Tổng hợp đánh giá ban đầu về iPhone 5 từ các trang web công nghệ lớn

Duy Luân
13/9/2012 11:46Phản hồi: 697
Tổng hợp đánh giá ban đầu về iPhone 5 từ các trang web công nghệ lớn

iPhone 5 ra mắt, đi kèm theo đó là rất nhiều ý kiến trái ngược nhau về sản phẩm này. Có người cho rằng mẫu smartphone mới nhất của Apple là đẹp, sở hữu nhiều điểm mới trong thiết kế, có người thì lại nói rằng nó nhìn không đặc biệt và y hệt như một chiếc iPhone 4/4S kéo dài. iPhone 5 cũng bị chỉ trích là không có gì nổi bật so với những người tiền nhiệm của mình về phần mềm vì iOS 6 đã được hãng trình diễn (và có phân phối bản Beta) từ hồi tháng 6. Ai đúng ai sai, chúng ta khó có thể nói chính xác. Còn những nhà báo và blogger công nghệ, những người đã có thực sự có dịp trên tay và dùng thử iPhone 5, họ nhận xét gì về sản phẩm này? Mình có tổng hợp ý kiến và cảm nhận ban đầu của một số cây bút đến từ các trang mạng nổi tiếng như The Verge, Engadget, AllThingsD, CNET, The New York Times, Mashable,... Mời các bạn cùng xem qua.

The Verge

Engadget

SlashGear

AllThingsD

The New York Times

CNET

TechCrunch

Wall Street Journal

ArsTechnica

Quảng cáo

Mashable

AnandTech

Ảnh minh họa: Pocket-lint
697 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho dù ip5 nó là gì thì cũng phải mua, iPHone hiện giờ như là một chiếc điện thoại chính dùng để nghe gọi, nhắn tin, dùng chung với những chiếc điện thoại khác. Giống như vài trò của Nokia trước đây. Khi nghĩ tới điện thoại là nghĩ tới Nokia, ip hiện giờ cũng vậy.
nunkstop
ĐẠI BÀNG
12 năm
@levu136 Nếu có nhu cầu với em nó thì hãy mua, giá về nghe lên tới 25tr, một giá quá chát cho 1 em smartphone, các tính năng chính vẫn chưa khác em iPhone 4s cho lắm, kể cả kiểu dáng cũng thế
canhnv3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các trang đã có đánh giá rồi. Nhanh quá. 😃

Sau khi đọc xong xin mạn phép được tổng hợp lại như sau:

- IP5 được thay lớp kính mặt sau của IP4 khi cho máy mỏng hơn, sang hơn và bền hơn khi va đập
- IP5 màn hình rộng hơn một chút thêm được hàng icon, xem phim 16:9 tốt hơn và xem lịch đủ 5 ngày trong tuần (^^ IP4 được có 4 ngày hay sao ấy. Sorry vì tôi chỉ dùng iPad 2012 chứ không dùng iPhone đã lâu)
- IP5 cầm vào rất nhẹ, nhẹ nhất trong số smartphone. Theo như anh em TT nói khi S2 của Samsung ra là cầm nhẹ tạo cảm giác rẻ tiền và như đồ chơi con nít :-|
- Màn hình IP5 chất lượng tốt hơn một chút. Công nghệ in-cell tạo cảm giác tốt hơn
- IP5 bị phàn nàn về cổng kết nối mới không dùng được với các accessories cũ nếu không bỏ thêm ít nhất 30$ (hình như Apple luôn định giá sản phẩm rẻ nhất là $30 @.@)

Đó là những đánh giá chung của các nhà báo của các báo công nghệ hàng đầu. Ý kiến cá nhân của tôi là IP5 không có nhiều khác biệt so với IP4 mà chỉ là bản nâng cấp nhẹ về design và phần cứng. IP5 không có được sự khác biệt đáng kể nào về trải nghiệm người dùng như khi người ta so IP4 với IP3GS (màn hình độ phân giải cao, khả năng đa nhiệm...) hoặc IP4S với IP4 (trợ lý ảo Siri, nâng cấp notification...). IP5 chỉ là một sản phẩm thể hiện sự ganh ghét với đối thủ sừng sỏ của họ là Google bằng việc loại bỏ Google Map và Youtube. Công bằng mà nói Map cây nhà lá vườn của Apple còn lâu mới bằng được Google Map. Còn Youtube thì người dùng lại phải download về từ Store và hiển hiên người dùng IP phổ thông sẽ phải học lại trải nghiệm trên phần mềm Youtube gần như mới toanh này.

