Top 10 CPU bán chạy nhất trên Amazon: 7 mẫu Ryzen đứng đầu, R5 3600 đắt hàng nhất

P.W
10/3/2020 10:37Phản hồi: 229
Top 10 CPU bán chạy nhất trên Amazon: 7 mẫu Ryzen đứng đầu, R5 3600 đắt hàng nhất
Ngay bây giờ nếu lên Amazon xem xét tình hình phần cứng máy tính trên thế giới, chọn mục CPU, anh em có thể thấy danh sách 10 sản phẩm bán chạy nhất trên Amazon hiện giờ:

Bán chạy nhất hiện giờ trên Amazon là mẫu CPU 6 nhân 12 luồng AMD Ryzen 5 3600. Bản thân mẫu CPU này cũng rất vừa tiền với anh em mê game hoặc mua máy tính về làm nhiều tác vụ khác, nhưng kinh phí chỉ đủ mua PC tầm trung. Kế đến, 6 sản phẩm tiếp theo đều là AMD Ryzen, phải đến vị trí thứ 8 chúng ta mới thấy một sản phẩm của Intel, đó là Core i5-9400F. Bản thân sản phẩm này cũng được tạo ra để cạnh tranh với Ryzen 5 3500 6 nhân 6 luồng, nhưng có giá đắt hơn khoảng 500 nghìn nếu mua ở Việt Nam.

