Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp Firmware Update cho một số máy ảnh Mirrorless và ống kính Sony gần đây

Non@me
25/12/2017 13:49Phản hồi: 43
Tổng hợp Firmware Update cho một số máy ảnh Mirrorless và ống kính Sony gần đây
Trong những ngày vừa qua, Sony đã công bố một loạt các bản cập nhật firmware lớn và nhỏ cho các dòng máy mirrorless cũng như một số ống kính ngàm E của mình. Như vậy sau đợt cập nhật cách đây vài tháng trước thì trong mấy update gần đây, chúng ta có một số bản cập nhật mới cho chiếc mirroless mới nhất A7R III cũng như chiếc máy dòng chuyên nghiệp A9, song song đó, chiếc A7R II và hai chiếc ống kính 70-200100-400 cũng có một số cập nhật để giúp máy hoạt động tốt hơn. Cụ thể các bạn có thể xem và download các bản cập nhật firmware mới nhất qua các links tương ứng sau:

1. Lưu ý đối với người dùng macOS High Sierra (10.13):
Hiện tại, nếu bạn sử dụng Mac để update firmware và nhất là máy bạn đã lỡ up lên phiên bản OS mới nhất macOS High Sierra (10.13) thì bạn không thể cập nhật firmware mới được nữa, trước mắt Sony công bố một driver để bạn cài vào trước khi update lên:​
  • Bạn có thể cập nhật máy ảnh bằng cách tải về và chạy Driver Loader for MAC OS X ver. 10.13 _ "DriverLoader_1013" trước khi tiến hành update firmware trên máy Mac.
  • Nếu máy bạn chạy macOS 10.12 hoặc các OS trước đó thì bạn không cần thiết phải cài "DriverLoader_1013".
Link download: "DriverLoader_1013"
2. Firmware update cho A7R III _ ILCE-7RM3, Ver.1.01:
  • Sửa lỗi một số trường hợp chức năng "Set File Name" hoạt động không ổn định.
  • Cải thiện chất lượng hình ảnh và độ ổn định tổng thể của máy.

3. Firmware update cho A9 _ ILCE-9, Ver.1.10:

• Hỗ trợ chức năng "Eye AF” (Lấy nét tự động theo mắt) cho ống kính A-mount qua ngàm chuyển LA-EA3 (chỉ dành cho ống kính A-mount có hỗ trợ chế độ chụp AF-C dò theo chủ thể với tốc độ khung hình là 8 hoặc 10 hình/giây (tối đa).
  • Khắc phục sự cố tập tin RAW có thể bị mất khi thẻ nhớ SDXC hoặc microSDXC được sử dụng ở một số smartphone. Lưu ý là có thể file RAW do A9 chụp được bằng firmware Ver.1.00 hoặc Ver.1.01 có thể bị mất, cho nên tốt nhất bạn nên sao lưu file RAW lại ngay cả khi bạn update lên firmware Ver.1.10.
  • Cải thiện chất lượng hình ảnh và độ ổn định tổng thể của máy.
  • Cải thiện khả năng lấy nét tự động liên tục (AF-C) khi zoom bằng ống kính SEL 70-200 GM hoặc SEL 100-400 GM. Lưu ý là bạn nên update lên phiên bản firmware Ver.03 trở lên cho ống kính SEL 70-200 GM và Ver.02 trở lên cho ống kính SEL 100-400 GM.

4. Firmware update cho A7R II _ ILCE-7RM2, Ver.4.00:
  • Bổ sung tính năng "Auto Pwr OFF Temp."
  • Cải thiện khả năng hoạt động của máy ảnh:
    1. Cải thiện khả năng hoạt động khi AF area được cài đặt sang flexible spot.
    2. Bổ sung tính năng "Live View Display" vào nút gán tùy chỉnh
    3. Bổ sung tính năng "Set File Name"
  • Hỗ trợ hiển thị đèn LED ở thiết bị đèn flash gắn rời dành cho AF (HVL-F45RM)
  • Cải thiện độ trễ thời gian khi sử dụng đèn flash không dây
  • Cải thiện chất lượng hình ảnh khi thiết lập Long Exposure NR được chuyển sang ON
  • Cải thiện sự ổn định chung của máy.

