Top quốc gia có số lượng giải Nobel nhiều nhất: nếu không còn giải, 50 năm nữa Mỹ mới hết đứng đầu

ND Minh Đức
9/10/2016 9:27Phản hồi: 213
Top quốc gia có số lượng giải Nobel nhiều nhất: nếu không còn giải, 50 năm nữa Mỹ mới hết đứng đầu
Năm nay giải Nobel có vẻ như phần lớn được trao về cho các nhà khoa học đến từ Anh, gồm 3 nhà khoa học Vật lý và 1 nhà Hóa học. Tuy nhiên, xét về lịch sử trao giải thì Anh chỉ xếp thứ 2 nếu xét về số lượng những nhà khoa học được vinh danh với tổng cộng 98 nhà khoa học, xếp thứ 3 là Đức với 80 nhà khoa học. Còn đứng được xếp đầu bảng vẫn là Mỹ với con số 258 người và với tiến độ hiện tại thì có lẽ còn rất lâu nữa thì danh hiệu là nước có nhiều nhà khoa học được trao giải Nobel nhất thế giới mới bị xóa bỏ.

Còn trong một kịch bản "bất lợi nhất" đối với Mỹ, nếu từ nay họ không còn nhà nghiên cứu nào được trao giải Nobel, thay vào đó thì giải sẽ được trao cho Anh (3) và chia đều cho mỗi nước còn lại thì cũng phải mất tới hơn 50 năm nữa thì mới hết đứng đầu bảng. Bên dưới là bảng xếp hạng những quốc gia có giải Nobel nhiều nhất, có chia theo từng hạng mục khác nhau.

Tham khảo Theguardian
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

crabs
CAO CẤP
8 năm
Đất lành chim đậu

Còn ở ta thì nhậu hết chim rồi
@crabs Chim đem nướng chấm muối tiêu chanh rồi 😃
vietprowap
TÍCH CỰC
8 năm
Người Việt Nam đầu tiên đoạt giải Nobel là ông Lê Đức Thọ, vào năm 1973, cùng với Henry Kissinger cho những cống hiến về hoà bình(kí Hiệp định Paris), nhưng ông đã không nhận giải
pkape
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanthuhoang Đấy chỉ nà theory suông dành cho vài thế hệ kìu lon được bít, khi mà thông tin còn gắn label " pí mợt quắc da", ông í méo đi nhận giải bởi đơn giản tổ chức ông í méo cho ông í đi. Còn ní do dư lào mà tổ chức ông í méo cho ông í đi thì chắc phải nhờ mụ Hằng nga hà lội đến Mai dịch ủy nạo và gọi hồn các pác í thì họa may mới có câu giả nhời thỏa đáng. Xin hết ạ.
@pkape Đúng vây, lão cũng muốn nhận giải do nghèo nên tiền U S D thèm nhỏ dãi lắm chứ vì lúc đó đói meo nhưng ngủ trên chiến thắng " lẫy lừng " nên cao ngạo một tý, cả " hội" không cho đi nhận nhên phải nghe theo ý mà. .. chán kiểu nh ồi sọ lắm rồi... hic.
ninzablade
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pkape sống trong đầu người ta hay sao mà biết được người khác nghĩ gì nhỉ, giỏi ghê, cho mày đi làm thầy bói chắc kiếm được khổi tiền
@pkape Bạn nói ngọng nhưng giọng điệu đúng là "tinh xảo", không biết bạn là cáo già, chó sói hay là phường ác ôn.😁
_ Ở vn đi học kiếm bằng dễ quá, dễ hơn nhiều so với Tây nên cái bằng nó vô giá trị. Ở Tây rất nhiều nhà khoa học lỗi lạc nhưng họ cũng chỉ có bằng tiến sĩ thôi chứ chưa có giáo sư thì phải. Mình ko rõ lắm họ phân cấp theo tiêu chuẩn ntn nhưng ở vn thì học lên tiến sĩ rất dễ, bỏ thời gian và 1 ít công sức học tập nghiên cứu, phụ trách một số môn học đơn giản là làm được rồi. Nhưng bằng tiến sĩ đó chỉ có tác dụng khi vào làm nhà nước, ra ngoài chẳng ai công nhận luôn ( hoặc người ta ko nhận vì phải trả lương quá cao so với công việc cần làm vì cái bằng lớn quá )
kids0407
TÍCH CỰC
8 năm
@iceteazz thưa bác giáo sư tiến sĩ thạc sĩ ở nước ngoài đầy ra đó bác ạ.

