Tổng hợp câu hỏi về cục Broadlink và điều khiển hồng ngoại nói chung

Duy Luân
5/4/2020 22:26Phản hồi: 208
Tổng hợp câu hỏi về cục Broadlink và điều khiển hồng ngoại nói chung
Sau một hôm bài chia sẻ về cục Broadlink RM Mini 4, mình nhận được rất nhiều câu hỏi của anh em nên tổng hợp câu trả lời vào đây cho anh em dễ theo dõi.

Điều khiển nhiều thiết bị được không, hãy mỗi món phải mua 1 cục?

Được, chỉ cần các thiết bị nằm trong phạm vi phát sóng hồng ngoại của cục Broadlink là bạn có thể điều khiển được tất cả các món cùng lúc (thường là nằm trong cùng 1 phòng). Bạn chỉ cần 1 cục duy nhất để điều khiển máy lạnh, quạt, TV, dàn âm thanh, thậm chí cả camera hỗ trợ điều khiển bằng remote nữa.

Hai máy lạnh nằm ở hai phòng khác nhau thì có dùng chung 1 cục không được?

Thường là không được, vì sóng hồng ngoại không thể xuyên tường được. Một cách dễ dàng mình hay dùng để kiểm tra xem cục hồng ngoại có thể điều khiển được món đồ gia dụng hay không đó là đảm bảo tụi nó "thấy" nhau, tức là hai cục này có thể nối nhau bằng một đường thẳng và không có gì chắn giữa.

Vì lý do này, bạn sẽ cần 1 cục hồng ngoại để điều khiển máy lạnh phòng khách, và 1 cục khác để điều khiển quạt + máy lạnh trong phòng ngủ.

Trong cùng 1 phòng, 2 quạt hoặc 2 máy lạnh giống nhau, thì cục hồng ngoại có bật luôn cả hai cùng lúc không?

Có, vì cục hồng ngoại sẽ phát sóng hồng ngoại 360 độ, với cùng một tín hiệu, nên máy nào nhận được mã tín hiệu đó thì nó sẽ bật lên hết. Điều này chỉ áp dụng khi các thiết bị cùng hãng, chứ khác hãng thì khác mã hồng ngoại rồi nên không ảnh hưởng.

Cục hồng ngoại này có thể phóng sóng 360 độ không?

Đa số cục hồng ngoại hiện nay đều có thể làm điều này, anh em không cần lo lắng quá đâu. Phát sóng 360 độ tức là hướng nào cũng phát ra được, anh em có thể đặt cục hồng ngoại ở bất kì chỗ nào trong phòng và có thể điều khiển được nhiều thiết bị.

Tất nhiên, nếu anh em nhét nó vào hốc thì 360 độ cũng không giúp gì được đâu nha 😁

Cục hồng ngoại có hỗ trợ điều khiển bằng tiếng Việt không?

Thực ra bản thân cục này không có gì liên quan tới nhận diện giọng nói hết, việc điều khiển giọng nói được thực hiện nhờ việc tích hợp cục Broadlink vào hệ thống nhà thông minh của Google Home, và bạn sẽ nói chuyện với Google Assistant để nhờ nó điều khiển các thiết bị trong nhà. Sơ đồ hoạt động như hình bên dưới nhé anh em.

Quảng cáo

Nói cách khác, nếu anh em mua con Broadlink không thì chưa đủ để điều khiển giọng nói. Anh em cần thêm loa Google, hoặc app Google Assistant trên điện thoại nữa. Mình khuyên nên mua loa, vì nó luôn luôn lắng nghe, chứ không lẽ mỗi lần anh em cần bật cái gì hay điều chỉnh máy lạnh thì phải chạy đi kiếm điện thoại à? Cực lắm, đó không phải là cách hay. Loa Google Home giờ cũng rẻ, tầm 700k / con, mua 2-3 con về rải mỗi phòng một chiếc là ok.

Về câu hỏi tiếng Việt: hiện tại việc điều khiển smarthome qua Google Assistant không ổn định, khi nhận khi không (tiếng Anh thì ok). Loa Google Home giờ cũng không còn nhận diện được giọng nói tiếng Việt. Anh em nào tính mua Google Home vì tiếng Việt thì lưu ý vụ này. Nhà mình thì mình dùng tiếng Anh nên không ảnh hưởng mấy.

Độ trễ từ khi ra lệnh đến khi máy bắt đầu nhận lệnh có lâu không?

Mình thấy không lâu, tầm nửa giây. Tuy nhiên việc này còn phụ thuộc vào kết nối Internet hướng đi quốc tế có nhanh hay không nữa, vì bạn thấy là việc điều khiển phải thông qua máy chủ Broadlink như hình bên trên. Gói dữ liệu cũng nhỏ thôi nên lúc đứt cáp thì cũng không ảnh hưởng mấy, nhưng vẫn có thể hên xui :D Cơ bản thì mình hài lòng với độ trễ hiện tại và rất hiếm khi bị chậm.