5. Firmware update cho ống kính Sony FE 70-200mm F2.8 GM OSS _ SEL70200GM, Ver.05:

• Body: tất cả các body ngàm E-mount ngoại trừ NEX-5, NEX-3, NEX-C3, NEX-VG10 và PXW-FS7. Lưu ý: Khi sử dụng PXW-FS7M2, hãy theo hướng dẫn sử dụng PXW-FS7M2.
    • Cải thiện độ chính xác khi lấy nét AF theo contrast khi chụp ảnh với khoản cách xa với khẩu độ đóng nhỏ hơn F11.
    • Lưu ý là ống kính phải được gắn vào body khi thực hiện update.

6. Firmware update cho ống kính Sony FE 100-400mm F4.5-5.6 GM OSS _ SEL100400GM, Ver.02:

• Body: tất cả các body ngàm E-mount ngoại trừ NEX-5, NEX-3, NEX-C3, NEX-VG10 và PXW-FS7. Lưu ý: Khi sử dụng PXW-FS7M2, hãy theo hướng dẫn sử dụng PXW-FS7M2.
  • Cải tiến khả năng lấy nét tự động liên tục (AF-C) trong lúc zoom khi gắn vào body Sony A9 _ ILCE-9.
Theo Sony
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

troy28790
ĐẠI BÀNG
6 năm
A6k sao không thấy nhỉ. Sony hết support rồi à
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@troy28790 dùng ổn định thì update làm gì nữa cho lỗi 😆
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@troy28790 ổn định thì thôi chứ up làm chi
@troy28790 theo thói quen xài blackberry os 10 của mình và dòm qua các bạn xài ios gần đây thì "xài đang yên ổn, đừng update"
@troy28790 Up cho a6k thì lại không bán chạy a6k3, từ từ phải chuyển dịch sang đời mới cho ngta bán hàng chứ ông 😁
A7II cũng ko thấy, chắc hết hỗ trợ rồi
@duc_binh_forever con đó lấy nét nhanh o bác
'
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@huykhanh95hup Cũng nhanh, còn tuỳ lens có nhanh k nữa.
@huykhanh95hup em dùng A7R, đổi sang A7II, chất lượng ảnh kém hơn nhưng lấy nét tốt hơn rất nhiều. Đành hy sinh chất lượng ảnh để đổi lấy tốc độ AF và cảm thấy xứng đáng. A7R lấy AF chậm hơn em MF nữa đó, chỗ nào tối tối là coi như khỏi AF
@duc_binh_forever so vs R thì kém nhiều ko bạn?
suongquy
TÍCH CỰC
6 năm
a6000 moi nhat la 3.2 dung ko cac bac
@@! Các bạn đòi hỏi quá, phần mềm update là 1 phần thôi, quan trọng hơn vẫn phải là phần cứng tiên tiến thì việc update phần mềm nó mới có hiệu quả tốt.
A6k thực tế mà nói đời hơi sâu, A7 cũng vậy. Đối với công nghệ thời đó (giống dạng Canon 6D hay 60D vậy), muốn update cho nhanh hơn cũng khó, vì thực ra sau gần 5 năm, một phần cứng cơ bản bây giờ đã có sức mạnh vượt xa so với ngày xưa.

Nếu là tính năng "tiện dụng" thì 1 phần cứng quá yếu đôi khi cài vào lại làm cho máy ì ạch thêm, chứ không có tác dụng hỗ trợ.

