Top 5 điểm nổi bật của OPPO Find X2: Trải nghiệm thực tế không thông số lý thuyết

tangminh.tt
16/3/2020 8:36Phản hồi: 85
Top 5 điểm nổi bật của OPPO Find X2: Trải nghiệm thực tế không thông số lý thuyết

Mình sẽ tóm tắt lại 5 điểm mà mình ấn tượng với chiếc OPPO Find X2. Không nêu lại những thông số kỹ thuật máy móc mà là trải nghiệm thực tế của mình. Và đã lâu rồi mới có một chiếc điện thoại Android làm mình muốn sử dụng đến vậy. Các bạn có thích thiết bị này không? Mời các bạn chia sẻ suy nghĩ và lý do tại sao nhé.

Thiết kế ổn

Thiết kế lần này của Find X2 khiến mình rất thích. Mình vẫn còn nhớ hồi Find X mới ra mắt và mình rất chờ được cầm trên tay một cái màn hình chỉ toàn là màn hình nó sẽ như thế nào. Đến khi được cầm thực tế trên tay thì cảm giác không "đã" như mong đợi vì một thứ không liên quan đến màn hình là camera thò thụt của Find X. Không bàn về chất lượng của cụm camera thò thụt này, nó rất dễ bám bụi. Chính vì vậy, với thiết kế đục lỗ mới của Find X2 không chiếm nhiều diện tích hiển thị, mình có thể đánh đổi từ đó có cảm tình hơn so với thiết kế của Find X đời đầu.

Mặc dù màn hình được làm cong nhưng khi cầm sử dụng sẽ không bị vô tình chạm. Dường như Oppo không trang bị một bộ phận cảm ứng nào ở phần viền cong của chiếc điện thoại. Lúc đầu xem video mà muốn trượt thanh thời gian để tua đi (thanh thời gian nằm ở phần viền cong) là mình không tài nào bấm được, phải bấm lên trên một xíu (chỗ phẳng) mới có thể kéo di chuyển được.

Mặt lưng vẫn được làm đẹp, bóng bẩy và tất nhiên rồi nó vẫn sẽ rất dễ bám mồ hôi và dấu vân tay. Vị trí hai phím tăng giảm âm lượng theo cá nhân mình nó đặt hơi thấp. Mình toàn bấm nhầm vào nút tăng trong khi muốn giảm âm lượng (điều này có thể do thói quen sử dụng của mình).

Màn hình sống động

Mình sẽ không nhắc lại những thông số lý thuyết nữa, Mod ndminhduc đã có bài: 'Trên tay OPPO Find X2' rồi, bài viết ghi rất đầy đủ thông số kỹ thuật của thiết bị. Màn hình của Find X2 không chỉ đẹp mà còn "nuột" nữa. Mình đã dùng qua Google Pixel, iPhone thì Find X2 theo cảm nhận của mình cũng nằm trong top những điện thoại thông minh mượt mà nhất.

Để dùng một từ để miêu tả màn hình của Find X2 mình sẽ dùng từ sống động. Bởi vì màn hình này nó vừa đẹp vừa rực rỡ nhưng vẫn giữ được sự trung thực. Dù bạn có xem hình ảnh, lướt đọc tin tức hay xem phim thì Find X2 đáp ứng trên cả mức tuyệt vời. Chơi game thì ban đầu mượt quá có chút không quen. Mình bắn PUBG Mobile phải mất hai, ba game để làm quen với chuyển động.

Với một người quan tâm đầu tiên luôn là màn hình như mình (màn hình là cái nhìn nhiều nhất khi sử dụng một chiếc điện thoại) thì chỉ mỗi yếu tố này đủ để Find X2 chiếm được khoảng 50% cảm tình của mình. Một điều khác không liên quan đến màn hình nhưng ảnh hưởng đến trải nghiệm xem phim và chơi game đó là loa, loa của thiết bị này rất là to, nghe rất sướng.

Hiệu năng mạnh mẽ

Quảng cáo

Lo ngại nhất khi mua một thiết bị Android từ trước đến giờ với mình có lẽ là sử dụng sau một thời gian thì máy nó chậm đi, giật lag,.. bla bla. Nhưng mà phần cứng Find X2 mình nghĩ không đến nổi vậy đâu RAM DDR5, ROM UFS 3.0, Snapdragon 865 (mình lại nhắc thông số kĩ thuật rồi).