Cục hồng ngoại có điều khiển được cửa cuốn không?

Mình nghĩ là không, vì cửa cuốn thường dùng sóng radio RF, không phải sóng hồng ngoại. Broadlink có mấy cục RM Pro tích hợp cả hồng ngoại lẫn RF, anh em mua cái đó về dùng.

Cục này mua bao nhiêu tiền?

Quảng cáo

208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KingR
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ có 1 chút vấn đề ở điểm này : 'Điều này chỉ áp dụng khi các thiết bị cùng hãng, chứ khác hãng thì khác mã hồng ngoại rồi nên không ảnh hưởng", Một số hãng vẫn sử dụng chung mã hồng ngoại trên điều khiển từ xa với hãng khác, điều này có thể do các hãng này dùng chung modul hồng ngoại của cùng nhà cung cấp thứ 3 ( nhà cung cấp này đặt mua số lượng lớn từ nhà máy sản xuất modul rồi bán lại cho các công ty lắp ráp ). Ví dụ như máy lạnh nhà mình là Electrolux dùng chung mã với Toshiba theo bảng mã mà Broadlink cung cấp cho phần mềm IHC 😃 hay điều khiển quạt Điện cơ 91 có thể dùng chung bảng mã hồng ngoại với nhiều loại quạt khác 😁
@KingR Đôi khi cùng hãng nhưng khác đời thì vẫn không dùng được, hoặc được mà sai chức năng. Hay khác hãng cũng vậy, có thể nhảy lung tung vì chức năng không giống nhau. Nhưng cũng hiếm xảy ra, trừ khi nhà bạn quá nhiều thiết bị sử dụng hồng ngoại chung phòng.
Có điều khiển được cục lạnh điều hòa trung tâm của Daikin ko bạn?
Bạn có thể gửi danh sách các loại điều hòa mà thiết bị này có thể điều khiển không?
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoangcamapas Lên trang chủ của nó mà tìm hiểu bác ơi.
@Hoangcamapas Danh sách đai lắm 😆 daikin có
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
E thắc mắc là có nhận được lệnh từ Siri không mod?
Quân Glass
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iamcp dc nhá b! inbox m chỉ cách
Ir trc hết phải nói nó là "ánh sáng" hồng ngoài chứ ko phải là sóng điện từ. Nó len lỏi dễ hơn ánh sáng nhìn thấy. Cái lớp màu đen của con bờ rót link kia chỉ ko chặn ánh sáng hồng ngoại chỉ chặn as nhìn thấy. Vậy ta làm thế nào để biết mức độ khỏe của con bờ rót link hay các con trung tâm hồng ngoại khác. Đơn giản nhất là bật hồng ngoại con cam mijia soi vào vào sẽ biết bên trong cấu tạo gồm bao nhiêu diot led phát. Con cam khác soi sẽ kém hơn chút vì chế độ rọi thường là ánh sáng đỏ trên hồng ngoài khó thấy hơn chút.
Ví dụ mình soi con IMI Xiaomi đây:

Khi chưa bật

Khi bật cam ir, mọi người thấy bên trong nó có 6 bóng và 2 bóng nhận 2 bên. ( bóng nhận để học lệnh ).