Cập nhật: Theo như trang Engadget vừa đăng tải thì IP5 bản CDMA (nhà mạng Verizon) sẽ không thể vừa vào mạng 3G/LTE vừa đàm thoại voice được. Có nghĩa là khi đang gọi điện thoại bạn không thể check mail, xem thời tiết trên web hoặc tra cứu thông tin gì đó trên mạng internet nếu không có Wifi. Các smartphone khác như Galaxy S3 vẫn có thể làm được điều này nhờ 2 ăngten độc lập. Thêm một điểm trừ cho IP5 😔

---------------------------
WebMine - Upload nhiều ảnh trong một trang web bất kỳ lên Facebook mà không cần phải download về máy
@canhnv3 Đúng là tín đồ Iphone lúc nào cũng thấy công nghệ mới và 1 hình ảnh đẹp của Iphone, nhưng họ cũng không biết rằng Android đã vượt mặt từ rất lâu về những tính năng mà Iphone được cho là thời thượng,
@canhnv3 Bạn có bị sao k vậy, tôi k hỉu mọi người nghĩ sao chứ Đt bây giờ mọi người gán cho nó quá nhiều chức năng cùng 1 lúc thế thì làm sao nó làm việc đc. K lẽ các bạn có thói quen vừa nghe đt vừa check mail, xem thời tiết .... ??? Mình k đồng tình vs việc này, Apple làm thế là có lí do của họ!
canhnv3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@daigiavip123 Ví dụ tình huống sau nhé:
Sếp: alo cậu A à. Đã nhận mail hồi nãy tôi gửi chưa?
A: dạ sếp chờ em chút em check liền. (Mail cty ko có push hoặc chưa bật data trước)
(Một lúc sau)
A: alo sếp ơi em phải cúp máy thì mới check email được sếp ạ. Lát em gọi lại cho sếp nhé. Xin lỗi sếp.
Sếp: ????????
@canhnv3 Ừm ok đồng ý, hơi bất tiện nhưng cũng có thể là tắt máy xong, nt hoặc nhá cho sếp bik, xong. Còn k ở cạnh máy tính hoặc lap thì tiện tay mở ra lun. Nói chung là k đến nổi quá khó khăn vì có ng dùng 1280 vẫn vui vẻ vô tư mà. Tuy nhiên theo như bạn nói thì mình đồng ý vì đây là smartphone =.=
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kéo trang web xuống nhìn lướt qua em cứ ngỡ S2 chứ 😕 hú hồn...

