Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp một số tính năng rò rỉ trên Android 11

vn_ninja
31/1/2020 15:15Phản hồi: 124
Tổng hợp một số tính năng rò rỉ trên Android 11
Android 10 cũng đã ra mắt một thời gian và vẫn đang từ từ cập bến các smartphone. Chiếc Nokia X5 của mình hiện vẫn chưa được lên Android 10, mặc dù chạy Android khá thuần ít tuỳ biến. Tuy nhiên năm mới đã đến, những tin tức rò rỉ về Android 11 ngày một nhiều, xin tổng hợp một vài tính năng của bản Android dành cho các smartphone 2020 nhé.

Lên lịch Dark Mode

Android 10 đã chính thức hỗ trợ Dark Mode như iOS 13, nhưng vẫn thua iOS một điểm, đó là lên lịch để bật tắt Dark Mode theo một khoảng thời gian cố định. Trên các bản Android tuỳ biến như One UI của Samsung đã có chức năng này, nhưng Android 10 lại không có, rất đáng tiếc. Đây nên là một chức năng tích hợp mặc định, Android 11 sẽ sửa chữa điều này.

Airplane Mode “thông minh” hơn

Chúng ta đều biết khi bật Airplane Mode, tức thì tất cả các kết nối trên smartphone như Wifi, Bluetooth, LTE, sóng di động đều sẽ bị tắt hết. Nếu bạn đang nghe nhạc bằng tai nghe Bluetooth thì tức thì sẽ bị disconnect tai nghe. Trên Android 11 thì Airplane mode sẽ thông minh hơn một chút, đó là nếu OS phát hiện bạn đang nghe nhạc qua bluetooth, tức thì Airplane mode sẽ ngắt tất cả kết nối trừ Bluetooth. Tính năng này còn đặc biệt hữu dụng nếu bạn dùng tai nghe trợ thính khi đi máy bay.

Nearby Sharing, AirDrop phiên bản Android

Đây là tính năng chia sẻ file nhanh giữa các thiết bị Android với nhau, tương tự như AirDrop của iOS. Ứng dụng công nghệ Bluetooth và Wifi Direct để chuyển file, các bạn bên XDA đã thử nghiệm được chức năng này trên 2 chiếc máy Pixel. Dự kiến là sẽ có mặt trên Android 11.

Loại bỏ giới hạn 4GB khi quay video

Có một sự thật thú vị là smartphone Android không thể quay video quá dung lượng 4GB. Giới hạn này được Google đưa ra từ năm 2014, khi mà phần cứng smartphone lúc đó vẫn đang còn giới hạn. Nhưng ngày nay phần cứng smartphone đã mạnh hơn rất nhiều, và các video 4K ngày nay chiếm rất nhiều dung lượng, nên Google có thể sẽ loại bỏ giới hạn này, trên Android 11.

Quảng cáo

Sẽ có nhiều app dùng được kiểu "bong bóng chat"

Đây là tính năng nhắn tin theo kiểu bong bóng như Chat head của Messenger. Các bạn bên XDA đã phát hiện ra là app Google Messages cũng có thể nhắn tin kiểu này, và trên Android 11 các app như WhatsApp, Telegram, Instagram… và thậm chí các app hẹn hò, cũng có thể có bong bóng chat. Quản lý các cuộc hội thoại khác nhau trong các ứng dụng chat sẽ vô cùng dễ dàng, trên Android 11.

Resume on Reboot

Anh em xài Android đều biết, mỗi khi update OTA xong thì điện thoại sẽ khởi động lại. Sau đó chúng ta phải mở khoá máy để máy chạy tiếp một quá trình đại loại là "Android is optimizing the apps", sau đó quá trình update mới hoàn tất. Nếu chúng ta không unlock máy thì quá trình optimizing này vẫn không chạy. Resume on Reboot là cách Google làm cho quá trình update diễn ra xuyên suốt hơn, đó là khi khởi động lại, máy sẽ tự động làm hết mọi thứ mà không cần chúng ta phải unlock máy. Rất thuận tiện nếu chúng ta để update qua đêm, sáng dậy là điện thoại đã cập nhật xong, người dùng không cần phải làm gì hết.

Quảng cáo

Rõ ràng Android 11 có những tính năng mới và rất đáng để chờ đợi. Cá nhân mình hy vọng Android 11 sẽ có cách nào để cập nhật nhanh hơn, chứ Nokia X5 của mình chạy Android thuần mà cũng phải tới tháng 3 mới có Android 10, quá chậm. Android thuần mà còn thế thì Android tuỳ biến sẽ thế nào?

Anh em hóng gì ở Android mới nào?
Tham khảo: 1,2,3,4,5,6
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích cái là bỏ giới hạn 4GB khi quay video và Nearby Sharing, còn lên lịch dark mode phải có từ lâu rồi mới phải, nhưng mà méo mó có hơn không 😁
@Thanchet92 Mình dùng vsmart live vẫn đang bản android 9.0 bác nạ. Hic.
Thanchet92
TÍCH CỰC
4 năm
@denmilu Thì do Vin chậm cập nhật phiên bản chứ ko phải do Google.
Chung Râu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu Mình còn dung adroid 8 đây bạn này, HTC U Ultra.
@Chung Râu HTC thì thua rồi bạn. Sao chưa bán đi?
boy_pro_8x
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích nhất cái airplane mode thông minh và nearby sharing.
Hồi trước mình hay dùng bong bóng chat và mong các app đều có, nhưng bây giờ đã không còn dùng nữa vì thấy hơi phiền khi cứ nhảy loạn trên màn hình.
Mấy cái còn lại thì không có nhu cầu.
@duc30121989 bác không thích thì tắt đi được mà, cái hay của android chỗ đó
@duc30121989 Mình cũng ko thích cái chat head này chút nào.
@duc30121989 Từ Android 7 ko cho dùng app set lịch bật airplane. Có ai có cách nào bật tự động Airplane mà không cần root không nhỉ
linkto3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duc30121989 Mình thấy cái bong bóng chat phiền ghê gớm
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@linkto3 Công nhận nó phiền thiệt 😃
Lê lịch dankmode các rom mod đã có rồi, còn lại tất cả các đều tính mới mới đều ngon.
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@Mãiyêuem Google hỗ trợ tính năng này thì các app bên thứ 3 sẽ có hàm để hỗ trợ bật tắt đồng bộ với hệ thống.
H còn chưa đc lên 10 nữa! 😔
@devilending Giờ vẫn còn 8.0 với con HTC U12 Life mới ra 1 năm nè, đó là sự xúc phạm người dùng, nên HTC chết là đáng.
@thanh.vohong mình dùng ẻm nokia 6.1 2018 đã được len An 10 không biết sau này có được lên 11 ko??
Cái tai nghe trợ thính người ta đeo độc lập với điện thoại, liên quan gì đến Bluetooth nhể
lovepsi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sskkb Vậy ng ta nghe đt kiểu gì bác ?
cryshop
TÍCH CỰC
4 năm
@sskkb Một số loại hiện đại bây giờ đã có Bluetooth để kết nối với đt rồi.
Nearby sharing update theo android 11 thì mình phải đổi điện thoại mới mới được dùng rồi 😔
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
LG V50 ThinQ KT đã lên Android 10, do có dark mode nên pin đã ngon nay còn ngon hơn.
Mong chờ nhất vẫn là Nearby Sharing thôi
android 10 bây giờ ứng dụng mới cài thì notification mặc định bật hay tắt nhỉ? mình thích kiểu của ios mặc định tắt, lần đầu chạy mới hỏi quyền noti
Mỗi năm thêm 1 tí thành OS mới. 😁
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
@manchirua Trong khi đó nhu cầu vẫn không thay đổi =))
Không biết note 5 pro của mình còn được up ko 😆
Hóng android chạy được file .ipa 😆
@kedote Thôi, cài hẳn iOS vào mà chạy bạn ơi.
cryshop
TÍCH CỰC
4 năm
@kedote Vậy hóng Mac chạy file .exe luôn nha.
Lỡ sài ios mất rồi.
namchamvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chia sẻ file cũng cần Adr 11. Tính năng đó nên có cho mọi thiết bị Adr chứ nhỉ.
@namchamvn Nghĩ mà chán ông Google
@vn_ninja Xài app bên thứ 3 như shareit có mà
minh999
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namchamvn Chủ thớt đọc bài ko kỹ đó, nearby sharing nhiều khả năng sẽ đc tích hợp vào dịch vụ google play và triển khai trên cả những bản android đời cũ hơn
https://thinkview.vn/posts/cuoi-cung-airdrop-cho-android-cung-sap-ra-mat-va-no-se-co-mat-tren-hau-het-cac-thiet-bi-android-749.html
@minh999 Oke bạn, thanks
tính năng nhỏ giọt mà lười phát hành khiếp
Dòng Xiaomi đã có hết mấy tính năng này, trừ cái optimizing
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@hieu282828 chính xác, MI 11 dùng ngon bà cố nội 😁 mấy cái tính năng rất chi là đơn giản và hầu như rom ..cock cũng như giao diện Android nào cũng có hết, chỉ có cái resume on reboot j j đó thì do đặc thù lõi của Android thì chưa có thôi

