịu, cất nhỏ gọn, thời trang, giặt dùng lại được nhiều lần. Mua khẩu trang chọn loại chính hãng mình mua 3 cái hơn 100k.
@kooo Bạn mua khẩu trang Pitta ở đâu cho mình xin địa chỉ với. Đang muốn mua mà sợ dính hàng fake quá.
sherlock+
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haidang2208 https://s.lazada.vn/s.Rdlf bác xem ở đây thử
kooo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haidang2208 Mình mua trên shoppe thôi. Mình tìm cửa hàng uy tín và cảm nhận hàng thật. Mua một lần dùng thích mình mua thêm gói nữa luôn.
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kooo ban mua mac vay. vân đề có chống bụi nano PM 2.5 như khẩu trang 3M 9001V không? https://shopee.vn/Bộ-3-khẩu-trang-lọc-khói-bụi-PITTA-MASK-Nhật-Bản-i.17283137.2296876229
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@kooo Bác giặt thì những lần sau nó sẽ biến thành khẩu trang thông thường
DOTAMAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
không biết mấy bác xài khẩu trang gì chứ từ lúc em xài cái xiaomi purely là ít phải móc ghỉ mủi hẳn,còn có lọc được bụi nano này nọ thì không biết có lọc được không
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@DOTAMAN Nhiều bản cứ tưởng bụi là giống như đất cát nhưng kích thướt nhỏ. Nhưng không. Bụi mịn (bụi nano) bao gồm cả các chất khí có kích thướt nhỏ. Có thể len lỏi vô các nan phổi của chúng ta và mắc kẹt lại ở đó thậm chí có thể thẩm thấu vào mạch máu để đến các cơ quan trong cơ thể thậm chí lên cả não nữa. Do đó máy cái khẩu trang chẳn ăn thua gì cả (chỉ giảm được một phần rất nhỏ mà thôi). Bụi nào khẩu trang lọc được thì hệ thông hô hấp phần trên (bao gồm lông mũi, dịch nhầy trong mủi...) giữ lại hết rồi. Do đó chỉ có giảm thiểu nguồn gây bụi trực tiếp thì mới mong không khí trong lành được. À mà máy cái xe buýt nó thải khói đen khịt coi vậy mà đỡ hơn máy cái xe nhìn không thấy khói à nha. Động cơ càng đốt sạch bao nhiêu thì bụi mịn sinh ra nhiều bấy nhiêu. Mà càng mịn thì nó chui vô phổi càng dễ.
Likeasun
ĐẠI BÀNG
5 năm
ku hiệp đeo khẩu trang nhìn như bị rọ mõm
@kidsolo Bụi nhiều quá tóc không thể mọc đc ? 😃
vietcnttit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tổng hợp à, cảm ơn ạ
Sáng 9h15 ra khỏi nhà đi mần, bò qua đoạn Trường Chinh CMT8 xong muốn xỉu, người đâu mà đông thấy ớn, vừa nóng vừa bụi, SG mỗi năm chứa thêm mấy ngàn người riết như cái ổ dòi lúc nhúc 😁
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@caffeinezzZ Khồng, tôi ở tỉnh lẻ, làm freelancer. Các bạn muốn thoát khỏi cảnh con giòi thì cũng nên rời thành phố đi, đưa nhau lên tàu về quê ta sống vui hơn =))
@caffeinezzZ 9.15 mà còn than... Đây đi lúc 7.0 ... ôi mẹ ơi... đi từ mũi tàu CH-TC tới cv HVT mất mẹ 30' !!! Lúc lên cầu vượt HHT nhìn xuống cả 2 làn đường... toàn xe là xe!
@andytran1986 same same nhau cả thôi ông giáo ạ 😁
hình bữa đi lúc gần 9h sau khi cà phê cà pháo chờ bớt lúc nhúc hè
@madafaka thì mềnh đang ở quê đây 😁
Ghê quá
hungdola1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua Khẩu trang Xiao MI Purely 400k
Với hội 3 Khẩu trang Xiao mi 95GN.
Anh em tham khảo trên tiki thử
650k triệt tiêu bụi mịn nhé ae

Xu hướng