Cho nên nếu máy của bạn sử dụng đã rất ổn định rồi, thì vậy là ok lắm rồi 😃
kankakyn
ĐẠI BÀNG
6 năm
lần đâu tiên em được nghe update firmvare cho ống kính.
A6000 best of the best cmnr, ra cũng hòi Tết Giáp Ngọ là cũng cách đây 4 năm tròn rồi mà các bác cứ đòi update, nghi Tết năm nay ra a6100 lắm vì hồi xưa thời còn NEX 3 5 6 7 và up qa a6000 chỉ cách vỏn vẹn vài tháng một đời mà a6k 4 năm rồy chưa có kẻ kế nhiệm 😔
@quynhmatroi Mấy con m43 ghẻ crop 1/2 quay 4K mà giá có thua A6300 A6500 đâu bác, nó quay con kinh hơn bọn FF ghẻ mà bác ca tụng nhé, chụp hình thì cảm biến FF hơn đấy nhưng quay phim là chuyện khác, bác tìm hiểu về kích thước cảm biến khi quay phim sẽ thấy rất thú vị 😃

Ngoài ra bác nên nhớ lúc A6000 ra mắt thì mấy cái TV 4K chỉ mới xuất hiện lởn vởn trên thị trường thôi nhé với giá cắt cổ, lúc này cả cái thị trường có bao nhiêu cái TV, màn hình coi 4K, bao nhiêu người bắt đầu được phổ cập 4K, bao nhiêu người biết tới mà mua, lúc đó chưa đo được mức cầu rõ ràng ngu gì làm 4K cho nó tăng chi phí, nhưng những năm sau thì 4K phổ cập dần tới số đông thì Sony mới bán A6300 có 4K, để phù hợp với nhu cầu lúc đó chạy đua 4K, dễ hiểu vậy mà cũng bắt bẻ kêu A6000 là phân khúc thấp cấp hơn vì chỉ có FHD so với A6300 4K, bác xem xét 2 sản phẩm, tính năng máy này cao hơn cái kia rồi vội kết luận phân khúc cao hơn nhưng không xem xét thời gian và tình hình thị trường và ngành lúc tụi nó ra đời hả?

Mpx vốn dĩ có ý nghĩa là để in ấn và cut crop giữ chi tiết vậy thôi, A7S không chụp studio vì nó ra đời để quay phim đêm ông nội ơi, người ta chụp studio bằng A7 ông nào cần phóng to hơn thì A7R đơn giản vậy thôi, em cũng chụp studio ạ nhìn liếc sơ qua là chỉ cần thấy nét đúng thôi là được rồi ạ,

Và với tất cả các màn hình hiển thị bây giờ 12mpx hiển thị vẫn rất đủ nét nhé và không bể nhé ông, mời ông kiếm tấm ảnh 12mpx quăng lên TV xịn coi ạ,

TV độ phân giải FHD 1080p (1920×1080) là ảnh chỉ cần có 2,1 megapixel là nét thôi ạ, 4K (3840 x 2160 hoặc 4096 x 2160) là khoảng 8-10 megapixel thôi ạ, mấy con máy ghẻ 5D classic ra năm 2005 chụp 12mpx up màn hình 4K của tôi vẫn nét sằng sặc nhé, ông xài màn hình rạp phim coi ở nhà thì tôi chịu thua, ông cứ mua máy chụp chấm cao mà coi cho vui vẻ.

Có mấy ông mà chịu khó soi soi như bác rồi kêu chấm cao hơn thì bảo nét hơn ấy hả, toàn bọn máy ảnh gia hết nhé, chúc bác vui vẻ với quan điểm đó

Ba cái xếp hạng máy ảnh high end, pro, entry level là vớ vẩn nhất do bọn lều báo và người dùng tự xếp với nhau, mỗi công ty riêng sẽ có cách phân khúc riêng và họ không gọi tên phân khúc mình là những cái tên như trên đâu bác.