Anh em có thể làm cách tương tự để xem con bờ dót link kia vì nó tầm 3 bóng đến 4 bóng nếu xa quá a e hướng cho tiện.
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vũ Vịt Nhựa 7 phát + 1 học lệnh
Con Broadlink này hồng ngoại khá mạnh đấy, ko thua mấy con tương tự đâu
@nmduc1409 Uh mình cũng thấy nó không thua gì
angel2706
TÍCH CỰC
4 năm
@huyngoc192 Ngày xưa mình học vật lý cổ điển thì phân rõ là cái nào là sóng, cái nào là hạt. Nhưng sau này thì hình như vật lý lượng tử định nghĩa lưỡng tính sóng-hạt là đặc tính cơ bản của vật chất.
"Nếu một vật chất chuyển động giống như một hạt với động lượng p thì sự di chuyển của nó cũng giống như sự lan truyền của một sóng với bước sóng λ là:
λ =h/p
với:
h là hằng số Planck"
Mà mọi vật chất đều cấu tạo từ các hạt siêu nhỏ 😁
@Vũ Vịt Nhựa cam điện thoại hay cái gì ạ
trananhpro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Một số quạt treo tường, TV Asanzo...không có dữ liệu điều khiển, đi học lệnh mệt và không sử dụng được trợ lý ảo.
@trananhpro Được nhé
binoneta
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tringuyenxp1603 ý bác là phò?
lelai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK ý là rẻ hơn 41k = bát phở, mình nghĩ vậy
@#JK Có lẽ ý bác ấy là mua chỉ 209k, 250k là bị đắt, mất 1 bát phở
tuyen000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết khá đầy đủ, cần có những bài tương tự về sau để anh em đọc phát biết ngay đỡ phải hỏi nhiều
Thôi, hôm nào cũng đổi hết thiết bị trong nhà cho nó thích ứng nhỉ. 😃
ht12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái dây kèm theo của nó dài khoảng bao nhiêu? Topic trước nghe nói dây khác cắm vào không được. Xin cám ơn.
@ht12 Không dài lắm đâu nha bác. Mua dây nối usb được đos
Có hẹn giờ điều chỉnh nhiệt độ cho máy lạnh được không anh? Ví dụ lúc 23h mở máy lạnh 22°C hẹn giờ tới 2h thì tự chỉnh thành 26°C.
@Dsnttoan Được nhé, phần mềm ihc có tính năng timer.
@Dsnttoan Được nha bạn
tqt8688
ĐẠI BÀNG
4 năm
có cục nào điều khiển bang bluetooth không mọi người
@dũng06006753 Bluetooth để làm gì, có ngon thì chơi công tắc bằng wifi luôn, đơn giản dễ sử dụng. Cục này chỉ thích hợp vọc vạch, chứ xài cũng bất tiện.
Phúc 2103
TÍCH CỰC
4 năm
Ad cho e hỏi liệu có dùng qua homekit của ios ko ạ
@Phúc 2103 Mình không thấy chỗ link, chắc không support
Phúc 2103
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Cám ơn ad
Phúc 2103
TÍCH CỰC
4 năm
@NLink Tks bạn để mình đặt một cục về để phòng ^^
lelai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có con Pro không biết có mhasc biệt gì về phầm mềm so với con mini này không để nâng cấp?
Ngon aya. Cục này nhìn nhỏ gọn hơn đời 1
jacubi
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân
Có cài đặt schedule trên broalink dc k bạn
@jacubi Schedule là hẹn giờ tắt bật hả bạn? Được chứ, cái đó cơ bản
jacubi
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân đúng rùi bạn, hẹn giờ tắt bật cho thiết bị và câu lệnh, tuy nhiên mình tìm k thấy trong phần mềm Ihc, có mày mò chỗ scene mà k rõ cách dùng,
Bạn có thể hướng dẫn phần cài đặt hẹn giờ cho Broalink dc k
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
Mình đang vướng vụ này, Mod @duy Luan giải đáp giúp: Mình có quạt, tivi, điều hoà cùng hãng nằm ở phòng khách và phòng ngủ. Mỗi phòng dùng 1 cục RM mini 3 thì khi ra lệnh qua Google Nest Hub Max có bật cả phòng khách và phòng ngủ không? Nếu ra 1 lệnh mà nó bật cả phòng khách và phòng ngủ thì dở quá. Mình đang cần tìm hiểu để mua về lắp. Thanks Mod.
socnhim
TÍCH CỰC
4 năm
@LiemPT Không bạn nhé. Vì mỗi thiết bị sẽ được gắn tên. Bạn bảo bật/tắt thiết bị nào nó sẽ truyền tới đúng cục hồng ngoại quản lý thiết bị đó
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@LiemPT “Turn on/off living/bed room AC” nha bạn nên sẽ chia ra từng phòng riêng
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Có cách nào share tk sử dụng broadlink không mod?
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
Loại RF của Broadlink vẫn ko điều khiển (Đa số) cửa cuốn được nhé, vì remote cửa cuốn có cơ chế mã hoá.

Nguyên ly của cục broadlink này là giả lập sóng hồng ngoại của remote, làm thiết bị “tưởng là “ nó đang nhận từ remote. Nếu thiết bị điện của bạn ko có trong dữ liệu của nó thì bạn phải giúp nó học.
Nguyên nhân phát 360 độ vì nó có nhiều Led hồng ngoại các hướng (thay vì 1 như remote) .
Nếu bạn nào muốn nghịch quán cafe hay nhà hàng xóm thì làm nhé
thinkpark
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtienbk Đúng rồi. Cửa cuốn dùng RF mã nhảy, mỗi lần remote của nó bấm nút thì lại chuyển mã, thành ra không học lệnh remote được.
Black0_o
TÍCH CỰC
4 năm
@minhtienbk Cửa nhà mình mã nhảy cục pro k dc à bạn mình đang định gắn cục pro để điều khiển cửa cuốn
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Black0_o Chắc chắn ko đc bạn. Cơ chế của cửa cuốn cao hơn 1 bậc , mỗi lần bấm là đổi mã , mã cũ không xài đc nữa.
Nên bọn học lệnh đơn giản như trên ko qua mặt cửa cuốn được.
Black0_o
TÍCH CỰC
4 năm
@minhtienbk có cách nào cho cửa ngu thành thông minh k nhỉ
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Black0_o Nếu bạn có chuyên môn về điện tử thì đc.
Chế 1 cái remote cửa nối vào một thiết bị mà Broadlink điều khiển đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019