Tổng hợp tất cả về Zenfone 2

vuhai6
6/7/2015 9:12Phản hồi: 153
Tổng hợp tất cả về Zenfone 2

Zenfone 2 là chiếc Android giá tốt và cấu hình thuộc loại top hiện nay, bản thân mình đang dùng bản RAM 4GB và thấy khá ưng ý. Với 4GB RAM thì máy chạy rất mượn, và không thấy lag hay đơ gì cả. Cũng chính vì lý do này mà ở bài viết Hướng dẫn root Asus Zenfone 2, nhiều bạn có thắc mắc: máy ngon rồi thì root làm gì nữa? Thông qua topic này mình sẽ trả lời chi tiết hơn về tác dụng của root Zenfone 2. Có một thực tế là sau khi root thì phần lớn các điện thoại Android đều làm giống nhau cả, và thường là sẽ cài adAway, Greenify, Xposed

Bài viết này tập hợp các thông tin về Zenfone 2, còn không tập trung nhiều vào đánh giá máy. Do đó nếu như bạn vẫn đang phân vân về việc mua máy hay không thì có thể tham khảo các bài viết dưới đây. Nếu để lựa chọn thì mình sẽ chọn mua bản Zenfone 2 cấu hình cao (4GB RAM và bộ nhớ trong 32GB), 4GB ram giúp bạn có những trải nghiệm tốt khi sử dụng và 32GB là đủ rồi, không cần 64GB làm gì lại tốn thêm tiền.

Gần đây camera trên điện thoại ngày càng được người dùng quan tâm nhiều hơn, với cá nhân mình thì camera của Zenfone 2 chỉ ở mức chấp nhận được. Asus thường quảng cáo rất mạnh về camera trên máy của họ (từ thời zenfone đầu tiên đã vậy), nhưng thực tế thì thấp hơn quảng cáo 1 chút nên bạn đừng quá thất vọng nhé. Nếu muốn chụp đẹp thì nghiên cứu các bài viết ở dưới đây:

Các tính năng và phần mềm có sẵn:
Asus cũng trang bị cho Zenfone 2 khá nhiều những phần mềm và tính năng hay ho, các cử chỉ thông minh cũng bắt đầu được tích hợp vào. Có một quan niệm khá sai mà mình thấy một số người hay mắc phải, như “double tap mở màn hình làm hao pin”, cái này chắc chắn là không vì thường việc tích hợp thẳng vào rom thì đã được nhà sản xuất tối ưu luôn rồi. Cá nhân mình thích các cử chỉ nhanh này vì giúp cho việc sử dụng máy thuận tiện hơn nhiều. Ví dụ như nhấp đúp để tắt hay mở màn hình, vẽ chữ để vào app nhanh ...

Các thủ thuật, vọc phá:

Sau khi đã thuần thục các tính năng mặc định thì đến lúc thử root để làm nhiều trò vui hơn. Tất nhiên đã quậy thì có khả năng gặp lỗi, do đó bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi thực hiện. Và nếu đã quyết tâm root máy để vọc thì nên tìm hiểu cho kĩ trước khi thực hiện. Hiện nay tool root đã ổn và bạn cũng vẫn có thể unroot để update OTA được một cách dễ dàng.
I./ Cần chuẩn bị: Root máy

Muốn vọc máy thì buộc phải root, nếu bạn đang thắc mắc root để làm gì thì có thể đọc qua topic sau: Tìm hiểu về root Android. Với Zenfone 2 thì root khá đơn giản và bạn cứ làm theo hướng dẫn trong topic sau là được:

II./ Cài Permission manager, AdAway, Greenify, Xposed

Việc đầu tiên mình root là sẽ đi kiếm 1 cái app để quản lý permission, không thể để phần mềm tác yêu tác quái trong điện thoại được. Tiếp theo là cài AdAway để chặn quảng báo trên web, nhiều web có quảng cáo mà màn hình điện thoại nhỏ nên khá khó chịu. Cuối cùng bạn nên cài thêm Greenify và Xposed để vọc phá thêm.

