[Tổng hợp] Nâng cấp, tùy chỉnh Android 4.0 ICS trên Xperia Ray

vuhai6
14/5/2012 3:11Phản hồi: 249
[Tổng hợp] Nâng cấp, tùy chỉnh Android 4.0 ICS trên Xperia Ray
Việc Sony bắt đầu nâng cấp Android 4.0 cho các dòng máy cũ của mình trong đó có Xperia Ray thực sự là một điều tuyệt vời. Sau khi cập nhật lên bản rom mới nhất bạn sẽ thấy giao diện đẹp hơn, máy chạy ngon hơn khá nhiều. Tuy ra mắt đã gần 1 năm nhưng so ra thì Xperia Ray có cấu hình cũng không lạc hậu là bao, vẫn ngang với những chiếc Android tầm trung vừa ra mắt gần đây như HTC One V hay Xperia U. Lan man đủ rồi, Android thì con nào cũng như nhau cả. Bài viết này mình tập hợp những tuỳ chỉnh nhằm giúp cho chú Ray của bạn ngon hơn nhiều nhiều, tất cả thực hiện trên nền Android 4.0 mới được cập nhật nhé.

Vì là bài tổng hợp căn bản nên sẽ có nhiều cái cũ, không mới và chắc cũng có nhiều người đã biết. Bác nào đã làm và biết rồi thì góp ý cho em nhé 😃 Tất cả làm trên Android 4.0 của Xperia Ray. Nếu máy bạn chưa được nâng cấp lên ICS thì tải về phần mềm quản lý của Sony, sau đó cắm điện thoại vào máy tính và nó sẽ tự động nâng cấp lên Android 4.0:
PC Companion cũng cần thiết vì sau khi cài thì máy tính cũng được cài thêm drive của Xperia Ray. Sau khi cài xong, cắm Ray vào cho đồng bộ thì bạn sẽ nhận được thông báo có cập nhật phần mềm mới, máy nào Android 4.0 sẵn rồi thì tất nhiên là không có. Rom mới có mã hiệu là 4.1.A.0.562

P/S: Bạn không cần nâng cấp lên Android 4.0 cũng được, bỏ qua bước nâng cấp này và đọc phần dưới. Vì mình gặp lỗi và ko root dc ở 4.0.2.A.0.62 nên quyết định nâng cấp lên 4.1.A.0.562 và root dễ hơn.

Sau khi nâng cấp lên bản Android 4.0 chính thức thì các công việc cần thực hiện sẽ là:
  • Root
  • Cài ClockWorkMod Recovery (CWM)
  • Up rom cook
  • Thêm các tùy chỉnh khác.
I./ ROOT

Tham khảo xda-developers - Thực hiện: Tải file ROOT.zip đính kèm dưới cuối bài, giải nén. Lưu ý: máy bạn cần kích hoạt chế độ USB Debugging (chỉnh trong settings), chuyển sang Mass Storage Mode (MSC), thay vì MTP. Các bước thực hiện sau đó:
  • Nhớ: Setting --> Applications --> Tích vào Unknow sources , vào tiếp Development --> tích vào USB debugging.
  • Cắm Ray vào máy tính và chạy file ROOT_v5_SE_2011_ISC403.bat và làm theo hướng dẫn
  • Bạn sẽ được yêu cầu nhấn phím bất kì, sau đó Ray sẽ tự khởi động lại. Làm như thế 3 lần liên tiếp và không được rút cable trong quá trình làm.
  • Sau khi xong thì máy đã có quyền root và xuất hiện Superuser
  • BusyBox chưa có và cần cài vào thông qua Google Play

II./ Cài ClockWorkMod Recovery (CWM)

Tham khảo xda-developers - Lưu ý là sau khi root thì bạn phải vào Google Play và cài BusyBox vào nhé. Các bước thực hiện:
  • Tải về SE_Extreme_Tweak_Installer_1.8.zip, giải nén.
  • Cắm Ray vào máy tính
  • Chạy file SE_Extreme_Tweak_Installer.exe và chọn CWM cho Ray. Chọn thêm vào Auto Reboot.
  • Chọn Install. Done
Sau khi đã cài xong CWM, nếu muốn boot vào recovery thì bạn tắt máy, đợi 5s sau đó mở lên lại. Khi logo Sony xuất hiện thì nhấn nhấp nhấp vào nút volume - (giảm volume).

