Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Top 3 trình giả lập Nintendo DS trên Android

tangminh.tt
14/9/2020 10:5Phản hồi: 33
Top 3 trình giả lập Nintendo DS trên Android

Hôm nay mình sẽ chia sẻ top 3 trình giả lập Nintendo DS dành cho điện thoại Android, có cả miễn phí lẫn tính phí mà theo trải nghiệm của cá nhân mình thì đây là những trình giả lập ổn nhất ở thời điểm hiện tại. Và nếu các bạn cũng đã sử dụng qua rồi, chia sẻ cho mình biết những điều thích và không thích của các bạn nhé!

1. DraStic DS Emulator

Giá: 114.000 VNĐ

DraStic DS Emulator có lẽ là trình giả lập Nintendo DS dành cho Android tốt nhất ở thời điểm hiện tại. "Tiền nào của đó" đúng với trường hợp này. Ngoài việc giả lập chơi game mượt mà và ổn định, chơi hầu hết được các tựa game Nintendo DS, thì nó còn có hầu như đầy đủ các tính năng cần thiết để giả lập chơi game Nintendo DS trên điện thoại.

Giao diện giả lập đơn giản, dễ sử dụng. Dường như là cài đặt xong và có sẵn ROM trò chơi là có thể chơi được ngay. Hơn nữa, nếu bạn là game thủ có yêu cầu cao hơn thì phần cài đặt của DraStic có nhiều thiết lập chi tiết để bạn có thể có trải nghiệm cao hơn theo ý muốn.

Một số tính năng nổi bật của trình giả lập này có thể kể đến như: Tuỳ chỉnh bố cục màn hình và nút điều khiển, hỗ trợ bộ điều khiển ngoài, tăng tốc game, hỗ trợ Google Drive. DraStic DS Emulator xứng đáng với số tiền người dùng phải bỏ ra và so với số tiền để mua một máy chơi game Nintendo DS đích thực thì đây là khoản chi khá hợp lý phải không nào.

Tải xuống trên cửa hàng Google Play: Tại đây.

Giao diện ngang của DraStic DS Emulator

Thêm nhiều hình ảnh về giao diện, cài đặt, thiết lập chi tiết, bàn phím, layout hiển thị của DraStic cho anh em quan tâm:

2. NDS Emulator

Miễn phí

NDS Emulator là một trong những trình giả lập Nintendo DS miễn phí. Nó có đầy đủ các tính năng cơ bản như hỗ trợ bộ điều khiển ngoài, lưu game, nút điều khiển có thể tuỳ chỉnh. Nó dường như chơi được hầu hết các tựa game mình trải nghiệm như Pokemon, Dragon Ball Z, Mario,...

NDS Emulator vẫn chưa thật sự hoàn hảo, tuy nhiên nó cũng là một trong những trình giả lập Nintendo DS miễn phí có thể sử dụng được. Ngoài ra, quảng cáo cũng là một trong những thứ khiến mình trong quá trình trải nghiệm cảm thấy khó chịu vì nó xuất hiện quá nhiều và ngay cả khi chơi game (Phần quảng cáo chạy phía trên).

Quảng cáo

Bạn sẽ không thể tải trình giả lập này trên Google Play vì nó sẽ hiện "Mục này không có sẵn ở quốc gia của bạn." Nên mình sẽ để link tải file APK ở bên dưới để các bạn có thể cài và các bạn yên tâm quá trình cài đặt thì cũng khá dễ dàng.

File APK NDS Emulator: Tại đây.

Giao diện ngang của NDS Emulator.

Giao diện chính và giao diện đứng khi vào trò chơi của NDS Emulator.

Để bắt đầu trò chơi bạn sẽ bấm vào nút New Game sau đó xem hết một video quảng cáo sẽ hiện ra các ROM trò chơi có trong máy. Sau đó bạn chỉ cần chọn trò chơi muốn chơi và vào game.

Giao diện cài đặt của trình giả lập khi vào game.

