[Tổng hợp] Những cách cài lại macOS

19/3/2017 11:22Phản hồi: 149
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
Nhờ các bác giúp mình mới. Dạo này máy hơi chậm chậm nên mình muốn tạo bộ cài để cài lại, Mình đã download bản El Capitan 10.11.6 về cài. Nhưng khi dùng app DiskMarkerX đến bước chọn bộ cài và ấn ok thì báo lỗi sau:

Ảnh chụp Màn hình 2017-05-17 lúc 5.44.41 CH.png

Còn chuyển sang dùng phần mềm Install Disk Creator thì báo lỗi sau:

Ảnh chụp Màn hình 2017-05-17 lúc 5.46.36 CH.png

Tuy đã thử down lại 3 lần rồi mà vẫn không được, cay quá 😕😕
Nhờ các bác trợ giúp mình với. Thanks!
tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanday Mình cũng bị thì thử cách tạo usb bằng lệnh ấy bạn ạ. Ăn luôn và rất nhanh.
minhieu89
TÍCH CỰC
7 năm
- Đã cài đặt lại MacOS theo bài hướng dẫn, đã thành công, thank Phú Khương vì bài viết bổ ích
- Phú Khương có thể chia sẻ thêm về CÁCH CÀI ĐẶT WINDOWS TRÊN MÁY MAC được không?
Chào mod
Mình vừa cài xong mac os lại mới 100% xin mod cho mình app bộ office và lìghtrooom mới nhất và có thuốc luôn nha
Thank
@fanclubcongnghe Chào bạn 😁 Mình ko xài ..... bạn ơi 😔 và mình cũng không khuyến khích như vậy, tuy nhiên nếu cần bạn có thể mà maclife nhé :D
Vì sao ở internet recovery mac mình lại mặc định OS X Lion nhỉ ._. phải chăng do đời 2011 @@
Sorrry anh em chả hiểu sao bài này anh em cmt k hiẹen thông báo nên ko sp ae đc. Anh em khắc phục đc hết lỗi chưa nhỉ
cái này là sao vậy ạ? ai giúp mình với
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
7 năm
cài lại có cần nhập key hay bản quyền gì như winnko mọi người @@?
@nb3105 Ko cần bạn ơi 😃
lengoctancb
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình macbook pro 2011 đang chạy OSX 10.12 giờ muốn cài lại 10.9 thì có đc không? Và cài lại bằng đĩa có được không vậy?
inviet
TÍCH CỰC
7 năm
Cho hỏi tại sao máy macbook 2011 của mình đang chạy khá nhanh nhưng bị lỗi onedrive, cài đi cài lại onedrive vẫn lỗi.
Sau đó đọc bài này cài lại máy bản Sierra mới nhất.
Cài xong rồi dù chưa cài gì hết máy chạy cà giựt cà giựt khó chịu quá, bấm vào finder thôi mà cũng cà giựt, mở 1 webpage thôi cũng giật tu, trong khi trước đó chạy được cả AI CC 2017 vẫn nhanh
Có ai help mình xem chuyện gì vậy?
Thanks
khoataha
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mua lại Macbook, giờ muốn xoá tất cả dữ liệu, tài khoản người dùng cũ để đặt lại mà không muốn mất các app đã cài trên máy, các pro giúp với ạ.
Lính mới thử nghiệm sang OS X. ! Hiện tôi đang có máy Mac Pro 1.1 đời cũ và không còn hỗ trợ của Apple. hiện cấu hình máy khá mạnh 2x CPU 3KhZ 12GB Ram. ổ cứng 160gb. nhưng hiện giờ máy không có hệ điều hành nên không thể khởi động được, nó chỉ hiện hình cái Folde và dấu hỏi ( hiện tượng không có hệ điều hành).
Vậy bạn nào biết cách khắc phục xin chỉ dùm và nếu có link DL càng tốt.
Xin cám ơn trước.
Thớt cho hỏi cái, mình cài theo cách thứ 3, down về rồi nhấn install luôn, cài xong thì vô kiểm tra thử thấy file system chiếm đến 70G (mình ko để ý là trước khi cài nó bao nhiêu) nên mình sợ là nó chép thêm bản mac mới vào, file bản mac cũ vẫn còn chưa bị xóa nên nó đội file system lên, ko biết đúng vậy ko? Thớt thông não cái cho mình yên tâm với.

Mình cài theo cách install trực tiếp trên máy thì tất cả phần mềm, dữ liệu đều đc giữ lại như cũ, ko biết cài bằng usb như trên thì có bị format lại thành máy mới chưa có gì ko?
poll
Trứng
7 năm
Máy em bị lỗi này thì fix sao.mọi người 😔( mid 2012
em hỏi ngu câu ! em muốn cài lại elCaptain mà nó báo không còn hỗ trợ định dạng cũ! vì em lỡ lên highSiera nó format lại ! bác nào hỗ trợ em mới 😔 thank trước ạ
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tieutangbuongbinh Đợt trước mình lên High Sierra, sau đó ra nhờ bên kĩ thuật FPT họ cài lại bản Sierra dùm, thấy kĩ thuật bên họ có sẵn ổ cứng đã có bản boot Sierra sẵn. Tắt máy, cắm ổ cứng khởi động lại Command+R vô format rồi phân vùng cài lại bình thường như bên Windows vậy.

Nên mình nghĩ bạn cần làm 1 bộ cài từ USB hoặc 1 ổ cứng chứa El Captain OS để cài. Sau đó, bạn có thể format rồi phân vùng lại máy. Sau đó cài lại El Captain.
@Lê Phú Khương bác cho em hỏi trên Mac High Sierra có định dạng APFS, giờ có thêm định nghĩa container chứa các volume, vậy khi cài lại Mac OS mà format thì nó sẽ format theo container hay format theo volume, vì mình thấy các volume dùng chung space, không phân chia ranh giới dung lượng.
minhieu89
TÍCH CỰC
6 năm
@haundb Mình chia sẻ ý kiến của mình thôi nhé @haundb, bạn cứ tham khảo xem sao:
- Bạn format phân vùng nào thì phân vùng đó bị ảnh hưởng thôi như @Lê Phú Khương có ghi ở bài viết.
- Mình hiểu ý bạn là các volume dùng chung space, như 2 hình mình đính kèm để bạn tham khảo, mình cũng mới cài đặt lại mac os, lúc đầu mình cài xong cũng không để ý vụ container như bạn nói, đọc comment của bạn mình mới vào Disk Ultility xem thử thì thấy Macintosh HD giờ là 1 volume nằm trong phân vùng Container disk 1, còn ổ Data thì vẫn định dạng Mac OS Extended
- Chứ trước đây mình thấy khi chưa format theo định dạng APFS thì nó chỉ hiển thị là 1 ổ riêng tên Macintosh HD thôi như mình vào hình đính kèm thấy Data, Win 7
vậy.
Chút ý chia sẻ với bạn!

Screen Shot 2017-12-18 at 2.52.17 PM.png Screen Shot 2017-12-18 at 2.52.29 PM.png
Screen Shot 2017-12-18 at 2.52.17 PM.png
Screen Shot 2017-12-18 at 2.52.29 PM.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019