III./ Cài rom cook

Rom cook cho Xperia Ray thì cũng khá nhiều rồi, bạn có thể tham khảo thêm tại đây. Vì mình thích rom Android 4.0 mà bỏ hết các thứ linh tinh của rom gốc nên chọn cái rom này: JJ's HYBRID ROM v2.2 Revolution | Lite | Smooooooth | Stable. Bản rom này dùng khá là tốt, nhanh và mượt. Bạn vui lòng xem qua link của rom rồi coi tiếp nhé.

Quảng cáo

Vì rom này yêu cầu dùng kernel ics nên cần up kernel trước, mà muốn up kernel này thì cần phải unblock Bootloader. Vậy các bước cần thực hiện là:
  1. Unblock Bootloader - dùng SE Bootloader Unlocking
  2. Boot vào CWM và up kernel - sau đó là rom
Unblock Bootloader - dùng SE Bootloader Unlocking - Tham khảo: se-cafe.net

Hướng dẫn sử dụng :

Chú ý : Đầu tiên hãy kiểm tra xem bạn có thể unlock bootloader cho điện thoại của mình hay không bằng cách quay số *#*#7378423#*#* để vào Service menu.
Chọn Service info > Configuration ở mục Rooting Status. Nếu mục Bootloader unlock allowed hiện Yes, thì bạn có thể làm bước tiếp theo. Nếu hiện No, hoặc không hiện gì cả thì rất tiếc bạn phải dừng lại tại đây và không unlock được.
Trường hợp bạn thấy Bootloader unlocked: Yes thì có nghĩa là máy bạn đã unlock rồi, ko cần phải làm tiếp nữa .

- Cài đặt Net Framework 2.0 để chạy chương trình này !
- Tải thư viện cho Java 32bit và 64bit luôn : http://www.mediafire.com/?2v3c5r0se6ovmzb
- Giải nén thư viện Java vừa tải thu được hai thư mục, copy hai thư mục này vào đường dẫn : thư mục chứa tool unlock\libs\x10flasher_lib\ . Sở dĩ mình không đính kèm luôn trong một thư mục chương trình vì sau này nâng cấp chương trình các bạn không mất công tải file lib rất nặng đó nữa ! Chỉ cần tải file unlock về sau đó chép đè vào thư mục đang dùng là ok !
- Vào điện thoại bấm *#06# để lấy IMEI ghi ra notepad.
- Mở chương trình lên. Điền 14 số IMEI vào ô đầu tiên.
- Bấm Get Unlock Code. Khi thành công ở ô Unlock Code sẽ có một đoạn code unlock !
- Tắt điện thoại và tiến hành giữ phím volume up(phím tăng âm lượng) đồng thời cắm cáp thấy đèn nó màu xanh dương là okies (điện thoại đang ở chế độ fastboot).
- Máy tính sẽ tự nhận driver nếu không nhận driver được thì vui lòng cài đặt tool :http://www.mediafire.com/?b6lc32yaq2zo77n . Khi cài nhớ chọn Fastboot và Flashmode drivers nhé ! Nó có hỏi gì thì ấn vào Install Anyway !
- Cài xong thì ấn vào nút Unlock BL. Chương trình sẽ tự động Unlock bootloader .
Boot vào CWM và up kernel - sau đó là rom
  • Tham khảo: kernel (link) - rom JJ Hybrid
  • (file 1) Tải về kernel: XRay v6.1.1
  • (file 2) Tải về XRAYsetup.zip (cần file này để máy có thể boot lên được)
  • (file 3) Tải về rom: JJ's HYBRID
  • Tải về file fastboot: link - sau đó giải nén ra dc 2 thư mục, trong đó có 1 thư mục tên fastboot
Thực hiện:
  1. Chép file 2 và 3 vào thẻ nhớ của Ray
  2. Chép file 1 vào thư mục fastboot. Tiện thể đổi tên file này thành boot.img
  3. Tắt điện thoại, đợi 5s, sau đó nhấn giữ volume + (nút tăng volume) đồng thời cắm cable kết nối với máy tính. Đèn nút home chuyển sang màu xanh dương nghĩa là bạn đang ở chế độ fastboot
  4. Trong thư mục fastboot nhấn Shift + chuột phải và chọn open command windows here
  5. Gõ fastboot devices để kiểm tra xem máy tính đã nhận Ray ở chế độ fastboot chưa
  6. fastboot flash boot boot.img để cài kernel
  7. Máy sẽ khởi động lại, chờ nó boot xong. Tắt máy và reboot lại vào CWM (nếu muốn boot vào recovery thì bạn tắt máy, đợi 5s sau đó mở lên lại. Khi logo Sony xuất hiện thì nhấn nhấp nhấp vào nút volume - (giảm volume))
Xong phần kernel, tiếp theo cài rom. Sau khi đã boot lại vào CWM thì bạn cần làm:
  1. wipe all data (factory reset - wipe cache - wipe dalvik cache - wipe battery stats)
  2. install zip from sdcard -> choose -> file rom JJs Revolution v 2.0 -> file XRAYsetup.zip
  3. reboot. Đợi mất khoảng 10p. Done