Ở VN, bác thử vác cái thây đi học thạc sĩ, hoặc hơn là tiến sĩ thử xem, ngồi ở đó mà phán [rất là dễ] 😆 . Chắc được 1,2 học kỳ nếu tưởng là dễ thì bác giỏi lắm đấy
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@iceteazz anh mình đang học tiến sĩ ở nước ngoài, rất dễ, chỉ cần có là thạc sĩ, sau đó học tiến sĩ 4 năm là ra làm tiến sĩ, chẳng có gì khó khăn so với trong nước hay ngoài nước. Chức danh Giáo sư ở Việt Nam hay nước ngoài đều là khó ngang nhau, để được làm giáo sư thì phải có bài báo cáo được đăng trên các trang báo hoặc cộng đồng khoa học nổi tiếng của thế giới thì mới được công nhận là giáo sư, Nói Việt Nam tiến sĩ dỏm là đúng, nhưng nói giáo sư dỏm là chưa chắc và hầu như sai. Vì để được đăng báo cáo lên đó thì phải trình độ cực kì cao. Ở Việt Nam trong các công ty lớn ở các tp lớn (điển hình như hcm) thì các tiến sĩ và giáo sư) kiếm việc dễ hơn rất nhiều và rất rộng mở, tư tưởng kiếm việc cao khó hơn đã qua rất lâu rồi, họ có 2 con đường để chọn: 1 làm trong các trường đh, khi có các dự án của tp đưa về trường họ sẽ làm và kiếm bộn tiền (vd hệ thống metro trên cao khi quy hoạch cũng nhờ các tiến sĩ đó làm), 2 là các công ty nước ngoài và trong nước thuê về làm chuyên môn, lấy danh tiếng để tạo uy tín

