Tổng hợp thông tin cơ bản cho người chuẩn bị và mới chơi smarthome

Duy Luân
7/3/2019 23:0Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vikhatra
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài tổng hợp hay quá Mod
drlbminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giới thiệu với anh em demo căn phòng điều khiển tiếng Việt của mình.
Các tính năng như sau:
+ Bật tắt đèn, loa, máy lạnh, tivi, khiển luôn Home Assistant
+ Bật tắt máy tính, khiển luôn máy tính, mở báo, mở facebook...
+ Nghe radio các đài VOV1, VOV2, VOV3, VOV giao thông
+ Tìm nhạc dễ dàng bằng tên bài hát, tên ca sĩ, tên nhạc sĩ...
+ Khi đang nghe nhạc hoặc nghe Radio mà có ra lệnh thì nhạc sẽ hạ âm lượng xuống và sau khi thực hiện xong lệnh thì sẽ phát to trở lại
+ Hỏi lịch âm
+ Hỏi ngày, tháng, thứ, giờ
+ Hỏi thời tiết
+ Hỏi thông tin tìm kiếm trên wikipedia
+ Hỏi tin tức

Siêu HOT: Version 4.0 tiếp theo BOT sẽ có khả năng tự học và cá nhân hoá theo thói quen người dùng.
Sắp tới sẽ có những sự kiện HOT trên toàn kênh LBMinh Automation từ Youtube đến web đến ngoài đời thực.
latvat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@drlbminh Sao mình xem video bằng app tinhte trên ip mà cứ ko có âm thanh nhỉ
@latvat Vì bạn đang mute trên máy rồi, gạt cái cần âm thanh lên
latvat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Thử hết các kiểu rồi đều ko có tiếng. Update mới nhất rồi
@latvat Bạn có đang để máy chế độ rung không?
latvat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Ah có.mỗi cái này ko thử 😃 m rung 24/24
đang cần tìm hiểu...cảm ơn thớt đại ca 😁:D:D
quocanh1988
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình có mấy cái máy lg thinkq nay muốn làm cái smarthome của google thì ko biết phải làm thế nào. Mong bạn duyluân và anh em trong group giúp đỡ
Khi xây dựng Smarthome mình xác đình mình xài điện thoại hệ điều hành gì. Ví dụ xài iOS mà dùng app mở gg ast hay alexa thì rất bất tiện và nguợc lại. Mình xài iOS nên mình quyết định xây dựng smarthome hỗ trợ Apple Home Kit, tất nhiên sản phẩm hỗ trợ Apple Home Kit thường sẽ hỗ trợ Alexa và Gg Ass. Cái đầu tiên mình thực hiện là hệ thống chiếu sáng. Mình chọn Philip Hue vì nó rất đơn giản, chỉ cần mua cái Hub và thay bóng đèn của nó là xong, không cần phải đi lại dây gì cả, App cũng đủ chức năng tự động này nọ, phụ kiện của Philip cũng đủ dùng và độ thẩm mỹ tốt. Tiếp đến hệ thống AC và Heat mình dùng Central AC /Heat nên mình chuyển qua dùng Ecobee 4, cái này tích hợp Alexa và hỗ trợ App Home Kit, cái này thì mình cài đặt theo chương trình cả nên cũng ít thay đổi nhiều. Cái này dc cái tích hợp alexa sẵn nên cũng có nhiều trò thú vị ( Cá nhân nhận xét Alexa nó smart hơn Siri). Các ổ cắm mình chuyển sang ổ cắm có hỗ trợ Apple Home Kit dùng để tắt mở mấy cái hay dùng như TV chẳng hạn(thực ra cũng có thể tắt mở TV bằng app). Tiếp đến là hệ thống garage mình chưa tìm thấy cái nào hỗ trợ Apple Home Kít, nên mình mua loại bất kì có hỗ trợ GG Ass nhưng có thể đóng mở từ xa qua app, bên ngoài có keypad gõ password, trong xe có remote rồi nên ko cần voice control ( Mà mấy cái này liên quan đến an toàn của nhà nên hạn chế dùng voice control nguy hiểm, giống như các smart locker chỉ hỗ trợ voice control để khoá cửa thôi chứ ko hỗ trợ mở cửa để đảm bảo an toàn). Tiếp đến là hệ thống khoá cửa mình dùng loại keypad và vân tay, chỉ dùng smartlocker trong nhà thôi, cửa chính luôn dùng khoá cơ bình thường vì ko có cái nào an toàn bằng nó cả (analog luôn vững bên hơn digital mà 😃 ). Hệ thống camera thì mình dùng của amazon vì có tài khoản prime. Hệ thống chống trộm ở cửa mình mua loại không dây kết nối với hub, thay pin xài dc 2 năm cũng ok. Như vậy là mình đủ điều khiển và giám sát nhà cửa mọi lúc mọi thôi. Mình ko thích chế độ tự động vì đôi lúc nó lại phiền phức và bất tiện.
