TOP5 thứ đáng chú ý ở Surface Laptop 3: nay đã mạnh mẽ hơn, làm việc ngon hơn

Duy Luân
2/10/2019 22:41Phản hồi: 119
TOP5 thứ đáng chú ý ở Surface Laptop 3: nay đã mạnh mẽ hơn, làm việc ngon hơn
Surface Laptop 3 cũng là một thiết bị rất ấn tượng, và nó nhìn thực tế, gần gũi hơn cả những thiết bị hai màn hình mới. Surface Laptop 3 nay đã có bản 15", hỗ trợ sạc nhanh và có cổng USB-C rồi. Đây là 5 điểm ấn tượng nhất ở chiếc máy tính này.

Nay đã có thêm bản 15"

Trước giờ Surface Laptop chỉ có bản 13", giờ có thêm bản 15" cho anh em nào thích không gian rộng rãi. Anh em để ý rằng tấm nền 15" này có tỉ lệ 3:2 nên nó sẽ cao hơn so với màn hình 15" mà laptop hiện nay thường dùng, và với một người làm văn phòng thì mình đánh giá cao điều này vì chúng ta chủ yếu làm việc theo chiều dọc. Chẳng phải ngẫu nhiên mà tất cả các máy Surface của Microsoft đều dùng tỉ lệ 3:2 đâu.

Độ phân giải của bản 15" là 2496x1664, dư sức tạo cho bạn cảm giác mịn đẹp khi nhìn vào màn hình. Đây cũng là điều quan trọng cho những người suốt ngày dính vào cái máy tính để ăn, ngủ, kiếm tiền. Như mình chẳng hạn 😁

Riêng bản 15" sẽ dùng vỏ nhôm với 2 màu đen xám hoặc bạc, không phải vỏ vải Alcantara như bản 13".

Surface Laptop 3 15" có giá từ 1099$, còn Surface Laptop 3 bản 13" thì bán từ 999$.

Bản 15" có tùy chọn GPU AMD

Surface Laptop 15" có thể đảm đương được những tác vụ nặng về đồ họa nhờ lựa chọn CPU tùy biến AMD Ryzen 7 tích hợp chip AMD Vega 11. Đây cũng là chiếc Surface đầu tiên dùng vi xử lý AMD. Tất nhiên nếu bạn làm game thủ hay cần sức mạnh tối đa để render phim, dựng hình ảnh thì có thể đây không phải là lựa chọn tốt, nhưng nếu bạn tìm kiếm một sự cân bằng giữa thiết kế - không gian làm việc - hiệu năng thì Surface Laptop 3 15" rất đáng để cân nhắc.

Cuối cùng cũng đã có USB-C

Mất quá nhiều thời gian để Microsoft đem được cổng USB-C lên con laptop của họ, và cuối cùng điều đó cũng đã trở thành hiện thực trên Surface Laptop 3. Nhưng máy vẫn có cổng USB-A truyền thống lỡ bạn có cần dùng gì đó. Và không như chiếc Surface Pro X mới, Surface Laptop 3 vẫn được trang bị cổng tai nghe 3,5mm, bạn không cần mua cáp chuyển làm gì.

Hỗ trợ sạc nhanh

Surface Laptop 3 hỗ trợ sạc nhanh, nó có thể nạp được 80% dung lượng pin trong 1 tiếng đồng hồ. Thời lượng dùng pin của dòng này vào khoảng 11,5 tiếng tối đa, có nghĩa là chỉ cần sạc một lần bạn đã có thể dùng được cho một ngày làm việc rồi đấy.

Thiết kế dạng module

Microsoft muốn chiếc Laptop 3 dễ sửa hơn nên họ thiết kế máy theo kiểu module, bắt đầu với ổ SSD có thể dễ dàng gỡ ra gắn vào. Ngay cả phần đế bắt vít nằm ở mặt dưới máy cũng được làm để dễ tháo ra khi cần. Tất nhiên những thứ này chỉ có ý nghĩa khi bạn đi bảo hành thiết bị, chứ bình thường sử dụng bạn cũng chẳng phải mở máy ra làm gì. Có cái vụ SSD thì hay đấy, bạn có thể đổi lên dung lượng cao hơn với giá (thường là) thấp hơn so với những gì hãng cung cấp.