Thời điểm hiên tại, thì chẳng có gì để chia sẻ nhiều dĩ nhiên thiết bị này chiến game ngon lành, tác vụ lướt Facebook, Tinhte và xem phim mượt mà, có cấu hình khủng thế cơ mà. Mình sẽ xin mượn thêm một thời gian hoặc mua luôn một con làm máy chính để kiểm nghiệm điều duy nhất mình còn bận tâm đó là sử dụng sau một thời gian dài thì nó sẽ như thế nào, sau đó sẽ chia sẻ đến các bạn sau.

Mở khoá khuôn mặt + Vân tay trong màn hình tiện lợi

Dịch COVID-19 này thì toàn mang khẩu trang thôi, vì thế có dùng được mở khoá bằng khuôn mặt đâu. Thế là đã có vân tay trong màn hình, khoẻ chạm cái là mở, nhanh cực kì. Rồi về nhà nhỡ tay có ướt thì bấm nút nguồn cái, mở khoá gương mặt nhận, thế là xong không sợ ngón tay ướt mở khoá bằng vân tay không được. Mình đánh giá cao sự tiện lợi khi Find X2 khi tích hợp cả hai tính năng bảo mật này và chúng có thể sử dụng cùng lúc.

Sạc pin nhanh chóng với Super VOOC 2.0

Quảng cáo

Mình không có thói quen vừa chơi vừa sạc hay sạc qua đêm. Nói đến đây nhiều bạn sẽ bảo mình sợ pin chai hay gì. Sự thật không phải như vậy vì các bạn có thể biết, nhiệt độ là kẻ thù của pin nói riêng và điện thoại thông minh nói chung. Bởi vậy mình toàn lúc sáng khi ngủ dậy trước khi đi làm mới cắm sạc. Mà nhiều hãng chỉ cho sạc 18W à nên sạc đâu có kịp.

Find X2 được trang bị công nghệ sạc nhanh Super VOOC 2.0. Về khả năng sạc cụ thể Mod MinhTriND đã có bài 'Đánh giá pin OPPO Find X2' các bạn có thể xem lại. Quay lại vấn đề, thiết bị này chỉ cần có 33 phút để sạc đầy, mình chỉ cần cắm sạc để đó rồi đi vệ sinh cá nhân, quay lại mang điện thoại đi làm là có pin đủ dùng cho một ngày làm việc rồi.