Có lẽ bảng xếp hạng 10 CPU bán chạy nhất của Amazon cũng mô tả rõ ràng xu hướng sắm phần cứng máy tính trên thế giới thời điểm hiện tại. Với mức giá cạnh tranh và hiệu năng ngon, ngày càng nhiều anh em (trong đó có cả mình) đã nhảy tàu từ đội xanh sang đội đỏ. Tuy nhiên vẫn cần phải khẳng định lại, nếu xét về hiệu năng chơi game nói riêng, Intel vẫn có lợi thế nhất định, còn nếu mua máy tính về với mức giá hợp lý và phục vụ nhiều nhu cầu thì AMD hiện giờ là một lựa chọn quá hấp dẫn.
229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở VN thì ngược lại, Intel Core i5-9400F vẫn đắt hàng hơn Ryzen.
Thật ra Ryzen h ngon rồi mà nhiều nơi VN cứ kêu lỗi vặt, nóng máy,... Tiến trình đã đủ tát Tèo r, chỉ cố hiệu năng bền thôi, chứ Ryzen xem ra hiệu năng chưa bền, lên nhiệt hay có sự cố là hiệu năng bị bóp nghẽn liền, Tèo vẫn bền ở nhiệt độ cao
@nguulangx1 Ý mình là tốc độ. M2 tốc độ gấp hơn 2 lần
Hieule87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrMedic229 Nó ngon thật chứ không phải thật ra nữa đâu thím
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@exciterc Ko cảm nhận được với tác vụ thường đâu bác ơi. 😁 Cái hơn chỉ ở game với lúc chép file lớn thôi. 8 Mà giá bây giờ chơi M2 hợp lý hơn, chứ lúc e ráp máy giá M2 nó gấp 2.5 lần lận. :D
@nguulangx1 Mình mua cách đây khoảng 9 tháng. Lúc đó ổ tốc độ 1000 cho 256GB giá tầm 1.2 triệu. Kể ra cũng chỉ ngang ổ 128GB SSD 2 năm trước.
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
nhưng vẫn không cạnh tranh được với intel mảng cpu cho server
dl988
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tokylo Tào lao
@tokylo vl ạ, amd luồng n ngon lại kêu k ăn được, chả qua ngày xưa thằng intel 1 mình 1 giếng thôi, bọn n chưa hết chu kì nâng cấp, để hết chu kì là biết ai hơn ai liền à
@MrMedic229 Tôi gặp thanh niên ragefighter ngoài đời rồi pa bot gì ở đây
@thundervn2015 Ý tôi là Cái thg tokylo nó là bot ba ơi
Captain!!
TÍCH CỰC
4 năm
chưa sử dụng cpu amd lần nào, vga amd bền .
cao1004
TÍCH CỰC
4 năm
đi lắp máy cùng thằng bạn thấy thằng tư vấn bảo ryzen ko giả lập đc android anh ạ thế là cu bạn lại quay sang múc 9400F 😆)))
nohara
TÍCH CỰC
4 năm
@cao1004 Kiểu này lại hanoicom rồi
@nohara Cái bọn đó làm tung hô AMD như bốc phét chứ tư vấn toàn Intel, AMD nó chê đủ thứ, mình đã 2 thg bạn bị nó dắt mũi rồi đấy 😃 Thế là bọn nó xúc cmn Core i7-9700K. Mình về phải giải thích dữ lắm chúng nó mới ngộ ra đó
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@kidsbander hic, xưa dùng con G3900 mình đã xài dc 4 NOX rồi mà bác 😔 (12G Ram), 2600X bèo vậy sao :(
kidsbander
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alexnam mình chỉnh mỗi app 2 core cpu và 4gb ram cho mượt bạn êi, nếu mà chỉnh 1 cpu và 1gb hoặc 2gb ram thì được nhiều nữa. Nhưng quan trọng là có giật lag hay tốc độ phản hồi nữa. Dùng để sử dụng được chứ không phải để cho nhiều 😃 ngoài ra card màn hình quan trọng nữa. mình dùng rx570 8gb mà còn max 90%
rip intel
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@tuan9945 cái gì cũng có giá của nó, hiệu năng có thể hơn intel nhưng độ bền thì kém hơn.
@Jaywalk Thiếu "có thể" ở vế sau rồi bạn. Nếu khẳng định thì nên có dẫn chứng.
chạy giả lập mua ryzen quá ngon, còn hackintosh này nọ thì intel
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zozolozozove Hackintosh chạy amd dễ hơn intel rồi. Trước thì mới vất chứ giờ 30’ ngồi chờ là chính.
wavetau88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lã H Hải Hackintosh chạy AMD đỡ hơn chưa bác.Tính mua để hackintosh mà mấy thằng bạn bảo chịp AMD hỗ trợ kém hơn Intel nên lăn tăn quá 😔
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@wavetau88 Dễ hơn intel luôn rồi.
wavetau88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lã H Hải Tháng trước thằng bạn build case AMD xong về hackintosh mà mở PTS mãi không được.Xong còn màn hình chờ nữa.Mong là fix ngon hết rồi.
Mảng card màn hình AMD làm khá tốt mỗi tội nóng, giờ nó đớp nốt mảng chíp nữa thì intel mệt
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tan.phan.vt driver thì nó hay bị lỗi bỏ qua vụ đó đi nhưng cái khoản tối ưu kiến trúc thì anh ko thể bênh nó đc chẳng hạn như giờ nè 7nm cũng chỉ ngang 12nm khi cùng 1 mức tiêu thụ điện năng thì anh ko thể bênh nó đc, rồi khi nvidia nó xuống 7nm thì lấy gì chơi nó đây lại quay về cái thời pascal chiếm 85% thì phần, nvidia nó tối ưu rất kĩ trước khi xuống còn amd cứ xuống vội vàng nên ko tận dụng đc hết khả năng của tiến trình, chắc do thiếu tiền nên cứ đc đồng nào hay đồng đó
@Bạch Hưng Hoàng RX580 còn khá dễ thở, chứ con vega 64 mình dùng thì mệt. Nó set voltage cao quá, thành ra chạy stock kéo hơn 300W điện, xung thấp do throttle. Về là ngồi chỉnh voltage các kiểu nó mới bình thường được, đến khổ. Mình có chỉnh thêm cả memory timing và ép xung memory lên chút nữa, tăng frame kha khá.

Chạy cái stock bios thì quạt ko chịu quay, bị treo máy liên tục do power draw spike, vừa khởi động máy là spike và đứng máy luôn. Lúc bật máy lên là thao tác phải cực kì nhanh để vào radeon software kéo voltage xuống, ko là treo ngay lập tức. Phải update bios thì mới bình thường.

Chưa kể bị lỗi texture và LOD ở một vài game nữa, mãi tới nửa năm mới fix được phần nào (VD: Sekiro lỗi LOD flicker, mới fix dc 1 phần)

Cái phốt 970 này hên xui nha...

