Tổng hợp một số lý do vì sao sao Nên hoặc Không nên mua DJI Mini 3 Pro

Nam Air
26/5/2022 4:29Phản hồi: 68
Tổng hợp một số lý do vì sao sao Nên hoặc Không nên mua DJI Mini 3 Pro
Mini 3 Pro là drone mới nhất của nhà DJI, trước khi anh em xuống tiền mua thì có thể tham khảo bài tổng hợp các lý do vì sao không nên và nên mua Mini 3 Pro, kiểu như một bài tổng hợp ưu điểm nhược điểm vậy nhé anh em.

Video tổng kết nha anh em

Vì sao không nên mua DJI Mini 3 Pro:

Theo mình thì có 5 lý do vì sao không hoặc chưa nên mua DJI Mini 3 Pro vào lúc này:

1. Giá đắt:

Screen Shot 2022-05-28 at 9.37.15 AM.jpg
Giá hiện nay của Mini 3 Pro theo mình thì là thực sự cao, giá 17.5tr cho bản remote thường, 1 pin và 21.5tr cho bản remote có màn hình, cũng 1 pin.

Screen Shot 2022-05-28 at 9.36.59 AM.jpg
Anh em muốn mua thêm pin hoặc túi đựng thì phải chi thêm một khúc nữa, cụ thể là thêm 4.1tr cho bản combo pin dung lượng thường hoặc 5tr5 cho bản combo pin dung lượng cao.

Tổng lại để có một bộ bay được thì quay qua quay lại cũng mất hăm mấy chai. Với chất lượng hình ảnh của Mini 3 Pro thì mình nghĩ chưa xứng.

2. Chất lượng quay phim ổn, nhưng không phải là pro, chất lượng hình chụp trung bình

Screen Shot 2022-05-28 at 9.43.23 AM.jpg

Screen Shot 2022-05-28 at 9.43.30 AM.jpg
Mình thấy chất lượng video của Mini 3 Pro khá ổn khi quay ban ngày lẫn ban đêm, tuy nhiên chỉ đủ dùng khi xem trên điện thoại, màn hình nhỏ, khi trình chiếu màn hình lớn thì sẽ thấy ngay hạn chế, nhất là khi quay hoặc chụp đêm, noise nhiều, mất chi tiết nhiều.

Screen Shot 2022-05-28 at 9.47.25 AM.jpg
Chất lượng video của Mini 3 Pro cũng đẹp hơn chất lượng hình chụp của Mini 3 Pro khá xa, hình chụp thường bị mất chi tiết, bệt.

Quảng cáo

3. Không có cảm biến hai bên, không có đèn đáy.

Screen Shot 2022-05-28 at 9.50.34 AM.jpg

DJI Mini 3 Pro chỉ có cảm biến trước, sau và dưới đáy máy, nếu đã định dạng Pro và bán giá Pro thì nên có luôn cảm biến 2 bên. Không có cảm biến này khiến drone có thể đâm đụng nếu bay ngang nhé anh em.

4. Remote có màn hình vẫn nhiều lỗi.

Remote có màn hình DJI RC rất đã, tuy nhiên vẫn có mấy lỗi hết sức vớ vẩn luôn.

Cái tệ nhất là chất lượng quay màn hình của Remote chỉ ở 480P mà thôi.
Thêm nữa, nhiều lúc có thẻ trong remote nhưng remote lại quay vào bộ nhớ trong và báo lỗi, không cho quay màn hình.

Screen Shot 2022-05-28 at 9.53.35 AM.jpg

Quảng cáo

Khi sử dụng MasterShot, quay clip xong không lấy ra được, Remote nói phải kết nối điện thoại vào, điện thoại cắm vào thì không nhận, chuối.

5. Hoàn thiện drone ở mức trung bình

Do phải giữ trọng lượng máy dưới 250g nên nhìn tổng thể DJI Mini có hoàn thiện khá mong manh, ọp ẹp.

6. Không phải cứ mua drone dưới 250g là được bay thoải mái

Ở đâu thì không biết, chứ ở VN thì do luật về drone chưa rõ ràng, nên cho dù anh em mua drone dưới 250g thì cũng không thuộc diện thích bay thì bay, không cần đăng ký xin phép nhé anh em.

Trên đây là một số lý do mình nghĩ anh em có thể cân nhắc và không mua DJI Mini 3 Pro, vậy thì có lý do nào để mua Mini 3 không? Có chứ, nhiều nữa là khác!

Vậy Vì sao nên mua DJI Mini 3 Pro:

1.Nhỏ gọn, nhẹ nhàng, mạnh mẽ.

Screen Shot 2022-05-28 at 10.04.49 AM.jpg
Có thể nói đây là drone / flycam nhỏ gọn nhất mà ngon nhất trong thời điểm hiện tại rồi, bản thân mình dùng qua cũng kha khá drone, mình thấy có một em drone nhỏ gọn, dễ mang đi là một ưu điểm rất rất lớn luôn.

Bản nân cấp Mini 3 Pro này còn thêm các tính năng như tracking, cảm biến phía sau vv.
  • Quay 4K60: quá ngon với một thiết bị nhỏ xíu thế này.
  • Có zoom KTS: dùng cảm biến lớn hơn nên có tính năng zoom kỹ thuật số.
  • Quay dọc: một số anh em sẽ cần, nhất là anh em chơi Insta, Tiktok đồ.

2. Thời lượng pin lâu, 34 phút với pin tiêu chuẩn, 47 phút với pin tăng cường.

Screen Shot 2022-05-28 at 10.06.04 AM.jpg
Mình bay Mini 3 Pro và thấy thời gian bay thật sự ấn tượng, với pin tiêu chuẩn máy dễ dàng bay được 28-30 phút, với pin tăng cường có thể bay đến 40 phút là thoải mái luôn. Quá ngon.

3. Kháng gió tốt, ở mức 5 (bằng Air 2S)

Nếu như ở Mini đời đầu bay lên xíu là thấy báo có gió to, Mini 2 đã kháng gió tốt hơn, thì Mini 3 Pro còn kháng gió tốt hơn nữa.

Screen Shot 2022-05-28 at 10.10.04 AM.jpg
Mình bay ở nhiều điều kiện khác nhau mà gần như chưa thấy máy báo là bị ảnh hưởng bởi gió luôn, thực sự ấn tượng. Gắn viên pin 47 phút vô máy bay bay cũng đằm hơn, kháng gió tốt hơn nữa.

4. Có thêm nhiều tính năng quay chụp tự động có thể quay ở 4K

Screen Shot 2022-05-28 at 10.11.59 AM.jpg
Tính năng quay MasterShot được giới thiệu trên DJI Air 2S, nay có trên Mini 3 Pro luôn, đây là tính năng mình rất thích, chỉ cần chọn vật thể rồi nhấn cái là drone tự bay tự quay tự dựng clip cho mình, mình có thể chọn các template khác nhau nữa.

Cho dù không sử dụng các template, mình cũng có thể lấy đoạn video raw chưa cắt cúp về để tự dựng sau cũng được, nói chung là ngon.

5. Sóng ổn định, OcuSync 3 tầm bay 12Km. Kết nối GPS nhanh.

Chất lượng sóng, mức độ ổn định của Mini 3 Pro với mình là ấn tượng, mình chưa bay rất xa, chỉ tầm 2km nhưng thấy video truyền về remote rất mịn và mượt, máy bay khởi động nhanh, bắt GPS nhanh cũng là một ưu điểm không nhỏ.

6. Tiếng của máy bay rất êm.

Mình thấy Mini 3 Pro là dòng drone có tiếng bay êm nhất của nhà DJI tính tới thời điểm hiện tại, thực sự êm hơn các đời khác nhiều, bay ngoài đường là gần như không nghe thấy tiếng cánh quạt luôn, rất tiện dùng, không gây chú ý. Nói chung là tính tiếng êm này.

7. Remote có màn hình dùng rất thích

Screen Shot 2022-05-28 at 10.15.32 AM.jpg
Mặc dù remote DJI RC vẫn có lỗi ngớ ngẩn, nhưng mình sẽ chọn dùng remote có màn hình thay vì loại thường ngay và luôn. Thực sự remote có màn hình tiện lắm luôn, không cần phải mất công cắm điện thoại, mở app vv và vv.

Chất lượng hiển thị của remote cũng thuộc loại tốt, bắt sóng ngon, ra nắng không bị tối đi (mình gắn iPhone vô bay xíu là màn hình nó tối thui). Nói chung là rất rất thích bản có remote này.

Trên đây là tổng hợp một số lý do nên và không nên mua DJI Mini 3 Pro, anh em có chia sẻ gì không, anh em có mua Mini 3 Pro không?

Bài review chi tiết Mini 3 Pro thì mod Khang đã làm, anh em có thể xem lại nếu muốn.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks thông tin bổ ích của mod Nam Air.
comi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Quên log out ra và log in lại vào clone mà đã tự khen mình
@comi Mình có 1 nick này thôi bác hehe
LouisHo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Nhìn chung giá con này còn hơi chát, được cái bay êm hơn các đời trước.
@Nam Air Này ngta gọi là Anh tự bóp *ái hay tự th*m du á anh Nam. Anh thật là anh =))(
Photokey
TÍCH CỰC
2 năm
chờ một con cao cấp hơn có chế độ quay dọc 😁
<quote>Ở đâu thì không biết, chứ ở VN thì do luật về drone chưa rõ ràng, nên cho dù anh em mua drone dưới 250g thì cũng không thuộc diện thích bay thì bay, không cần đăng ký xin phép nhé anh em.</quote>
Chờ ai đó trả lời cái này mãi luôn á. Mình hỏi ai cũng né tránh. Thanks mod Nam Air
@Điệp Phan Nhưng mà mình hỏi nhiều bài rồi k ai nói thẳng
Cười vô mặt
@thaido_design im lặng cũng là câu trả lời
@minhduc0939 im lặng cũng là câu trả lời
@hoangminh2018 Thừa sức biết mà thích cmt hỏi Mod =)))) chứ dân chơi flycam tới store bán flycam, hỏi xin giấy phép lại lươn qua cái khác.... Hôm nào đi xin phép thử giá rổ thế nào.
Vừa đặt xong luôn... ở đâu không biết nhưng đi nước ngoài chơi cứ dưới 250g cho chắc...
@Koma Satomi con này ngon mà, nhất là đem đi du lịch thì quá tiện
Lý do duy nhất không nên mua là hết tiền 😂
@Kính Cận 0_0 có tiền thì gì cũng mua luôn
Mình chảy nước miếng mà thấy bác đưa mấy nhược điểm các tắt nước luôn
tnduong75
ĐẠI BÀNG
2 năm
@S.on.N.guyen đừng mua bạn ạ, tởm lắm. mong manh như hàng mã
Tommy297
TÍCH CỰC
2 năm
@S.on.N.guyen Thích thì xúc, ở Việt Nam thì bác mua 2S trở lên ah, bên Tây thì dưới 250g con này là tuyệt vời không cần bằng cấp khi bay 😃
nynohu
TÍCH CỰC
2 năm
Mod @Nam Air cho hỏi là bản ở VN mod mua là FCC hay CE thế? 2 cái này sóng bắt xa chênh lệch nhau gấp 2 lận.
@nynohu mình hỏi 1 số nhà phân phối thì họ bảo FCC đó bác
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dji dòng nào nhỉ gọn mà có đầy đủ cảm biến (trước, sau, 2 bên, dưới) bác nhỉ ?
@Rossonero224 Chả có con nào... lụm con Mavic 3 thì may ra...
Tommy297
TÍCH CỰC
2 năm
@Rossonero224 M2P là có rồi không cần M3, có nhiều cảm biến cũng chết như thường, nó có né được dây điện hoặc với tốc độ nhanh đâu, với lại tin tưởng vào chế độ Active Track của nó chi 😃 , con Mini 3 Active Track 4.0 né kinh lắm 😁
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tommy297 Mini 3 có cảm biến 2 bên hông ko bác? Mình dùng mini 2 cho nó bay preset hình xoắn ốc mà va bố nó vào tường chung cư, gáy gimbal ((
Tommy297
TÍCH CỰC
2 năm
@Rossonero224 Không có nha bro có trên và dưới thôi
tnduong75
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái gimbal tởm kinh. minh mới bay lên đụng cành cây rớt xuống vỡ tan tành mây khói. mình nghi là cảm biến bị trục trặc, chứ như con MV2 zoom của mình, có lấy búa dập nó chết chứ nhất định không chịu bay tới nếu có vật cản. Còn con Mini 3 Pro của minh lao ào ào vào tán cây như con thiêu thân
@tnduong75 chắc ông bay ở sport mode hả
@dthanhliem83 Hoặc đang để apas và vướng ngang nữa
@dthanhliem83 Nhiều khi họ chỉ xem clip trên youtube rồi phán thôi, chứ chắc gì đã bay trên tay thật.
tnduong75
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangminh2018 mình bay rồi rớt mà, rảnh đâu mà chem gió ^^
tnduong75
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dthanhliem83 ko bạn, minh choi flycam hơn 6 năm rồi. ít khi bay ở chế độ sport
Mod cho em hỏi mới chơi thì nên mua mini 2 hay là air 2 cũ nhỉ? Mini 3 ngon mà giá đang cao tiền quá