Quảng cáo

Với 4 phần mềm trên là đủ để các bạn vọc đủ thứ rồi:
21.jpg 22.jpg 23.jpg 24.jpg 25.jpg

Riêng với Xposed thì cách cài đặt hơi phức tạp hơn 1 chút do bản Xposed dành cho Zenfone (intel) khác với các bản dành cho ARM. Trước tiên bạn cần:
  • Tham khảo topic hướng dẫn (không tải Xposed từ topic này nhé): Xposed framework, cài các bản mod phần mềm/tính năng/giao diện cho Android một cách dễ dàng.
  • Cắm Zenfone 2 vào máy tính.
  • Tải bộ cài Xposed từ link sau: Xposed installer. Tải về và giải nén ra được 1 folder.
  • Mở folder và trong folder đang mở thì nhấn chuột phải và chọn Open Command Window Here
  • Trên cửa sổ CMD thì nhập vào InstallXposedFramework.bat để chạy file đầu tiên
  • Tiếp theo nhập InstallXposedInstaller.bat để cài Xposed.
  • Nếu Zenfone của bạn bị lỗi khởi động (cứ khởi động lại hoài) thì nhập vào RemoveXposedFramework.bat để gỡ Xposed ra.
  • Done!

Sau khi cài xong thì Modules đầu tiên bạn mà nên thử là GravityBox [LP], mình đã thử và chạy khá ổn định. Bạn có thể tham khảo thêm bài hướng dẫn tại đây: [App]GravityBox - Bản mod không thể thiếu cho dòng máy xài chip MTK.

Ngoài ra dưới đây là list các modules mà bạn có thể sử dụng trên Zenfon 2, các modules này đã được thử nghiệm tính tương thích và hoạt động tốt:

Quảng cáo

• Xhalo floating window
  • Intelli3G
  • Network Speed indicator
  • Youtube Adaway
  • Fix lollipop memory leak
  • Amplify
  • Minminguard
  • APM+
  • Battery Shutdown Meter
  • statusbar download progress
  • Xposed Gesture Navigation
  • Burnt Toast
  • GravityBoxLP
  • Heads Up Hide
  • LPThemer
  • SB Icon Hider
  • ScreenOffAnimation
  • XGPM
  • XHangouts
  • Xposed Custom Error
  • Root cloak module
  • AppOpsXposed
  • Handle External Storage
  • MaxLock
  • MinMinGuard
  • MinMinLock
  • Native Freezer
  • NoMapTips
  • Phys Button Music Controls
  • Xinstaller
  • XuiMod
  • Clarity
  • Disable Fullscreen Keyboard
  • Lolistat
  • LuckyPatcher
  • PatternAttemptsHack
  • Return My Enter Key
  • VolumeSteps+
  • Xposed GEL Settings
  • XBlast 1.8.8
  • Flat Style Bar indicators
  • notification volume seekbar
  • Power Nap
  • Flat Style Colored Bars
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android lên 4Gb Ram thì vô tư rồi, đang dùng mi4 3Gb ram tối ưu phần mềm tốt nên cũng k lag giật, rất phê
@facebook.com/loptuva thấy dạo này nhiều người dùng Mi 4 vậy ta...có sức lôi cuốn gì vậy bạn
Theo em vẫn ko thích chip Intel trên mảng Mobile của Asus tý nào hết , được cái này thì bù cái kia , Dòng Snapdragon và MTK thống trị rất nhiều rồi , Asus sao ko chơi chip trên sân nhà đài loan của họ nhỉ MTK đấy ?
Có lẽ nhà sản xuất Asus biết là Ram rẻ hơn Chip nên chọn Intel , làm to cái Ram để bù cái Chip 😁
dù gì đi nữa vẫn khoái Snapdragon hoặc MTK 64 Bit hơn , hỗ trợ nhiều , còn Asus thì chỉ làm máy giá rẻ thôi :D
@hoanghung.tb chắc dc tài trợ hoặc dc trợ giá gì đó nên giá dt của asus mới tốt như vậy, với lại hiện tại có 1 mình asus chơi chip intel. xài con intel này ức chế là dù có root xong cài 1 số app vô cũng ko xài dc hết hoặc ko hổ trợ dòng chip intel nản.
@hoanghung.tb Vì Intel Free chip cho Asus làm điện thoại :D
😁 Ko ai được chê Asus Zenphone nhé, chê phát là sẽ bị lôi ngay cái giá rẻ ra đè. Tất cả bọn giá cao hơn đều là overprice hết, ko đáng mua.
Có cách nào cải thiện độ sáng màn hình không zậy? Mình mở maximum mà hơi tù mù
@alonebutterfly Ra xem zenfone 2 mà mình nản luôn cái vụ màn hình. Giống mấy dòng ROG giá rẻ cũng của Asus, cấu hình cao nhưng màn hình hơi lởm khởm
minhxuanle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daugauhp911 Bỏ chế độ auto đi, sáng rực
@minhxuanle Có bỏ auto mà
minhxuanle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daugauhp911 Con của e ram4g, chip 1,8. Chỉ dám để 30% độ sáng vì nó quá sáng rồi, pin cung Screenshot_2015-07-07-20-37-27.jpg ổn mà
jeansdad
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod @vuhai6 Anh dùng launcher Nova có dùng được chức năng chạm 2 lần để đóng mở màn hình ko ạ ?
@vuhai6 Bản thân Zen 2 thì double tap Home screen cũng khóa máy luôn bạn. Trừ khi trong phần mềm thì chắc phải cài mấy nút ảo.
@vuhai6 Vào đâu trong Nova launcher để cài đặt chức năng đó. Em tìm đâu có thấy.
Nhấp 2 lần để mở nhé
@NTN-BEARINGS Mặc định zenfone 2 có cái đó, đâu cần cài trong nova bạn 😃 khi bạn dùng nova thì vụ nhấp đúp mở máy cũng không bị mất.
kupjugly
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 mod vuhai6 cho mình hỏi cách tắt mở màn hình bằng cách chạm 2 lần với nova launcher dc ko? mình dùng note 4 sao tìm hoài ko thấy @@
Con Zen 1 tưởng ngon. Mua xài, ai dè, đến zen 2 em xin kiếu.
ides
CAO CẤP
9 năm
mình ko rõ rot làmchêy, như ip jail để cài app lậu, androi cài app lậu ko cần rot mà 😁
@ides nhiều chứ bác. Nhiều app như Titanium Backup, Root explorer cần phải root. Rồi room cook. Tất nhiên root với android ko quan trọng bằng jb của Ios :D
@ides Root máy Android đâu phải để cài app lậu.

Root là để cài app nào đòi hỏi sử dụng quyền root (tìm hiểu thêm về Linux để biết cơ chế).

App đòi sử dụng quyền root là để thực hiện một số chức năng cần can thiệp sâu vào hệ điều hành và/hoặc phần cứng mà bình thường điều này được/bị Android/Linux chặn lại để đảm bảo an toàn cho thiết bị.
ides
CAO CẤP
9 năm
@tengbungteng hé hé, con g2 a rọt từ mấy đời rồi chú, câu like 😆
ides
CAO CẤP
9 năm
@CrystalShield thanks bác ^^
Cấu hình em zen2 này bổ quá!
không liên quan nhưng chiều nay định đi hốt em HTC One E8, anh em thấy so với em Zen2 này thì em nào hơn? 😆
BlackSun
TÍCH CỰC
9 năm
@Devine Asus ngon hơn cả pin lẫn chức năng dualcall - nhận cuộc gọi đến 2 sim cùng lúc. Cấu hình cũng điên cuồng hơn
@Devine Mặc dù Zen2 đã khá tiến bộ so với các phiên bản ra trước, nhưng mua HTC bác ơi, không phải hối hận đâu..
@minh tran- chuẩn luôn, mặc dù rất thích Zen (vì nó rẻ và tốt) nhưng HTC lại có chất lượng hoàn thiện và trải nghiệm người dùng cao hơn.