Với những gì kể trên mà Find X2 mang lại, mình đã có quyết định máy Android chính của mình là máy nào. Phải rất lâu rồi từ năm 2017 mới có một thiết bị Android khiến mình muốn sử dụng đến như vậy. Chiếc Find X2 của OPPO lần này đối với mình thật sự ấn tượng.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn hình rực rỡ nhưng vẫn giữ được nét trung thực 😃 quá ngon cho đội Oppa
Vãi linh hồn quả kết “thật sự ấn tượng”. Chắc tui cười té ghế quá
prettyb0y
ĐẠI BÀNG
4 năm
@daugauhp911 bố thằng điên 😁
@prettyb0y Mày cút
@prettyb0y Hahahah, tự dưng e cũng nghĩ trong đầu câu y như của bác luôn. Mà không thèm gõ, tự dưng kéo xuống thấy bác 😆))
Redmi Note X
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn ko thuyết phục đc người mua đâu =))
Vẫn ko mấy thiện cảm với mấy dòng này
Thích nhất vụ sạc nhanh
Ai mua rồi điểm danh đê
@hoangtrinh8282 Sang tàu mà hỏi ở đây ko ai mua đâu .
@uthalinh Tưởng ông Mod hốt rồi chứ nhỉ
@uthalinh vẫn có người mua chẳng qua người ta không ở tinhte thôi =)))
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VanNhatVina đang tính, kk
Ngon nhưng phải chi giá vừa phải hơn chút 😔((
Mình vẫn chưa thể nào bỏ ra hơn 20tr cho 1 cái đt đc. Đt thường chỉ mua từ 15tr trở xuống, lap thì có thể lên 35tr chứ mua đt nhiều tiền quá thấy có lỗi với vợ con :(((
@Nguyễn Tùng Dương Em đang xài Sam A01 2tr3 để chém gió vs các bác đây 😆
@Eric Passion em cũng cùng quan điểm giống bác mua flagship và vòng đời là 4 năm
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eric Passion Chuẩn man. Hôm nay cũng là ngày mình thành toán 2 con flagship iOS & android ( tổng chi phí lúc mua là hơn 40 củ) để chuyển sang giai đoạn thực tế & gia đình với em mi 9 lite 4.5 tr 😃. Tạm biệt quá khứ công nghệ phí tiền khi những chiếc đt cơ bản 3-5 tr đáp ứng đến 90% nhu cầu hằng ngày sử dụng
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eric Passion Do laptop cày ra tiền nên bạn ko tiếc đầu tư đó. Với 1 số bạn kiếm được tiền trên điện thoại như live stream, bán hàng online... thì họ mua ddiet nhiều tiền hơn lap. Mình cũng bỏ nhiều tiền cho lap hơn dt.
QC nhưng gượng gạo quá , khen lấy khen để nhưng chẳng ma nào mua đâu . s20 ngon vậy mà còn ế sml thì con này tuổi gì .
@Phong8822 Đã dùng s9pl đổi sang note 9 thấy n9 pin tốt hơn + vuông vức nam tính hơn, đổi từ n9 sang s10 5g thì chẳng khác gì 😆 Máy cuối năm nâng cấp thì sang đầu năm sau dòng S cũng lại nâng cấp lên thôi. Ai thích bút + ngoại hình thì note thôi, còn dòng S lúc nào cũng được trải nghiệm công nghệ mới sớm hơn.
Phong8822
TÍCH CỰC
4 năm
@why_why2212 Sớm hơn nhưng cuối năm lại thành cũ bạn, xong cũng bị tụt lùi so vs chính năm ấy.
Nghe hơi chán đời.
@Phong8822 Thế b đã được dùng sớm hơn nửa năm so với note @@ S10pl so với note10 thua kém gì đâu
@Phong8822 Có tiền mua lúc nào chả được. Tui thích mua sau Tết thì mua S cũng ngon, thiết kế tùy người, riêng tui chả thấy Note đẹp hơn S, chip thì y chang, giá thì cao hơn, bút ko dùng còn làm tốn không gian nặg máy hơn.
hlacom
ĐẠI BÀNG
4 năm
thích nhất oppo là sạc pin ! nhanh! ngủ dậy cắm sạc! 20p đủ dùng cả ngày!
Óc bò nhìn thiết kế dx ngon đấy nhưng giá cao nên thôi
quocbiin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy rất ngon và tôi quyết định chọn huawei p40 pro
@VanNhatVina bác ấy nói thế thôi nhưng chắc chắn là mua iphone đấy hihi
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Tùng Dương vậy thì khác nào gắp lửa bỏ tay người, bắt người dùng tự cài, được chăng hay chớ, nói chung vụ tự cài kiểu lậu này cũng lắm hên xui bác ạ.
Theo em cứ quang minh chính đại mà xài, lỡ có vấn đề gì may ra còn claim được, chứ mình tự cài tự chịu thì thua, bỏ ra cả ngìn Bảng rồi rước về lắm hoài nghi lại mệt người thêm.
Windows N1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@galaxy@ Kệ người ta yêu thích người ta mua. Mấy ông anti vào ngăn cản mắc cười.
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Windows N1 Ko ai anti hay ngăn cản ở đây cả bạn ạ, cá nhân tôi thích màu mới của P40.
Những những rủi ro ấy cũng nên nêu ra cho mọi người được biết trước khi quyết định xuống tiền.
.Tín.
ĐẠI BÀNG
4 năm
@maidng Vẫn chỉ ưa cái màn của con Xperia 1
Khoa81
CAO CẤP
4 năm
Ngon, thích camera của huawei nhưng nhìn cái con nhộng to tổ bố của P40p thấy tụt mood quá
Review tốt.Mai lên Oppo nhận 5tr tiền lăng xê.
quan trọng là phần mềm bên android ko được ngon như IOS
nguoidinhan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết từ 11 ngày trc h mới đăng lên, hình như viết sẵn theo đơn đặt hàng của Oppo, dự là sắp tới sẽ có thêm 1 rổ bài ntn
@nguoidinhan Đủ gói thì thôi. Hic hic.
Hyper But
TÍCH CỰC
4 năm
Tầm giá 16 sẽ thuyết phục người mua nhiều hơn
@Hyper But Trừ quà còn tầm đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095