Tổng hợp cho BlackBerry OS 10.3: Cách cài Google Play Service, patch ứng dụng Android, tải file APK

Duy Luân
4/1/2015 8:58Phản hồi: 413
Tổng hợp cho BlackBerry OS 10.3: Cách cài Google Play Service, patch ứng dụng Android, tải file APK

Việc cài ứng dụng Android lên BlackBerry OS 10 không phải là điều quá mới mẻ, khả năng nay đã có từ những ngày đầu hệ điều hành này ra mắt. Tuy nhiên, vấn đề mà bạn rất thường hay gặp phải đó là một số ứng dụng không thể hoạt động bình thường do thiếu một dịch vụ cốt lõi của Android là Google Play Service, ví dụ như YouTube, Gmail hay mới đây là trình quản lý email thông minh Inbox chẳng hạn. Tình trạng này khiến một số app chẳng thể chạy được, một số khác vẫn chạy nhưng lại hiện thông báo với nội dung "ứng dụng cần Play Service" rất khó chịu. Trong bài viết ngày hôm nay mình sẽ giúp anh em BlackBerry giải quyết vấn đề này, đồng thời chia sẻ thêm vài kinh nghiệm sử dụng app Android trên BB OS 10 luôn.

Ghi chú:
  • Bài viết này áp dụng cho BlackBerry OS 10.3 trở lên vì nó đi kèm theo Android Runtime 4.3 với nhiều cải tiến về cả hiệu năng lẫn tính tương thích. Một số bạn dùng bản 10.2.1 mới nhất cũng có thể làm tốt những bước bên dưới nhưng mình không đảm bảo là sẽ thành công hết.
  • Bạn cần biết cách cài ứng dụng Android lên BB OS 10, nếu chưa biết, xem ở đây: 3 cách đơn giản để cài ứng dụng Android lên BlackBerry 10. Cách số 1 sẽ được dùng nhiều trong bài này.
Nội dung bài viết:

A. Cách cài Google Play Service

Trước tiên chúng ta sẽ tìm cách cài Google Play Service vào máy để các ứng dụng Android "khó chịu" có thể hoạt động được. Tất nhiên không thể đảm bảo 100% app sẽ chạy, nhưng nó cũng giúp giải quyết được phần nào những hạn chế mà chúng ta gặp phải. Các bước thực hiện như sau:

1. Cài Google Login

Đây là ứng dụng cần cho các app Android nào yêu cầu bạn đăng nhập bằng tài khoản Google. Tải về Google Login tại đây (link dự phòng). Sau khi cài nó vào điện thoại BlackBerry, bạn đăng nhập 1 tài khoản Google nào đó trong phần Settings của BlackBerry OS nếu bạn chưa làm. Lưu ý không đăng nhập bằng Google Login, PHẢI DÙNG PHẦN SETTINGS!

2. Cài BlackBerry Google ID

Đây là ứng dụng quản lý một cơ sở dữ liệu liên quan đến Google ID, nhưng chúng ta không cần hiểu nhiều về nó đâu. Về cơ bản thì bạn chỉ cần cài đặt BlackBerry Google ID vào điện thoại BlackBerry, chạy phần mềm này lên, nhấn nút "Obtain a Google ID" và đăng nhập tài khoản Google của bạn thêm một lần nữa.

Tham khảo link này (diễn đàn CrackBerry) để tải về bản mới nhất của BlackBerry Google ID

Quảng cáo

3. Cài Google Play Service (patched)

Đây là bước cuối cùng để đưa Play Service vào điện thoại BlackBerry của chúng ta. Đây vẫn là một file APK trích từ Android, tuy nhiên nó đã được "vá" (patched) một số tính năng để hạn chế sự xung đột với những thành phần bị thiếu trong BlackBerry OS 10. Công đoạn "vá" này tự bạn có thể làm được, nhưng ở bước này chúng ta sẽ xài file APK đã vá sẵn cho đỡ mất công.

Tải và cài tập tin Google Play Service (patched) tại đây (link dự phòng)

Sau khi đã có Google Play Service, để kiểm tra xem mọi thứ có chạy hay chưa, bạn hãy thử cài ứng dụng YouTube (patched) này vào coi app có chạy được không. Đồng thời, chạy ứng dụng Google Settings lên. Nếu mọi thứ hoạt động tốt thì xin chúc mừng, bạn đã thành công! Nếu có vài thông báo lỗi nhưng bạn vẫn chạy được app lên thì cũng không sao.