@nhjmiurua94 tiện thế nhỉ thế này thì tới lúc em nó ra em nhất định sẽ mua 1 em mới đc để con em nó đi học ngoài gọi ra nó còn dùng làm thước kẽ thì quá pro luôn,hoặc nhờ anh táo thêm ứng dụng để em nó có thể làm thước đo đạc mấy thứ khác luôn 😁
TAKUMA
CAO CẤP
12 năm
@nhjmiurua94 Ha ha hài
@tranganhtuan nha em cha ai nem tien qua cua so vay het. cai nao hop ly thi moi mua. cha co cuong roi bat chap chay theo vay nen khoi can lo.
@nhjmiurua94 samurai sẽ dùng cái này đi chém ng ta :gach:
Ip4 và 4s ra cũng bị chê, vậy mà nó vẫn thành công
Ip5 sẽ thành công hơn nữa 😁
laktrui
ĐẠI BÀNG
12 năm
@unlockiphoneatt 😃 bạn nghĩ thế, mình nghĩ thế và nhiều người cũng nghĩ thế ... nhưng thời gian có câu trả lời chính xác
truy tung lại, người tiêu dùng có thể chấp nhận 4S dựa vào iphone 4 (theo mình là thiết kế đẹp nhất đến thời điểm này), và 4S còn có nữ thư ký Siri "xinh đẹp" (nghe giọng đã biết đẹp roài) ... NHƯNG đến iphone 5 người tiêu dùng còn chấp nhận hay không nữa không thì 😃)) còn quá sớm.
@vpro808 thì cứ khen câu cho ifan sướng bác ạ.vì lượng fan của họ đông, thương hiệu của họ tốt nên chắc là sẽ bán chạy.em sợ bị gạch đá lắm nên không dám chê thẳng.chứ em cũng chẳng ham hố gì anh táo đâu.em chỉ muốn anh táo cứ mãi đột phá kiểu giậm chân tại chỗ như thế này cho các hãng khác được nhờ 😁
@tiachopnhietdoi_vq mình ở việt nam có nao nói thế.bạn xem có mấy ai đam mê công nghệ mua iphone xài ko.hay toàn mấy ông kinh doanh có $ mua để nghe và gọi là hết.có lãng phí ko ạ.
@o0_tho_ngok_o0 Tớ thì thấy hầu như chả ông quái nào đam mê công nghệ cả đâu, cả androi lẫn ios, chỉ là cái nào đẹp, tiện dụng , dùng sướng tay giải trí tốt thì mua thôi
dual1
CAO CẤP
12 năm
4G LTE. Hờ, khi nào Samsung sẽ làm gì tiếp theo nhỉ? trước đó đã dọa rồi mà.
@dual1 mình thích a khựa hơn . xem vụ đấy mới gay cấn .
dual1
CAO CẤP
12 năm
@nguyentien10286 Thế mới gọi là bẻ cong luật pháp hoặc lèo lái dư luận, như cái vụ đa chạm - trượt kéo, trong vụ kiện Samsung cố vời chuyên gia để chứng minh nó là chuẩn chung của xu hướng smartphone nhưng Apple lại cãi nó do tao thiết kế (và nắm bản quyền). Hiện tại thì ngoài Samsung còn có 2 hãng nữa nắm số lượng bản quyền chuẩn này. Chờ xem coi có động thái gì khác không, cũng chờ xem anh em tinhte có dịp chém phong không? hờ hờ.
dual1
CAO CẤP
12 năm
@xjn.l0v3 Nhưng vụ anh khựa đền ít quá mà Apple nó lại bắt ông CEO bỏ tiền đền, thế mới mất vui. Chứ nó đích thân phải bỏ tiền thì còn vui lớn nữa.
dual1
CAO CẤP
12 năm
@davidquang2012 Đúng, đúng hãy chờ xem sao. Coi mấy cái vụ kiện cũng học hỏi được nhiều điều hẳn. Như: làm sao để tẩy não tòa để họ tin rằng: 1 cái được gọi là chuẩn chung trước đó do mình phát minh (và nắm bản quyền) thì mình có quyền đi kiện thằng khác.
Mình thì thích cái thiết kế của mặt sau,còn lại cũng chẳng có gì ấn tượng lắm!!!
econan1214
ĐẠI BÀNG
12 năm
"Hơn thế nữa, iPhone 5 không có nhiều tính năng hiện đang dần trở thành chuẩn cho các smartphone khác. Chính những tính năng này, ví dụ như nhiều cách khác nhau để nghịch chiếc điện thoại hoặc một màn hình lớn hơn nữa, đang tạo ra nhiều bình phẩm từ phía người tiêu dùng và những người chuyên đánh giá công nghệ." Wall street Journal có khác ^^! Nhìn từ xa thì cũng chả ma nào phân biệt được 4/4s/5 😆
Quả táo đã lên đỉnh rồi, giờ lại giống Micro thôi, xuống dần dần.
@_nhan_nv_ Các fan vẫn đang tự sướng đó bạn
@_nhan_nv_ Tất cả cái gì lên đến đỉnh rùi cubgx từ từ đi xuống thôi. APPLE cũng ko ngoại lệ đâu.

Sent from my IM-A830S using Tinhte.vn
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@_nhan_nv_ Còn sớm lắm để nói những lời này antifan à, hehe, vì iphone 5 sẽ là sản phẩm thành công hơn các thế hệ trước nữa đó!
Cé Ci
ĐẠI BÀNG
12 năm
@_nhan_nv_ táo chín ắt phải dụng. (có táo nhựa china thì không dụng thôi ^ ^) nhưng con người còn phải dải tiền dài dài cho apple
các trang web này mỗi công nhân đc 1 cái thữ nghiệm hay là cã 1 công ty web đc có 1 cái đễ thữ nghiệm ?
@huy1456789 Họ đi đến sự kiện của Apple để thử nghiệm đó bạn
1hoi1chai
TÍCH CỰC
12 năm
@huy1456789 lập trình viên còn ko có máy thử nghiệm, đâu ra mỗi công nhân 1 cái chứ :eek:

Sent from "đjện thoạj bàn" using Tinhte.vn
aiaia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ai cũng nói là đang cầm IP5 trên tay rồi, thía mà tinhte nhà ta chưa được cầm
vanda307
ĐẠI BÀNG
12 năm
@aiaia Không biết đến khi nào các hãng công nghệ mỗi khi ra sản phẩm mới đều gửi cho tinhte 1 cái nhỉ?
@aiaia Tinhte mới cầm sợi dây phone thôi bác ơi.
tamdong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vanda307 Q-mobile và KHphone vẫn gửi đều đấy bạn
sanphamdoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất đẹp, nhưng sẽ không mua 😁 Dân nghèo :p
@sanphamdoc Rất đẹp,nhưng sẽ ko mua,và ko bao giờ dùng, ko phải vì nghèo. Mà đơn giản chỉ là KO THÍCH.
Nói chung là iPhone 5 rất tốt, nhưng không có đột phá gì thôi
@loveyuramcha Phải đợi thêm 2 năm nữa mới kéo ngang IP5 :oops:

2012 : IPHONE 5 LÀ THE LONG IPHONE
2014 : IPHONE 6 LÀ THE WIDE IPHONE
@hypous tốt ở cái vỏ nếu so sánh với note 2 or lumia 920
phanvdam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hypous Đột phát nhất là khoảng 25 tr 😕
@hypous chuẩn cmnr!
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
12 năm
hy vọng tinhte sớm trên tay để A E cùng tỏ 😁
(PS: giá 3gs với 4 đả down nhiều chưa nhỉ ? để E xí xọn 1 cái cho biết thế nào là táo ;) )
nhatanhaof
ĐẠI BÀNG
12 năm
@CuHanhTay Bác này giống e quá. Lúc nào e cũng mong vậy thui. Mơ ước của sv nghèo muốn đc trải nghiệm táo. Hihi
hầu hết đều nhận định tốt
@KenDollar25791 Vì các trang công nghệ nước ngoài họ ko chém gió đâu bạn. Họ chị nói chung chung. họ nói như thế là chê rồi. mà đó là những thông tin mà tinhte muốn bạn đọc. còn những đánh giá khác nữa bạn ạ. đừng để bị đánh lừa. lúc nào người tiêu dùng dùng và đánh giá là chuẩn nhất.
Không biết doanh số sẽ ra sao, nhưng đoán nó vẫn bán được ầm ầm, sản phẩm của Táo là thế mà, dù thành công hay thất bại dân tình vẫn cắm đầu vào mua... nó là mốt chứ không phải là xu hướng của công nghệ
will_0905
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kelangbat thất bại? ở điểm nào bạn ơi 😃

có 1 số bạn cứ đáng yêu tự cho mình thông minh hơn hàng triệu người 😃
@will_0905 Thất bại ở chỗ đọc cmt không hiểu tiếng việt, đọc kỹ cmt trước khi cmt lại
will_0905
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kelangbat Chả liên quan =.= ý tớ đang hỏi iP thất bại ở đâu mà bạn nói vậy ?

Mình thấy đến smartphone cũng có anti thì cứ xàm xàm thế nào ấy
@will_0905 Người ta đang nói là nó thành công hay thất bại thì vẫn được mua chứ có nói nó thất bại đâu. không hiểu à, còn thất bại( nếu có) thì các trang về công nghệ nó nêu rồi
tg791147
TÍCH CỰC
12 năm
Rất có thể trong tương lai sẽ có iphone 4.5, 5 inch. Khi đó không thể kéo dài mà phải to ngang nữa😁
TAKUMA
CAO CẤP
12 năm
@tg791147 CỦa bác đây 😆

hoangpk001
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không còn hấp dẫn nữa 😁
Giờ qua nhìn cái lumia 920 thích hơn :D
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangpk001 Me too...
@lam_ppc quá chuẩn!
@hoangpk001 lummina là zì bạn
nhìn cái hình đầu trang mà em cứ tưởng galaxy s2 =))), (e là fan sony nhá )
@mr_tam iP4 còn chưa có bằng sáng chế kiểu dáng thương mại do giống với LG Prada nên không có chuyện S2 nhái iP4 nhé
@xxxpromeozzz Trước khi mở mồm ra thì kiểm chứng lại thông tin đi bạn, coi thử coi SS copy Apple những mảng nào, dòng máy nào, phán bừa kiểu này mà cũng to mồm được
Đúng như bác hypous nói thằng ip4 còn bị cho là nhái kiểu dáng LG Prada đấy
@phamvanthang.51094 ờ thì mất hơn 1 tỷ mà bạn nên giống là đúng rồi :| 😆
Sau chừng ấy thời gian mà apple chỉ làm được có thế thôi, thì hơi ít so với một hãng hùng mạnh như apple, sự huyền diệu làm người ta phát choáng ở đâu rồi
@Hoangluuanh nhân viên thiết kế đi làm nhân chứng kiện hết rồi còn time đâu mà làm iphone 5, đang kiện meizu nữa ý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019