Con GPU thời hiện đại đầu tiên mình dùng là con 970, sau này mới lên 980ti, và xác định là con 970 mình dùng ko bị vấn đề về vram. Có vẻ như ko phải con 970 nào cũng dính bộ 512MB bộ nhớ chậm, lottery.
@Meliodas3001 AMD nó dựa quá nhiều vào kiến trúc GCN all in one, có nghĩa là vừa làm GPU workstation, vừa game được, nên kết quả là game nó rất thọt do ko dùng hết được CU. Có thể AMD làm vậy là để tiết kiệm tiền do thiếu hụt 1 tg gian dài.

Mãi đến bây h AMD mới tách riêng được mảng Gaming và mảng workstation ra 2 nhánh với RDNA, chứ nếu cứ tiếp tục bám cái GCN thì có mà chết.
@tan.phan.vt Công nhận dòng Vega bị chê khá nhiều, giờ dòng 5xxx thì lại ngon rồi. Mình dính ngay con 970 bị vram, chỉ cần quá mức 3,5gb vram là drop mạnh
Thì giờ pháo đài cuối cùng của intel là phần mềm đồ họa như adobe cũng bị ryzen 3 đập sập rồi nên còn gì đâu mà thương vs nhớ
@westlifeplaywar lỗi excel 😁
@daoluong1991 Kk có hả lâu lắm toàn xài gg sheet nên mình ko để ý lun
@westlifeplaywar vl :v ông tưởng tôi nói thật à
@daoluong1991 ^^
R5 3600 có hiệu năng đa lõi gần như tương tự R7 2700 (R5 3600 vẫn thua), nhưng có hiệu năng lõi đơn cao hơn NHIỀU so với R7 2700.

Tôi khuyên bạn nên mua R5 3600, về cơ bản, nó là một chiếc i7 8700K có giá rất phải chăng đi kèm với bộ làm mát cổ phiếu.
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@yuanyasmine Quỳ, đọc mãi mới hiểu là google translate =))
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@yuanyasmine vãi cổ phiếu
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@yuanyasmine đọc 2s sau mới nghĩ ra "làm mát cổ phiếu" là cái quỷ gì @@
grozar
CAO CẤP
4 năm
@yuanyasmine Nope giờ nên mua luôn Ryzen 3700X 8 nhân cho nó dùng lâu dài
Cơ mà ở Việt Nam vẫn sẽ có cơ số người chuộng Intel hơn AMD mặc dù p/p của AMD ngon hơn 😁
@BlackBerryz Tất nhiên rồi, VN ngược lại mà, chủ yếu do mấy tên cửa hàng bị Tèo hút máu não rồi, tư vấn AMD mất công Tèo rút số lắm 😆
@BlackBerryz Ko chỉ chuộng mà là cuồng lol
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Nó ăn vào máu rồi ông ơi, muốn thay đổi thì cũng cần tác động trong thời gian dài. Như kiểu xe máy auto Honda, ô tô thì Toyota, tivi thì Sony ấy.
@BlackBerryz Ăn vào tiềm thức rồi bạn, chắc mình dựng PC cũng mua Intel luôn vì nó quen thuộc, cũng không thua kém gì quá với mấy con Ryzen.
Đúng con thấy hợp lý nhất P/P R5 3600 rất tốt
vip_lom
ĐẠI BÀNG
4 năm
đang xài ryzen 3 3200g thấy ngon mà lại rẻ :v
hungthieuk
TÍCH CỰC
4 năm
chốt câu cuối hợp người đấy
bondpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đàn xài R5 2600, rx 580, giá rẻ hiệu năng cao
Đang dùng i5-9400F đủ nhu cầu. Vẫn tin dùng intel
xai Ryzen 3600 dc vài tháng, nói chung cũng chẳng thấy gì khác, chắc ko chơi game hay đồ họa nên bình thường.
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@congthanhgiong tùy, cày game thì Ryzen, còn làm việc thì nên dùng Intel
leopark121
TÍCH CỰC
4 năm
mới mua con 3600x. Cảm thấy P/P ngon hơn intel
Hoang-pm
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu có build máy mới hoặc mua lap mới sẽ chọn AMD, nhờ có AMD mà người dùng mới được sáng mắt ra 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019