IV./ Thêm các tuỳ chỉnh khác

1 - Nâng cấp driver GPU cho máy

(Link gốc: xda-developers) Qualcomm vừa qua đã tung ra bản nâng cấp driver cho GPU Adreno 205 trên Ray, tất nhiên nâng cấp mới thì sẽ ngon hơn. Để cập nhật cho rom Android 4.0 vừa up thì bạn làm như sau:
  • Vào Link gốc: xda-developers, tải về GpuDriverICS_4.1.A.0.562.zip giải nén được 2 file và chép vào thẻ nhớ.
  • reboot máy và boot vào CWM
  • flash NewAdrenoSony_4.1.A.0.562.zip (file OriginalAdrenoICSSony_4.1.A.0.562.zip để bạn quay lại driver cũ nếu muốn)
  • Nếu flash báo lỗi thì reboot vào CWM lại và thực hiện lại
  • Done
2 - Kích hoạt tính năng tự thay đổi độ sáng màn hình

(Link gốc: xda-developers) Mặc định thì Ray không tự thay đổi độ sáng màn hình và bạn có thể kích hoạt nó lên theo như hướng dẫn trong link gốc. Tuy nhiên mình đã làm thử mà không thấy tác dụng, nếu muốn bạn có thể tham khảo và làm thử xem thế nào
  • Dùng root explorer truy cập vào system/etc, chuyển sang R/W (lúc đó nó hiện là R/O)
  • Sửa file hw_config.sh với text edit
  • Đổi từ dev=/sys/devices/i2c-0/0-0040/leds/
    echo 0,0,0,0 > $dev/lcd-backlight/als/params #[gain],[filter_up],[filter_down],[offset]
    echo 1 > $dev/lcd-backlight/als/enable #Sensor on/off. 1 = on, reg 90h
    echo 12900 > $dev/torch/max_current
  • thành dev=/sys/devices/i2c-0/0-0040/leds/
    echo 3,2,2,0 > $dev/lcd-backlight/als/params #[gain],[filter_up],[filter_down],[offset]
    echo 1 > $dev/lcd-backlight/als/enable #Sensor on/off. 1 = on, reg 90h
    echo 12900 > $dev/torch/max_current
  • Chép file als_curve.conf vào system/etc (file này tải trong link gốc), set permissions (rw-r--r--)
3 - Camera HQ Mod

Nâng cao chất lượng camera của Ray. Tham khảo: [MOD][ICS&GB][4/26/12]Camera HQ Mod: Extreme vs High (UPD: MDPI GB version updated). Sau khi flash file mod vào thì khởi động lần đầu tiên Go Lock bị chạm, nháy 2 phát mỗi khi mở máy, tuy nhiên reboot lại lần nữa thì hoạt động bình thường.