==

Quan điểm cá nhân, miễn tranh luận.
@Devine Nếu để chọn thì E8 ko phải nghĩ 😃 E8 nó có thể coi là tiệm cận dòng flagship, ngon bổ mà giá bây giờ quá rẻ. ASUS ngoài cấu hình ra thì còn nhiều thiếu xót lắm và trông nó ko đc sang.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Giá rẻ, mỗi tội chíp intel thôi, hi vong tương lai intel cải tiến hơn, nhất là vấn đề tương thích với bác gồ
Vụ quẹt, nhấp 2 lần vào màn hình, ... để mở hay tắt nó nằm ở 2 phần:
_Mở: liên quan kernel (và có cả phần cứng, chip xử lý năng lượng thấp để hỗ trợ tốt hơn)
_Tắt: liên quan đến tầng ứng dụng, launcher hơn
Quất luôn 1 em 😁
linhnd119
TÍCH CỰC
9 năm
Một vẫn đề của ASSUS là pin lởm không như thông số đưa ra. Zènfone 2 thì Pin tụt hơn uống bia. Ram 4G mà mình cảm giác còn tệ hơn cả Ram 2G ở M8 hay Ram 3 ở Z3.
@linhnd119 m8 vơi z3 giá 7 tr hả bạn phát biểu phải suy nghĩ kỹ chứ
linhnd119
TÍCH CỰC
9 năm
@mtancong Dạ, em mua cũ chứ có dám mua mới đâu ạ. Hơn nữa em ko so sánh giá ở đây nhé. Em chỉ so thông số đưa ra thôi ạ. Sao bác cứ nhảy dựng lên thế?
@linhnd119 bạn nói thế mà nghe dc sao bạn đem một sản phẩm cao cấp so sánh với một sản phẩm tầm trung. nhưng xin thưa bạn mua đồ cũ thì không có bảo hành hoặc nếu bạn may nắm thì không phải ai cũng dc như bạn nói thế bạn đã hiểu chua tiền nào của đó, ok!
linhnd119
TÍCH CỰC
9 năm
@mtancong Đã bảo là ko so sánh giá mà cứ lôi tầm trung với cao. Tôi chỉ so sánh cái cấu hình hư cấu mà ASSUS đưa ra thôi. RAM 4G làm cái quái gì?
@linhnd119 Khi chạy đa nhiệm nhiều hoặc sau một thời gian xài máy nhiều app chạy ngầm bạn sẽ thấy hiệu quả tuyệt vời của RAM 4GB
diemmycake
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói gì thì nói vẫn thấy zen đáng tiền để mua
zen 6 2GB giờ xách ra bán được có 2tr3 😔
phongdenny
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Chắc do avatar của bác phủ quá nên bị ép giá đó , đổi avatar đi thánh ơi.
Mua em Zenfone 2 5,5 inch cấu hình thấp nhất mới thấy 1 điểm yếu: ko có cảm biến trọng lực gyro tnên chụp hình ra bị xoay ngược, phải dùng app mà xoay lại thủ công... thiệt là phiền phức... nhất là khi cần xài hình, chụp, pdf và gửi văn bản...
trong khi đó nếu ráng thêm 1 chai vừa có màn hình mịn hơn, vừa có cảm biến gyro gì gì đó...
Hic hic hic...
còn lại khá hài lòng...
Tỉ số "Những gì nhận được/những gì bỏ ra" vào lại rất cao trong các smartphone!
Hi vọng là có thể xài 2 năm ít bị lạc hậu trước khi lên em mới...
Zen 2 ko hot như thời zen 5 nữa rồi vì giá cũng mắc quá.
Con này dở quá, chụp hình quá kém, còn thua SS A5 nữa, cầm ko đã tay tý nào.
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai đang xài Zen2 cho em hỏi có cách nào chia màn hình làm 2 không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019