B. Cách patch ứng dụng Android

Quảng cáo

Giờ thì chúng ta sẽ nói một chút về việc patch ứng dụng Android. Công đoạn này nhằm gỡ bỏ mối ràng buộc giữa ứng dụng với Play Service cũng như loại bỏ công đoạn kiểm tra kiểm tra Play Service khiến một số ứng dụng không chạy được. Gỡ xong thì cũng chưa chắc app đã chạy ngon, thế nên bạn buộc phải có Google Play Service như phần A của bài viết này.

Nói tóm lại, nếu bạn có một app Android nào đó không thể chạy trên BB OS vì hiện thông báo "Google Play Services is not supported on your device", hoặc có một ứng dụng nào đó nhưng dữ liệu bản đồ bị lỗi thì bạn cần phải patch. Vài ví dụ của các ứng dụng cần patch là NhacCuaTui, Adidas Micoach, Lyft, Strava Running, Google My Tracks, Paypal và nhiều ứng dụng khác.

Tuy nhiên, không phải phần mềm nào cũng cần patch. Ví dụ, Viber, Zalo có thể chạy trực tiếp mà không cần patch. Bạn chỉ việc lấy tập tin APK của nó rồi cài vào máy là xong, hoặc cài thẳng từ Play Store theo hướng dẫn ở phần C của bài viết này.

Để patch, chúng ta có hai cách như sau:

Cách 1: Patch trực tiếp trên thiết bị BlackBerry

Tải và cài đặt ứng dụng Lucky Patcher (nên tham khảo link này để tải bản mới nhất)
  • Lưu ý: Lucky Patcher không thể patch được tập tin APK của Google Play Service, để làm điều đó bạn phải dùng Gmaps Patcher ở cách 2.
Bạn thực hiện các bước sau:
  1. Chạy Lucky Patcher lên
  2. Trong màn hình chính của app, chọn Rebuild & Install
  3. Duyệt đến tập tin APK của app bạn muốn patch (nhấn vào nút sdcard có mặt cười màu vàng để ra cây thư mục)
  4. Chọn tập tin, sau đó chọn Rebuild > Apk without License Verification
  5. Bỏ chọn "Auto Mode", kéo xuống dưới một chút, chọn "Select Remove Dependencies"
  6. Nhấn OK và chờ đến khi Lucky Patcher vá xong ứng dụng của bạn
  7. Tập tin APK cài xong sẽ nằm ở đường dẫn misc / android / luckypatcher / modified. Cài tập tin APK đã vá ở đó là được.

Cách 2: Patch trên máy tính Windows
  1. Tải về ứng dụng GMaps Patcher trên máy tính (tham khảo bản mới nhất ở đây)
  2. Đảm bảo rằng bạn đã cài đặt Java bản mới nhất, tải ở đây
  3. Giải nén và chạy ứng dụng Gmap Patcher lên
  4. Chuyển sang thẻ "Paths" và chuyển ô "Path to Java.exe" thành C:\Program Files (x86)\Java\jre1.8.0_25\bin\java.exe

Lưu ý: Có thể đường dẫn sẽ khác tùy bản Java của bạn. Vào C:\Program Files (x86)\Java\ để duyệt lại cho đúng. Nhớ là phải trỏ đến tận file java.exe mới được nhé.

5. Quay trở lại thẻ Output. Duyệt đến tập tin APK cần patch ở ô "Working on", sau đó nhấn nút Analyze" để phân tích xem cần patch những thứ gì.
  6. Nhấn tiếp nút Continue và đợi patch xong.

7. Tập tin APK đã patch xong sẽ nằm ở cùng chỗ bạn giải nén GMaps Patcher, nhưng trong thư mục "Output".
  8. Chép tập tin APK đó sang máy BlackBerry rồi tiến hành cài đặt như bình thường
C. Cách cài kho ứng dụng Google Play Store lên điện thoại BlackBerry

Lập trình viên Cobalt232 của diễn đàn CrackBerry mới đây đã tìm ra cách cài cửa hàng ứng dụng Google Play Store lên hệ điều hành BB 10 một cách cực kì đơn giản. Điều thú vị đó là bạn có thể dùng chính app này để tìm kiếm, tải, mua hay thậm chí là hoàn trả ứng dụng nếu bạn không vừa ý, y hệt như trên những thiết bị Android thực thụ. Bạn không cần phải dùng trình Play Downloader như trước nữa, hết sức tiện lợi lợi và đơn giản. Như vậy là bên cạnh Amazon App Store, chúng ta có thể Play Store để tha hồ tìm thêm app Android về cài cho chiếc BlackBerry của mình rồi.