một thanh niên dùng Xiaomi MI 9T Pro cho hay.
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@thainguu Vãi cả rom cock 😆
cryshop
TÍCH CỰC
4 năm
@thainguu Cái Resume on Reboot đó lẽ ra phải làm từ lâu, mấy cái đó nên tự động chạy ngầm hết chứ hơi đâu bắt người dùng đợi chờ mấy cái vô ích như vậy.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@Vrtta nhạy cảm nhỉ 😃)))
Nearby sharing nữa
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
Ghét nhất cái bong bóng chat. Nhìn rối rắm và dễ mất tập trung. Hóng nhất là cái airshare gì đó!
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@lamdainhan10 Này, đừng có nói kiểu tiêu cực thế chứ! Ko thích thì bảo không thích, tắt hay không thì do người dùng. Isheet hay không thì cũng là lựa chọn cá nhân từng người. T dùng cả android lẫn iOS vì mỗi cái có cái hay của nó nên ko cần vào khóc thuê như nấy thằng cuồng nhé
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@pro744 Mình cũng chẳng chơi game nhưng mỗi lần làm gì đó tự dưng có cái bong bóng nhảy ra là lại phải ngó lên, thà là nó báo kiểu banner rồi biến dismiss thấy dễ chịu hơn vì nó không nổi chình ình ở đó kiểu “xem tai đi mày”
@qloved Nếu máy không có chế độ game mode thì nó sẽ vướng trên màn hình, phải kéo để xoá nó đi.
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@ngoisaola9 tôi hy vọng tất cả các phiên bản android về sau đều có bubble 😆 ai ko thích sẽ phải mất công tắt đi haha
hy vọng sẽ có thêm một số tính năng như vầy : Chụp ảnh màn hình theo chiều dọc dài hơn , tùy biến giao diện Android gốc dc nhiều hơn ( ko chỉ riêng DarkMode ) , ghi âm cuộc gọi ...
@eragonhnn GG họ ít phát triển tính năng bởi vì họ muốn OEM tự làm cho đỡ tốn. Như chụp màn hình chiều dọc dài hơn theo em biết thì SS có, ghi âm cuộc gọi thì app bên thứ 3 nhiều rồi.
@qquocddatdk Tính năng này Zenphone có đủ mà lên Android 9 mất toi
@phoden Uhm. Vì các hãng OEM làm đc hết nên GG nó cũng không muốn đổ nguồn lực vào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019