Quảng cáo

119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiết kế đẹp quá, thích cái tỷ lệ chiều cao màn hình nữa.
@HD6969 Trackpad win10 kém gì Mac đâu nhỉ
@congthanhgiong Chuẩn rồi, trackpad window h k thua gì mac về thao tác rồi.
@quyetbuu991 Về thao tác thì không thua gì. Nhưng về độ mượt thì còn cách xa lắm nhé. Mình đang sài Macbook pro15in và Thinkpad X1 gen6. Macbook mượt mà hơn rất nhiều, các thao tác trượt, vuốt, chuyển trơn tru; còn trên Win cứ giật giật thôi.
@kythanh2002 công nhận , xài nó mượt sao í qua win thì hơi giật khi chuyển cảnh , mấy con máy như imac 27 inch với màn win 27 inch là rõ nhất
Màu đen sexy quá 4796594_Surface_pro_sac_nhanh.jpg
@lego.truong Nhìn chỉ thấy giống doggy =))))
@Vo Huu Phuc Phế y chang thằng Chuột gặm táo đó bạn -_-
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@Hieu123z Nhưng sẽ đỡ mỏi tay hơn Magic mouse
Heheh chắc vậy
@BenGlo Mỏi y chang thôi. Phế lắm.
Lanh mn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chọn con nào đây: laptop hay tablet?
HNC001
TÍCH CỰC
5 năm
Dòng này vẫn rất chất Surface. Không hiểu sao lại bảo copy Macbook.
@HNC001 đem ra ttbh người ta làm hết nhé ông bạn
@HNC001 giá tiền mua lap win khi nào cũng rẻ hơn lap mac hết nên người dùng sẽ chấp nhận ngang đó (dù rẻ hơn nhưng tốc độ ssd cũng không hề thấp) , nếu đòi hỏi ssd ngon hơn thì đắp thêm tiền vào, kĩ thuật viên sẽ up ngay cho bạn. đừng suy nghĩ là mấy việc đó khó vì sẽ có người giúp mình làm, con bên mac thì không 1 ai có thể giúp.
@HNC001 1 điều nữa là chỉ có macbook pro thì ssd dùng pcie x4 mới nhanh chứ macbook air thì ngang mấy ổ pcie x2 thôi nhé bạn.
@HNC001 đa số người mua lap win dòng cao sẽ mua loại có giá cùng tầm với macbook air, so ra sẽ ngon hơn macbook air về khoản dung lượng và tốc độ 😃
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Sexy quá
Quá đẹp
Hóng cái clip tháo máy này quá, thiết kế modul rất tiện
Trung197
TÍCH CỰC
5 năm
Haha trông con chuột của Micro cứ như con giun đang cong mình bò đi ấy nhỉ
Chờ mổ xẻ...
Quá chất luôn.
một chiếc máy đang suy nghĩ.bản 13 ngon ghê.
đẹp
Con chuột của Mic đặt chồng lên con chột Magic của Apple thì cứ hình dung như là ...
decorjan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon
Bản 13 sao k làm nhôm luôn, làm vải trong điều kiện ô nhiễm top của top TG như VN thì xác định rất dơ bẩn 😁
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@nguyenquan1505 Thì surface có rẻ đâu bác 😁 cũng mắc ngang dell xps mà :D
@MoNoJi Thôi. Chắc kiếm phiên bản vải dùng cũng đc bác ợ
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@nguyenquan1505 Check review cái vải đó cẩn thận nhé bác, nghe nói một thời gian nó thấm mồ hôi bụi bẩn này nọ là tởm lắm, nhất là nếu bác bị phong thấp 😁
@MoNoJi Chưa tìm đc con nào trong cùng tầm giá chạy win mượt hơn con này, nhất là cái bàn rê em nghĩ nó đỉnh nhật trong giới win rồi bác
kenioo
TÍCH CỰC
5 năm
Usb C có sạc được không Anh em
@kenioo Sạc đc nhé bác
_ Quan trọng là usb-c này là Thunderbolt 3 hay 3.1, nếu là 3.1 thì thôi nghỉ, thunderbolt 3 may ra mới cắm eGPU vào được 😁 Hóng Surface book 3 có thunderbolt 3, hỗ trợ gaming và content maker :D
@iceteazz mình coi ytb thì thấy ng ta nói là 3.1 thôi à bác, hơi tiếc nhưng mà ít ra nó vẫn xuất hình ảnh ra màn hình đc :D
@tienhoang2010 _ Ùi, đúng là 3.1. Mình cũng xem 1 vài clip youtube người ta on-hand và thấy vậy, M$ vẫn thế, vắt sữa thật. Mình đoán là Surface Book 3 mới có thunderbolt 3 cho ai cần nối eGPU hoặc các thiết bị tốc độ cao qua usb-c :D
anhkind007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iceteazz Không có Thunderbolt 3 bác ơi. Trên The Verge có nói rồi.
@tienhoang2010 Xuất ra màn 4k được k bác
tuana1191
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác dự giá về VN đi, nên chờ em này hay mua SF Laptop 2 nhỉ 😁
aloso88
TÍCH CỰC
5 năm
máy đẹp quá, chưa có cơ hội dùng thử dòng surface này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp