Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp một vài thay đổi trên bản cập nhật Windows 10 May 2020 Update

vn_ninja
19/4/2020 4:25Phản hồi: 160
Tổng hợp một vài thay đổi trên bản cập nhật Windows 10 May 2020 Update
Như thông lệ, bản cập nhật lớn nửa đầu năm của Windows 10 sắp xuất hiện. Bản cập nhật năm nay có tên là May 2020 Update với tên mã Windows 10 version 2004. Mình đang tham gia chương trình Insider Preview nên đã được cập nhật lên phiên bản mới này, đây là phiên bản gần như chính thức trước khi được Microsoft public, xin tổng hợp một vài thay đổi nổi bật gửi đến anh em.

Trải nghiệm Cortana mới

Cortana mới trên phiên bản này sẽ có giao diện mới, theo dạng chat như các trình nhắn tin OTT. Ta có thể trò chuyện với Cortana y như chat với bạn bè vậy.

Thêm một điểm mới nữa là ta có thể resize, di chuyển cửa sổ của Cortana đi bất kì đâu trên Desktop, chỉ cần click giữ thanh Title bar và kéo đi, y như một cửa sổ thông thường. Và Cortana Windows cũng có Dark mode theo hệ thống luôn nhé.

Tuỳ chọn Cloud download khi reset Windows

Tuỳ chọn mới này sẽ có khi ta reset lại Windows. Ta vào Settings, Update & Security, Recovery chọn Reset lại PC, sẽ có tuỳ chọn Cloud Download. Nếu chọn tuỳ chọn này Windows sẽ tải về phiên bản Windows 10 mới nhất và cài lên máy của bạn.

Giới hạn băng thông cho Windows Update

Với phiên bản trước thì ta có thể thiết lập giới hạn băng thông theo tỷ lệ phần trăm thì với bản cập nhật mới này, ta có thể thiết lập chính xác mức băng thông giới hạn theo Mbps cho việc tải bản cập nhật. Tuỳ chọn này nằm trong Settings, Update & Security, Delivery Optimization, Advanced options.

Hiện thông tin loại ổ cứng trong Task Manager

Quảng cáo

Mở Task Manager sẽ hiện rõ loại ổ cứng trong máy là SSD hay HDD, giúp ta biết rõ loại phần cứng nào đang có trong máy, rất hay.

Có thể đặt tên lại các Desktop ảo

Dành cho anh em hay tạo nhiều Desktop ảo (Virtual Desktop), lúc trước khi tạo thêm các Desktop thì tên của chúng mặc định sẽ là Desktop 1, Desktop 2… Thì giờ ta có thể đặt tên lại để dễ quản lý.

Để tạo Virtual Desktop thì nhấn tổ hợp phím Windows + Tab, New Desktop, xong nhấp vào tên của Desktop để đặt tên lại. Hỗ trợ cả Emoji (ấn Windows + .) luôn nhé anh em 😁

Quảng cáo

Kiểm soát tốt hơn các app tự mở lại khi restart máy

Có một số app Windows 10 sẽ tự mở lại sau khi restart như Google Chrome, thì Windows sẽ có tuỳ chọn mới để vô hiệu hoá chuyện này. Vào Settings, Accounts, Sign-in options, phần Restart apps sẽ thấy tuỳ chọn này.

Bỏ folder Downloads khi dùng Disk Cleanup

Khi dùng app Disk Cleanup mặc định trong Windows để giải phóng bộ nhớ, thì trong giao diện app sẽ hiện ra tuỳ chọn để xoá luôn folder Downloads, điều này rất nguy hiểm nếu chúng ta không để ý có thể sẽ xoá nhầm folder quan trọng này. Thì trên bản cập nhật này, tuỳ chọn xoá folder này đã bị bỏ khỏi Disk Cleanup.

Paint và WordPad trở thành tính năng tuỳ chọn

Microsoft đã chuyển 2 app Paint và WordPad thành “Optional features”, nghĩa là 2 app này vẫn được cài mặc định, nhưng ta vẫn có thể xoá chúng đi.

Ta vào Settings, Apps, Apps & features, Optional features sẽ thấy Paint và WordPad trong danh sách các tính năng tuỳ chọn, tương tự Windows Media Player.

Search bar có thêm mục Quick Searches

Khi ta nhấp vào thanh search bar trên Taskbar thì ta sẽ thấy có thêm phần Quick searches nằm ở cạnh dưới của cửa sổ, giúp ta có thể truy cập nhanh tới các thông tin thời tiết, tin tức mới nhất…

Tuỳ chỉnh dấu con trỏ khi gõ văn bản

Ta có thể tuỳ chỉnh Text Cursor indicator, thanh nhỏ nhỏ hiện trong văn bản để chỉ nơi người dùng đang đánh máy.

Vào Settings, Ease of Access, Text Cursor ta có thể tuỳ chỉnh kích thước, màu sắc của thanh này, khá hay :D

Tổng hợp một vài thay đổi trên bản cập nhật năm 2020 của Windows 10, anh em có ai đang xài bản này không? Có gì mới chia sẻ thêm nhé :D
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HMG2020
TÍCH CỰC
4 năm
Mới là bản dùng thử thôi, chưa có bản chính tức. Mình update thông qua Insider thấy không ổn định bằng version 1909.
@HMG2020 Kinh nghiệm xương máu là trừ khi có nhiều máy hoặc không cần làm việc liên tục, hoặc đơn giản là lười đi fix lỗi. Thì tốt nhất đợi Win build mới ra 1-3 tháng rồi mới update, chứ lần nào mới ra cũng lỗi tùm lum
minhmoc0710
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HMG2020 Em dùng insider fast ring hơn năm chẳng gặp vấn đề gì. Chắc bác đen
@HMG2020 Mới có bản cập nhật được tung ra bên nhánh Release Preview đấy. Bạn thử bản này coi sao, mình thấy ổn mà
Thú thật là mình chẳng mấy khi dùng
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh Đây bạn xem đi

