Tổng hợp các cách Uprom cho BB10
luka
10 nămBình luận: 327
THAM KHẢO CẬP NHẬT CÁC BẢN ROM MỚI NHẤT TẠI ĐÂY: Tổng hợp Rom cho BB 10
=========================================================================
BB10 liên tục có bản cập nhật các phiên bản mới. Nhưng do BlackBerry thay đổi cơ chế cập nhật Software và phân biệt theo nhà mạng, phân biệt theo mã STL nên việc uprom tương đối khó khăn cho các member mới. Mình xin thống kê các cách anh em đã thử và thành công và được hướng dẫn cụ thể trên 2 diễn đàn lớn là BBVietnam và Tinhte.vn như sau:

A. Các up ROM phổ biến nhất dành cho các thị trường đã phân phối các model BB10 là update qua OTA
Từ thiết bị vào Settings/Software Update check có bản update là up. Lưu ý nên update qua wifi và chọn nơi sóng wiffi mạnh và ổn định, khuyến cáo pin còn trên 80% hoặc để đảm bảo thì nên cắm nguồn sạc khi Up.

B. Đối với các máy xách tay, không up được ROM qua OTA

1. Uprom Update Software bằng BB Link

Quảng cáo

(CÁCH NÀY TỔNG HỢP LẠI TỪ BẢI CỦA BẠN @trt TRÊN BBVIETNAM)
Ưu điểm: Không tốn bộ nhớ máy khi Up rom như với Up qua OTA, đặc biệt là các thiết bị có bộ nhớ máy thấp như Z10 và Z3, Q5...., up qua BB link thì nguồn điện được sạc qua PC nên cũng không lo hết pin khi up.
Nhược điểm: Phải có bản cập nhật từ nhà mạng và sử dụng PC, Laptop để update. Không up được các rom leak,
Khuyến cáo: đảm bảo kết nối mạng và kết nối qua cáp, nhiều lúc kết nối mạng, cáp chập trờn cũng gây lỗi khi up.
2. Uprom OTA qua wifi
(CÁCH NÀY BẠN @bongdemsamac ĐÃ THỬ VÀ THÀNH CÔNG)
Ưu điểm: Không mất dữ liệu cài trên máy
Nhược điểm: Phải có bản cập nhật từ nhà mạng và nguồn wifi đủ mạnh. Không up được các rom leak.
Khuyến cáo: pin còn trên 80% hoặc để đảm bảo thì nên cắm nguồn sạc khi Up

2. Tháo sim ra và tiến hành Wipe máy.
3. Khi khởi động lại sẽ nhớ chọn English UK luôn nhé. Tiếp theo sẽ có bước kết nối wifi thì kết nối vào. Kế tiếp nó sẽ check update, he he... thế là update thôi.
Chúc các bạn thành công!
3. Up Rom offline thông qua Autoload
Ưu điểm: Thời gian uprom nhanh chỉ vài phút
Nhược điểm: Sẽ phải cài lại các apps hoặc restore aaps, restore dữ liệu
Khuyến cáo: Đảm bảo cáp kết nối ổn định lúc Uprom, phải Up đúng rom dành cho thiết bị của bạn

• Đầu tiên lựa chọn bản rom Autoload phù hợp, down về máy tính
  • Kết nối thiết bị BB10 với BBlink để backup dữ liệu
  • Tắt power off thiết bị, chạy file autoload khi thông báo "Connecting to Bootrom:" chờ một lát sẽ có yêu cầu nhập mật khẩu (nếu máy bạn có cài mật khẩu)
  • Quá trình tự tiến hành cho đến khi xong, restore lại dữ liệu là OK
  • Lưu ý: Up trên máy laptop có nguồn điện ổn định, việc uprom sẽ làm mất hết các ứng dụng trong máy
4. Uprom thông qua WEB
(CÁCH NÀY TỔNG HỢP LẠI TỪ BẢI CỦA BẠN ResearchInMotion TRÊN BBVIETNAM)