HỌC GIỎI KHÔNG BAO GIỜ THIẾU VIỆC LÀM 😃
@iceteazz Tiến sĩ với Giáo sư là 2 phạm vi khác nhau bạn. 1 cái là học hàm, 1 cái là học vị.
Mà bạn đã học Tiến sĩ chưa mà nói nghe đúng rồi vậy. 😆)
meoden8x
TÍCH CỰC
8 năm
@kids0407 Thằng bạn tôi không học hết đại học nó làm hộ luận án tiến sỹ cho 1 ông bảo vệ thành công.
Nếu có 1 tổ chức hoặc công ty nào gỡ được 2,5 triệu quả bom nằm rải rác khắp thế giới thì chắc chắn sẽ được trao giải Nobel hoà bình năm sau !
@dualshock
Mình nói bạn nào. Chứ ko phải nói bạn nhé 😁
@writedung À ra vậy ^^
bernerasu
TÍCH CỰC
8 năm
@dualshock Vậy mà Mỹ lại được nhiều nobel hòa bình bạn nhỉ
@dualshock Vâng, tổ trưởng tổ lái tinh tế đây rồi =))
longmlpipi
TÍCH CỰC
8 năm
việt nam đâu, sao ko có 😁
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
@longmlpipi
Việt nam top đầu về Thạc Sĩ, Tiến sĩ giấy bác ạh
@longmlpipi Với sự xuất hiện của Bphone 2 sắp tới, chắc ông quảng sẽ lấy được giải Nobelllll ấy mà. Còn nobel gì thì biết rồi đó.:D
duyson_88
TÍCH CỰC
8 năm
@longmlpipi với những trẩu tre ở tinh tế ntn kiếm đâu ra bạn ? có lẽ được giải nobel " Thánh phán "
donghungx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng rồi, phải ngồi khen nhau thì mới nhanh có nhỉ =))
nói đến VN thì chịu hết thuốc chữa
Việt Nam giỏi đahs nhau thôi. ^^
Mỹ là hợp chủng quốc, đại diện cho toàn thế giới. Và người Mỹ gốc (da đỏ) chưa ai nhận giải Nobel :p
princez
CAO CẤP
8 năm
Nếu bạn ở VN (hoặc các nước có hơi hướng thù địch với phương Tây) thì cùng một công trình, hoặc các công trình khác nhau nhưng cùng một tầm cỡ thì không bao giờ VN hay các nước kia có thể có giải dc đâu, nên xem giải nobel này cho vui và biết thêm chút thông tin, chứ dựa vào đây mà bảo là người nước này (hay chủng tộc này...) giỏi hơn bên kia ... thì cũng ko khác gì nhà một ông chuyên nuôi chó bảo nhà chuyên nuôi mèo là "đố chú có nhiều cứt chó bằng nhà anh đấy" 😁
PTTiT
TÍCH CỰC
8 năm
@princez Người ta có cả 1 hội đồng các nhà khoa học đánh giá và xét duyệt đấy bạn ạ. Chỉ có giải Nobel Hoà bình thì tiêu chí không rõ ràng thôi chứ các giải khác thì miễn bàn cãi.
luong1994
ĐẠI BÀNG
8 năm
@princez Nói chuyện nực cười !
Nên nhớ tổ chức trao giải Nobel là ở Thụy Điển, một đất nước ít chịu ảnh hưởng bởi nhiều chiều hướng và họ làm việc dựa trên 1 hội đồng khoa học rất đông đảo (ko chỉ riêng của Thụy Điển mà còn rất nhiều ủy ban khoa học uy tín khác). Người ta khảo sát 1 công trình nghiên cứu nhiều năm mới đưa ra đc kết luận, dĩ nhiên ko dễ để đưa ra lựa chọn ai là người thắng cuộc nhưng chắc chắn người thắng cuộc là người xứng đáng nhất.
Và cũng chẳng ai có thể so sánh cái gọi là "cùng tầm cỡ" cả, bởi vì Nobel xét giải dựa trên sự đóng góp về mặt cơ bản nhất và ảnh hưởng nhất cho nhân loại, là nền tảng cho rất rất nhiều thứ, những kẻ thiển cận và chẳng biết quái gì về khoa học thì ko bao giờ nhận thấy đc điều đó bởi vì đó là những thứ cực kỳ cơ bản, ko có thứ đó sẽ chẳng có những thứ vĩ đại tiếp theo ! Newton đem lại cho nhân loại những thứ vĩ đại nhưng giờ học những thứ mà ông để lại nó quá đơn giản, vậy chắc Newton chẳng bằng 1 mống của anh chế tạo máy móc ở VN nhỉ ?
Nobel cũng ko thể hiện dân tộc nào giỏi hơn dân tộc nào nhưng chắc chắn nước nào đạt nhiều giải hơn tức là nước đó đã đóng góp cho khoa học thế giới tốt hơn những nước khác, mà như thế thì dĩ nhiên họ giỏi hơn nước khác, tất cả những lĩnh vực phát triển vượt bậc đều phải dựa trên cái cơ bản đó. Nga, Trung Quốc, có phải là đối đầu với phương Tây và Mỹ ko ? Tại sao Nga vẫn nằm trong top những nước có lượng giải Nobel cao, và TQ vẫn được 1 số giải Nobel ?
Tôi thử hỏi ở VN có công trình nào để được gọi là xứng tầm châu lục chưa ? Hay toàn là đem công trình của mấy ông người VN nhưng quốc tịch phương Tây và Mỹ ra đếm ? Người VN có suy nghĩ hạn hẹp như bạn nên mới chẳng bao giờ khá nổi, tốt nhất hãy nên khâm phục và chấp nhận mình ngu hơn để mà cố gắng, ngụy biện bằng cách gọi là thù địch để che giấu cái dốt ư ? Bạn có bao giờ cảm nhận thấy dân tộc mình đc thừa hưởng 1 nền khoa học rất lớn từ thế giới chưa, cái ngày mà ng VN còn ngu muội thì người ta đã sản xuất ra máy móc rồi đấy. Tỉnh lại đi và đừng bao giờ nhìn vào 1 vài cá nhân xuất chúng của VN mà đánh đồng người VN ko thua kém ai.
Mà nếu lập luận như bạn thì tại sao VN có giáo sư Châu đạt giải Field (tương đương với Nobel) ? Tại sao định lý của giáo sư Hoàng Tụy được thế giới đem vào sách giáo khoa ? ( ông ko nhận đc giải field vì đã quá 40 tuổi khi đc xét duyệt).
VN trừ ngành Toán ra thì hầu hét các ngành khoa học khác đều rất chậm chạp, một vài là cực kỳ chậm chạp và ko được định hướng đầu tư đúng mực. Vậy thì đào đâu ra những công trình gọi là "xứng tầm thế giới" để đc xét duyệt giải Nobel ?
princez
CAO CẤP
8 năm
@luong1994 bạn nên xem lại comment trước khi trả lời mình nhé, tự các câu trong câu trả lời của bạn nó đấm thẳng vào mồm bạn rồi còn đâu 😁
luong1994
ĐẠI BÀNG
8 năm
@princez Cơ bản là vì tôi ko nói bạn sai hoàn toàn mà chỉ ko đồng tình với ý kiến đó.
Nếu lập luận của bạn là Nobel chỉ là giải để xem cho vui thì bởi vì bạn chả hiểu gì về tính chất của giải đó cũng như cũng chẳng có nước nào (đối địch phương Tây) có công trình ngang bằng với họ (phương Tây) mà ko đc nhận giải cả, còn nếu có thì bạn có thể nêu lên đây để minh chứng cho nhận định của bạn, nhất là của 1 người VN làm việc tại VN chứ đừng lôi mấy người như GS Châu và GS Tụy bởi họ ko nhờ VN mà đi lên.
Bạn in đậm những thứ tôi nói đơn giản là vì bạn ko muốn nhìn nhận lại mà chỉ muốn phản bác mà thôi, bạn cũng chẳng đọc kỹ những câu còn lại. Nếu xét những câu còn lại thì bạn cũng ko có cách nào mà trả lời đc, mà đó mới chính là cốt lõi đề cập đến vấn đề bạn nói.
Tôi tự đấm vào mặt mình bởi vì tôi ko bao giờ nói người khác sai hoàn toàn, vẫn còn hơn những kẻ thích cãi chày cãi cối.
không bằng giáo sư tiến sĩ việt nam.mấy bác về hết cho tụi trẻ bọn em có cơ hội việc làm với ạ
V_P942
TÍCH CỰC
8 năm
ở 1 nơi nào tiến sĩ cả ngàn mak còn thua 1 ông làm nông tự chế xe này nọ 😁
VN có tới 32.000 GS TS mà chưa có cái nào buồn nhỉ chắc mấy cái giải ở trái đất ko đủ tầm ,
Phải tầm cỡ Thiên hà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019