@hoangtrungcva bạn cần sự ổn định hay cần nhỏ gọn, nếu chọn nhỏ gọn thì Mini 2 nhé. còn cần sự vững vàng ổn định thì Air 2
Nếu có 10tr tập bay thì nên mua Mini Se hay Mini 2!?
@SoGetSu mình sẽ vote mua mini 2.
@SoGetSu mình lại đang lăn tăn giữa mini 2 và air 2 :v
@hoangtrungcva Air 2 lên tầm giá cao hơn rồi.
@hoangtrungcva Tập bay mua rẻ thôi bác, không phải như máy ảnh cầm trên tay đc mà nâng niu nó đâu.
mê mỗi cái màn hình anh ạ 😁
@Nhà Của Cáo Quá mê, a cũng ghiền
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
@Nhà Của Cáo Mod này hôm nọ ra bài trên tay Đà Nẵng nhỉ. Vậy theo Mod thì bỏ ra hơn 20 chục củ rước về bản có Remote có đáng với nó hay ko hay là nên suy tính con khác 😌
@vhhai_c3 20 củ mà bản combo thì xúc😁
nybinh
CAO CẤP
2 năm
Mình mua bản Basic 17tr4 và Fly more kit 4tr5 cho tiết kiệm. Cái tay cầm có màn hình cũng tiện nhưng mình dùng điện thoại quay thấy ổn.
@nybinh cũng hợp lý bác, mỗi người mỗi nhu cầu mà.
Datkona
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dứt bộ bộ full 27 củ …. Về test bay 6km về đến nơi pin vẫn còn 30 40%
@Datkona quá ngon bác he he
nybinh
CAO CẤP
2 năm
@Datkona Bác mạnh tay quá. Chơi max luôn.
Giống lí do @Nhà Của Cáo ,em có combo air 2S nhưng mỗi lần lấy ra nối kết điện thoại, bay lên là hết cảnh đẹp, với làm biến bay. Nên em bán thẳng air 2S mua full mini 3 pro+kit plus pro về siêng bay hơn hẳn, kết nối quá nhanh , khỏi lằn nhằn vụ dây nhợ.
@dthanhliem83 Remote là điểm cộng quá lớn hehe, mình cũng thích
onlyone90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dthanhliem83 bán combo air 2S đc bao nhiêu vậy bro, bán chỗ nào chỉ mình với, mình cũng bán để mua mini 3 pro đây 😂
hanguyen1609
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu dư giả tí thì mua con air2s thêm vài triệu nữa nhưng đáng giá hơn nhiều,hơn tất cả mọi thứ,kháng gió,quay chụp các kiểu.Còn ko thì mua con mini2 là đủ dùng để quay đi chơi rồi
@hanguyen1609 Mini2 cũng ngon phết bác he he
daimabao2007
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thông tin rất bổ ích và thực tế không mang tính quảng cáo là chính như bài review kia. Đặc biệt anh rất ít sai chính tả so với các mod khác của tinhte nên đọc mượt không bị hóc xương. Anh cố gắng làm thêm bài so sánh Mini 2 và Mini 3 Pro, có nên thêm tiền để lên Mini 3 Pro không hoặc đang dùng Mini 2 có nên nâng cấp lên không?
@daimabao2007 chào bạn, cám ơn bạn đã ủng hộ nha.
Để trả lời câu hỏi của bạn về việc có nên nâng cấp từ Mini 2 lên không, bạn trả lời giúp mình là điều gì ở Mini 2 khiến bạn chưa hài lòng, và chúng ta cùng phân tích xem lên Mini 3 thì có giải quyết được điều bạn đang khó chịu với Mini 2 hay không? Nhược điểm nào của Mini 2 khiến bạn không thể tiếp tục dùng nó vv.
@Nam Air Theo e thấy ở Mini 2 chê mỗi Ko có cảm biến trước như M3 ... nhưng nó là 2 là ^^ . Ko Thể lấy cái sau đè cái trước. Về Pin M2 thì em thấy bay ngon, TX cũng sóng sánh ngon lành.

M3 Pro nó lên cả tầm khác, nó thuộc phân khúc Air2s luôn a Nam ạ ^^. Nếu bay chơi du lịch M2 vẫn ổn áp, ko phải dịch vụ hay cinematic thì M2 vẫn Best.

Link em bay Sông Đốc - Cà Mau . ^^ tay nghề kém quá anh Nam xem cho zuiii
@thaido_design Tính năng mini 3 thì bằng Air2s, chất lượng clip thì còn lâu mới bằng nha
@Nam Air Em ko bao giờ mua M3 , chỉ mua Air2s ^^ vì nó ở tầm khác , ý e chia sẻ là m3 theo phân khúc Air2 vs Air2s anh Nam
a3toan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này chưa live stream fb yt qua app chính chủ được hay là mình chưa biết cách vậy.
Có bro nào đã làm được không ạ
vtcmg
ĐẠI BÀNG
2 năm
bài đánh giá hay, khen chê rõ ràng 😬 thay vì mấy ông qc khác CHỈ KHEN

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119