Điều kiện cần và đủ:
  • Máy tính có kết nối Internet (tốt nhất là kết nối Cable)
  • Máy tính đã cài BlackBerry Link (nhận Driver của thiết bị BB10)
  • Điện thoại còn trên 50% Pin (thực ra, để cho an toàn, vì quá trình làm máy cũng sạc rồi)
  • Cắm Micro USB ở cổng sau (nếu dùng Desktop) để nối thiết bị BB10 với máy tính
  • Điều kiện quan trọng nhất: Bỏ Sim ra khỏi máy.
Thao tác và thực hiện:
  • Tắt máy, tháo sim.
  • Kết nối Micro USB
  • Nhấn Check for Update tại Website (Dùng Firefox hoặc IE) trên đồng thời bật nguồn máy (nhấn phím nguồn)
  • Máy sẽ hiện ra Pop-up và chờ nhận mã PIN của máy.
  • Nhấn OK để đồng ý với mã PIN của thiết bị BB10, máy tính sẽ hỏi Password của thiết bị, nhập Password
  • Website sẽ check tiếp trong khoảng 10-20s
  • Nếu có OS mới tương ứng với thiết bị BB10 của bạn thì sẽ có thông báo cập nhật
  • Nhấn Get Update và chọn Install Update
  • Vì chạy Online nên diễn ra tương đối chậm (tùy thuộc vào đường truyền Internet). Quá trình diễn ra khoảng 60-70 phút.
  • Chạy xong, máy không tự khởi động, tháo pin, cho Sim vào là xong!
Lưu ý: Cách cập nhật này cũng tương tự như chạy Autoload, có nghĩa là sẽ bị mất hết dữ liệu và phải cài đặt lại ứng dụng. Do vậy các bạn cần Backup trước khi thực hiện nhé.
5. Uprom Update Software bằng Loader.exe
(CÁCH NÀY TỔNG HỢP LẠI TỪ BẢI CỦA BẠN @ResearchInMotion TRÊN BBVIETNAM)
6. Up rom bằng Sachup theo cách của bạn @khocviem
Xin phép bạn khocviem mình đưa cách của bạn vào topic Tổng hợp này nhé. Thanks
6. Up rom bằng Sachesi (tng hợp từ vnbb)
1. Chạy Sachesi (nếu chưa có Sachesi thì tải về ở đây)
2. Nhập thông tin về Country (mã nước - MCC) và Carrier (mã nhà mạng - MNC). Các bạn có thể nhấn vào dấu hỏi chấm (?) cạnh chữ Country để tham khảo danh sách mã MCC/MNC của tất cả các nhà mạng trên thế giới. Nhập Device và Variant tương thích với thiết bị BB10 của bạn.

Note: Nếu ai không thấy 2 mục Mode và Server như hình trên thì nhấn vào vòng tròn ở góc trên bên phải (cạnh chữ Install) nhé

3. Để cập nhật OS giống như OTA, các bạn chọn Mode là Upgrade (như hình trên nhé). Nhấn nút Search để tìm kiếm

4. Kết quả bản OS mới nhất tương ứng với nhà mạng đó cho model BB10 mà bạn đã chọn sẽ xuất hiện trong ô bên phải.

5. Bạn có thể chọn Download All để tải về. Tuy nhiên, các bạn nên nhấn vào Grab Links để chuyển sang dùng IDM download sẽ nhanh hơn. Tham khảo bài này => Tải bản cập nhật OS của BB10 từ Sachesi nhanh hơn với IDM

6. Nếu dùng IDM để tải về thì các files .bar sẽ bị đổi thành files .zip, bạn cần đổi tất cả đuôi .zip đó về thành .bar. Để làm việc này, đơn giản nhất là thực hiện như sau
  • Mở Windows Explorer, tìm đến thư mục chứa các file bạn tải về ở bước 5
  • Nhấn và giữ đồng thời Ctrl+Shift, nhấp chuột phải vào vùng trống ở cửa sổ đó
  • Một menu xuất hiện, Chọn Open command window here
  • Một cửa sổ Command xuất hiện, bạn chỉ cần gõ lệnh sau
    Mã:
    ren *.zip *.bar
  • Note: có dấu cách trước các dấu hoa thị (*) nhé
7. Nối BB10 của bạn với máy tính qua USB, chạy lại Sachesi

8. Chọn tab Install, nhấn nút Folder và chọn Folder chứa các files bar vừa tải về. Sachesi sẽ tự động load tất cả các files bar trong thư mục đó vào BB10 của bạn

9. Khi đó trên BB10 của bạn sẽ xuất hiện màn hình sau

Chờ cho đến khi hoàn thành 100%, và trên Sachesi bào Completed, BB10 của bạn sẽ tự động Restart. Sau khi restart xong là quá trình cập nhật đã hoàn tất. Mọi thứ trên BB10 của bạn vẫn giữ nguyên, trừ phiên bản của OS, Radio và các ứng dụng kèm theo đã được cập nhật lên bản mới nhất
Trên đây là một số cách uprom cho Z10 mình tổng hợp lại để ai có nhu cầu tiện theo dõi
Link tham khảo các comment:
1. http://bbvietnam.com/forum/he-dieu-hanh-bb10-f94/nang-cap-os-cho-blackberry-10-qua-web-t24298.html
3. http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-uprom-official-z10-q10-khong-mat-du-lieu-cho-may-khong-up-duoc-ota.2103847/
327 bình luận
luka
TÍCH CỰC
10 năm
THÔNG BÁO: Với bản OS 10.0.10.690 cho BlackBerry Z10 [STL100-2] thì cách up rom qua BBLink rất hiệu quả, mình mất có 49 phút để up xong bản rom này
tnt_nz
TÍCH CỰC
10 năm
@luka Chiều tối về up rom cho em ấy thôi. Nghe nói bản này pin tốt hơn phải không bác?
q3rista
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác ơi em dùng Macbook, đã backup và Reload software rồi, nhưng lại hiện lên như hình em đính kèm. Gần 30' rồi mà vẫn đứng im thế này, hơi nguy hiểm đây.