Còn hệ thống hút bụi lau nhà mình dùng hệ thống rất thông minh, hỗ trợ mọi nền tảng và đặc biệt có hỗ trợ tiếng Việt rất chuẩn, nói cả tiếng địa phương cũng hiểu, nó dùng AI để hoạt động, có thể hiểu chủ nhân muốn gì để thực hiện. Thiết bị này không dây, chạy bằng ... Cơm, ngày thay cơm 3 lần 😃
@Bl4ck_and_Black Giải pháp của mình là xài loa Google Home 😁 vậy là khỏi phải mở app gì luôn hehe
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
làm giàu cho Xiaomi là thấy sai rồi, có thấy 7 tỉnh phía Bắc được xài NDT chưa? người TQ được đi vào 180km ko cần VIsA nhé, ngược lại VN thì ko được có lợi ghê.
trairin
ĐẠI BÀNG
5 năm
rất đầy đủ chi tiết, thanks mod 😃
cứ tự thân vận động cho chắc, thông minh quá bị theo dõi các kiểu lại khó ngủ
snoopychuot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hưu ích. Đang mong có cái topic tổng hợp để ngồi nghiên cứu
Thấy mấy bạn hay nói điều khiển qua Google Assistant là phải có điện thoại Android ạ ? Mình chỉ có iPhone. Hay phải mua cái loa Google Mini ?
@TheShinichi Cài app Google Assistant vô là được, nó có bản cho iOS
@Duy Luân: xin hỏi Luân là có kết nối bộ cảm ứng mở cửa của xiaomi trực tiếp vào Raspberry mà ko cần thông qua bộ đk trung tâm của xiaomi có đc ko?
@kiennd85 Không bạn
Anhu0ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thông tin thú vị
nguyenmanhnl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho em hỏi dùng đồ của Xiaomi nhưng là đồ nội địa Trung quốc sao không link được sáng google home với apple home ạ. Nếu làm được thì làm như thế nào ạ
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
Mod @Duy Luân cho em hỏi.. nếu Google hỗ trợ Assistant tiếng việt thì mình có nhất thiết phải cái HASS không bác (Dùng Google Home)..
InfiVCC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xe360.vn Cái HASS để liên kết các thiết bị SmartHome mà GG Home không hỗ trợ lại với nhau rồi dùng qua GG Assistant. Hiện tại nếu dùng HASS thì bạn vẫn phải dùng tiếng Anh thôi. Một số người dùng HASS được tiếng Việt do can thiệp sâu vào hệ thống HASS thì cái này mình không rành.
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
@InfiVCC Trên youtube . Có bác viết bot cho HASS có tiếng việt mà bác..