Không có máy ảnh entry level chỉ có người dùng entry level thôi ạ, các cái tên phân khúc khác cũng tương tự vậy. Mới chơi cầm A7Riii A9 cũng bình thường, có tiền thì đốt thôi, group Sony trên facebook toàn đại gia, ảnh cũng tà tà, ai nói mấy con đó chỉ có pro như ông nói mới xài được.

tính chém tiếp với bác cho vui mà thôi thấy trình bày có vẻ rối rắm nên thôi chốt ở đây, em chán rồi 😃)))
@bạn nhật Cảm mơn bác đã thông não, mấy cái bác nói e cũng biết nhưng hiện giờ 4K vẫn là cách mà mấy nhà sản xuất body ngta ém để bán hàng đấy, đám m43 như GH Pana thì quay khiếp rồi nhưng nó ko cân bằng giữa chụp và quay đâu bác à, có dân quay chuyên bên Mẽo hình nnhư nó sài dòngnày nhìu thôy, nếu vừa quay vừa chụp thì thiếu gì lựa chọn trung hòa, thông dụng hơn, vụ 4K chứ nói như bác vậy nó cứ đem lên đám rẻ hơn như a6000 hay cả a5100 rồi cắt tí xíu chất lưọng thôy cho hốt bạc, đẩy ra 6300 làm gì 😃 thời đó 4 còn hot nó ko đem cũng phải, giờ phổ cập thì cũng phải cho ngta phân cấp kiếm cháo chứ nếu sau này kể cả 6000 khai tử hết vòng đời thì cũng có con khác ém i chang vậy thôy ; )) còn việc xếp phân khúc nó vẫn là cách mà đa số cộng đồng ng dùng trên trái đất này phân loại đó thôy, nó không phải là tiêu chuẩn chính xác ở mọi vùng lãnh thổ vì tùy theo thói quen ,tầng lớp ng dùng ở nước đó, nhưng chung quy ngta xếp vậy dựa theo số liệu chung trên nhu cầu sử dụng của đa số ng dùng sản phẩm đó mà. Bởi vậy mới có vụ nsx xếp 1 đằng nhưng cộng đồng ng dùng lại xếp 1 nẻo lại cho phù hợp 😃 Cái 12 chấm thì như e nói bác coi trên tv đó màn đó ngồi cách bao nhiu đó và ko zoom nhìu để soi kỹ thì cũng như nhau là phải. Khi nói độ nét ngta xét trên cùng một hệ quy chiếu rồi so thôy, đơn cử là cứ cắt cúp hoặc chụp cái gì nhìu chi tiết vào, như phong cảnh hay chụp đôi mắt mẫu, a7S nó chuyên quay bởi vậy chấm ít nên ngta mới hạn chế chụp thươn mại vì ảnh kém,chi tiết hơn là rõ rồi còn gì. Bác nhìn qa thấy ok thì là tiêu chuẩn của bác chứ e cũng đã soi và thấy ngta ko chuộng 12 chấm nữa là có lý do 😃 Cái group Sony đúng là đại gia cả, nhưng đó là dân chơi khoái đú thôy bác quy chụp chi vậy, ngta xếp theo dân nhà nghề họ dùng con nào nhìu chứ chả nhẽ 100 thằng mua a9 nó đy làm nghề pro hết sao :v Công nhận ko đồng quan điểm khó nói ghê, thôy thì bác mún nghĩ sao cũng đc, e thì e cứ hóng a6000 II là biết liền thôy 😃
Lee Ji Eun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quynhmatroi @bạn nhật thôi thôi bác ơi em đã không thèm đôi co với cái ông quynhmatroi kia nữa rồi bác đôi co làm gì vậy, bác ấy bảo thủ thì kệ bác ấy có ảnh hưởng gì đến minh đâu bác, cãi chi mệt người 😁
@Lee Ji Eun Bởi vậy không cùng quan điểm khó nói chuyện lắm, càng cãi càng lộ cái sai ra :D
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
6 năm
ống kính sigma 30mm f1.4 dc dn ngàm e cũng có update v2 nha.
ai xài thì up lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019