Để cài được Play Store, bạn phải cài Google Login và BlackBerry Google ID theo hướng dẫn ở mục A của bài viết này. Sau đó, tải tập tin APK của Play Store về rồi dùng File Manager cài đặt như cài bao ứng dụng Android khác.

D. Cách lấy tập tin APK của ứng dụng Android ngay trên BlackBerry

Lấy tập tin APK là một bước rất cần thiết. Dù bạn có cài trực tiếp hay muốn patch ứng dụng thì cũng cần đến tập tin APK của app mong muốn, bằng không thì cũng chẳng làm gì được. May mắn là chúng ta có một cách rất nhanh chóng để lấy tập tin APK ngay từ trên chiếc điện thoại của mình, không cần đến máy tính (sau đó đem đi patch trước khi cài bằng Luck Patcher như hướng dẫn ở phần C, khỏi cần máy tính luôn).

Cách làm như sau:
  1. Cài ứng dụng Google Play Store Downloader 1.0.0.3 (tham khảo link này để có bản mới nhất)
  2. Chạy ứng dụng này lên lần đầu tiên, đăng nhập tài khoản Google ID của bạn
  3. Dùng trình duyệt (máy tính hay trên BB gì cũng được) tìm kiếm ứng dụng của bạn với cú pháp "tên app" + "android"
  4. Nhấn vào đường dẫn của app dẫn đến Play Store nền web
  5. Tìm trong đường dẫn chữ com.xxx.xxx.xxx

Ví dụ: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.google.android.apps.inbox&hl=en

6. Sao chép chỉ đoạn com.xxx.xxx.xxx này
  7. Dán vào ứng dụng Google Play Store Downloader rồi nhấn nút "Get"
  8. Tập tin APK sau khi tải xong sẽ nằm ở đường dẫn misc / android / APKDownloads

Chúc các bạn thành công. Nếu có câu hỏi hay gặp vấn đề gì thì các bạn cứ bình luận vào bên dưới, mình và anh em BB sẽ cố gắng giải đáp cho các bạn nhé.
413 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời! BB luôn có một sức hút riêng, nhất là cái khoản vọc vạch!!!
@NVT_PCN a ơi sao chiếc BB Q10 của em nó cạy ó 10.3.2.2836 mà nó không cài được appvn ak a?
Fan BB sướng nhá , anti BB hết kêu chưa
mrcantona
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanghung.tb 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no chứ chẳng sướng j đâu bạn 😁
Dù sao ló mó có hơn ko 😃
@hoanghung.tb Vâng....fan bb đang vui sướng vì máy bb gần làm dc như android!!!! :p
Ngon. Chờ mấy thiếm Lumia cài đc play store nữa là tuyệt luôn.
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamquoctoan Mình mong máy Lumia lên WP10 chyaj được định dạng exe từ PC là ngon rồi 😁
cái CH Play nó rác quá, mang về nhiều khi WP tự bóp dái mình đến chết
SunLove
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có ai đính kèm lên diễn đàn được không, các linh Duy Luân post không tải được .
bakery00
TÍCH CỰC
9 năm
mãi k thấy bản official 10.3.1 đâu, toàn bài viết về 10.3.1 mới đau chứ
@bakery00
Có vào được google đâu mà play với chả store ((
theblues
TÍCH CỰC
9 năm
có nền tàng BB riêng mà có cảm giác như kiểu ăn bám android 😁
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@theblues Cảm giác rất tầm bậy
@xenoxone bạn cho mình hỏi bạn sài sygic bản nào mình chạy trên passport ó 10.3.2 không được thks
@theblues Sao gọi là ăn bám??? Phải gọi là thừa kế và phát triển chứ ! Vì mục đích chung của cộng đồng BlackBerry mà !!!!
tn06065
TÍCH CỰC
3 năm
@xenoxone bác thấy em có tham lam không?
và bác dùng máy gì vậy ah ?
máy bb hdh os hoặc máy bb hdh android os nhưng cài sử dụng phiên bản gốc không hack - root... với hđh và cài được các app dưới gồm zalo, wechat, whatsapp, trình duyệt email, viber, telegram
giosongduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết rất chi tiết. Hay
trumcute
TÍCH CỰC
9 năm
=)) ngày xưa mới dùng 87. google cả tuần mới dùng được nó, không cảm thấy bực bội, chỉ thấy nó còn quá nhiều thứ để tìm tòi. sau 4 năm dùng BB chưa dám nói biết hết phím tắt, hay tính năng của BB.. Lên đến BB10 lại càng lắm thứ để vọc..
itieukim
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trumcute Vậy nếu bạn biết hết tính năng android chắc mất 30năm.
khanhduy1102
ĐẠI BÀNG
9 năm
@itieukim Vẫn biết hơi quá lời nhưng bác qua nhà người khác khen nhà mình đẹp luôn hồi thì không nên...
Bác về vui vẻ...😃
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@itieukim bạn có thể liệt kê một vài tính năng bá đạo của android mình nghe xem
elninoit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@itieukim Gió to thế nhỉ. Chắc gì nổi 30 tuổi mà đã khoe kinh nghiệm
quockhanh06
ĐẠI BÀNG
9 năm
càng ngày càng ngon dần lên, chỉ mong e PP với Classic giá mềm chút là rước về trải nghiệm ngay 😃
Ủa, vậy là giờ có rất nhiều apps tương thích rồi đúng không mấy bác. Vậy ngon rồi, kiếm 1 con BB10 thôi ^^