Screen Shot 2013-03-18 at 9.35.47 AM.png
Có 690 cho STL100-2 rồi hả luka, nhanh vậy à.
Bạn update chưa? có cảm nhận sự khác biệt gì không?
luka
TÍCH CỰC
10 năm
Tình hình sao rồi, bạn xem lại kết nối mạng xem
Bản này cải thiện pin đáng kể, chụp ảnh cũng sáng hơn, vào mạng không nóng máy, contact được cải thiện đáng kể so với bản gốc và nhiều thứ hoạt động ổn định hơn không có tình trạng bị đơ như bản gốc nữa. Nói chung đây là một bản nên up.
q3rista
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luka Em loay hoay cả sáng vẫn không ăn thua, chắc chiều về thử trên Win xem vậy 😕
Có cách uprom còn nhanh hơn nữa nè (không tính backup and restore nhé). Chú ý là có Wifi ngon nhé.
1. Set ngôn ngữ và region qua English UK hết.
2. Tháo sim ra và tiến hành Wipe máy.
3. Khi khởi động lại sẽ nhớ chọn English UK luôn nhé. Tiếp theo sẽ có bước kết nối wifi thì kết nối vào. Kế tiếp nó sẽ check update, he he... thế là update thôi.
Chúc các bạn thành công!
lhlan
TÍCH CỰC
9 năm
@hoasim Ngôn ngữ là English UK

Region là UK
@bongdemsamac Anh ơi em hỏi xí :như anh nói "wipe máy sạch sẽ" là làm gì và làm bằng cách nào thế anh.Em mới dùng BB z10 nên chưa hiểu lắm.help help!!!
hamilvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bongdemsamac Và em đang thử theo cách bác nói. Passport 10.3.1.1779 chờ lâu quá không thấy OTA. Sachesi Vietnam, Vinaphone vẫn thấy 10.3.1.1779. Máy nóng, em nóng... cái ruột.
(Em cũng dùng Sachesi để search UK, thấy một số mạng vẫn đang 1779. Không biết bước 3 của bác có tìm được bản update nào không.
sau 4 ngày, đã thử up cho STL100-2 theo tất cả các cách trên, chỉ up 690 thành công với cách số 2 (OTA qua wifi) mất gần 5 tiếng (chắc do mạng cùi bắp); up bằng cách số 1 (BBlink) thì chạy đến 21% rùi ngủ luôn, báo lỗi internet; cách số 4 và số 5 thì ko thấy bản up; dùng autoload thì chỉ có soure 648
q3rista
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hiz có mấy bước đơn giản mà bác ơi. Số em cứ lận đận sao ấy, loay hoay đủ kiểu mà vẫn không ra, buồn ghê gớm 😔
Chắc phải chờ biện pháp mạnh khi nào có autoloader vậy haizzzzz
danglangnhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình up qua OTA, chắc khoảng 30p là xong
alienthai
TÍCH CỰC
10 năm
@luka Bản LTS 100-3 thì có up được bản .10.90 này ko bác....
luka
TÍCH CỰC
10 năm
@alienthai Không được bạn ơi, BBX10 nó không giống OS7. Up rom phải chọn bản Rom dùng cho LTS 100-3. Up không đúng bản Rom có thể brick đấy
alienthai
TÍCH CỰC
10 năm
@luka Ek., tí nữa tối qua e định mần., update qua OTA vẫn chỉ bản .85 là hết 😃....
Đang cầm 1 bản STL -2 và 1 bản STL -3
@danglangnhu bác ơi cho em hỏi tí là up qua OTA có bị mất dữ liệu và contact trong máy ko ạ. 😔 xl em hơi bị gà mờ
tnt_nz
TÍCH CỰC
10 năm
Mình không up qua OAT được. Mình phải up qua BBlink. Nhưng này giờ toàn bị báo mạng lỗi lúc 35%. Buồn...
luka
TÍCH CỰC
10 năm
Bản này cái thiện khá nhiều thứ, pin tốt hơn hẳn, nếu mạng ổn thì lướt web rất mượt, ko nóng máy, tuy nhiên khi mạng yếu (máy nó tự nhận 2G nếu mình chọn chế độ tự lựa chọn) mà mình ép nó lên 3G bằng các chon 3G only, thì lướt web một hồi máy nóng ran, bỏng tay luôn 😔. Lướt bằng wifi thì ko có hiện tượng gì
Mạng khỏe, ổn định thì rất nhanh bạn ạ
Vậy do mạng thôi, nên lựa chọn nơi có mạng ổn định và tốt hơn là cắm cáp mạng trực tiếp nhé, ko nên up qua wifi.
danglangnhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luka Theo mình thì nên up vào buổi tối, sau 9h gì đấy!
@danglangnhu
Tại sao lại khuyến cáo úp vào buổi tối bạn ! Ngày đi làm mà lo úp rom sợ bị sếp đuổi việc áh !
alienthai
TÍCH CỰC
10 năm
Ah., ra thế., e thì ko tắt 3g,4g tí nào., cơ mà ở chỗ làm có wifi..... cứ để on tất., nhưng đút túi quần vẫn thấy hơi ấm ấm.,
Ngoài ra e có dùng ip5 và s2 thì chỉ lúc chơi game + lướt web 3g với nóng máy., còn z10 thì ko chạy gì cũng khá nóng máy......
kidokito
ĐẠI BÀNG
10 năm
@alienthai Bạn nên kiểm tra máy xem chứ ở những khu vực sóng khoẻ, mình bật 3G duyệt có 1h 2h là bình thường mà vẫn không thấy nóng máy, còn hôm nào đi khu sóng yêu là máy rất mau nóng nhưng chỉ khi duyệt web bật 3G thôi
alienthai
TÍCH CỰC
10 năm
@kidokito Hôm qua sau khi wipe máy thì thấy khá ổn bác ah...
Phát hotspot cả buổi tối vẫn mát máy ;)

