[Tổng hợp] Các thủ thuật sử dụng Galaxy Note Edge liên quan đến màn hình cong

Duy Luân
28/1/2015 15:18Phản hồi: 321
[Tổng hợp] Các thủ thuật sử dụng Galaxy Note Edge liên quan đến màn hình cong

Galaxy Note Edge có nhiều trò vui để làm với phần màn hình cong của máy: bạn có thể dùng nó làm thước đo, xem thông báo, cài thêm app để ghi chú nhanh, xem sự kiện lịch, quản lý dung lượng mạng đã sử dụng... Bên cạnh những tính năng này, bạn còn có thể tham khảo qua một số mẹo nhỏ ở bài viết bên dưới để việc sử dụng Note Edge trở nên hiệu quả và tốt hơn. Nếu anh em nào đã, đang sử dụng Note Edge mà có mẹo gì hay thì cũng xin mời chia sẻ với mọi người ngay trong topic này luôn nhé.[prebreak][/prebreak]

Ghi chú: Những thủ thuật trong bài này chủ yếu xoay quanh việc sử dụng phần màn hình cong của Note Edge. Còn với những thủ thuật chung khi sử dụng máy, mời các bạn xem bài [Tổng hợp] Thủ thuật sử dụng Note 4 vì hai máy cơ bản là giống nhau hết trừ phần màn hình.

1. Đừng quên dùng phần màn hình cong khi chụp ảnh

Lúc bạn chạy trình chụp ảnh mặc định trên Note Edge, phần mép cong sẽ tự hiển thêm nút chụp ảnh, quay phim cũng như các nút tinh chỉnh thông số chụp. Bình thường các nút này nằm ngay trên màn hình nên chiếm không gian nhiều hơn, còn bây giờ thì toàn bộ phần màn hình chính chỉ dùng để hiển thị hình ảnh mà bạn tính chụp mà thôi nên rộng rãi thoải mái hơn. Ngoài ra, do tư thế cầm máy bằng cả hai tay quen thuộc nên bạn có thể hạn chế tình trạng rung cũng như có được trải nghiệm tương tự như khi xài các thiết bị có nút chụp ảnh cứng.

2. Thay đổi tên và hình nền của phần màn hình

Khi bạn khóa màn hình, bạn để ý rằng phần cong mặc định có chữ "My Galaxy Note Edge", ngoài ra nó cũng trong suốt để thấy được hình nền bên dưới. Tuy nhiên, để biến chiếc máy này thành một thứ độc đáo của riêng bạn, cũng như để lại dấu ấn đặc biệt khi sử dụng một thiết bị có màn hình cong ngộ nghĩnh như thế này thì bạn nên tùy biến lại nó một chút. Ví dụ, bạn có thể viết tên của mình lên chẳng hạn, hoặc tên của bạn gái hay tên công ty gì đó. Như vậy mỗi khi unlock màn hình bạn sẽ thấy một thứ gì đó vui vẻ hơn, cá nhân hơn được hiển thị lên màn hình.

Cách làm như sau:
  1. Truy cập vào Settings > Edge Screen > Express me
  2. Chọn vào một bảng có sẵn. Samsung cung cấp cho chúng ta ba panel mặc định và cái đầu tiên là cái đang được chọn
  3. Để tùy biến nó, bạn chạm vào biểu tượng hình cây bút chì
  4. Bạn sẽ có những tính năng sau:
    • Nhấn vào biểu tượng hình bức tranh để đổi hình nền
    • Nhấn biểu tượng chữ T để đổi chữ xuất hiện ở đoạn giữa màn hình cong
    • Nhấn biểu tượng chữ T có cây bút để viết, vẽ thêm chi tiết (dùng S Pen để viết)
    • Nhấn biểu tượng hình cây đũa thần để tinh chỉnh cách mà dòng chữ sẽ xuất hiện: có hai chế độ là cuộn từ trên xuống dưới (Scrolling) và xuất hiện rồi mờ dần (Fade)
  5. Nhấn Done khi hoàn tất.
3. Xoay lại phần màn hình cong

Trong một số ứng dụng nhất định, bạn có thể ra lệnh cho Note Edge xoay lại nội dung của màn hình cong 180 độ để nhìn cho thuận hơn. Cách làm khá đơn giản: Truy cập vào Settings > Edge Screen > Express me > Rotate 180. Lưu ý rằng có khả năng một số app cài thêm sẽ không chạy tốt khi bạn xoay phần màn hình cong lại đấy nhé.