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Xa_Que
TÍCH CỰC
9 năm
Doanh nhân thì cần gì mấy app vớ vẩn của android nhỉ.
@Xa_Que Doanh nhân thì cần quái gì apps. vertu mà chiến.
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Xa_Que \Để nó cho mấy cụ anti thấy BB ngày 1 hoàn thiện, chứ doanh nhân giờ dùng gạch mạ vàng thôi, làm việc thì Lap hết rồi
từ khi nokia biến mất lại yêu BB PP rồi
cuong_bb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn a @Duy Luân vì bài hướng dẫn rất chi tiết. Nhưng có một số vấn đề em còn thắc mắc.

Theo ý kiến cá nhân của em, việc cài đặt Google Play Service là để các thiết bị BlackBerry 10 có thể sử dụng một số chức năng như Android như: Link tài khoản game từ thiết bị cũ sang máy mới như Clash Of Clans. Và khi kết nối BlackBerry với các thiết bị smartwatch chạy Android wear đều cần Google Play Service, thì dùng cách này có khắc phụ được không?

Nếu chỉ dùng để cài đặt Gmap, Google Play, chrome, youtube thì chỉ cần tải 3 file Google Account, BlackBerry Google ID là có thể đăng nhập vào được các ứng dụng android rồi, chứ không cần Patch.
@Duy Luân Con Z10 mình vẫn chưa có bản cập nhật lên 10.3 😕
udi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Bác up mấy cái file này qua trang khác đi. Box của bác không down được.
@Duy Luân vẫn chưa CoC được bác ạ! dù sao em cũng cảm ơn bác
các bác ơi cho em link tải rom 10.3 chuẩn cho q10 vs ạ, em cảm ơn
quanqw
TÍCH CỰC
9 năm
Sao mình không biết chuyện này nhỉ, nay chuyển sang Blackberry thôi.
luyen
TÍCH CỰC
9 năm
Klq nhưng cho mình hỏi có 10.3.1 cho Passport chưa vậy?
@luyen chưa nha, leak thôi
luyen
TÍCH CỰC
9 năm
@fuyin mình thì cũng có lần báo limited, nhưng thường hay bị disconnect và chuyển sang 3G hơn, dù ngồi gần ngay nguồn phát wifi 😔
@Long_Xuyen_Boy Tốt nhé bạn. Minh z3 đây. Chua có bản rom leak nào mình chưa up cả. Bản nào cũng ok. Hien tai minh dùng tapatalk của Android để cm diễn đàn đây. Gg maps các kiểu mọi thứ mượt k vấn đề gì. Mình khuyên các ban khi up rom nen autoload. Khi autoload xong mọi thứ sạch sẽ cài đặt lại những thứ mình cần. Mình k backup hay restore gì cả. Nếu làm như mình thì mình bảo đảm máy chạy ngon lành.
@tamram Quote nhầm à?
kingofpain
TÍCH CỰC
9 năm
mua đại android cho rồi, phiền quá đi hà !!!
izal
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kingofpain Quan trọng là muốn dùng hệ điều hành BlackBerry 10 mạnh mẽ hơn là android ì ạch và đầy rác. Sự kết hợp này là hoàn hảo 😃
dieptoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm thế nào để chơi đc clash of clans trên bb passport nhỉ. Mình cài vào mà nó cứ connecting to google play game xong ko chơi đc. Cứ loay hoay mãi.
abu_1204
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dieptoe Mua iPhone hoặc Android chơi đi bác ơi. Bb để nghe gọi nhắn tin và email thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019