Quảng cáo

3. SuperNDS

Miễn phí

Theo trải nghiệm của cá nhân mình, ưu điểm đầu tiên chắc chắn đó là nó miễn phí. Sẽ xuất hiện quảng cáo mỗi khi bắt đầu game nhưng không quá ảnh hưởng đến trải nghiệm chơi game hoặc nếu không thích quảng cáo các bạn có thể tắt mạng trước khi chơi.

Tuy nhiên, cá nhân mình không ủng hộ việc này bởi như thế sẽ làm mất nguồn thu nhập của nhà phát triển (bởi nó miễn phí mà) thì sau này họ lấy đâu ra kinh phí để duy trì và phát triển. Bởi thế nên cứ xem quảng cáo một tí rồi chơi game cũng chẳng sao.

Chơi game trên SuperNDS khá ổn, chơi được nhiều game, tuy nhiên trình giả lập này còn khá cơ bản. Ngoài ra trải nghiệm cá nhân mình không gặp tình trạng bị thoát ra giữa chừng khi chơi game mặc dù nhiều đánh giá trên Google Play rằng có bị tình trạng văng ra khi chơi game

Một trong những hạn chế của SuperNDS là chưa có tính năng tăng tốc game, nếu mà chơi Pokemon sẽ phải đợi hơi lâu. Nên có thêm điều chỉnh kích thước của nút điều khiển theo ý muốn sẽ tốt hơn, bởi cá nhân mình trải nghiệm thấy nó còn hơi nhỏ.

Tải xuống trên cửa hàng Google Play: Tại đây.

Giao diện ngang của SuperNDS

Giao diện màn hình chính, giao diện đứng và giao diện cài đặt của SuperNDS.
Khi được mở lên, trình giả lập sẽ tự động quét những game Nintendo DS có trong máy. Nếu không hiển thị các bạn có thể nhấn nút RESCAN để nó tự quét lại hoặc thêm thủ thông bằng cách FILE BROWSER. Bạn sẽ thêm thủ công bằng cách truy cập vào file chưa ROM trò chơi mà bạn tải về. Ngoài ra, khi truy cập phần cài đặt, bạn cũng có thể tuỳ chỉnh lại theo ý muốn từ hiển thị, âm thanh, phím điều khiển,...

Lưu ý

Mình trải nghiệm trên điện thoại Android dùng chip Snapdragon 730.

Trình giả lập không có sẵn trò chơi, bạn phải tải về các bản ROM NDS mới có thể chơi được. Sẽ dễ dàng tìm kiếm và tải về các bản ROM bằng một vài thao tác trên Google.

Tiếp tục, sau khi đã tải các bản ROM về bạn cần giải nén nó ra, một vài trình giả lập ở trên không cần giải nén nhưng mình trải nghiệm nhiều trình giả lập một lúc nên mình cứ giải nén hết và giúp vào game cũng nhanh hơn, lại không mất bao nhiêu thời gian. Mình sẽ để link ứng dụng giải nén phía bên dưới.

Tải xuống ứng dụng giải nén trên Google Play: Tại đây.

Kết

Khi giải lập chơi game Nintendo DS bằng điện thoại, chắc chắn các bạn sẽ cần thời gian để làm quen khi chơi trên màn hình cảm ứng thay vì cách chơi truyền thống. Và trải nghiệm sẽ không hoàn hảo như khi chơi game trên máy chơi game.

Thời điểm hiện tại, khi mà ai cũng có một chiếc smartphone bên cạnh thì việc mang theo một thiết bị nữa để chơi game đôi khi sẽ không tiện. Trình giả lập sẽ là một giải pháp thay thế, dĩ nhiên mình khẳng định lại nó sẽ không mang lại trải nghiệm tuyệt vời như trên máy chơi game Nintendo. Nhưng mình mong sẽ giúp cho các bạn hay chơi game sẽ có thêm một lựa chọn để giải trí khi cần.

