Tổng hợp các loại áo mưa thông dụng, ưu và nhược điểm của từng loại

su béo béo
10/8/2020 7:5Phản hồi: 342
Tổng hợp các loại áo mưa thông dụng, ưu và nhược điểm của từng loại
Dạo này, trời đang mưa rất nhiều nên khi anh em ra đường nhớ mang theo trên mình áo mưa để lỡ có gì còn xoay sở kịp nha. Ở bài viết này, mình sẽ cùng chia sẻ với anh em những loại trang bị đi mưa được sử dụng khá nhiều hiện nay. Nếu như còn thiếu loại nào mong anh em bổ sung thêm phía dưới cho mình nha.

Áo mưa giấy (áo mưa tiện lợi)

Mình thấy đây là kiểu anh em xài nhiều nhất bởi vì rất tiện và chỉ sử dụng được 1 lần (vẫn có một số người sẽ phơi khô và xài lại). Kiểu áo mưa này bán rất nhiều trên đường để anh em có thể tấp vào mua khi mưa bất chợt. Cái ưu điểm của loại áo mưa này chỉ là dễ mua và dễ mặc. Còn nhược điểm thì khá nhiều như: chống nước không quá tốt, dễ rách, sử dụng 1 lần bỏ nên sẽ tăng lượng nhựa thải ra môi trường.

1 (2).jpg

Loại này cũng được sử dụng tương đối nhiều vì tính tiện dụng của nó. Ưu điểm là thao tác mặc vào rất nhanh, chỉ cần tròng vào là được. Còn nhược điểm có thể kể đến như:
  • Che không hết người, 2 bên hông sẽ bị hở nếu như che cho người phía sau. Ngoài ra cũng che chắn phần chân khá ít.
  • Nguy hiểm nếu như không gài hết nút lại vì dễ bị kẹt vào trong bánh xe.

Áo mưa 1 người

Áo mưa một người sẽ có 2 loại, một loại tròng thẳng vào người và loại còn lại có khoá gài. Ưu điểm loại này là chống mưa rất tốt vì nó kín cổng cao tường cũng như dễ dàng thao tác mặc và cởi. Tuy nhiên vẫn có một nhược điểm nho nhỏ là sẽ bị ướt phần chân nếu anh em chạy xe số, còn với những anh em chạy xe tay ga sẽ ổn hơn.

Áo mưa bộ (2 mảnh)

Loại này mình thấy mấy anh em chạy xe đi đường xa hay sử dụng. Nếu tính ra chắc áo mưa bộ sẽ có giá thành cao nhất trong tất cả các loại mình nêu ra trong bài viết. Với loại áo mưa này, độ kín rất tốt, nếu như lựa chọn 1 chiếc áo xịn xò anh em có thể đi được quãng đường rất xa trong mưa. Tuy nhiên, để mặc bộ đồ mưa này khá rườm rà và hơi kì một chút. Anh em đứng ngoài đường mà mặc quần hoặc cởi quần mưa ra có hơi ngại đó 😁 Phía dưới là bộ áo mưa của GIVI có giá khoảng 600.000 đồng, mình xài cũng được 2 năm rồi mà vẫn ngon lành.

Áo khoác chống nước

Loại này mình thấy chỉ để sử dụng tạm thời cứu cánh thôi chứ thực sự không hiệu quả nhiều nếu như gặp mưa lớn. Nhưng có còn hơn không, với những anh em hay sử dụng loại này có thể che chắn tạm cho những chiếc túi đeo chéo nhỏ. Loại áo khoác chống nước này có giá thành thường sẽ không rẻ nha anh em, vì nó vừa làm áo khoác bình thường được vừa có thể chống nước. Áo khoác mod Trí mặc bên dưới có giá khoảng 2 triệu đồng.

Quảng cáo

Mình có thấy một số anh chị em sử dụng dù để chạy xe (xe máy, xe đạp,...) Hành động này cực kì không tốt nha anh em, bởi vì nó gây nguy hiểm cho cả anh em cũng như người khác. Nếu anh em nào đã từng thử 1 lần có lẽ sẽ thấy nó khó khăn thế nào cho việc chạy xe của mình.

3 (1).jpg
342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích mưa bay bay mặc cái áo khoác chống nước . Mưa mạnh thì nên tấp vào đâu đó chờ tạnh mưa rồi về 😃
@Edward Đỗ Kể ra màu sắc thế này mới tạo được điểm nhấn nha chú, công nhận ai đó thiết kế bộ đồ & phối màu sắc cho superman cũng giỏi thiệt 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@quangthegtvtk49 Bên trong thì cần gì mặc nữa chú 😁
@crazysexycool1981 vậy thì mấy ông siu nhân chơi lầy quá 😁
@quangthegtvtk49 Có bao giờ bị tai nạn đứt quần con bên ngoài mô 😆
Đang xài bộ Givi giống của mod, hơi bị ngon, mặc áo này với nón 3/4 hoặc ff dù có đi trời mưa tầm tả thì về tới nhà vẫn khô queo. Ưng cái nữa là không bị vướng kính hậu và có thể đi nhanh được.
gaubattu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tien_bg90 Givi có một điểm rất khó chịu là giá cao nhưng lại không có mũ. 😁 Loại có mũ rẻ cũng phải 900k hơn. Dùng 2 năm như mod nói chắc toàn treo tủ là chính. Mưa to thì kiểu gì cũng bị thấm qua khoá.
@henry_1177 Đi 2 người là 2 bộ. Còn giày thêm cái túi đựng.
@henry_1177 Tóm lại vậy mà cũng chưa thấy ai tư vấn bộ nào ngon ngon tầm dưới 1 triệu nhỉ ?
Mình cũng hay dùng bộ kiểu này ( không phải givi) mà mấy lần gần đây chả hiểu kiểu gì đến chỗ làm ướt mất đũng quần trong ( nghiêm túc nhé), thấy ức vãi.
@henry_1177 givi bán online không bác nhỉ? hoặc có áo bộ nào ngon ngon không ạ? Em ở Hanoi cũng muốn đổi qua áo mưa bộ
ibaw_07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Luật giao thông cấm sử dụng dù khi ngồi trên xe đạp, mô tô tham gia giao thông nhé
@ibaw_07 Hạn hữu lắm mới thấy có người cầm ô khi đi xe máy, trường hợp kiểu đó ko thấy 😅
ibaw_07
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Xưa thì có. Giờ thi thoảng vẫn thấy. Nhưng vì đi xe máy chạy nhanh, cầm ô bất tiện nên người ta không dùng thôi 😁
@ibaw_07 Thì chính vì bất tiện nên mới bị cấm dùng khi đi xe máy mà! Gió tát vô gây ảnh hưởng đến cả những người xung quanh, cầm ô đi xe máy khác nào đi ô tô mà ko đóng cửa 😁
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thiếu bao bọc giày đi mưa nữa. Giày xịn mà ngâm nước thì cũng sớm nát
https://gadgetvn.com/bao-boc-giay-di-mua
@crazysexycool1981 haha em bọc giày với accessories nên ko quan tâm mùi
thích mùi thì anh làm trái sầu riêng để đầu giường là đậm đà liền : )))
@kixx Úi, mùi của sầu riêng là thứ mùi A ngấy vãi đạn, thi thoảng ăn kem sầu riêng mà cứ phải bịt mũi khi ăn chỉ vì được người khác mua cho 😂
@crazysexycool1981 haha vậy quất liền đi anh
mùi ức chế nên méo xuất binh đc
lợi hại : )))
@kixx Thôi, A chọn hương dễ chịu xíu như táo, nho, mận, bưởi cho hợp 😁
Mình toàn chuẩn bị 1 áo mưa cánh dơi. Vì nó tiện, có thể đi 2ng vẫn ok.
@crazysexycool1981 Xảy ra biết liền. Haha. Hôm vừa rồi vợ mình mua đúng loại to, dài lắm. Lúc đó mới biết là có thể nó dễ bị nguy hiểm, chứ mấy áo trước toàn loại ngăn ngắn vừa vừa
@lamtien338 Dài quá thì ko cần thiết, ko cẩn thận khi dùng khéo lại gây hoạ thiệt 🤐
@crazysexycool1981 Sướng vì đèo vợ con đi chùm thoải mái luôn. Nhưng mình vẫn thích loại vừa vừa. Gọn gàng hơn nhiều
@lamtien338 Mình thiên về sự tiện lợi nên vẫn gắn bó với áo dơi, ko quá bất cẩn khi dùng là OK, ko phải lăn tăn về những thứ khác 😎
Dù là cấm nhé chứ ko có chuyện nguy hiểm luôn. CA cấm mọi loại dù trong giao thông, tất nhiên kể cả dù nhanh
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
@kobebryant Dù chậm thì sao? 😁
@dslkhodau Dù chậm thì ok nhá. Haha. Đùa thôi
@dslkhodau Dù chậm là dù chi? 😁
@kobebryant Nếu là ô thì thấy xe đạp cầm nhiều, chứ xe máy thì hiếm thấy dùng 🙄
Nói chung đi đâu cũng nên bỏ bốp vài cái áo mưa 😆
@Bão Sài Gòn Em còn bỏ trong ví nữa bác ạ 🤣🤣
@hieu282828 😔 bữa có bỏ áo mưa vào ví, riết nó hằn lên hình áo mưa ra ngoài nên mình phải đổi ví luôn
ndta21
ĐẠI BÀNG
4 năm
@su béo béo Ơ thế bỏ cho vui chứ ko dùng ak
Minh.Thai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình xin tên và chỗ mua cái áo mode Trí mặc trong bài với, mình ở SG 😊
@Minh.Thai Áo mưa GIVI, bạn search Google là ra
@Minh.Thai Trên Shopee, Lazada,.. Có bán áo mưa Givi đó bác. Còn ko ghé mấy tiệm bán đồ phượt như Bikersaigon, Phuot247,... Đều có.
@Minh.Thai áo mod Trí mặc màu đỏ là loại áo khoác chống nước của Columbia bác ơi, hàng order thì phải.
Tưởng nói về ba con sâu chứ 😁
@thaonhu1503 😔 mình cũng nghi ngờ tiêu đề có anh em sẽ nghĩ nầhm hâhha
@thaonhu1503 Lúc nào cũng liên tưởng đến thứ này là sao E? 😁
Làm sao để mắt kính ko bám nước khi đi mưa, kể cả kính nón vậy mọi người?
@An Thành Võ Mưa luôn là nỗi ám ảnh với những AE cận thị, ước gì người ta chế được loại có cần gạt kính như của ô tô nhỉ 😅
@quangthegtvtk49 A thì hay xài loại 1/2 vì chủ yếu di chuyển trong nội thành, mưa to hay nhỏ thì A vẫn đi nếu có sẵn áo mưa! Còn trú chỉ khi ko có áo mưa 😁
@crazysexycool1981 em thì lúc nào cũng có sẵn áo mưa. nhưng mua to thì cứ ghé tạm trú chứ ko đi.
@quangthegtvtk49 👍
Áo mưa bỏ bóp
Thuốc tăng cường thể lực