Cơ bản nếu Google Home và assistain hỗ trợ tiếng việt và các thiết bị của các hãng mà google hỗ trợ thì đâu cần HASS phải ko bác
Nếu bác nào cần full giải pháp về smarthome mà theo hướng plug & play thì có thể tham khảo giải pháp của JAVIS nhé. JAVIS cũng là đơn vị đầu tiên tại Việt Nam được #Google chứng nhận các sản phẩm tương thích và điều khiển trực tiếp thông qua Google Assistant (không như 1 số đơn vị Việt hoá phần mềm của TQ và vẫn dùng server điều khiển ở nước ngoài)

Ưu điểm của hệ sinh thái #Nhà_thông_minh_JAVIS:
1️⃣Tích hợp đầy đủ và đồng bộ các thiết bị nhà thông minh từ #công_tắc_thông_minh_JAVIS, ổ cắm thông minh, cảm biến thông minh, hệ thống điều khiển điều hòa, hệ thống điều khiển rèm, hệ thống an ninh, thiết lập các kịch bản tự động hóa, điều khiển các thiết bị bằng giọng nói (tiếng Việt, tiếng Anh).
Tích hợp #Loa_thông_minh_JAVIS - Loa thông minh có màn hình ĐẦU TIÊN tại Việt Nam.
2️⃣Có khả năng mở rộng để kết nối với các thiết bị của các hãng khác như Xiaomi, Philips Hue, Broadlink, iRobot ..
3️⃣Máy chủ cloud đặt tại Việt Nam cho tốc độ điều khiển tối ưu nhất
4️⃣Tất cả các thiết bị được quản lý đồng bộ trong 1 ứng dụng Javis Home duy nhất, không phải cài nhiều ứng dụng điều khiển cho từng loại thiết bị gây khó khăn cho người sử dụng.
5️⃣Ứng dụng các công nghệ mới nhất về IoT và trí tuệ nhân tạo để mang lại những trải nghiệm tốt nhất đến các gia đình Việt Nam
--------------------------------------
MỘT SỐ SẢN PHẨM VÀ THÔNG TIN LIÊN QUAN
▶ Loa thông minh JAVIS
https://javis.io
▶ Hệ sinh thái nhà thông minh JAVIS
http://HeSinhThai.javisco.vn
▶ Công tắc thông minh JAVIS
http://CongTacThongMinh.javisco.vn
--------------------------------------
Nhà thông minh JAVIS
Email: contact@javisco.vn
Website: https://javisco.vn | https://nhathongminh.io | https://javis.io
JAVISCO - JAPAN VIETNAM TECHNOLOGY SOLUTION & CONSULTING CO., LTD
javisco.vn

Support: https://facebook.com/nhathongminh.io
Hotline: 090-123-0688
Rất chi là hoành tráng...
mralexco
TÍCH CỰC
5 năm
Đang rất cần 1 bài ntn. Nhưng a Duy Luân đẹp zai, body 6 múi, mặt mũi nam thần ơi! Anh có thể làm 1 bài kiểu. Demo setup 1 căn chung cư 2 phòng ngủ cơ bản đc k? Để như em hay mng cứ dựa vào bộ khung đó mà xây dựng 1 căn smart home tuỳ theo nhu cầu và tài chính.
@mralexco Gần dọn về nhà mới 😁 để mình setup
mralexco
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Vâng. Em 2 tháng nữa về nhà mới có gì em sẽ nhờ cậy idol nhé ạ ☺️
Cho hỏi bộ kit nhà thông mình Xiaomi có kết nối zigbee có thể kết nối với công tấc boadlink ko bạn. Ví dụ Mình muốn khi hệ thống báo trộm kích hoạt thì tất cả đèn trong phòng sáng lên.
Mình bị lỗi dùng công tâc Tuya bật tắt từng phòng, từng đèn ok, nhưng khi ra lệnh bật tất cả đèn cả nhà bị lỗi mặc dù phần mềm hiển thị tất cả trạng thái đã bật. Ae ai giúp với
@tuongtvm Nhà em mua có sẵn của Sunshine 😔
dao2luoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ xài công tắc thông minh nào ngon nhất nhỉ mọi người, tham khảo qua thấy hãng nào cũng lỗi tè le các kiểu.
Mình chỉ xài android với Google thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019