4. Thay đổi thứ tự các panel của màn hình cong để truy cập nhanh hơn

Mặc định phần màn hình cong của Note Edge được Samsung thiết lập hiển thị bảng có các app thường xài. Tuy nhiên đây không phải là nhu cầu của tất cả mọi người. Lỡ bạn muốn đẩy bảng của S Pen lên đầu để truy cập nhanh hơn vì bạn thường hay bất chợ nghĩ ra các ý tưởng mới cần ghi lại ngay, hay bạn là một người bận rộn và bạn muốn liên tục theo dõi lịch trình làm việc bằng widget trên phần màn hình cong thì sao? Không sao, bạn hoàn toàn có thể chỉnh lại thứ tự xuất hiện của các panel này để việc sử dụng trở nên đơn giản và tiện hơn, theo đúng ý muốn của bạn.

Quảng cáo

Cách thực hiện:
  1. Truy cập vào Settings > Edge Screen > Manage Panels
  2. Nhấn vào biểu tượng menu ở góc trên bên phải màn hình (biểu tượng ba dấu chấm)
  3. Nhấn vào nút "Reorder"
  4. Nhấn giữ vào từng panel của màn hình cong, di chuyển nó đến vị trí phù hợp
  5. Nhấn phím back khi hoàn tất
5. S Note + S Pen + màn hình cong, tại sao không?

Nếu bạn để ý thì khi bạn chạy ứng dụng ghi chú S Note, phần màn hình cong của Galaxy Note Edge sẽ hiển thị thêm một số công cụ để bạn tương tác với app dễ hơn. Trên chiếc Note 4 thì những nút này nằm ở cạnh trên màn hình, nó chiếm không gian không cần thiết và lại làm rối phần nội dung chính. Còn ở Note Edge thì do đã được di chuyển sang màn hình cong nên bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn.

Một vài nút, theo thứ từ trái sang phải bao gồm:

Quảng cáo

• Đổi màu và ngòi bút
  • Nút tẩy các nét đã vẽ
  • Nút chuyển sang chế độ nhập văn bản bằng bàn phím ảo
  • Nút chèn ảnh chụp từ camera vào ghi chú
  • Chọn một vùng bất kì trong ghi chú
  • Undo, Redo
6. Chơi nhạc và video tiện lợi hơn với màn hình cong

Tương tự như app camera và S Note, khi bạn sử dụng trình chơi nhạc mặc định của Note Edge thì bạn sẽ có một số nút công cụ được di chuyển lên phần màn hình cong. Nhiều người không để ý đến tính năng này mà chỉ dùng các nút trên màn hình phẳng mà thôi, hơi tiếc vì bạn đang có trong tay một thiết bị rất độc và bạn phải tận dụng phần cong của nó tối đa chứ?

7. Đừng quên cài thêm các ứng dụng bổ sung cho panel cong

Đây là các app sẽ giúp bạn xài tốt hơn phần cong của Note Edge. Ví dụ, bạn có thể cài thêm game để giải trí nhẹ nhàng, cài panel để chạy đa nhiệm, quản lý dung lượng RAM còn trống, quản lý dung lượng 3G đã tiêu thụ, mở nhanh các trang web thường dùng... Chi tiết về các app đặc biệt này mình đã nói ở một bài viết riêng, mời anh em xem qua: 7 ứng dụng giúp tận dụng tốt hơn màn hình cong của Galaxy Note.

8. Bạn vẫn có thể lướt qua các panel cong ngay từ màn hình khóa

Nhờ khả năng này mà bạn vẫn có thể dễ dàng sử dụng các tính năng đặc biệt của phần cong trên Note Edge mà không cần phải unlock máy. Ví dụ đơn giản thôi: khi đang đi trên đường, bạn có thể nhanh chóng vuốt phần cạnh cong để xem sắp tới mình có những sự kiện hay cuộc họp nào, sắp phải gặp ai vào lúc mấy giờ. Không cần mở máy, không cần phải truy cập vào app S Planner gì cả.

9. Bật chế độ hiển thị giờ trên màn hình cong

Đây là thủ thuật cuối cùng mình muốn chia sẻ với các bạn. Bạn có thể thiết lập cho phần cong của máy hiển thị giờ và thứ ngày tháng năm, để khi bạn đang làm việc thì chỉ việc liếc sang là biết giờ ngay, khá là tiện. Mặc định chế độ này chỉ kích hoạt từ khoảng 10 giờ tối đến 6 giờ sáng, nhưng nếu muốn bạn có thể cho nó chạy cả ngày để có thể xem giờ bất kì khi nào bạn thích. Đừng lo hao pin, màn hình AMOLED chỉ bật sáng những pixel dùng để hiển thị giờ nên mức độ tiêu thụ điện không nhiều đâu.

Cách bật chế độ hiển thị giờ của Note Edge:
  1. Truy cập vào Settings > Edge Screen
  2. Nhấn vào dòng Night Clock
  3. Gạt thanh gạt ở góc trên bên phải màn hình sang màu xanh lá cây
  4. Thiết lập lại giờ bắt đầu và kết thúc của chế độ hiển thị giờ là xong.
321 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho giam gia mua mot cay doi note2
@tridakmil giờ này còn mua note 2 lzi nữa bạn, mua note 3 dcm mà dùng, có hơn 6m
@tridakmil Ra đời mới, đời cũ giảm giá hihi, cũ người mới ta
Tại sao Edge có nhiêu đó mà phải viết nhiều bài thế. Phải chăng là nó đang cháy hàng ? :p
@cuhiep Mới phát hiện thêm mod tinhte cũng rất hài hước.
@dmt4uchejt Chưa thấy ra thị trường mà, các bác nhà mình hóng hót ghê quá
@Emxinthua.hihii Chắc tại em Edge mở đầu màn hình cong nên ai cũng lạ, tui cũng bị quyến rũ rồi
@songngocalice Nhìn nó ngộ nghỉnh, phá cách hen, nhưng tiện ích chứ o phải làm kiểng
Màn hình cong như này cũng lạ và có nhiều cái tiện lợi nhỉ, cũng khá hay mà, thanks! 😁
@xaoquyetkkk Thông báo hiện trên màn hình nhỏ, ít hao hơn chớ
@thuyeniron đúng rồi đó,công nghệ này đúng là hay
@missvy năm 2015 chắc màn hình cong lên ngôi
@thunglungda 2015 khởi đầu cho màn hình cong á
Hay là hốt thêm em này dùng kèm với Passport nhỉ, các bác cho ý kiến phát.
@tú tầu Nếu rảnh rỗi , sinh nông nỗi thì cũng nên làm 1 em :p
@tú tầu :eek: giàu vãi lọ thế. Mà em là thú hay sao mà vác đc 2 con to chà bá thế.
@Apple Haters 2.01 Kệ em 😁
@tú tầu Dùng kèm pp thì edge quá dư thừa khi chỉ đảm nhận phần game và xem phim. Và lúc đó lại phải hai tay 2 máy và hai túi 2 cục sạc nữa.
Đẹp và tiện quá! SS luôn có những ý tưởng tuyệt vời!
@Christian Tran Uh, thấy đẹp, Sam thì màn hình to, hi vọng nó chạy mượt
@Christian Tran samsung luôn đi đầu công nghệ mà
@vuth121 sau vài năm SS có nhiều dòng máy chiếm lĩnh thị phần hen
Con này giá cao hơn iphone. Không biết giá ở Việt Nam như thế nào?
@khongcnten_2007 Giá VN lúc nào chả cao hơn
Con này khi cầm trên tay sũ dụng thì thấy lạ lạ nhưng dùng một tg thấy bt !
@songngocalice Sam dùng tốt lại có màn hình to nữa, chụp hình màu sắc ấn tượng và chân thật
@suunmoon Samúng nghe nhac cũng hay
@suunmoon IP đc cái thương hiệu, nhưng dân Châu Á chơi Sam nhìu
@sudan88py Cũng còn tùy, nhưng dân Vn khoái SS với IP thui
Hàng SAMSUNG chỉ xứng làm "chuộc bạch". Nhưng giá thì đúng là "hút máu" so với chất lượng
@lamchelseafan Đang nói SS mà chỉa 2 thằng kia vô chi vậy mấy bác, mỗi con có nét độc riêng chứ
@lamchelseafan Có gì đâu mà tranh cãi gớm thế ấy nhỉ? ai thích và là fan của hãng nào thì dùng hãng đó thôi, tùy gu thẩm mỹ của mỗi người
@Kingslife U nói chính xác, tui xài SS từ Note 3, 4 giờ muốn nhảy con này, nhìn ngộ hơn
@songngocalice Rồi bác mua chưa?
Cong 2 cạnh sẽ tn ?
@Baby9x Có bút spen như các dòng note, hi vọng cải tiến hơn
@xaoquyetkkk S pen này vẽ đẹp hơn các model trc ấy
@quynhanh810 Sam đi trc 1 bước
@_nhan_nv_ sẽ như s6 note edge
Tuyệt vời quá cơ.
Đã có màn hình chính rồi thì nhất thiết phải cần cái màn cong bé xíu kia không ? Hay chỉ là 1 cách câu khách của sam chứ chả thấy gì gọi là sáng tạo và áp dụng nhiều vào thực tế cả. mới thì quảng cáo rầm rộ rồi thì cũng đi vào dĩ vãng, mua về ba bữa nửa tháng lại chán ngắt. Mà nếu sam nó thấy cái này tiện thì sao không mang lên s6 note5 mà phải làm riêng 1 máy này nhỉ ? Đẻ cho lắm, lát lát lại ra thêm cái mới mà chả biết có bán được hết hay không, rồi lại tồn kho lại giảm giá, rồi lại thắc mắc sao mình làm nhiều máy thế mà lại kinh doanh xuống dốc thế nhỉ ;)
suy nghĩ cá nhân của em thôi các bác đừng chém
@Trường9x Màn hình cong có lợi lúc chụp ảnh, giống như ué máy ảnh bình thường ấy, vị trí bấp chụp sẽ cầm chắc tay hơn chứ
@boybl1990 Không biết tương lai SS có ra mẫu nào đột phá hơn không?
@Trường9x SS hay ra những sản phẩm để nhắm vào thị hiếu giới trẻ và người tiêu dùng mà Sam
@boybl1990 Màn hình cong chắc SS đi đầu ùi
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
chưa rớt giá nhiều, không quan tâm, giá rớt mạnh chút nữa đi
@bernerasu Sam thì dễ rớt giá do tung sp mới ra liên tục ấy mà, nhưng tui thấy con nào ra cũng có nét mới, hấp dẫn riêng hết
Ủa, chỉ cong như thế thôi àh !....
@Mac Design And Print Thế bác muốn nó "quất" 4 cạnh lun àh
@Mac Design And Print mai mốt nó ra cong 2 cạnh luôn bi giờ
Bây h mà Sam bán con này ở VN với giá 21 triệu là hơi mạo hiểm đấy, bán ngang note 4 người ta đang còn cân nhắc chứ bây giờ, m thấy người ta cứ nhè ip6, 6+ mà mua thôi. Nói thật là m nghĩ các oem android đang đau đầu vì ip6 thì theo lời fan android thì có cái éo gì, cam 8 chấm, chip lõi kép, xung nhịp thấp, màn hình thì HD bằng một con android chưa đầy 5 triệu mà đem lại doanh thu kỷ lục cho apple trong khi các oem android thì chạy đua số nhân, xung nhịp khủng, res khủng mà thấy chỉ toàn tụt và tụt. Trong đó Sam thì chạy đua toàn diện, còn LG, Sony, HTC thì dựa vào thế mạnh "cây nhà lá vườn" của m nhưng khổ nỗi LG mạnh về màn hình mà G, G2 màn tốt cảm ứng lại bị đột tử, G3 ko bị nhưng cái màn 2k lại là bước thụt lùi vs flagship của đối thủ vì độ phân giải cao cái gpu gánh ko nổi làm máy bị lag, bản thân màn độ sáng kém lại bị ám vàng, sony thì nổi tiếng về cam mà phần mềm chụp auto lại quá ngu, loa ngoài cũng ko hơn các đối thủ, trong khi LG, sony đều cung cấp linh kiện màn hình, cam cho các hãng mà iPhone lại dùng nhiều nhất. Thiết nghĩ các hãng android nên nhìn lại người dùng cần gì, muốn gì chứ ko phải cứ cố chày cố cối nhét cấu hình như hiện nay mà cái tiếng giật lag nó vẫn ko thôi đeo bám