@romeo88vn Xin lỗi bạn nhé, mình có nhầm lẫn, mình hiểu theo ý bạn là mở 2 file Excel ở 2 desktop không được mà mình lại làm thành công, còn làm như của bạn thì đúng là nó quay về thật.
@romeo88vn Tuy nhiên nếu bạn mở file Excel từ taskbar sẽ không có hiện tượng chuyển qua desktop khác nữa. Bạn làm thử đi.
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@@nh Phú Desktop không phải là ở ngoài cùng đâu bác, desktop cũng chỉ là 1 thư mục trong ổ C:/Users thôi
cái đầu tiên tôi tắt khi cài win 10 mới là tắt cortana.
bitback
TÍCH CỰC
4 năm
@kienvunb ko phải hình cortana đâu bác ơi, cái đó là biểu tượng album The golden Age của Woodkid đang được tìm ấy 🤣🤣🤣
@kienvunb Extension trên chrom ông cũng phải tải rồi add vào mới xài dc, nó khác gì edge đâu cha.
kienvunb
TÍCH CỰC
4 năm
@darknessone edge không phong phú bằng. edge mới thì chưa chính thức nên không ngon lắm đâu cha, và không phải extension nào của Chrome cũng chạy trên edge mới cha ạ.
@kienvunb Edge mới ngta xài nát rồi bảo chưa chính thức, wtf... Tui thì thấy 8-90% extension chrom add vào edge đề chạy ngon, cùng nhân mà lo lắng gì
quyetquach12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vừa update sáng nay, update xong phải repair lại office 2019. Ko hiểu vì sao nữa 😃
Đã dùng hơn tháng nay rồi tuy chưa phải chính thức thấy khá ngon.
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Hay ghê
ios cập nhật thấy thú vị chứ win cập nhật thấy chán quá.
Đặc biệt là file nó load về mà mình chưa kịp cập nhật là chạy ì ạch thôi rồi.
bitback
TÍCH CỰC
4 năm
@causelove94 ví dụ bác nhé: cái quick search có 1 cái ăn tiền là cái biểu tượng ô vuông nhỏ á, bác đang lướt web thấy 1 ảnh đẹp hay 1 con vật... muốn tìm kiếm 1 bức ảnh tương hay thêm thông tin thì bấm vô và kéo thả là Bing ra kết quả cho bác. các trang chuyên về windows nước ngoài viết dài lắm :3
@@nh Phú Macos với win bác.
Cùng hệ laptop /pc để dễ so sánh.
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@causelove94 Vãi bác. Từ điển lạc việt có liên quan gì ios đâu
@romeo88vn từ điển tích hợp trong hệ thống của iOS đó bác, em chú thích là sử dụng của Lạc Việt, cũng giống như bộ gõ tiếng Việt trên iOS sử dụng mã nguồn của UniKey đó
Remove đc ba cái people, your phone chưa
@tuấn bon Ko dùng xóa cho gọn gàng.
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cosmos47 Cái máy 1TB đi so đo gì với mấy chục MB 😆)) giống như bạn ko bao h chơi game ........ của Windows 7 thôi mà
Ganoipho6
TÍCH CỰC
4 năm
@nhatthien0488 nó qua mạng nên chậm. có cái của dell cài ở windows store dùng bluetooth ngon lắm
@tuấn bon nó làm dài list, chướng mắt như đám folders trong This PC.
LongTrMinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
ok chờ bản mới có là update thôi
windows giờ ngày càng ngon va thân thiện, tích hợp thêm bộ office vào nữa thì ko có đối thủ
arsenal911
TÍCH CỰC
4 năm
@LongTrMinh Khôn thế bác 😆 office free nữa microsoft biết sống sao 😃)
ngtrdai146
ĐẠI BÀNG
4 năm
Toàn những tính năng ít dùng :v
Từ khi mua bản quyền win mình tự tin hẳn trước cứ lo update bị toi win.
Thích cái: hiện thông tin ổ cứng 😁
Sao nghe nói khai tử Paint mà mãi ko thấy nhỉ :D nói gì nói chứ paint còn làm đc nhìu thứ lắm, a Bill đừng bỏ nó giùm e :D
@chuthoong610 paint thậm chí làm phần mềm cho trẻ em làm quen với pc ấy chứ kk
@chuthoong610 này là để thúc đẩy app paint 3d mới đấy, windows đang dần thay thế các app mặc định cũ bằng bản mới hiện đại hơn mà
Không có TAB nhỉ, bỏ dở vô thời hạn rồi
Mỗi lần có Update là ít hóng tính năng mới, tại mình người dùng cũng đơn giản, cần ổn định và ít lỗi vặt là được. Cập Nhật xong, máy boot lại, như mới, chỉ sướng mỗi như thế 😆)
garung2018
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DODGE CHARGER Giống mình. Mỗi lần update xong cảm giác máy như mới cài lại
garung2018
ĐẠI BÀNG
4 năm
@@nh Phú Mình thì 3 năm nay chưa cài lại win. Đơn giản không thấy lỗi gì mà cũng không thấy chậm đi. Mình dùng Dell XPS
@@nh Phú bác xài Win lậu hả 😆
@hasnguyenit Xài 1 laptop dùng Win 10 Home bản quyền theo máy và 1 PC Win 10 Pro active digital theo account. Hai cái đều chậm sau 1 thời gian sử dụng.
nguyendthong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước giờ chỉ xài thôi chứ chưa bao giờ quan tâm Microsoft sẽ update gì cho windows 😁
Chờ bản chính thức rồi lên luôn chứ dạo này thấy hơi chán cái insider của MS
kenshinjar
TÍCH CỰC
4 năm
mình vẫn dùng bản 1809.
kienze
ĐẠI BÀNG
4 năm
toàn những thứ chả mấy khi dùng
bản thử nghiệm này thấy trống bộ nhớ hơn thì phải

Xu hướng

Bài mới