4 - Gỡ bỏ những phần mềm không cần thiết

Thường rom gốc sẽ đi kèm nhiều phần mềm không dùng làm nặng máy, bạn có thể gỡ bỏ nó đi. Còn với rom JJ's HYBRID mình dùng trong bài viết này thì những phần mềm này đã bị loại bỏ khá nhiều rồi.

Tham khảo danh sách Safe to remove tại The Complete Comprehensive List of System Apps for Xperia Arc. Muốn xoá cái nào thì dùng Root Explorer xoá đi, nhớ backup.

5 - Chuyển ứng dụng sang thẻ nhớ

Thường khi tải ứng dụng về từ Google Play hoặc khi bạn cài từ thẻ nhớ thì ứng dụng đó cũng được cài trong bộ nhớ máy. Để cho nhẹ thì bạn có thể chuyển nó sang bộ nhớ sdcard. Tốt nhất là chỉ nên chuyển Games qua thẻ nhớ, với các ứng dụng cần root, ứng dụng boot cùng máy hay widget thì tuyệt đối không được chuyển qua thẻ. Thao tác rất đơn giản:
  • Vào Settings -> Applications -> Manage Applications
  • Chọn tab Sd Card, chọn 1 phần mềm muốn chuyển qua card (đánh dấu vào nó)
  • Chọn move to sdcard

6 - Mod 10in1 SystemUI+Framework

Chi tiết tham khảo tại đây: 10in1 SystemUI+Framework Mod. Nhớ Backup toàn bộ máy trước khi thực hiện. Danh sách các mod:
  • 1. Status Bar Widget (Arrangeable 15 Button Power Widget incl 2G/3G Toggle)
  • 2. Smooth Loading Spinner
  • 3. 30 Volume steps
  • 4. Reboot Menu
  • 5. Black Keyboard to match ICS theme
  • 6. Visual Feedback for Status Bar Widget buttons
  • 7. Circle Lockscreen of ICS AOSP
  • 8. 1% Battery Icon Mod, based on SEMC Icon
  • 9. Recent App selector can be activated from Status Bar
  • 10. ICS Sony Launcher Mirror Effect and Auto-Rotate
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trungtan
ĐẠI BÀNG
12 năm
thích quá ta. tiếc là bán sony mất rồi 😔
Bác Vuhai6 viết mà lị... Quá đầy đủ và chi tiết. Rất hữu ích cho những người dùng Android.
Nhưng nếu có thêm phần hướng dẫn anh em root 4.0 chi tiết hơn tí nữa thì quá hoàn hảo.
Bác nào dùng Android thì tham khảo ở đây là khá đầy đủ rồi. Cả kiến thức cũ và mới update..
Một cách làm mới chiếc smartphone của mình.
Mình rất thích những bài của bác này viết ---> chi tiết, đầy đủ...
X-Ray - Người mẫu của Sony 😁
Chúc mừng cho các bác dùng Ray nha!
bài viết hoành tráng thật ^^ mình k xài những cũng chúc các bác lên thành công nhé :p
Chúc mừng các bác Ray nhé 😃
XS vẫn chưa có tin tức gì về ICS,chán thật
@vicenzow800i trong vòng 3 tuần nữa là có thôi bạn à
trandaocs
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vicenzow800i Mình cũng đang nóng lòng về em nó.
@vicenzow800i Cuối tháng sẽ có rồi bạn ạ. yên tâm đi
Kết cái hình nền 😁
thieuvcu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hôm qua mới up con Ray lên 4.0 cho đứa bạn.
Tối thấy nó pm bảo chạy ko đc mượt bằng GB 😔
@thieuvcu Bạn dùng rom cook hay chính thức? Bản chính thức thì đúng là chậm hơn chút vì sony đã khuyến cáo thế, cook thì hên xui 😆 dùng android thì phải mod dài dài
Trời ơi, em mới mua em này được 1 tuần. Nhưng mà bên Phongcachmobile bảo root thì không còn bảo hành. Không biết có ai giống không, chứ em up lên 4.0 thì vô CH Play không cài được Instagram (bên 2.3 thì vô tư). Nó báo là phần mềm không tương thích với thiết bị này ! À tiện thể, có bác nào khắc phục được lỗi đồng bộ danh bạ Facebook với danh bạ sẵn trong máy không vậy ?
#UPDATE# : sau khi em repair phone bằng PC Companion thì cài đặt được Instagram bình thường, còn Facebook Sync thì vẫn vậy !
@viet2uyen Máy của bác có hỏi có muốn đồng bộ hay không trước khi nó đăng nập mà. Với lại, cái thằng phongcachmobile xạo đó bác ơi. Máy đã mua hàng xách tay thì bác nên chấp nhận 1 điều là, có bảo hành cũng như không. Nếu có hư gì thi mang lên nhà phân phối anba cho nó sửa chứ phongcachmobile mà bảo hành gì.
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@viet2uyen Cùng lắm thì flash lại rồi đi bảo hành. Nó có biết đâu!
@viet2uyen Giời, cứ root, up, ubl... thoải mái đi. Cần bảo hành thì lại trở lại đơn giản mà. Sao phải xoắn...
@viet2uyen phongcach có bảo hành cũng như không
bạn cứ xác định như thế cho khỏe
@minhtu8890 Mang đến đại lý,cắn răng nói một câu:anh cứ sửa đí,bao nhiêu em cũng chịu (xách tay thôi)
Bác ơi con Ray của em nó chạy không ổn định gì cả. Em up lên ics mà máy có vẻ chạy chậm hơn, với lại có vài game không chơi được. Tại em nghe hết người này đến người này đến người kia kêu là máy lên ics sẽ rất mượt nhưng máy em thi không.
@minhtu8890 Em cũng chung cảnh ngộ với bác !
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bác dùng Ray sướng nhá...
one heart
ĐẠI BÀNG
12 năm
ARC S vẫn chưa lên được bằng OTA
Eazy
TÍCH CỰC
12 năm
@one heart Sony đã thông báo là ko dùng OTA nữa mà, cắm ngay vào PC check hàng đi
ngochanghai
ĐẠI BÀNG
12 năm
@one heart hôm qua mới lấy arc s, cắm vào laptop thấy bảo update, làm luôn. Hết trận MC vs PQR thì máy lên 4.0.3. sau 1 đêm test phát hiện 1 điều, máy cứ khoảng 5p là rớt wifi, hic, đau lòng.
ICS có chạy mượt hay ko còn phụ thuộc 1 phần vào chính máy của bạn ( phần mềm của máy dùng bản gì ). Mình thì thấy máy của mình chạy mượt mà và rất đẹp...
wanderer07
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haimarl ax ở đây mọi người đều nhắc đến đa phần là con Ray, con Ray nào chả giống con nào :eek:
cám ơn a nhé. e mới mua máy này xong, chưa biết nhiều về nó lắm. hôm nay thì đỡ hơn rồi 😃
Chúc mừng cho các bác thích Xperia Ray, nhưng kiểu j nó cũng chậm hơn trước.
xube09
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xperia sướng thế,có bài hd cụ thể quá,1x mà cũng có bài thế này thi ngon qâ

Đời rất lạ, cái gì mất rồi mới tiếc. Hic bán em S2 mong chờ S3, khi S3 ra mắt muốn lấy lại em S2 quá. :(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019