Hạn chế mưa dính chừng nào hay chừng đó
@killed mưa này hơi nặng hạt 😆 anh em nào cũng nên mang áo mưa bỏ bóp
@killed ở nhà cũng nên tích mấy cái nhá !!!!
@killed Loại áo mưa đó thì chắc ai cũng có 1 vài cái cất trữ trong bóp òi, khi cần là sẵn hàng để xài 😁
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Áo mưa thương hiệu Durex chủ tịch hay quảng cáo nữa đâu 😁
@ngox_IT Trùm cả cái đó lên người ah ? 😆
zeroabs
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard Trời, rộng như hang động hay sao mà phải dùng cả người?
Đi trên 10km thì nên dùng áo mưa bộ là tốt nhất.
Thiếu 1 loại áo mưa cực kỳ quan trọng nhé Mod. Ba Con Sói luôn bảo vệ người anh em an toàn bất chấp nắng mưa 😁
@romano19 loại này hơi nhạy cảm bác ơi hâhhaha
@romano19 Loại này ko fải áo mưa che người mà là che... 😆
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
Lâu lâu mình với thằng em cũng dùng dù để chạy dưới 200m
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Lười lắm bác. Đường đất mà đi bộ thì dính bùn bẩn lắm
@baokhanhpro957 Thế thì lại càng nên đi bộ vì đường đất mà đi xe càng khiến xe bẩn, mất công, mất tiền rửa xe 🤓
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Xe ko đi 200m thì cũng đi cái khác nên bẩn sẵn rồi bác =))
@baokhanhpro957 Sợ nhất cảnh đường đất lầy lội, nhầy nhụa bám két chặt lấy xe ấy! Như mình chắc chả khoái đi trong hoàn cảnh đó với khoảng cách như vậy 🤐
Nhớ ngày xưa mua xe honda tặng bộ áo mưa khá ngon, các cụ rất quý
mình thì hay dùng loại sagami 0.01, mỗi tội nó đắt 70k/áo. Okatomo có 0.02 chỉ 30k nhưng cùi hơn hẳn
@p.a.tuan 70k/áo lận hả bác 😔 ôi mẹ ơi áo mưa 0.01 mắc vậy sao
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
Mình mặc áo cánh dơi với áo mưa giấy. Áo giấy mình mặc phải vài chục lần mới cần thay 😆
Áo cánh dơi che đc cả tay, cả thân, nếu có loại nào che chân tốt hơn thì ngon
@TaKaMuRo Bạn xài kiểu gì mà bền thế, mình mặc 1-2 lần là rách 😅
Mấy bạn mặc áo mưa cánh dơi và đi trời mưa, đặc biệt là lúc chiều tối thì làm ơn bật đèn xe và đừng khoác áo mưa lên ghi-đông như thế này nhé. Trời mưa đã khó nhìn đường rồi nên xin đừng làm khó nhau nữa.
@black.crystal Với lại để lên như vậy khá vướng, khó xoay sở.
@khanhtoan.nguyen Mấy người này thích mời gọi tử thần. Hoặc biến xe bật đèn thành tử thần.
Buồn cái sự vô minh 😔
@khanhtoan.nguyen Ra đường buổi tối trời mưa mình ghét nhất 2 kiểu người, một là bật đèn chiếu xa, 2 là lấy áo mưa trùm lên đèn. Chơi kiểu đánh đố nhau không. Chán lắm!
@CAo Trương Thanh Vân Mình gặp mấy ông tướng đã che đèn rồi mà còn lấn lane, chạy ngược chiều nữa cơ 😁 Chán không biết nói gì luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019