Sent from my iPad using Tapatalk HD
langtugl
TÍCH CỰC
10 năm
Up OTA là nhanh nhất. Cứ tháo SIM ra rồi check update là có.
e thấy up bằng auto load là ngon nhất, nhanh, hiệu quả, ko bị đứng😆
langtugl
TÍCH CỰC
10 năm
@symp Up auto load bạn phải cài lại máy tốn thời gian chứ nhanh gì.
luka
TÍCH CỰC
10 năm
Autoload thì máy sẽ wipe toàn bộ và sau đó phải cài lại app, restore dữ liệu...cũng sẽ mất khá nhiều thời gian (dự liệu bbx10 là khá lớn so với os7)
Nếu mạng ngon, ổn định thì nên up qua OTA hoặc BBlink, mình up qua BBlink chỉ mất tầm 40-50 phút (bao gồm cả cài thêm một số app dạng *.bar) nghe nói qua OTA còn nhanh hơn, các app và dự liệu không phải cài và restore lại.
Thêm nữa, up qua autoload thì phải chọn đúng bản rom stl....nếu chọn sai sẽ dễ bị brick máy (chọn sai rất dễ xảy ra khi mà ai đó vô tình up nhầm link bản rom khác mà name thì không ghi rõ), còn qua OTA và BBlink thì vô tư, vì nó tự check bản rom cho mình.
Ưu điểm của up Autoload là có thể thử nghiệm các bản leak còn OTA và BBlink chỉ bản official mới up đc 😃
anhlam_158
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình up qua wifi cơ quan, 1 tiếng 15' rồi mà mới được 25%. Giừ mà cơ quan mất điện thì có toi ko ta :eek:
langtugl
TÍCH CỰC
10 năm
@anhlam_158
anhlam_158
ĐẠI BÀNG
10 năm
nó đang download software update. Mạng lởm quá chắc phải ở lại đến tối rồi hu hu. Bắt đầu từ 3h kém mà giờ mới được bấy nhiêu
luka
TÍCH CỰC
10 năm
Tình hình sao rồi bạn, lần sau nên xem lại mạng wifi ổn định thì hãy up. Thường cơ quan hay chặn proxy nên một số trang vào rất chậm hoặc không vào được, tốt nhất nên ra quán cà phê nào nó wifi mạnh mà up, hoặc up ở nhà là tốt nhất. Chúc bạn thành công
anhlam_158
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luka Ngon rồi, về nhà wipe lại máy chọn region vs language UK, bỏ qua bước đăng nhập Blackberry ID và máy đã tự search bản update qua wifi ở nhà, mất gần tiếng cả down và install.
mình đã up OTA thành công 😁 :D mấy ngày trc để wa đêm mất 20% thì h mất 15% pin ... có khả quan nhưng vẫn còn hao pin quá 😔
anhlam_158
ĐẠI BÀNG
10 năm
theo mình thì cái HUB là cái ngốn pin ác liệt nhất, càng để nhiều tài khoản trong hub thì nó càng nhiều thông báo, gần như máy lúc nào cũng trao đổi thông tin với sever, tốt nhất chỉ để BBM, text và call thoi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019