P.S m đang dùng Z3, gạch đá nhận hết
astroking
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mẫutèo69 Xin lỗi em đã xài Sky 770 và giờ là 850 hôm bữa rớt xuống nước tưởng bị hư cảm ứng ai ngờ phơi khô 12 giờ có 5 giờ trong nắng và đã đang xài .,
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
@astroking Khả năng chịu nước của các máy như nhau thôi bác ạ. Vấn đề là nước nó ngấm vào tới chỗ để hỏng hay chưa thôi. Còn em khẳng định luôn cái vỏ điện thoại cao cấp của Sam đã là thứ rẻ tiền rồi. Chỉ cấu hình thôi. Như laptop Asus với Sony ấy. Cùng cấu hình thì tiền nó 20 - 30 😃 Nhưng nhờ có giá ảo nên thằng Sam với thằng Táo nó cứ lãi to. Ko như Sony gần như lõm.
@Jameslwoodward Có cảm giác bác đọc 1 lần chục cái topic xong vào đây trả lời đúng có 1 lần cho tất cả. Em vẫn còn đang đọc đi đọc lại cmt của bác để tìm ra cái mục đích chính của cmt này.
@iloveyoutoo Đang nhức đầu với bác kia thì xuống dưới gặp thêm bác này nữa. Muốn nghiên cứu edge mà chắc vào lộn topic rồi thì phải.
Nói gì thì nói SAMSUNG vẫn là số 1 về điện thoại thông minh,đáp ứng nhu cầu người dùng rộng khắp mọi mặt,nhiều thánh và cứ chê-phán-xét. (Thực tế mấy thánh phán toàn thành phần u mê và tôn thờ cái gì đó ảo,mà bỏ qua giá trị thực tế nó mang lại, nói thẳng là vậy.) vì sao samsung lại tồn tại được là vì samsung biết cách đánh vào tâm lý ĐA NGƯỜI DÙNG và phục vụ họ,còn một số thành phần chê bai chỉ là số nhỏ chẳng ảnh hưởng tới doanh thu của samsung (điều đó là thực tế) em thì thích sony nhưng cũng chẳng tôn thờ nó "em nói sai thì gạch thoải mãi em hứng cả)..!
FaPPeR
TÍCH CỰC
9 năm
Note Edge sắp bán ở VN, mấy bài viết về con này gần đây có lẽ là 1 động thái đánh động và dọn đường. Có điều 21 củ thì có lẽ "hớt váng" được tí ti thôi.
Cá nhân mình thấy mấy dòng flagship của mấy hãng điện thoại (Apple, Samsung, Sony, Htc......) đang định giá quá cao để hút máu người dùng thôi! Mình nghĩ giá của dòng flagship nên tầm 550 - 600$ là hợp cmn lý rồi!
@ngua.hoang Chất xám thật sự rất khó định giá bác à 😃 con Note Edge này có lẽ lại là một chú "chuột bạch" của SS, nên nó định giá cao thế chắc để có vốn đầu tư tiếp chăng? (ý kiến cá nhân)
silmoon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có liên quan tí, Cũng muốn có cái dãy bé xíu đó trên iPad, chỉ để nghịch xem ntn thôi, vẫn chưa thấy sự cần thiết của cái màn hình cong, pr cho công nghệ sx màn hình của ss là chính
Màn hình cong cũng có nhiều tiện ích quá, thank thớt đã chia sẽ
sao thấy cong có 1 bên vậy?
@atranduy621 Chứ bác muốn cong 2 bên à, thôi thì 4 cạnh cho sướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019