Và nếu các bạn còn biết những trình giả lập Nintendo DS nào khác, hãy chia sẻ bên dưới phần bình luận để mình và mọi người được biết thêm nhé!
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DS có thể loại game nào hấp dẫn, vui để chơi mọi người?
@luyenbichta Nintendo thì top của nó tất nhiên là Mario, Zelda, Pokemon. Trong đó giải trí vui tươi thì chọn mario. Nói chung game của Nin theo tô g màu tươi sáng, giải trí hơn so với bên PS. Bác lên ytb xem top game nintendo DS để tham khảo
@luyenbichta Toàn game xàm thôi bạn 😃
@killed Game xàm đó xây dựng nên trụ cột cho đế chế video game hiện tại đó con bò 😃
@luyenbichta cùng câu hỏi :3
Không có cho IOS ah :v, mình thì thích phím cứng cơ 😆
eor403
ĐẠI BÀNG
4 năm
@luyenbichta Làm con tablet android lại ngon quá nhỉ
@luyenbichta Mình có thử mà k thích kiểu đó, nó hơi vướng víu cồng kềnh, làm kiểu mấy tay ipega kẹp điện thoại vào giữa, 2 bên là nút bấm với anlog dễ chơi hơn
meoden007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jindowing Thì cái tay kẹp ps4 cũng có khác gì đâu bạn, cũng kẹp điện thoại ở giữa, 2 bên là nút bấm với analog
@meoden007 Cái kẹp ps4 phàn màn hình nó nhô lên cao, gặp cái điện thoại to nặng thì càn nhiều lực nâng lên hơn. Còn cái mình nói là kiểu như nintendo sw đó, máy nằm chính giữa sẽ dễ cầm hơn
Choi giả lập làm gì.cứ thật mà phang
Chơi giả lập nds trên đt thì 1 là mua thêm tay cầm, 2 thì chọn game ít dùng combo phím như pokemon là được.
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua cái Surrace Duo xong cài giả lập Nintendo DS thì lại hợp lý 😆 Như kiểu Surface Duo vừa ra mắt thì dòng 2DS/3DS cũng ngừng sản xuất luôn..
monkey1510
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhờ bác chủ thớt chia sẻ thêm 1 số link game mà bác ưng ý được không ? :-D
@monkey1510 Mình chỉ hay chơi Pokemon trên này thôi 😁
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
4 năm
@monkey1510 Nintendo thì thường chủ yếu chơi Pokemon, nếu bác thích thể loại chiến thuật thì có Fire Emblem, mô phỏng thì có Harvest moon, Rune Factory nhé 😃
Android giờ máy mỏng cầm không thích lắm, hồi trước có con 4s cũng cài Gameboy các thứ vào, cầm sướng tay mà chơi cũng thích
eor403
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy dòng máy chơi game chuyên dụng này ngon nhất là ở phím bấm và joy giả lập chỉ là 1 giải pháp tình thế thôi ( ý kiến cá nhân).
@eor403 Cơ bản là game nó đã tối ưu sẵn cho nút bấm, analog rồi, giả lập phím ảo chơi chán chết luôn
Hay đó thớt
@asterix0108 Cảm ơn bạn 😁
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vô tình bữa h mình cũng đang luyện lại mấy game hồi xưa hay chơi 😁
Thới @tangmimh.96 cho hỏi chút là cả 3 trình giả lập trên đều phải tải game ngoài về rồi sau đó mới mở app chơi đc phải ko?
@kenje Phạm Đúng rồi bạn ơi. Mình có ghi các tìm game trong bài đó 😁
wolf's rain
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kenje Phạm Vì là tạo trình giả lập thì ko sao cơ mà chứa game lậu thì là vi phạm bản quyền nên là thường ai xài tự đi mà phạm luật 😆
@tangminh.96 Thanks mode
@wolf's rain Lách luật thôi 😃)
Cũng hay nhưng nếu mua gaming phone thì dùng giả lập này mới ngon
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ chỉ đợi giả lập 3ds nữa là đẹp 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM